3 tháng cuối: Question Hỏi về Hiện tượng đau bụng trong 3 tháng cuối!!!!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Meo_Mun_86, 10/5/2010.

1. Meo_Mun_86

Meo_Mun_86 Thành viên tập sự

Vợ e đang trong tuần thứ 28w,thai ngôi thuận,năng 1,2kg.E muốn hỏi có chị e nào có hiện tượng bụng dưới và hông căng cứng, hay đau thắt ( nhất là về ban đêm ) chưa???thấy vợ đau như vậy mà xót.Đi khám BS kê cho 3 loại thuốc:
    01 :No-Spa 40mg ( Hình như loại này dùng giảm các cơn đau bụng,đọc thấy bảo hok nên dùng cho phụ nữ mang thai 3 tháng cuối )
    02 : Utrogestan 100mg ( Dùng trong việc giúp thai bám chắc hơn vào thành tử cung, cũng ít dùng cho phụ nữ mang thai 3 tháng cuối)
    03 : Salbutamolc4mg ( không biết loại này dùng làm gì????)
    Sau đó để chắc chắn chúng mình đi khám phòng khám khác BS lại bảo hok nên dùng mấy loại thuốc đó ( nhất là loại thứ 03 vì trong đó có độc tố).Đúng là dùng thuốc hok tốt co các bà mẹ mang thai.Bởi vậy mình muốn hỏi kinh nghiệm các bà mẹ đã có con, khi mang thai gặp hiện tượng như vợ mình thì chữa trị ra sao???có biện pháp gì khắc phục hok????
    Cảm ơn tất cả các chị e và các bà mẹ!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meo_Mun_86
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Thường thì thai phụ 3 tháng cuối có nhg triệu chứng đau như sau:đau nhói bụng dưới(như châm kim í),đau xương mu,đau háng,đau hông(đang nằm thì rất khó ngồi dậy hay trở mình),đau ở của mình(cảm giác buồn buồn như bị chọc 1 cái gì vào),đau mỏi lưng,khó thở...Nói chung là đau toàn bộ thân thể :) nhưng mỗi thứ chỉ đau thi thoảng trong ngày thôi nhé,nó ko phải đau từng cơn và kéo dài liên tục đâu.bất kể 1 cai triệu chứng đau nào bị thành từng cơn và kéo dài liên tục trong ngày thì cần phải đến bv gấp.
    -Loại No-spa:theo mình biết là dùng khi bị cơn gò nhiều,em bé trong bụng gò cứng lên.
    -Loại Utrogestan:chỉ dùng cho 3 tháng đầu,vì lúc í mới sợ thai ko bám chắc vào thành tử cung.sau 3 tháng đầu mà dùng có thể gây vàng da,ứ mật.
    -Loại Salbutamolc4mg:thuốc dùng co giãn phế quản.Ko dùng cho PN có thai,nếu thực sự cân thiết chỉ nên dùng 3 tháng đầu thai kỳ.
    Mong rằng bạn chưa cho vợ uống thuốc vội.Nếu như vợ bạn bị gò bụng nh(đau và bụng cứng như đá í)thì nên dùng no-spa thôi.2 thuốc kia thì ko dùng đc cho 3 tháng cuối nhé.Đừng liều mà nguy hiểm.
    Ngoài lề:ông bác sĩ kê đơn thuốc này có phải là ông kêu con bạn 28w 1kg2 là nhỏ và bảo vợ bạn sẽ sinh non ko??????Nếu là 1 thì bạn cmt cho mọi ng bít đó là ông bsi nào nhé.(biết còn tránh)

3. Meo_Mun_86

Chỗ mà kê đơn thuốc kia và bảo vợ mình có nguy cơ sinh non ( đi SA 2D 28w còn bảo rằng thai nhi được có 700gr thôi ).Trong khi Vợ thì tăng tới hơn 10kg.Chính vì điều đó mà gd không yên tâm hôm sau cho đi SA 4D ở Thái Thịnh ( chỗ khám quen ) thì chỉ số cân nặng của bé là 1,2kg.nhưng theo dự kiến sinh SA lần trước thì ông BS bảo như vậy hơi thiếu cân ( đáng lý phải được 1,4 kg ).Cũng khuyên gd mình hok dug các loại thuốc kia,nếu đau nhiều thì chỉ dùng NO_SPA thôi.Còn chỗ vớ vẩn kia gd đi khám cũng là để lấy chỗ thân quen nhờ vả làm thủ tục chuyển và nhập viện,đỡ đẻ cho vợ (hok tiện nói tên BS mog chị e thông cảm,mới tới đó khám lần đầu mà làm gd cho sợ vỡ mật)

4. me_bonggau

me_bonggau Bắt đầu nổi tiếng

Nếu vợ bạn có nguy cơ đẻ non thì nên dùng bạn ạ, nhất là những cơn co mạnh, mình đã từng dưỡng thai 5 tháng ở viện C nên mình biết là để giữ con 1 ngày trong bụng mẹ khó như thế nào, mà giữ con trong bụng mẹ càng lâu càng tốt
    1, no spa: giảm cơn co, cái này thường u 4 viên hàng ngày nếu co nhiều, còn nếu k lúc nào thấy đạp mạnh thì phải dùng, thường nên dùng spamasverin thì tốt hơn, hoặc trong viện C thường kê Alverin (hàm lượng no spa như nhau nhưng có tác dung j tốt hơn)
    2, ustrogenstan: loại này mình chỉ thấy kê 3 tháng đầu là nhìu, còn 3 tháng cuối (theo như mình thấy thì k thấy bs nào kê hết)
    3, salbutamol: cũng có tác dụng làm giảm co, cái này thì nếu dùng sẽ bị tim đập nhanh, hơi khó thở, dùng tối đa 2 viên 1 ngày, mỗi lần dùng bẻ 1/2 viên ngậm dưới lưỡi(tức là 6 tiếng 1/2 viên nhé) cái này là thuốc nặng rùi nên lúc nào thực sự cần mới ngậm, nếu dùng cái này thì nguy cơ lúc đẻ sẽ mất nhìu máu lắm
    Cá nhân mình thì phải dùng các thuốc trên đường tiêm và đường uống, nospa 3 ống bơm vào dịch truyền, u thêm alverin, tiêm papaverin. Sau này đến giai đoạn dùng salbu nữa, nói chung trên quan điểm là giữ con thêm được ngày nào hay ngày đấy thui, bạn khám các bác sỹ đi, nhất là các bác sỹ chuyên dưỡng thai ở sản 1- bệnh viện C ấy:bs Thuấn (tớ kết nhất), bs Cường, bs Phúc....

5. shopgiadinh.vn

shopgiadinh.vn Thành viên đạt chuẩn

Ông bố tương lại này cẩn thận ghê, chẳng bù chồng mình chẳng b hỏi vợ dùng thuốc j ,như thế nào lúc có bầu đâu, cứ thấy bs kê là giục uống

6. Meo_Mun_86

Mỗi người một quan điểm, một cách quan tâm chăm sóc vợ khác nhau.Chẳng ông bố nào là hok quan tâm tới vợ con mình cả ( có người thể hiện,có người chỉ biết để trong lòng ).Với lại nhà mình là đứa đầu kinh nghiệm chưa có,bởi vậy cần hỏi kinh nghiệm các mẹ đã sinh nở rùi để tích lũy thêm.Còn việc dùng thuốc đối với bà mẹ mang thai là cực kỳ nguy hiểm ( mình đàn ông thì sao cũng được, hok hợp hok đúng thì dùng loại khác ), nhưng kia là ảnh hưởng tới tương lai cả đời con cái và vợ.Mình đi khám mấy lơi nữa thì họ bảo hiện tượng như vợ mình cần thiết lắm mới dùng NO- SPA thui.Bởi vậy giờ đây gd mình chỉ dùng NO- SPA khi đau và co thắt nhiều.Mà mình nghe đâu nếu có nguy cơ sinh non thì đưa vợ đi khám và tiêm thuốc trợ phổi gì đó???( tốt cho hệ hô hấp của thai nhi khi sinh ).GD mình đang đợi tới 32w đi SA và khám lại rùi hỏi xem có phải tiêm thuốc đó hok.nếu gd nào tiêm loại thuốc đó rùi cho mình hỏi tên thuốc để mình tìm hiểu trước ( hok sợ tiêm rùi mới biết tác dụng phụ của thuốc thì khổ ).Thanks cả nhà!!!!

7. subinbaby

subinbaby Bắt đầu tích cực

Lúc trước mình bị đau 9 tháng trời cơ bác sĩ cũng cho dùng mấy loại thuốc như vậy nhưng mình nhớ sabutamol mình dùng là viên nhét hậu môn chứ ko phải viên uống ,thuốc này có tác dụng giảm đau nữa đấy .Nói chung thì cũng đừng lo lắng quá suy nghĩ cũng ảnh hưởng đến sức khỏe lắm đấy.Chúc vợ con bạn mạnh khỏe

8. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

@me_bonggau:mình chỉ thấy cần thiết lắm thì dùng no-spa thôi.2 thuốc kia mình thấy chống chỉ định dùng 3 tháng cuối mà.
    @Meo_Mun_86:đấy may mà đi khám lại nhé.Bsi cung chỉ đồng ý cho uống no-spa khi cần thiết thôi đúng ko.Riêng PN mang bầu thì luôn luôn đc khuyến cáo là ko dùng thuốc,chỉ khi nào quá nguy hiểm đến cả mẹ và con mới nên dùng,vì thuốc bjo cũng có td phụ chỉ khác là có thuốc ảnh hưởng nh,có thuốc ảnh hưởng ít thôi.
    Đến sắt và canxi uống ko đúng cách thai còn bị canxi hóa nữa thì biết rồi đấy.ko phải thuốc là tốt nhé.
    Nếu thai xuống sâu quá thì bạn nên để vợ nằm nghỉ nh,kê cao chân nhé.
    Chúc vợ bạn mau khỏe,bình an và cán đích an toàn!

9. phuongedu

phuongedu

Mẹ bông gấu nói đúng đấy, cần theo dõi nhé, bác sĩ Thuấn ở Sản C chuyên về các trường hợp dọa đẻ non, đừng chủ quan bạn nhé. Nên theo doi, sai 1 li đi 1 dặm, e tớ phải nằm 4 tháng trong bệnh viện vì cái chữ dọa đẻ non đấy, hic, hic, sao mà phụ nữ khổ thể.