Uong Vitamin D

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi TUTI1207, 20/5/2010.

1. TUTI1207

TUTI1207 Thành viên tập sự

Chào các mẹ

Mình được một bác sỹ tư vấn cho con uống Vitamin D2 nhỏ giọt uống đến 2 tuổi ( thuốc của Pháp) để tăng cường chiều cao tối đa cho trẻ về sau.

Mẹ nào đã chop con uống chưa cho mình kinh nghiệm với.

Cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TUTI1207
    Đang tải...

2. littlerabbit

littlerabbit Thành viên mới

Mình cũng cho con uống từ 2m đến giờ, uống vitamin D2 để giúp bé hấp thu canxi tốt hơn. Chắc hấp thu tốt hơn thì sẽ cao hơn hay sao ý.

3. tranha42

tranha42 Bắt đầu tích cực

Tớ vừa cho con đi khám vì em bé bị ho và xổ mũi. Bác sĩ kê đơn có cả thuốc vitamin D3. Tớ chưa cho em bé uống vì phải uống thuốc chữa ho và xổ mũi đã, và tớ cũng đang băn khoăn không biết có nên cho uống không đây này. Ai biết gì xin giúp mình với nhé. Thanks!!!!!!!!!

4. mezinthui

mezinthui Thành viên tích cực

Chao cac me!
    Viec uong vitamin D bay gio la pho bien. Co the cho be uong tu luc sinh ra den 2,3 tuoi. Giup be hap thu canxi tot hon, cac me cho be an nhieu thuc an co canxi nhu tom,cua,ca...nhung chua chac da hap thu het canxi trong thuc an. Vi vay khi su dung vitamin D hang ngay be se hap thu toi da canxi trong thuc an. Cho du be ko bi coi xuong hay thieu canxi, cac me van co the cho be uong hang ngay de du phong thieu canxi. Be se bi hut canxi va cac chat khac sau nhung lan sot cao va trong mua dong.
    Be nha minh duoc 10thang, van uong tu luc sinh ra den gio.
    Neu be ko co bieu hien thieu canxi thi chi can 1 giot vao moi buoi sang
    (nho 1giot vao sua me hoac sua cong thuc, hoac nuoc loc roi cho be uong)
    Ko duoc cho be uong truc tiep.
    Neu be co bieu hien thieu canxi hoac neu sap den mua dong thi nen tang luong uong len 2giot moi buoi sang de giup be tang cuong hap thu canxi va du phong canxi cho mua dong sap toi.
    Co nhieu loai de cac me lua chon, nhung thuong bac si hay ke cho Aquadtream.
    Cac me tham khao y kien cua me Zin nhe!

5. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

hè rồi các mẹ ơi, tắm nắng tốt rồi ko cần uống D đâu, hại bé, vì uống D trẻ lười ăn mà

6. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

cu nhà mình cũng được bác sỹ cho uống VD3 từ khi mới sinh, nhưng từ khi uống cu ăn ít hẳn. Bây giờ hè rồi, mình ko cho cu uống nữa mà sáng dậy sớm phơi nắng.

7. littlerabbit

littlerabbit Thành viên mới

Uống vào lười ăn hả các mẹ? Nhưng bé nhà e toàn ngủ dậy muộn nên chẳng phơi nắng đc. Phơi nắng phải nắng sớm trước 9h mà bé toàn hơn 9h mới dậy.

8. Hocon86

Hocon86 **Vé máy bay ol 24/24**

Híc, nghe thấy Mẹ nào trên này tư vấn ko cho bé uống trực tiếp mà e lăn tăn quá, bé Ken nhà e, e toàn cho uống Vitamin D trực tiếp chẳng pha nước gì cả.Nhưng mấy hôm nay bà nội toàn dậy sớm cho Ken ra tắm nắng nên e cắt luôn cái khoản ngày 2 giọt rồi ạ.Uống gì thì uống chắc ko thể bằng tự nhiên đâu các Mẹ nhỉ!

9. khoaikute

khoaikute Thành viên chính thức

ngày trước em cũng hay cho con uốg vitd theo giọt lâu quá sợ không tốt nên chuyển sang cách pha 2 gói sữa non +1 gói can xua 3 .. ngày 2 lần ,trộm vía vượt cả mong đợi ... ^__^

Sửa lần cuối: 26/5/2010
  10. Hocon86

Hocon86 **Vé máy bay ol 24/24**

Thế giờ e bé phát triển tốt lắm hả bạn?Mình phải đi học hỏi kinh nghiệm để chăm Ken cho tốt!

11. Chip đại ca

Chip đại ca Bắt đầu tích cực

Hơi lệch chủ đề tí nhg mẹ nó cho tớ hỏi bé nhà mẹ nó uống cansua 3 có bị táo bón ko? Hic..muốn cho con uống nhg thấy mọi người bảo uống cái này táo lắm. tkx

12. khoaikute

...Lúc 1t ngày nào cũng uống vitD ,Hồi nhóc được 20 tháng cao 83cm nặng 13kg ...( bô' m66,mẹ m55 hic đều lùn ) thấy còn lùn hơn cả bé gái cùng tháng lại toàn ốm đau kháng sinh em sợ quá chuyển sang cansua3 +sữa non ( cái khoản này hơi bị lục tốn ..:rolleyes: ) ngoài ra còn 1 đống phụ kiện khác để nhồi nhét
    Giờ được 28 tháng 16kg 94cm híc vươ.t mấy cô nhóc cùng tháng nhìu em hp quá cón so với mấy cu cậu thì em thấy bằng hay sao ấy :shock:
    Trộm vía cu con không bị táo bón tí nào cách ngày đi một lần out mềm không cứng ... không biết có phải do cơ địa từng bé không ? mẹ nó cứ thử xem
    Bây giờ thì hết gọi là Khoai Sọ rùi :ANAL:

13. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

ngày trước em cũng hay cho con uốg vitd theo giọt lâu quá sợ không tốt nên chuyển sang cách pha 2 gói sữa non +1 gói can xua 3 .. ngày 2 lần ,trộm vía vượt cả mong đợi ... ^__^
    Theo mình sữa non chỉ để tăng sức đề kháng cho bé,còn cansua 3 là một loại vitamin bổ sung canxi, D3 và một số chất khác thôi.Còn bác sĩ cho mình uống D3 là có cơ sở đấy vì để hấp thu canxi có trong đồ ăn, sữa tốt hơn. Ngoài ra, tùy theo liều lượng của loại vitamin D mình đang uống mà bổ sung giọt cho phù hợp, ví như con mình uống Sterogyl D3 loại 200.000 IU thì ngày uống 2 giọt vì lượng vitamin D tối thiểu mỗi ngày bé cần hấp thu là 400IU. Mà giờ đang là mùa hè roài nên các mẹ cho con đi phơi nắng là tốt nhất để ánh nắng mặt trời chuyển hóa vitamin D có sẵn trên da bé, đặc biệt ở các vùng trán, chân, tay và mông, nên tắm nắng trước 8h sáng vì mùa hè nắng lúc 9h rất gắt, xuất hiện tia tử ngoại rồi. Chỉ nên bổ sung Vitamin D vào mùa đông hoặc trong những trường hợp bé có biểu hiện còi xương theo chỉ định của bác sĩ thôi.

14. me_muom

me_muom Thành viên đạt chuẩn

Chỉ tắm nắng thôi không đủ đâu. Mình cho bé uống dự phòng vẫn tốt mà. Mình cũng cho bé nhà mình uống từ tháng thứ 3 (sau khi đi khám dinh dưỡng và chẩn đoán còi xương). Các BS cũng khuyên nên cho bé uống đến ít nhất là 18 tháng tuổi. Còn chuyện uống Vit D mà biếng ăn thì mình chưa nghe ở đâu hết. Như con mình binh thường vẫn ăn tốt (trộm vía con), những khi ốm hoặc mọc răng thì mới lười ăn.. :D

15. me_muom

Các mẹ ơi, về nguyên tắc để bé cao thì cần phải đủ canxi, mà để đủ canxi thì cần Vit D để vận chuyển và hấp thu canxi đến từng bộ phận trong cơ thể. Vì vậy, các mẹ chỉ cần bổ sung cho con canxi và Vit D thôi. Các mẹ thử để ý mà xem, các sản phẩm được quảng cáo là phát triển chiều cao đều chủ yếu có 2 thành phấn canxi và Vit D (và thêm 1 vai thành phần khác để có 1 sản phẩm phát triển chiều cao). Nếu mẹ nó cho con xài sữa non + cansua mà lục tốn quá thì mua canxi và Vit D về bổ sung cho con là được. Canxi thì có thể mua dạng dung dịch (sẽ dễ hấp thu) và Vit D thì mua Aquadetrim (ngày 2 giọt trước khi ăn). Mình cũng bổ sung cho con mình Vit D (không có Canxi) nhưng trộm vía con ăn rất ít sữa bột mà chiều cao vẫn ok. Mà còn trộm vía con rất cứng cáp, 10 tháng đã biết đi rồi.

16. ga_con_lon_ton_17

ga_con_lon_ton_17 Thành viên chính thức

6 thang ma chua moc rang thi co fai bi thieu canxi ko ha cac me.em lo qua.

17. cuccutnat

cuccutnat Seu

bé nhà mình lúc 3 tháng thì biếng ăn, rụg tóc cho uống vitamin D ngày nhỏ 2 giọt vào bủi sáng trước khi cho ăn, thấy cũg khác hơn, k cáu gắt lúc ăn nữa, tóc cũg mọc lên rùi

18. me_muom

Không fai dau mẹ nó ơi. có đứa 9 - 10 tháng mới mọc răng, bé nhà mình thì 7 tháng mới mọc. Thiếu canxi hay không thì phải căn cứ vào nhiều biểu hiện: quấy đêm, hay giật mình, đổ mồ hôi trộm, rụng tóc hình vành khăn. Em bé nhà mẹ nó mà không có mấy biểu hiện trên thì yên tâm.

19. khoaikute

nhưng nhóc nhà mình hay ốm vặt lắm không bổ xung sữa non không được , sinh ra chỉ hơn 2kg . dạ dày chỉ bằng nửa đứa mới sinh cùng lứa . hix

20. Hoadongtien51203

Hoadongtien51203 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, Tôm nhà e được 6 tháng thôi.Em cũng thấy bs kê đơn thuốc uống thêm vit D. Em cũng như mẹ Ken, cho uống trực tiếp sau đó uống nước lọc. Trộm vía, Tôm cũng được 70cm, nặng 10kg. E đang lo bị béo quá. Các mẹ nói uống vit D vào biếng ăn, mà sao e thấy Tôm nhà e ăn chẳng giảm tẹo nào cả. E đang cho ăn 2 bữa bột ăn liền/ ngày, liệu có nhiều quá ko nhỉ các mẹ?