3 tháng đầu: Em có thai 5 tuần nhưng em ăn và ngủ quá nhiều tâng cân nhanh quá có bị làm sao không ạ.!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ThanhHang89, 13/6/2010.

1. ThanhHang89

ThanhHang89 Thành viên tập sự

Em siêu âm thai hiện nay đc hơn 5 tuần rùi ạ. Nhưng k hiểu sao em ngủ ăn uống rất nhiều mới đc hơn 5 tuần thôi mà kg nặng em tăng rất nhanh giờ em rất hoang mang lo lắng k biết có ai giống như em k?...Buổi sáng em dạy sớm ăn sáng rồi uống thuốc sắt của bác sĩ kê đơn rồi lại ngủ tiếp trưa dạy ăn cơm xong lại ngủ. Lúc nào cũng trong trạng thái thèm ngủ thôi ạ , nhiều lúc em cảm thấy mệt . Như vậy có ảnh hưởng sức khỏe tới thai nhi không ạ. Mong các mẹ cho em lời khuyên ạ . Em còn ít tuổi và cũng hiểu biết rất ít khi mang thai nên cần các mẹ bổ sung cho em ít kiến thức mang thai ăn uống sinh hoạt thế nào con khỏe mẹ khỏe ạ... Em cảm ơn rất nhiều..!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ThanhHang89
    Đang tải...

2. me_quyhao

me_quyhao Thành viên tích cực

Mang thai như bạn là tốt chứ sao phải lo lắng quá thế, lo lắng nhiều là không tốt cho sức khỏe đâu. Mà bạn tăng bao nhiêu cân mà kêu là nhiều thế, đừng lo lắng nhé!

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  3. ThanhHang89

Cảm ơn bạn nhiều nhé...! Nhưng mình lo lắm vì mình giờ tăng lên hẳn 7,8kg rồi , cứ ăn rồi ngủ thế hơi lo lắng hihi...

4. Lovelyghost

Lovelyghost Thành viên tích cực

Mới mang thai mà tăng nhiều quá cũng ko tốt lắm. Nhưng có người thì lại ko ăn uống gì dc cả, còn giảm cân thì còn tồi tệ hơn nữa. Em ăn ko dc, chỉ ngủ dc nhưng cũng bị giảm 1.5kg. :)
    Nhưng quan trọng là bình thường trc khi mang thai chị đang ở trong tình trạng cân nặng bình thường hay là gầy ah? Em nghĩ cũng ko cần lo lắng quá, điều chỉnh ăn uống đủ chất là dc, ko nên ăn nhiều quá trong 3 tháng đầu do lúc này cần chất nhiều hơn là cần lượng. :)
    Quan trọng là mẹ khỏe, con khỏe và thoải mái chị ah.

5. aloloa

aloloa Thành viên tích cực

thế là tốt mà.Chúc mừng mẹ nó nhé.Có sức khỏe thì thai nhi cũng tốt hơn

6. besusu263

besusu263 Bắt đầu nổi tiếng

Mang thai ăn được ngủ được là quá tốt mà chị, em cũng toàn thèm ngủ, có thể ngồi mà ngủ gật luôn đó, 3 tháng đầu

7. phuong_mai

phuong_mai http://myngheviet.com.vn

Vậy là nghén ăn nghén ngủ nhỉ? Sướng nhất quả đất. Không phải lo lắng gì đâu em. Chúc mừng em nhé.

8. www.viet-care.com

www.viet-care.com Banned

Bạn ah, không phải lo lắng quá đâu, các bà mẹ mang thai đều bị mệt, cơ địa cơ thể yếu nên phải nghỉ ngơi nhiều. bạn vừa tăng cân vừa ngủ nhiều thì nên đi tập thể dục thêm bạn nhé. Chuẩn bị sức khỏe khi vượt cạn thôi. Có sức khỏe có tất cả hết. hi
    Ah, nói việc tăng cân, khách hàng của mình có bạn còn tăng 30kg liền đấy. Bây giờ người lại đẹp và còn trắng da hơn nữa.

Tăng cân dễ bị đau lưng và phù chân, bạn nhớ tập thể dục đều đặn nhé. Gluck

9. tiffanystore

tiffanystore Tin cậy - Thân thiện

Không biết kinh nghiệm các mẹ khác thế nào chứ tớ tăng 3kg trong 1 tháng, bác sĩ mắng tớ té tát luôn ợ. Bác ý bảo tớ tăng cân nhanh mà không kềm lại, con to quá thì khó sanh. Coi như lúc đó là tớ ăn quá được, thích gì ăn nấy (nghĩ ăn cho con mà), thèm ngọt chơi luôn góc tư bánh sinh nhật, làm luôn 1 hộp kem 1 lúc... ăn nhiều quá... hì hì... Sau vụ la mắng thì thôi, iem nó phải kiêng.

Còn có 1 cô bạn khác thì ở Canada, kể lại là ông bác sĩ vừa mắng vừa tổng sỉ vả luôn. Chẳng hiểu, nhưng chúng tớ đùa là có những bác sĩ chỉ thích "skinny, sexy mummy thôi".

Kinh nghiệm sao thì chia sẻ thế.

Chúc mẹ và baby thật khỏe, tinh thần mẹ cứ gọi là phơi phới để chờ đón thiên thần nhỏ ra đời nhé :heart:

10. me_gau_meo

me_gau_meo Thành viên mới

Nếu lúc trước khi có bầu em thuộc dạng người gầy thì khi có bầu lên kg nhanh là tốt nhưng nếu đã thuộc dạng trung bình hoặc hơi mập mạp thì không nên tăng kg quá nhiều vì thường từ tháng thứ 4 trở đi sẽ tăng kg nhanh lắm, nếu tăng nhiều/con to quá sẽ khó sinh. Cái này nên đi khám bác sĩ sản khoa để có chỉ dẫn cụ thể nhé, mỗi bà mẹ có cơ địa và thể chất khác nhau mà

11. january

january Thành viên chính thức

ôi chẳng bù cho mình, cứ ăn vào là cảm thấy muốn ói ra hixxx. Lúc ăn thì thấy ngon miệng, ăn xong thì muốn ói. Uống nước or sữa thì đầy bụng hixx. Các chị em có thể giải thích hiện tượng đầy bụng này cho em không ạ? Tks các sis!

12. Lovelyghost

Hi,
    Em cũng bị hiện tượng như chị. Lúc ăn thì còn được, nhưng hễ ăn xong thì lại là cực hình, nôn nào, cồn cào rất khó chịu. Em bình thường đã ko thích sữa, mang bầu nghĩ đến sữa là đã rùng mình rùi. :(.

Nghén mỗi người 1 kiểu thật là khổ, nhiều lúc chán ghê cơ! Các mẹ ở nhà còn có người này người nọ, thèm món gì thì ra hàng ăn. Em bên này có mỗi chồng, muốn ăn gì thì mò vào bếp. Nhiều lúc chỉ thèm về Vn thui. hixhix!

13. Mẹ Nhố

Mẹ Nhố Thành viên đạt chuẩn

Lovelyghost cũng đang ở Mỹ à! Mình cũng vậy, nhớ nhà và thèm đồ ăn vặt quá, đang mang bầu nên hay tủi thân lắm! Thôi cùng cố lên cho con nó khỏe và vui vẻ vậy! :-\" :)

14. Mẹ Nhố

Bạn tăng thế là hơi nhiều đấy! Ăn uống và ngủ được là mừng, nhưng nếu tăng cân nhanh và mẹ nặng quá thì đến những tháng sau mức tăng sẽ nhanh và khó kiểm soát hơn. Mẹ sẽ nặng nề, đau lưng, khó ngủ và mệt mỏi đấy! Bạn điều chính chế độ ăn uống cho hợp lý nhé! Cố gắng uống nhiều nước, đừng ăn mặn, nhất là thức ăn nêm nhiều nước mắm, sẽ gây phù nề, rất đau chân và dư trọng lượng nước nhé!

Chúc 2 mẹ con bạn khỏe mạnh nha! :heart::heart::heart:

15. halinh71183

halinh71183 Banned. Cẩn thận người này không trung thực

Mình cũng sang tuần thứ 5 nhưng mình thì lại ko thể ngủ được, lúc nào cũng mệt mỏi và cảm giác rất bực bội khó chịu.Mình suốt ngày nôn khan, mình cũng ăn dược rất tốt nhưng ko ngủ nổi

16. ThanhHang89

đúng r đó , mỗi lần mình ngủ thức dậy đều rất mệt mỏi , đầu với cổ lưng rất đau , mỗi lần vậy đều ông xã mình giúp mình xoa bóp rất nhiều và giờ thành thói quen 1 ngay 1 k rất khó chụi à :(( . Mình mới có thêm hiện tượng lại thỉnh thoảng cứa cảm giác có cục gì ở bụng vậy mình k biết là j nữa , mình đang đợi thứ 5 đi khámn lại xem thai đã co tim thai và tốt chưa giờ cũng lo lắng 1 chút :()(

17. ME KEANU

ME KEANU

Tôi cũng nghén ngủ cả 2 đứa này bà, ngủ 16-17 tiếng/ ngày được mà dễ ngủ vô cùng, da lại đẹp nữa chứ. Mọi người bảo mình hợp chửa, "chửa chuyên nghiệp" được

@ Chủ top: cơ địa mỗi người khác nhau nên nghén ngẩm cũng khác nhau, cá nhân mình thấy thoải mái, sức khỏe ko có j đáng ngại là ổn rồi. Còn chuyện tăng cân thì nếu bt bạn là người lớn đủ dinh dưỡng chỉ cần tăng 12-16kg/12 tháng thai kỳ là ổn, nếu hơi gầy thì tăng đến 25kg cũng OK mà. Nhưng mà cứ tăng đi, đến lúc con ra, thèm ngủ muốn gục xuống mà ko được ngủ vì con ọ ẹ, dậy ăn, ị, rồi ăn bao nhiêu tiết sữa cho con hết...xuống form nhanh cực

18. oliverxinhdep

oliverxinhdep Thành viên mới

mang thai

em ơi như thế là tốt đấy, nghén ngủ í mà,sau này em bé sinh ra ngủ ngoan lắm đó,ăn no là ngủ khì à,mình có bà chị cũng như thế mà

19. Lovelyghost

Hihi,
    Cho chi o co dong nguoi Viet ko ah? Co cho do Viet hay quan an nguoi Viet ko? Cho em may ma cung gan Houston nen do an cung nhieu, chi cuc cai la phai tu nau, di an cung it mon ma ko hop voi minh.:(

E dang can nhac ve Vn sinh em be chi ah. O ben nay chan qua!

20. Mẹ Nhố

Mình ở Wisconsin, ít người Việt lắm, đồ ăn Châu Á cũng ít nữa. Ở nhà mình cũng phải toàn tự nấu bún phở, gói bánh giò, bánh cuốn, ko đc giống ở nhà lắm nhưng cũng đỡ thèm hơn! Mình sắp sinh rồi, tuần 38 rồi, và sinh ở đây thôi Lovelyghost ạ! Điều kiện bên này cũng tốt, mỗi tội chiến đấu với nỗi buồn thôi! :(

Chúc bạn luôn vui nhé!:heart::heart::heart: