Cần giúp: Thử Qt Lên 2 Vạch To Đỏ Đậm, Bs Vẫn Kết Luận Rối Loạn Nội Tiết Và Không Có Thai

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Me_cu_Zyn, 18/9/2010.

1. Me_cu_Zyn

Me_cu_Zyn Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi, giúp em với:

Chị gái em năm nay 30 tuổi, chị ấy bị chậm kinh 23 ngày nên cách đây 6 hôm dùng que thử QT và kết quả là 1 vạch to đỏ đậm, 1 vạch nhỏ mờ (nhưng vẫn nhìn thấy rõ 1 tia màu đỏ trên vạch đó). Sau đó chị ấy đi khám BS và được BS siêu âm đầu dò, kết quả niêm mạc tử cung dày 14mm, ngoài ra trong tử cung không thấy gì và cũng không có gì bất thường, BS hẹn sau 1 tuần khám lại. Vì rất sốt ruột nên hôm qua chị ấy lại đi khám lại, BS kiểm tra và kết luận rối loạn nội tiết và khẳng định không phải chị ấy có thai, hẹn bao giờ có kinh xong thì quay lại, BS sẽ kê đơn thuốc điều hòa kinh nguyệt. Chị ấy rất lo lắng và sáng nay thử QT thì thấy lên 2 vạch to đỏ đậm như nhau…

Đã mẹ nào gặp TH này chưa, hoặc có lời khuyên gì thì cho em biết với. Em cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_cu_Zyn
    Đang tải...

2. sabrina_ndt

sabrina_ndt Thành viên tập sự

Ðề: Thử QT lên 2 vạch to đỏ đậm, BS vẫn kết luận rối loạn nội tiết và không có thai

Thai nhỏ thì siêu âm đầu dò cũng không nhìn thấy gì cả.
    Bạn ơi khuyến chị ấy đi thử máu đi là chắc chắn nhất. Nhỡ bác sỹ nhầm lẫn thì mình ân hận cả đời.
    Chúc mọi điều tốt lành!

Me_cu_Zyn thích bài này.
  3. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Thử QT lên 2 vạch to đỏ đậm, BS vẫn kết luận rối loạn nội tiết và không có thai

Cứ từ từ bình tĩnh bạn ạ, đừng đi khám, siêu âm đầu dò nhiều dễ ảnh hưởng đến tử cung, ko tốt cho phôi thai. Thai tầm 7-8 tuần mới vào được trong tử cung, có tim thai dù chưa khỏe lắm. Bạn khuyên chị bạn nên nghỉ ngơi thư giãn, đừng lo lắng nhiều, tâm lý không tốt rất ảnh hưởng tới tình trạng sức khỏe của chị ấy đấy. Đợi thêm khoảg 2 tuần nữa hãy đi khám lại nhé! Chúc 2 mẹ con chị bạn khoẻ!

Me_cu_Zyn thích bài này.
  4. phuong_evn

phuong_evn Thành viên tích cực

đúng rồi đấy chị ơi,chị khuyên chị gái chị đi thử máu sẽ có kết quả chính xác nhất,đừng uống thuốc điều hòa kinh nguyệt j đó nhé.Có thể thai chậm vào tử cung vì ngày rụng trứng muộn thì sao

Me_cu_Zyn thích bài này.
  5. me_be_GIN

me_be_GIN MẸ GIN THÔNG THÁI ^^

Đúng rồi chị ạ, siêu âm đầu dò nhiều k tốt cho em bé và đừng uống thuốc gì vào lúc này cả. Đi xét nghiệm máu cho chắc :) Chúc chị của chị có tin vui nha

6. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

Trường hợp của chị bạn có thể nằm trong một trong 2 trường hợp sau:
    -Do rối loạn nội tiết, tuyến yên trên đầu bị ảnh hưởng bởi suy nghĩ mình có thai nên khi thử que thử thấy lên 2 vạch, ngoài ra có thể còn có các triệu chứng buồn nôn y như đang nghén nhưng thực ra không phải mang thai.
    -Do có thể trứng và tinh trùng đã gặp nhau nhưng ổ noãn chưa vào buồng tử cung làm tổ, do đó bác sĩ hẹn bạn sau 1 tuần là đúng rồi, chị gái bạn có thể nôn nóng quá nên hôm sau đi khám lại, kết quả có thể không chính xác đâu.
    Theo mình bạn nên khuyên chị gái làm một số việc sau:
    Những ngày phôi mới thụ tinh, ổ noãn còn rất nhỏ, chưa vào làm tổ trong tử cung được. Do đó biện pháp hữu hiệu nhất là đi thử máu xét nghiệm Beta HCG. Bạn có thể đến các phòng xét nghiệm để làm xét nghiệm này. Đây là biện pháp chẩn đoán thai sớm và chính xác nhất.
    Nếu xét nghiệm máu vẫn cho kết quả có thai mà đi siêu âm không thấy ổ noãn, chưa có tim thai thì lúc đó nên theo dõi xem có thai ngoài tử cung không. Nếu bạn cần mình sẽ cho bạn địa chỉ phòng khám thai nơi ngày trước mình từng khám ở đó, nhiều trường hợp như của chị bạn lắm.
    Siêu âm là hình thức chẩn đoán hình ảnh khá chính xác bạn nhé, kể cả siêu âm đầu dò, nó không nguy hiểm cho em bé như nhiều người vẫn tưởng đâu. Thật ra đầu dò mới chỉ nằm ở âm đạo của mẹ thôi, không liên quan đến em bé, vì lúc đó em bé có thể nằm ở trong tử cung hoặc ở trên ống dẫn trứng. Nói chung, bạn nên tìm đến một bác sĩ sản khoa có uy tín.

tumaMe_cu_Zyn thích.
  7. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

nếu sốt ruột k chờ đc thì chị nên tìm 1 bác sỉ sản khoa uy tin, khám lại.
    còn k thì như lời mẹ An Khang nghĩ ngơi,,chờ thêm 1-2t nữa rùi đi khám.

Me_cu_Zyn thích bài này.
  8. Me_cu_Zyn

Mình cám ơn bạn và tất cả các mẹ. Mình xin update tình hình của chị mình như sau:

Ngày đầu kỳ kinh cuối của chị mình là 23/7.

Đến ngày 4/9, nghĩa là sau khi chậm kinh khoảng hơn 1 tuần thì chị mình nghi ngờ có thai nên dùng que thử QT, que lên 2 vạch, 1 mờ và 1 đậm. Sau đó chị mình đi khám phòng khám 92 Thợ Nhuộm, BS siêu âm đầu dò và kết quả là niêm mạc dày 13mm, trong tử cung không có gì, BS hẹn 10 ngày sau khám lại.

Ngày 14/9, chị mình theo lịch hẹn của BS ở 92 Thợ Nhuộm quay lại khám, BS siêu âm đầu dò và kết quả là niêm mạc dày 17mm, trong tử cung vẫn không có gì, BS nghi ngờ là rối loạn nội tiết và hẹn 10 ngày sau khám lại.

Vì sốt ruột nên đến ngày 18/9, chị mình lại thử QT thì kết quả là 2 vạch đỏ đậm. Sau đó, chị mình đi khám BS Yến ở Hòe Nhai, BS Yến cũng cho siêu âm đầu dò và kết quả là niêm mạc dày 17.8 mm, trong tử cung vẫn không có gì, BS chỉ nói thử QT 2 vạch đỏ đậm thì khả năng có thai rất cao và lại hẹn 10 ngày sau khám lại.

Nói thực chị mình cũng chưa muốn có con vì ảnh hưởng tới công việc và sự nghiệp nên chắc không bị ảnh hưởng bởi tuyến yên gì đó đâu. Nhà mình thì rất mong chị có em bé và khuyên chị đi lại cẩn thận nhưng chị ấy vẫn làm việc bình thường và còn giấu mọi người uống Cao Ích Mẫu để điều hòa kinh nguyệt. Ngày 21/9, chị ấy ra máu khoảng 1, 2 giọt màu hồng nhạt, ngày 22/9, lại tiếp tục ra 1, 2 giọt máu màu đỏ. Sau đó đến bây giờ vẫn không ra máu tí nào.

Ngày 24/9, chị mình theo lịch hẹn của BS ở 92 Thợ Nhuộm quay lại khám, BS siêu âm đầu dò và kết quả là trong tử cung vẫn không có gì, BS lại hẹn 10 ngày sau khám lại.

Mẹ nào có nhiều kinh nghiệm cho mình lời khuyên với, mình cũng bảo chị ấy nên đi thử máu nhưng chị ấy không muốn và vẫn hy vọng chỉ là do rối loạn nội tiết chứ không phải có thai, hic…

Sửa lần cuối: 30/9/2010
  9. nglinh2326

Chị í k muốn có thai sao ???????

10. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

sao có người kg tran trọng vậy.thời buổi này thiếu gì người vô sinh,mình có dó là do duyên nợ của mình.sao lai kg muốn có,lỡ mai mốt kg có nửa hối hận kg kịp

11. nglinh2326

Mình nói thế này mẹ_ku_zin đừng giận nha.có gì k phải mẹ nó thông cảm.chứ mình nghĩ nếu mà có thai thật thì có khi chị mẹ nó cũng có thể bỏ.
    90% là chị mẹ nó k hề muốn có cái thai này ( nếu như có thai thật)
    Lúc đầu đọc bài ở topic , thấy sự lo lắng , sốt ruột of mẹ nó, mình nghĩ chắc chị mẹ nó cũng lớn tuổi, chắc đang mong có con lắm đây.
    Bây giờ đọc com mừn of bạn.Mình thấy mọi sự tư vấn of mọi người cứ như là vô duyên vậy.chẳng còn ý nghĩa gì sất

12. Me_cu_Zyn

Mình chẳng giận gì cả vì chị ý chỉ chưa muốn có con tại thời điểm này thôi chứ không phải không muốn có con. Cả nhà mình thì rất mong em bé vì chị ý cũng 30 tuổi rồi. Nếu có thai thật thì mình chắc chắn chị ý sẽ không bỏ vì chị ý cũng biết lắng nghe mọi người trong nhà. Mình đã làm mẹ và mình cũng hiểu đứa con có ý nghĩa quan trọng như thế nào.

Mình cảm ơn tất cả các bạn đã tư vấn cho mình, không có gì là vô duyên ở đây hết vì trường hợp của chị mình là trường hợp không bình thường. Trên phương diện làm em, mình cũng lo lắng chị mình có khả năng chửa ngoài dạ con lắm chứ và nếu quả thực là như vậy thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tính mạng và sức khỏe của chị ấy.

Không lẽ một người em lo lắng cho chị mình và cần sự tư vấn từ mọi người lại là một việc làm vô duyên hay sao?

13. Me_cu_Zyn

Cả nhà mình cũng khuyên chị ý rất nhiều nhưng chị ý lại đang dồn tâm huyết cho sự nghiệp nhiều quá, hy vọng nếu có thai thật chị ấy sẽ nghĩ lại...

14. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

@ Mẹ Cu Zyn: Nếu chị bạn uống cao ích mẫu thì thai khó có khả năng đậu lắm, do đó bạn nên khuyên chị mình dừng uống chờ đến khi có kết quả chính xác, vì uống cao ích mẫu trong thời kì nghi ngờ mang bầu cũng là hình thức điều hòa kinh nguyệt(nói thẳng ra là phá thai). Còn việc ra máu nếu không phải có thai thật thì cũng là do rối loạn nội tiết nên chậm kinh, hoặc kinh chỉ ra vài giọt rồi ngưng, dẫn đến rối loạn kinh nguyệt.
    Ngoài ra cũng cần theo dõi xem có biểu hiện đau bụng và ra máu nữa không để loại trừ trường hợp thai ngoài tử cung bạn nhé.
    Mình nghĩ cả nhà nên khuyên chị bạn hãy nghĩ đến chuyện có con đi, tuổi 30 khả năng thụ thai sẽ giảm, 2 năm trước mình đã rất mong có con, mãi rồi mới được. Đây là của trời cho mà, bạn nhỉ.
    @ All: Các nàng ơi đừng xem nặng vấn đề quá làm gì, coi như chúng ta chia sẻ trên topic này những gì ta hiểu biết cho tất cả những người khác, thế nào cũng có trường hợp giống chị gái của mẹ cu Zyn mà. Chúc các bạn ngày càng xinh đẹp, hạnh phúc.

Me_cu_Zyn thích bài này.
  15. menghe

menghe

Trước mình chậm 1 tuần, thử QT 2 vạch, đi siêu âm đầu dò ở phòng khám tư viện C ko thấy gì, y như trường hợp chị bạn này
    Bs cho xét nghiệm đủ kiểu, nghi ngờ chửa ngoài tử cung, đúng là vớ vẩn. Hôm ấy tốn bao nhiêu xiền, vì phòng khám ấy đắt lắm
    Mình đợi khoảng 2 tuần sau siêu âm lại thì thấy có thai
    Nói chung, mới có thai mà siêu âm thì có thể ko thấy. Thử que 2 vạch chắc là có thai rồi. Nhưng có thai mà uống Cao Ích Mẫu hình như ko đc thì phải

16. Me_cu_Zyn

Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ, thực sự mình cũng mong các mẹ khác thông cảm với mình như mẹ này.

17. Me_cu_Zyn

Hic, mẹ nó sau 2 tuần nghĩa là 14 ngày đã biết có thai rồi, đây chị mình được BS hẹn 3 lần 10 ngày nghĩa là gần 30 ngày rùi mà vẫn chưa thấy gì…T2 tuần tới chị ấy lại đi khám như đã hẹn, hy vọng có kết quả…

18. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Trước kia e còn bị trường hợp thử chỉ có 1 vạch vậy mà đi siêu âm đầu dò bsi khẳng định là có thai rồi hẹn ngày khám lại.Em thấy que thử thường rất chính xác đấy vì lần đấy e về thử đi thử lại vẫn 1 vạch rồi mấy hôm sau có kinh bt.

19. yeu_be_yeu

yeu_be_yeu Thành viên tập sự

trường hợp của chị gái chị giống em ghê em chậm kinh đến nay đã đựoc tròn 20 ngày thế mà đi siêu âm vẫn ko thấy túi thai đâu trong khi đó xét nghiệm máu , nước tiểu và thử que đều cho kết quả là có thai nhưng siêu âm đầu dò thì ko thấy túi thai đâu cả bác sĩ cũng nói có khả năng em bị thai ngoài tử cung và hẹn 1 tuần nữa đi khám lại , mai là đến hẹn 1 tuần rồi em sợ quá chỉ sợ lại ko thấy gì thì em thất vọng lắm , em ko biết nói gì hơn chỉ biết chia sẻ với chị của chị mong chị ấy bình an và may mắn!

20. Me_cu_Zyn

Đừng lo em ạ, hôm qua chị gái chị đi siêu âm theo lịch hẹn của BS và thật vui mừng là trong tử cung đã có hình ảnh trống âm #7mm (túi ối giai đoạn sớm), chị ấy cũng rất mừng và có vẻ thay đổi thái độ đối với việc chị ấy có thai. Chị ấy bắt đầu quan tâm đến việc ăn uống, tẩm bổ và lo lắng cho em bé của mình vì BS lại hẹn 10 ngày sau khám lại.

Nhân đây, mình cũng xin chân thành cảm ơn tất cả các mẹ đã chia sẻ, động viên và an ủi mình suốt thời gian vừa rồi. Mẹ nào nằm trong tình trạng giống chị gái mình thì hãy kiên nhẫn và yên tâm chờ đợi, tin mừng sẽ sớm đến thôi mà.