Cần giúp: Sau Khi Sinh Bao Lâu Có Thể Tắm Gội Bình Thường

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hongbtm, 23/11/2010.

Tags:
  1. hongbtm

hongbtm Thành viên tập sự

Chào các mẹ.
    Minh có em bé lần đầu nền cũng chưa có kinh nghiệm nhiều lắm. Sau khi sinh sản phụ nên kiêng tắm gội trong thời gian bao lâu là hợp lý các mẹ nhỉ. Cám ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hongbtm
    Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Ðề: Sau khi sinh bao lâu co the tăm goi binh thuong

Các cụ thì bảo phải kiêng 1 tháng. Mình kiêng cũng được 3 tuần mới tắm gội bằng vòi hoa sen. Còn hàng ngày mình vẫn lau người 1 lượt bằng bằng nước ấm pha sữa tắm, sau đó thêm 1 lượt nước ấm. :)
    Nhiều mẹ thấy chỉ kiêng có 1 tuần. Nhưng cá nhân mình nghĩ giờ còn trẻ khỏe sẽ ko thấy có vấn đề gì nên rất dễ chủ quan, nhưng đến khi về già cơ thể mới bắt đầu ruệ rã, chắc lúc đó mới chép miệng sao ngày xưa ko giữ gìn thêm 1, 2 tuần nữa. Thôi thì các cụ đã đúc rút kinh nghiệm như vậy rồi, mình cứ làm theo cũng ko phải quá khó để ko thực hiện được. :)

3. ms.linhdung

ms.linhdung ^o^

ra viện vê nhà ngày nào mình cũng tắm, tuân gội 2 lần như bình thường, sạch sẽ thơm tho vãn hấp dẫn he he he. Các mẹ nên bỏ cái ý nghĩ cổ hủ kiêng tắm gội của các cụ ngày xưa đi, ngay cả bs sản họ còn khuyên tắm gội sạch sẽ giữ vs cơ thể nữa là. Thế kỉ 21 rồi mà mọi người vẫn quan niệm mà theo mình là không khoa học chút nào.

4. Meo_Luoi123

Meo_Luoi123 Bắt đầu tích cực

mình cũng theo phe ko kiêng , hôm sau là tắm gội luôn và hôm nào cũng tắm , cách ngày gội đầu 1 lần , bẩn ko chịu nổi vì đẻ đúng mùa nóng nhất

5. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

hih............... mình giống mẹ nó. ngày nào cũng tắm. tuần gọi 1 lần thôi vì ox kêu tham thiết. mình vừa đẻ xong sáng hôm sau đã tắm luôn rồi mới ra viện. kiêng khem làm gì, mình đâu phải ở nhà 3 dan như các cụ hồi xưa- sợ gió máy chứ ---- nhà thì kín gió --- nhà tắm luôn trong phòng nên lo gì

6. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Mình cũng muốn kiêng lắm nhưng bẩn quá không chịu được nên 10 ngày đã đun nước gừng để tắm, gội đầu thì đúng 20 ngày. Mình thuộc dạng điếc không sợ súng. Đẻ vào mùa hè, nóng chảy mỡ, điều hoà không dám bật sợ ảnh hưởng đến con. Thế là 1 tuần ở viện về cứ thế mặc áo dây, quần soóc, chẳng bịt tai đi tất gì cả. Bị các bà mắng cho 1 trận, doạ đủ điều nhưng nóng quá không thể kiêng được. Không biết sau có hậu hoạ gì không.

7. Jun_iu

Jun_iu Bắt đầu tích cực

Em thấy bây giờ có nhiều loại nước tắm rất tốt mà, khiếp, chắc thời này ko ai như em đâu, ngày trước sinh Jun em kiêng đúng 1 tháng tắm và gội đấy lại còn giữa hè tháng 6 hồi đó sợ bà nội Jun quá ko dám tắm, gội.

8. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

Không cần kiêng, mình đẻ xong còn bị bsi bắt tắm luôn cơ, quan trọng là giữ ấm đừng để bị lạnh thôi chứ không tắm rửa vệ sinh sau mắc thêm bệnh phụ khoa là mệt lắm!!! quan trọng sau khi tắm bà bầu cần lau khô kĩ người và tóc tránh để ẩm vì người còn đang yếu rất dễ cảm kèm theo tóc ướt dễ bị đau đầu thế thôi!!
    Mình đi đẻ kể cho bsi là bà ngoại bắt kiêng ko tắm gội mà họ nhìn mình như người ngoài hanh tinh ý!!!!

9. Mẹ Nấm Bông

Mẹ Nấm Bông (Mẹ Sóc và Bim)

Em thấy bảo là ko cần quá kiêng tắm gội, mà chỉ cần nhớ là tắm thật nhanh, dưới 10', tắm nơi kín gió, lau khô, mặc ấm sau khi tắm. Nếu kiêng lâu, lỗ chân lông bị bít dễ sinh ra viêm phổi đấy!

10. shop_cuncon

shop_cuncon

Em thì sinh vào mùa đông nhưng không hiểu sao sinh xong thấy người mình chóng bẩn thế, mồ hôi ra nhiều, lại sữa chảy ra. Chồng và mẹ chồng thì ngày nào cũng càu nhàu. em thì ngày nào cũng lau người và vệ sinh sạch sẽ. đc mấy hôm thì tắm nước lá xông người. sau nửa tháng thì gội đầu và tắm cách ngày. mùa hè chắc em tắm gội nhiều hơn mất. em bị nói ghê ấy. còn ko cho đánh răng, sỉa răng. chỉ xúc miệng với Listerine thôi. kiêng giặt quần áo đc 2 tháng. nhưng gió thì cũng ko tránh đc mấy. đc 1 tháng em phải ra ngoài vì chồng tai nạn. đi xe máy vù vù mà người cứ lâng lâng. Em thấy nên vệ sinh sạch sẽ tránh viêm nhiễm phụ khoa vì chị em có tiền sử dễ bị viêm nhiễm mà. ko nên kiêng quá như các cụ nói đâu. chủ yếu là ăn uống, nghỉ ngơi và tư tưởng thoải mái. mẹ có khỏe con mới khỏe đc.

11. BEPANDA

BEPANDA

Mình phục mẹ này thật .Mình sinh xong về đến nhà ( 6 ngày sau khi sinh) là gội đầu liền, khó chịu không chịu được.Mà mẹ mình ngày xưa 40 tuổi mới đẻ em trai mình mà đẻ xong đã gội đầu và uống coca cola đá rồi, chả kiên cữ gì cả, đến bây giờ 60 tuổi mẹ mình vẫn tự lái xe đi Củ Chi ,Tây Ninh bình thường đâu có sao đâu .Nên khi sinh xong mình nóng bức quá về nhà đã mặc áo dây, ở máy lạnh và gội đầu rồi .Bi giờ vẫn thấy khỏe bình thường, hy vọng về già vẫn khỏe như mẹ của mình.

12. Dương Hà My

Dương Hà My Thành viên chính thức

Hồi mình sinh bé đầu có hỏi y tá trong viện C, em ý nói : sinh thường thì sau 1 ngày còn sinh mổ thì sau 3 ngày có thể tắm gội được. Chỉ cần chú ý không tắm và gội chung 1 ngày là được :D.

13. babywash

babywash Banned

Đúng rồi, kiêng kỹ quá, chỉ gây nên nhiễm trùng vết mổ vết khâu tầng sinh môn và mất vệ sinh khi bé bú nữa, da bạn bẩn, da bé áp vào da bạn, liệu da bé có bị nhiễm trùng k ???hi hi cứ thế mà suy ra cho dễ đi. Bế con bú mà gàu trên đầu rơi rớt vào mặt bé thì sao eo ôi ^^ hi hi

14. thanhngoc7981

thanhngoc7981 Thành viên tích cực

Cho con bú nóng chảy mỡ mà ko tắm người ngứa ngáy khó chịu lắm. Làm đúng như bạn này nói tắm nhanh, phòng kín gió, lau khô, mặc ấm là OK.

15. MamiPo

MamiPo Thành viên tập sự

Chào các mẹ
    Em thì sinh mổ, 2 ngày ở viện thì không tính, về đến nhà thì 2 ngày tiếp theo em lau người bằng nước ấm,nhưng nói thật lau người vẫn có cảm giác khó chịu, đến ngày thứ 3 thì em phải xối nước vào người tắm nhanh chứ người, còn đầu tóc thì đến ngày 13 em phải gội rồi, vì đầu vừa ngứa vừa gầu, nhiều khi có khách đến phát ngượng :( nhưng 2 mẹ nhà em cứ bảo là kiêng, nhưng e chẳng kiêng nổi, em cũng mặc áo dài tay nhưng nhiêu lúc nóng c toàn áo phông ngắn tay :D. 3 ngày đầu em xúc miệng bằng Nước muối sinh lý nhưng đến ngày thứ 4 thì e cũng phải đánh răng thôi chứ không chịu nổi :))
    Em nghĩ tốt nhất là nên tránh gió,vệ sinh thân thể hàng ngày, nếu tắm gội phải tắm gội càng nhanh càng tốt, nếu người bẩn thì nên vệ sinh chứ kiêng cữ quá người bẩn mà ôm ấp con thì em nghĩ con cũng có khi bị nhiễm khuẩn. Mối lần cho con bú xong em cũng vẫn phải lấy khăn lau cổ và lau người vì khi em bé bú xong thì người vẫn dính lắm không chịu nổi.
    Kiêng cữ theo cách của các cụ không phải thừa nhưng vệ sinh thân thể hàng ngày cũng rất cần thiết. Mẹ chồng e cũng chăm lắm, cũng bảo em phải nằm nghỉ ngơi đó nhưng nhìn bà lo cơm nước cho cả nhà rồi ngày nào cũng 2-3 lần giặt đồ cho bé, tắm cho bé, đến đêm lại bảo để trông bé cho nói thật e cũng xót nên đêm em không dám phiền để cho bà còn nghỉ ngơi, cũng phải ngồi nhiều để thay tã và cho bé ăn nên giờ em cũng thấy hơi đau mỏi lưng rồi, hic.
    Em thấy có loại nước tắm thảo dược ở siêu thị bán, không biết mẹ nào đã dùng rồi, có kinh nghiệm thì chỉ cho em với.

16. lamlun

lamlun Trồng cây gây rừng ...

Chắc em chẳng kiêng nổi, sinh xong thấy nhiều mẹ bảo người như bốc hỏa ý, mà mùi sữa, mùi người quện vào nhau rùi mồ hôi lúc rặn đẻ, hik. Cứ tắm nhanh, lau nhanh người. Em nghĩ trước tiên phải thơm tho thì bé con mới thích. Thứ hai phải đánh răng sạch mà còn hôn con chứ, k thì con cũng sợ lun ý :D.
    Các mẹ mà tắm thảo dược thì pm em nhá, đảm bảo dùng xong các mẹ thấy sảng khoái :)

17. chipchiptrontron

chipchiptrontron Thành viên tích cực

Mình cũng nghĩ như bạn này đấy, tất nhiên là các mẹ phải nghe ngóng cơ thể mình nhé, nhưng mà nếu mình không sạch sẽ thì làm sao giữ vệ sinh tốt cho bé được. Mình sinh xong tắm nước dao spa thấy cũng rất tốt (chả hiểu do nước hay do mình khỏe). 2 ngày ở viện về là mình tắm gội, nhưng mà chỉ xông và dội nước thôi, chứ không kì cọ hay tắm lâu.

18. tũn nhỏ xinh

tũn nhỏ xinh Banned

Hôm nọ mình đọc ở đâu thấy kiêng kem gì mà cả tháng k được gội đầu
    thế thì làm sao mà sống nổi
    :((
    mình thì chẳng kiêng kem gì hết, fải tắm rửa, vs sạch sẽ thì người mới thấy khỏe mạnh được, mới có sức mà chăm con chứ

19. kute_mother

kute_mother Banned

Bác sĩ ở Việt Pháp thì bảo là sau khi sinh 6h là tắm đc òi nhưng mà vì mình là người VN cơ địa không như ng nước ngoài nên sau 24h cho chắc các mẹ ạ. Mình có thể gội đầu khô cũng được. Nước thì pha ấm, nhớ cố gắng đừng để bị gió sau khi tắm. Chứ kiêng lâu quá cũng ko tốt đâu, bẩn, lại bị bít lỗ chân lông :-s dễ sinh bệnh khác :-s

20. Me Bum

Me Bum Guest

Thật đấy, kiêng tắm là thứ kiêng vớ vẩn nhất, lạc hậu nhất, nhwng ai ở với mẹ chồng thì nên tuân theo để giữ gìn hòa bình thế giới nhé!
    Ặc ặc