Cần giúp: Bé bị ho và ngạt mũi.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi quynhctk2, 26/12/2010.

1. quynhctk2

quynhctk2 Thành viên tập sự

bé nhà tôi bị ho và ngạt mũi. tôi đang dùng thuốc ho Prospan được gần 1 tuần rồi mà không khỏi. Bé có đờm nên khó thở. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Thanks bác nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynhctk2
    Đang tải...

2. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé bị ho và ngạt mũi.

bé nhà chị bao nhiêu tháng tuổi rồi, mùa này rất dễ viêm đường hô hấp cả trẻ em và ngừoi lớn.

3. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

hic con nhà mình cũng rứa. Đến hẹn lại lên thay đổi thời tiết là bị. Thuốc mãi, khám mãi phát chán rồi :mad:

4. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

vẫn phải cho dùng thuốc thôi, chứ không lại chuyển sang thể nặng thì mệt hơn, mà ko dùng thuốc cứ để con hàng ngày ho, ngạt mũi,sốt ...thi bé quấy khóc và khó chịu trong người lắm

5. me_coty

me_coty Thành viên đạt chuẩn

Cò nhà mình cứ hắt hơi sổ mũi là mình cho uống Coje để trị luôn, mình thấy uống thuốc này chữa bệnh về mũi khá tốt nhưng hay buồn ngủ khi uống.

huongvan thích bài này.
  6. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Bé mà bỏ ăn như vậy thì mẹ nó nên đưa đi BS đi ạ, để lâu thì lại chuyển sang viêm phổi thì gay lắm

7. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Bé ngạt mũi là do viêm và có dịch tiết, bạn rửa mũi cho bé. Mũi sạch--> dịch mũi không xuống họng--> giảm ho.
    Bạn cũng cần nói thêm là con bạn có sốt không, bao nhiêu tuổi, dịch tiết trong, vàng hay xanh thì mới biết được độ nghiêm trọng của nó.

8. DGA

DGA Bắt đầu tích cực

bé nhà em cũng bị thế, cho đi bs có đơn thuốc thế này pác tham khảo nhé Brycanyl (siro-60ml), Coje(siro-75ml), montiget(bột-4g- mỗi ngày uống 1 gói), còn 2 loại siro uống theo hướng dẫn sử dụng, uống kèm cả prospan được ạ, chúc bé nhà bác mau khỏe

9. sunnyha

sunnyha Thành viên chính thức

Mình không biết bé nhà bạn có bị nặng lắm không và khoảng mấy tuổi, hồi mình đưa bé đi FV lẫn Victoria, họ đều không khuyến khích dùng thuốc. Mình thấy có 1 cách mình đang dùng, tuy không hết ngay lập tức đâu, nhưng bé nhà mình giảm dần dần, hiện tại thì hết, bé của mình 2 tuổi. Về mũi thì mình sau khi tắm xong,mình xịt nước biển cho bé, sau khi bé đi ra đường về,trước khi ngủ và trong ngày thì mình dùng nước muối sinh lý nhỏ cho bé thường xuyên. Còn ho thì kinh nghiệm mình thấy dùng thuốc thì lại lâu và mình cũng sợ bé lờn thuốc, nên mình dùng 2 cách dân gian: mình dùng lá tần giã ra, chưng với tắc và mật ong cho bé uống. Cách thứ 2 mình thấy báo Thanh Niên chỉ, và cũng rất hay, đó là chanh và mật ong,nấu lên (mật ong không được để cho sôi, chỉ lửa riu riu thôi), sau đó cho bé dùng thường xuyên, trước khi ngủ,mình thấy bé giảm ho. Và khi bé ngủ thì mình xức dầu khuynh diệp sau lưng, trước ngực cho bé.
    Chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé, bị ho là thương lắm, vì ăn vào bao nhiu là ọc ra hết thôi!

10. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi bé nhà mình 13thang, từ mấy tháng nay bé hay bị ho, viêm phế quản, viêm họng, tháng nào cũng 1 or 2 lần khám rồi kháng sinh, mệt mỏi quá, lạm dụng kháng sinh kinh khủng. Mẹ bé chỉ dẫn cụ thể thêm cho mình 2 cách chưng mật ong này đc k? Uống thế nào? Mà lá tần là lá gì vậy? Có phải cúc tần k?
    Cảm ơn mẹ nó nhé!

11. I MISS YOU

I MISS YOU Bắt đầu tích cực

Có 1 cách nữa là mỗi tối trước khi đi ngủ, các mẹ thường xuyên xoa dầu vào lòng bàn chân bé cũng tốt lắm.

mebong666 thích bài này.
  12. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào dùng thử mấy thứ siro phật thủ, quất của mấy mẹ bán trên này không?
    Ku nhà em cũng hay viêm đường hô hấp lắm, kháng sinh đặc trị liên tục, giờ gần như kháng thuốc rồi, mệt mỏi!

Em đang thử cho con uống siro phật thủ nhưng chưa thấy kết quả lắm, mẹ nào dùng rồi hiệu quả thì bảo em với nhé

13. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

Mình cũng đồng ý là ko nên dùng thuốc, vệ sinh mũi cho bé bằng nước muối sinh lý hàng ngày 3-4lần và kiên trì thì sẽ hết nghẹt mũi sổ mũi thui ah, ho thì cách của mẹ sunnyha chỉ hay đó, trước khi ngủ xoa dầu lên ngực, lưng và lòng bàn chân để giữ ấm sẽ giúp giảm ho đấy các mẹ à. chúc các bé luôn khỏe mạnh.

14. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Nghe mẹ nó nói thì mẹ nó có vẻ hiểu sâu nên cho tớ hỏi chút nha:
    Bé nhà tớ đc 13 tháng rồi. Mấy ngay nay cháu cứ hát hơi sổ mũi dịch trong, mà ngủ thì thở phì phò khó thở lắm. Từ tối qua tới sáng nay cháu cứ ho ho hoài giờ tớ phải làm sao. Ở nhà chăm con mà để con bị vậy thương con quá.

15. Chip&dale shop

Chip&dale shop Quần áo cho bé yêu

Mùa này là mùa của viên họng và sổ mũi . Từ kinh nghiệm bản thân mình thấy cách chữa hữu hiệu nhất là khi bé có triệu chứng sổ mũi , mẹ nên hút sạch nước mũi con bằng dụng cụ hút mũi (hoặc bằng mồn nếu không có dụng cụ) sau đó xịt nước muối biển . Bé sẽ hết việc xụt xit. Nếu như các mẹ chỉ lau nước mũi ở ngoài cánh mũi và nhỏ thuốc mũi sẽ không có hiệu quả .Và khi con bị viêm mũi lâu thi 95% sẽ trở thành viêm họng và viêm tai giữa .

mebong666huongvan thích.
  16. DinhKhoa

DinhKhoa Bắt đầu nổi tiếng

Cò nhà mình được 5 tháng, mà cũng cứ bị ho và viêm họng suốt, khỏi được vài ngày lại bị, thấy con suốt ngày phải dùng thuốc sốt ruột lắm, nhưng cũng không biết cách nào là tốt cả, một số loại thuốc dân gian tốt thì lại không tìm được nguyên liệu như hoa đu đủ đực, lá húng chanh, hoa hồng bạch để hấp với đường phèn hoặc mật ong, cứ phải dùng thuốc tây hại lắm. Hic. Nuôi con chỉ mong con khỏe hay ăn chóng lớn các bác nhỉ? Chúc các bé đều khỏe để các mẹ đỡ lo.

17. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

cho mình hỏi bé có ngủ máy lạnh kg.bạn có nhỏ nước muối sinh lý cho bé thường không.tuyệt dối không dc hút mũi cho bé bằng miệng.nếu hút mũi bằng miệng bạn sẽ lây bẹnh cho bé

Sửa lần cuối: 5/1/2011
  18. sunnyha

sunnyha Thành viên chính thức

Bé 13 tháng là dùng mật ong được rùi, mình thấy mỗi lần bé bị ho là trị lâu kinh khủng,lá tần (mình thấy có người còn gọi là tần dài lá thì phải),bạn bỏ vào cối giã lấy nước, tắc bạn để nguyên trái,cắt làm đôi, bỏ tắc, nước lá tần, mật ong vào cái chén, chưng cách thủy,sau đó cho bé uống. Còn chanh với mật ong thì bạn đun mật ong trên bếp (không để sôi), cắt chanh thành lát, bỏ vào, nấu lửa nhỏ. Mình thấy 2 cách này khi làm xong tựa tựa si rô cho bé uống.
    Với lại hiện tại mình thấy bên tiệm thuốc có bán loại gói 5ml tên là Condatux Sirup gồm lá tấn+tắc,tinh dầu tràm với đường phèn,hihi, mình hay gửi vào giỏ đi học chung với chai Vitamin C Ceelin, lọ nước muối sinh lý, nhờ cô cho bé uống buổi trưa,trước khi trả bé , nhỏ mũi cho bé để tăng cường đề kháng cho bé trong mùa này,hix..vì bé nhà mình lười ăn trái cây lắm lắm.

hat_de_cuoi thích bài này.
  19. nhimxinh_longxu

nhimxinh_longxu Thành viên tích cực

Chào các mẹ, cho e bon chen và chia sẻ kinh nghiệm 1 tẹo. Bé nhà e cũng hay bị ho và sổ mũi lắm. tháng nào cũng bị, khỏi được nửa tháng lại bị. Tết Dương lịch vừa rồi, e cho bé về ngoại, bà ngoại trị ho cho bé bằng cách này hay mà thấy ngay tác dụng sau 3 đến 5 ngày. Các mẹ về áp dụng thử xem nhé. Lấy 01 quả chanh sau đó bôi vôi (vôi đặc) vào vỏ quả chanh, sau đó bọc lá chuối dày, đem nướng đến khi lá chuối cháy, có mùi thơm của chanh thì bỏ ra (lưu ý là không được để cháy quả chanh đâu nhé). Sau đó các mẹ lấy chanh ra bóc hết vỏ, dầm với 1 thìa mật ong/1quả và cho bé uống từng ít một (vì nó có vị hơi đắng). Bé nhà mình trộm vía thích uống ra phết, mình làm như vậy được 3 ngày thấy bé giảm hẳn ho có đờm và khỏi đó, nhớ là phải 1 ngày/2quả nhé. Chúc các bé mạnh khoẻ

mebong666hat_de_cuoi thích.
  20. Ch.giang

Ch.giang Thành viên mới

ban hay rua mui cho be hang ngay bang nuoc muoi sinh ly ay, hoac ban de be nam nghieng bom thnag nuoc muoi( ban mua lo nuoc muoi 0.9 tra mat ay) ban bom thang vao mui cua be, nuoc muoi se thong tu mui nay sang mui kia, bom ben phai nuoic muoi se chay sang ben trai, va lai lat sang kia va cung lam nhu vay, sau do ban lay dung cu hut mui hut het dich mui be ra la be het ngat day, ban lam nhu vay hng ngay cung rat tot cho be, coi nhu la 1 cach rua mui cho be

huongvan thích bài này.