Bé sốt cao quá các bác ạh, hepl...

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mecunkhanhan, 21/5/2008.

1. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Bé nhà e sốt cao quá, toàn trên 38,5 độ thôi, mà uống hạ sốt nhiều lại không tốt, mà cũng chỉ hạ được 1 lúc thôi Có bác nào có cách hạ sốt mà ko phải uống thuốc ko chỉ giúp mẹ con e với, mà bé cứ nghiến răng kèn kẹt suốt có phải là do sắp mọc răng ko nhỉ (9 tháng được 3 cái răng rồi) E lo quá các bác ạh, lần trước bị sốt vi rút đi khám nhầm sang bị viêm phổi, lần này chẳng dám cho con đi khám nữa, tội nghiệp quá Mong các bác cho ý kiến với ạ cho mẹ cún đỡ lo

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecunkhanhan
    Đang tải...

2. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Chào bạn, bạn tham khảo cách này nhé

Hạ sốt cho bé

Nếu dùng thuốc rồi mà trẻ không giảm sốt, có thể tắm cho bé bằng nước có nhiệt độ thấp hơn thân nhiệt 1-2 độ C, trong khoảng 10 phút. Làm như vậy 2-3 lần trong ngày.

Khi trẻ bị sốt, trước hết là bạn cởi bớt quần áo cho bé, chỉ mặc một bộ quần áo ngủ cho thoáng. Không đắp chăn dạ hoặc len. Nếu cần, chỉ đắp chăn đơn (như khăn trải giường). Nhiệt độ trong phòng khoảng 20 độ C là vừa.

Thuốc thường dùng để hạ sốt cho trẻ là paracetamol. Liều lượng phụ thuộc vào số cân nặng hoặc số tuổi của trẻ, được ghi trong hướng dẫn sử dụng hoặc đơn bác sĩ. Bạn cần nhớ lượng thuốc tối đa được dùng.

Mỗi thứ thuốc có thể được trình bày dưới các dạng khác nhau như viên, đóng gói, sirô, viên đặt ở hậu môn... Cần biết rõ mỗi viên, mỗi gói, mỗi thìa... tương ứng với lượng thuốc là bao nhiêu. Nhiều thuốc mang tên khác nhau nhưng trong thành phần cũng paracetamol, cần đọc công thức để khỏi dùng quá liều.

Phương pháp hạ nhiệt từ bên ngoài

Ngâm nước: Áp dụng khi bé không đáp ứng với thuốc hạ sốt. Nếu thấy mặt bé tái hoặc người run thì phải bế ra khỏi nước; choàng khăn và lau khô ngay.

Chườm nước đá: Đựng nước đá vào một túi vải hay cao su rồi đặt vào gáy, hoặc nách, háng, có đệm một lớp vải hay len. Có thể làm nhiều lần trong ngày và thay nước đá khi đã tan hết. Nếu không có nước đá, đắp khăn tẩm nước mát lên trán cũng được.

Nhỏ mũi: Nếu bác sĩ đã chỉ định dùng thuốc nhỏ mũi có kháng sinh, hãy dùng dụng cụ bóp - hút bằng cao su, rửa lỗ mũi cho bé bằng nước muối sinh lý rồi dùng ống nhỏ giọt nhỏ thuốc vào mũi bé. Sau khi dùng, phải rửa ống nhỏ giọt bằng cồn 90 độ. Trước khi dùng thuốc nhỏ mũi, để thuốc vào một chén nước ấm để hâm cho thuốc ấm lên.

Xông: Đổ nước nóng vào bồn tắm hay một chậu lớn rồi pha một thìa súp dầu khuynh diệp hoặc benjoin vào. Phòng tắm đóng kín để hơi bốc lên không bị thoát ra ngoài. Bế bé trên tay hoặc để chơi ở dưới sàn có trải khăn. Khoác một khăn tắm quanh người bé, không cần mặc quần áo. Mồ hôi bé sẽ ra nhiều. Hơi nước nóng có dầu sẽ thấm qua da được bé thở hít vào phổi.

Sau khi bé ra mồ hôi, quấn khăn quanh người rồi bế ra khỏi phòng tắm, lau khô.. Chú ý không để bé bị lạnh khi ra khỏi phòng. Phương pháp này rất tốt cho trẻ em bị sốt vì đau họng.

Chúc bé nhanh khoẻ.

3. wakodovn

wakodovn Thành viên rất tích cực

Theo mình nếu bé nhà bạn mà sốt dưới 38.5 độ thì ko nên dùng thuốc ngay mà chỉ nên dùng các biện pháp hạ sốt
    Tuy nhiên mình thấy một số biện pháp nêu trên ko khả thi cho lắm, theo mình bạn chỉ nên áp dụng phưeơng pháp lau ngừoi bằng nước ấm cho trẻ (lau tùng bộ phận một chứ ko nên dội nước vào người)
    Bạn còn có thể mua miếng dán hạ sốt (bạn có thể xem thêm thông tin trong topic của mình nha http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=14483) chứ ko nên chườm đá cho bé vì như thế cũng ko tốt đâu

4. wakodovn

wakodovn Thành viên rất tích cực

Theo mình nếu bé nhà bạn mà sốt dưới 38.5 độ thì ko nên dùng thuốc ngay mà chỉ nên dùng các biện pháp hạ sốt
    Tuy nhiên mình thấy một số biện pháp nêu trên ko khả thi cho lắm, theo mình bạn chỉ nên áp dụng phưeơng pháp lau ngừoi bằng nước ấm cho trẻ (lau tùng bộ phận một chứ ko nên dội nước vào người)
    Bạn còn có thể mua miếng dán hạ sốt (bạn có thể xem thêm thông tin trong topic của mình nha http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=14483) chứ ko nên chườm đá cho bé vì như thế cũng ko tốt đâu
    Bạn tham khảo trong bài này nhé
    Sai lầm khi trẻ sốt

Ảnh: pro.corbis.com
    Ủ kín hoặc cởi hết đồ của trẻ - hai cách làm này đều không đúng. Khi sốt, cơ thể bé bị mất nước và muối khoáng nên hệ thần kinh bị rối loạn, thân nhiệt không ổn định, lúc quá nóng, lúc lại quá lạnh.

Do đó, bạn chỉ nên cởi bớt đồ của trẻ chứ không cởi hết, cũng không ủ kín con trong nhiều lớp chăn hoặc áo quần vì sẽ khiến trẻ bị co giật. Hiện tượng này rất nguy hiểm, dẫn đến những tổn thương ở não, gây nên chứng động kinh về sau.

Những sai lầm khác:

Cho trẻ uống aspirin: Đây là phương pháp hạ sốt nguy hiểm vì có thể gây ra những bệnh liên quan đến gan của bé sau này.

Chườm nước đá trực tiếp: Nhiều người mẹ có thói quen dùng cách này để hạ sốt nhanh cho con. Làm như vậy chỉ khiến thân nhiệt của bé càng cao do cơ chế co mạch ngoại vi. Tốt nhất chỉ nên chườm mát.

Kiêng nước hoàn toàn: Để con ngâm nước lâu lúc đang sốt là điều không tốt. Tuy nhiên, bạn đừng bỏ qua việc vệ sinh cơ thể cho bé bằng nước ấm để trẻ cảm thấy dễ chịu. Cách này giúp hạn chế nguy cơ bé bị nhiễm trùng da.

Những việc nên làm

Bình thường, bạn có thể hạ sốt cho con bằng thuốc theo liều của bác sĩ chỉ định. Riêng với những trường hợp sau, bạn cần đưa trẻ đi khám chuyên khoa ngay lập tức để tránh biến chứng: Trẻ dưới 6 tháng tuổi, trẻ sốt kéo dài hơn 3 ngày, trẻ sốt cao đột biến hoặc sốt trở lại sau khi đã khỏi.

Đảm bảo chế độ dinh dưỡng cho con: Trong thời gian bệnh, cơ thể trẻ cần phải được cung cấp đầy đủ năng lượng. Dưới ảnh hưởng của cơn sốt, các men tiêu hoá bị ức chế nên trẻ thường có cảm giác chán ăn. Do đó, bạn phải chuẩn bị cho trẻ những loại thức ăn dễ tiêu hoá.

Bổ sung đủ nước: Khi sốt, cơ thể bé mất nhiều nước và mất vitamin qua phân, nước tiểu. Bạn cần chú ý cho con uống nhiều nước đun sôi để nguội hoặc nước trái cây tươi. Bạn cũng có thể cho con uống 1 ly 200 ml nước chanh nóng pha một ít đường với lượng muối cỡ bằng hạt ngô hoặc dùng một gói Oresol pha với 1 lít nước ấm.

Cho trẻ mặc quần áo rộng rãi, chất liệu thoáng mát và để con ngồi ở nơi thoáng đãng. Lau người bé bằng nước ấm vừa, lau kỹ ở trán, dưới cánh tay và bẹn.

Thường xuyên đo nhiệt độ: Nhiệt kết đặt ở hậu môn cho nhiệt độ chính xác nhất nhưng sẽ gây khó chịu cho trẻ. Bạn có thể chọn cách đặt dưới cánh tay hoặc ngậm. Áp sát cánh tay của trẻ vào ngực, giữ nhiệt kế dưới cánh tay ít nhất trong 3 phút. Sai số của nhiệt kế so với thân nhiệt của trẻ là + 0,3 đến 0,4 độ C; tức nhiệt kế chỉ 38 độ C thì nhiệt độ thật sự của bé là 38,4 độ C.

Đo nhiệt độ của bé mỗi giờ một lần. Dù nhiệt độ đã giảm xuống ở mức bình thường, trong khoảng 37 độ C, bạn vẫn phải theo dõi lại vài giờ một lần.

Theo Tiếp thị & Gia đình

CHIPmemecunkhanhan thích.
  5. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Bé nhà e bị sốt mọc răng đấy, e cũng ngại cho cháu uống thuốc lắm vì khó uống mà cũng ko tốt cho gan. Nhưng e nghe nói là miếng dán hạ sốt chỉ sốt nhẹ thì dùng được còn sốt cao thì vẫn phải uống thuốc, miếng dán chỉ có tác dụng hỗ trợ thôi

6. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Minh thay tot nhat la nen lay khan hoac mieng bot bien tham nuoc hoi am va lau minh, long ban tay va long ban chan cho be . Bat qua moi uong thuoc hoac su dung vien giam sot nhet o hau mon ( chi dung vao ban dem thoi, giam rat nhanh nhung khong duoc lam dung vi se lam mat phan xa di cau cua be). Nhung ban thu cach nay xem sao: Ban lay la khe hoac la diep ca dam nat , roi loc 2 or 3 muong cafe cho be uong, dong thoi lay la da dam nat dap len tran va 2 co tay noi co nhung mach mau day, be se ha sot rat nhanh ma khong he co tac dung phu nao. Ban co the lam nhu the voi la Co Muc, loai la nay la tot nhat nhung o mot so noi thi lai rat kho tim, minh thay la khe hoac la diep ca thi chac o dau cung cọ Ban thu xem sao.

Sửa lần cuối: 27/5/2008
  7. toanpclap

toanpclap Thành viên mới

Ðề: Bé sốt cao quá các bác ạh, hepl...

Khi trẻ bị sốt cao có thể cho trẻ uống nhiều nước ấm. Phòng phải thông thoáng và tránh luồng gió thổi trực tiếp vào trẻ. Nới lỏng quần áo cho trẻ. Dùng khăn lạnh chườm trán cho trẻ và nhớ là đổi khăn liên tục.

8. mebongxu

mebongxu Thành viên tập sự

Bác ơi, mọi thứ e đồng ý, chứ cái khoản chườm nước đá thì e phản đối ạ. chườm nước đá rất dễ gây co mạch và làm cho trẻ sốt cao hơn vì nhiệt không thoát ra ngoài được. E đã biết một số trẻ tử vong vì chườm nước đá rùi. :(. Con nhà e đợt rồi cũng sốt cao, co giật và e cũng đang lo lắng lắm, chẳng biết có mẹ nào có con từng bị như thế không thì bảo e với

9. Bống xinh

Bống xinh Gái 2 con mòn hẳn 2 mắt

Mình cũng đồng ý với bạn, không nên chườm bằng đá lạnh cho bé thay vào đó là chườm bằng nước hơi ấm và chườm liên tục, nếu bé sốt cao > 38o5 thì cho uống hạ sốt theo liều lượng cân nặng của con. Mình hay dùng thuốc hạ sốt Ibraphen dạng siro, thấy hạ sốt nhanh và thời gian hạ sốt đc kéo dài hơn so với Eferangan (vì có cô bạn ở làm ở Việt Pháp khuyên dùng) và đặc biệt mình thích hơn cả là vì thuốc này rất dễ uống chứ không gây gây lợ lợ như Eferangan mà con mình lần nào uống cũng ói ra hết.

10. hoangvu911

hoangvu911 Bắt đầu tích cực

Nếu chỉ sốt không, thfi bạn có thể hạ sốt cho con bằng nhiều cách như các mẹ liệt kê ở trên.

Nếu con không ăn được, ăn chớ hết hay sốt cao quá thì nên đưa con đi khám, vì rất nhiều bệnh của trẻ bắt đầu từ sốt. Khám thì mới yên tâm được...

11. uyenminh08092011

uyenminh08092011 Thành viên tích cực

Con em đang sot đùng đùng, gần 10 tháng rồi các mẹ ạ, lo quá.

12. chung_thuy92

chung_thuy92 MẸ HAI NHÓC:TRÂN -- TÂM

con mình sốt thường uống effaragan thôi.liều lượng hỏi chỗ bán thuóc ý mẹ nó ạ.nếu cần có thể cho uông nươc nhọ nồi.chính là cây cỏ mực như một mẹ nói ở trên ý.cạnh nhà mình có nhieu nhọ nồi nếu con vẫn sốt thì qua mình lấy mọt ít về giã cho con uống.nó lành và mát lăm.con mình bị tưa lưỡi lúc bé lấy nc nhọ nồi lau sạch luôn ma trộm vía ko bị lại nữa.nhà mình ở gần bén xe giáp bát nhé

13. minhxin

minhxin Thành viên chính thức

Trrc bé nhà em sốt mọc răng thì em cũng chả dám cho uống thuốc nhiều, cũng chỉ giã rau má đắp lên trán bé với cả vắt lấy nước cho bé uống cho mát thôi. Nghĩ lại hồi đó vẫn thấy tội :(