giúp e với : Con e đánh rắm nhiều quá(40-50c/ngày) và khóc khi đánh nên phải bế bé ngủ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hoasuamuathu, 7/4/2011.

1. hoasuamuathu

hoasuamuathu Thành viên chính thức

Tình hình là con e được gần 4 tháng, bé rất hay anh đánh rắm, phải 50 cái mỗi ngày,có khi hơn ý chứ, rắm có mùi, lúc thì nổ rất to, mỗi lần đánh lại khóc nữa vì vậy bé ngủ rất hay giật mình và thế là lại khóc, k ngủ được một mình ban ngày,phải bế trên tay. Có mẹ nào có con bị như e k giúp e với, từ lúc đẻ bé ra toàn fai bế ngủ thôi.
    p/s: bé vẫn tăng cân đều (3,5 tháng trộm vía cháu dc 7,3kg) và ngủ tốt nếu có người bế(nằm ngủ 1 mình chỉ được 30p là cùng.
    Theo các mẹ e có nên đưa con đi khám không? và khám thì khám ở đâu ạ?hỏi bác của bé làm bsi thì bác bảo trẻ đánh rắm thì tốt k sao, e cug bit là tốt nhưng bé đánh nhiều quá nên cũng hoang mang.e xì trét quá vì từ ngày đẻ ra toàn bế con, người bjo đau như bị đánh mà e lại sắp đi làm chỉ có mình bà nội ở nhà thui.
    các mẹ giúp e với.tks cả nhà mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoasuamuathu
    Đang tải...

2. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

Ðề: giúp e với : Con e đánh rắm nhiều quá(40-50c/ngày) và khóc khi đánh nên phải bế bé ngủ

Nghé nhà mình trước cũng đánh hơi nhiều lắm, xong qua giai đoạn đó là lại hết dần ý mà. Trẻ con, cứ từng giai đoạn một: ngoan - không ngoan - ngoan: ngủ quấy- ngủ ngoan- lại quấy, ăn cũng thế, các dấu hiệu khác cũng thế. Nếu con mình ngoan thì tốt quá, mẹ nhàn; nếu con hư, thời gian quấy nhiều hơn thời gian ngoan thì cũng đành chịu, tự an ủi: nuôi con mới biết lòng cha mẹ vậy. Chứ giờ con bé, chưa "luyện" được đâu mẹ nó ạ.

Còn vụ ngủ phải bế, nếu mẹ nó muốn luyện cho con thì như thế này này: con ngủ cứ đặt con xuống, nếu con dậy thì kệ, chơi với con, đến khi nào con buồn ngủ - thèm ngủ quá thì khắc ngủ. Nhưng mẹ phải chuẩn bị tinh thần là con không được ngủ(đòi bế để ngủ mà không được bế sẽ quấy và khóc đấy). Vài ngày là luyện được, tùy từng đứa trẻ...

Mẹ nó đừng lo lắng quá, qua 1, 2 tuần có khi lâu hơn bé sẽ thay đổi.

Hy vọng thế.

3. phuongbelo

phuongbelo

Ðề: giúp e với : Con e đánh rắm nhiều quá(40-50c/ngày) và khóc khi đánh nên phải bế bé ngủ

đánh rắm là hiện tượng đầy hơi ở trẻ nhỏ sao lại tốt đc, bạn nên thương xuyên xoa bụng cho bé vào mỗi sáng vè tối đi ngủ giúp bé dễ chịu theo chiêu kim đồng hồ..con tớ đi viện vì đánh hơi đây.....
    khi đày hơi bé cũng khóc quấy nữa...nếu cho bé bú bình or ti mẹ tránh cho bé hít không khí từ miệng sẽ gây đầy hơi mẹ nó nhé

4. hoasuamuathu

hoasuamuathu Thành viên chính thức

cảm ơn mẹ nó nhé,m sẽ xoa bụng cho con thử xem sao,con toan thức vì đánh rắm thôi, mệt lắm.mà xoa theo chiều kim đồng hồ hay ngược vậy, bác sĩ m hỏi lại bảo xoa ngược chiều cơ.

5. MeCuaTuan

MeCuaTuan Thành viên đạt chuẩn

;)Bé nhà mình cũng đánh hơi nhiều lắm,nặng mùi nữa,nhưng ko ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bé.Khi cho bé bú xong,bạn nên vỗ lưng cho bé đến khi bé ợ hơi để tránh bị đầy bụng và giảm nôn trớ

huyendiep2011 thích bài này.
  6. stefchia

stefchia Thành viên chính thức

Theo mình thì chuyện này là không bình thường. Bạn để ý 'đầu ra' của bé xem: ngày bé đi mấy lần, phân có bt không? Vả lại, sau khi cho bé bú (bú mẹ hoặc bú bình), thì nhớ vỗ nhẹ lưng cho bé ợ hơi.

7. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình hồi 3-4 tháng cũng đánh rắm và gật mình, giờ tự nhiên 5 tháng hết

8. huyendiep2011

huyendiep2011 Thành viên tập sự

Bé nhà em 1 tháng 3 ngày tuổi bú mẹ hoàn toàn, 3 hôm nay bé bị xì hơi rất nhiều tầm 3-4 h sáng nên ngủ không thẳng giấc( bé thức giẩc rặn mãi như đi ị vậy nhưng chỉ xì hơi ra thôi) .Cho bé bú thì bé vẫn bú nhưng khua khoắng tay chân cả lên, 1 lúc sau lai ọc sữa ra hết. Bé bị đầy hơi, không tiêu như thế có phải là do chất lượng sữa của mẹ có vấn đề không ah? Ban ngày bé vẫn đi tiêu bình thường, phân tốt.

9. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Với bé nhà bạn thì hiện tượng này là hoàn toàn bình thường với trẻ sơ sinh. Bé vừa thức giấc hay có biểu hiện gồng mình, tay chân co quắp hoặc duỗi thẳng như vươn vai). Hành động này nhiều người nhầm tưởng là bé rặn ị nhưng sự thực k phải như vậy. Đơn giản bé chỉ muốn duỗi tay chân cho thoải mái. Ngay cả khi bé đang chơi bình thường cũng hay vươn người như thế.

Bé bú mà bị ọc là do bé bị trớ, k ảnh hưởng gì đến chuyện đầy hơi. Vì mẹ nó nói rằng bé vẫn đi ngoài bình thường, phân tốt mà. Chú ý mẹ nó thêm nữa là khi bé đi i, bé sẽ có kiểu mặt đỏ, rặn có vẻ khổ sở như người bị táo, cho dù phân đi ra vẫn rất mềm. Bác sĩ nói rằng đó là phản xạ của trẻ sơ sinh. Nếu phân k có dấu hiệu táo thì k nên lo lắng. Trừ khi phân rắn, cục như hòn bi, chảy máu hậu môn thì mới cần điều chỉnh chế độ ăn uống của 2 mẹ con để bé hết táo.

Bé nhà mẹ vậy là rất ổn, đừng lo nhé. 10 bé thì 9 bé trong độ tuổi sơ sinh đều như vậy.

10. huyendiep2011

huyendiep2011 Thành viên tập sự

Cám ơn chị đã chia sẽ kinh nghiệm. Hai hôm nay bé nhà em lại có thêm 1 hiện tượng nữa là khi cho bé bú bên vú trái thì chân trái bé bị giật giật( kiểu như bị giật mình vậy) nhưng giật liên tục 3, 4 cái bi khoãng 2, 3 lần cho 1 cữ bú. Tương tự như vậy khi cho bú bên phài thì chân phải bị. Không biết có sao không. Chị có gặp trường hợp này chưa?

11. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Kiểu này tớ nhớ k nhầm thì ngày bé con tớ đã bị vài lần thì phải. Tớ nhớ là tớ k làm gì khi thấy con như vậy đâu. Theo như tớ hiểu thì do trẻ sơ sinh ( thậm chí là trẻ dưới 1 tuổi) hệ thần kinh chưa phát triển hết nên hay có những phản xạ như vậy. Chỉ khác là phản xạ đó xảy ra khi bé bú. Mẹ nó theo dõi con thêm xem còn xảy ra nữa k. Tớ đoán là chỉ vài lần như vậy trong ngày, rồi sẽ tự hết theo thời gian. Mẹ nó k cần thiết phải giữ chân hay làm động tác xoa bóp gì đâu. Nếu kéo dài lâu quá và có biểu hiện khác thường hơn nữa thì nên đi khám BS để biết nguyên nhân điều trị.