Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Mẹ của Ỉn, 17/8/2010.

1. Hà Anh

Hà Anh Guest

Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

mẹ nó ơi tớ đang đc cho mấy cân khoai môn từ lào cai, có món nào ngon chế biến từ củ này ko? chỉ giáo chỉ giáo với

vừa xem lại có món bánh KM, đúng món tớ thích, mai làm thử ngay.

mẹ nó còn món nào giới thiệu tớ tập làm luôn

mà mẹ nào mai rảnh xuống hà đông làm chung với tớ ko? ko cần mang gì hết chỉ cần mang ng xuống cho vui thôi

Đang tải...

2. menghehip

menghehip Bắt đầu nổi tiếng

Mụ này chuyên đi bẻ hoa trộm hay sao nhiều hoa đẹp thế hở. Nhìn chả cốm ngon nhể, cuối tuần này tôi cũng hóng hớt món này.

3. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Chị ơi nhớ chị quá à, khóc nè :cry::cry::cry:
    Trộm vía dạo này da dẻ em Miu cũng sáng dần ra rồi ạ, em thì trắng gì, chỉ mong em Miu cũng được thừa hưởng nước da của bố giống anh Ỉn thôi, nhưng nghe chừng hơi khó :D

Chị làm khoai môn kẹp thịt rồi tẩm bột chiên đi, ăn cũng ngon. Nhưng tẩm bột mỏng thôi nhé, tẩm dầy lúc rán nó hút dầu ăn ngấy lắm

4. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Quên đi, xin xỏ đoàng hoàng nhé, mọi người biết mình hái để chụp ảnh còn sang mời hái ời ời

5. Hà Anh

Hà Anh Guest

mai c sẽ làm 2 món đó, bột đao thay bằng bột sắn dây đc ko nhỉ?

6. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Em chưa thử nhưng nghĩ là được .

7. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Cây khế chua nhà hàng xóm sai trĩu trịt, rụng đầy mà chẳng ai thèm ngó. Bà ngoại tiếc của sang hái, mua mớ tép về làm tép rang khế. Tép tươi rói, vẫn còn đang nhảy tanh tách (cách làm được đăng trên Món ngon Việt Nam, chi tiết cách làm trên *********)

* Nguyên liệu:
    - Tép tươi: 200gr
    - Khế chua: 1 quả to hoặc 2 quả nhỏ
    - Vài nhánh hành lá
    - Nước mắm, muối, đường, hạt tiêu
    - Mỡ nước

* Cách làm:
    - Tép rửa sạch, để ráo nước, xóc với nửa thìa cà phê muối ướp khoảng 10 phút. Rồi bật bếp, phi thơm phần đầu hành với mỡ rồi cho tép vào rang đến khi vỏ tép chuyển màu hồng thì rót nước mắm vào đảo cùng (lượng nước mắm nhiều hay ít tùy thuộc vào khẩu vị của mỗi gia đình).

- Trong quá trình rang, tép sẽ tiết ra nhiều nước, khi tép cạn nước các bạn nêm 1 thìa cà phê đường, đảo đều rồi tắt bếp đợi cho đường tự tan và ngấm vào tép giúp thịt tép săn và vỏ tép giòn hơn.

- Khế cắt bỏ viền rồi xắt miếng mỏng tạo hình ngôi sao. Hành nhặt rửa sạch, thái nhỏ.

- Khoảng nửa tiếng sau, đường đã tan và ngấm đều vào tép, các bạn bật bếp trở lại và rang tép với lửa thật nhỏ. Mẹo rang tép 2 lần sẽ làm cho món tép rang trở nên ngon và đậm đà hơn rất nhiều. Khi vỏ tép trở nên giòn và chuyển màu sậm hơn, các bạn tiến hành cho khế đã thái mỏng vào.

- Khế mềm thì rắc nốt hành lá vào, rưới 1 thìa mỡ nước hoặc dầu ăn cho tép bóng, đảo thêm chút nữa rồi bắc xuống, vẩy ít hạt tiêu cho dậy mùi.

Last edited by a moderator: 31/8/2012
  8. me.be.bum

me.be.bum Thành viên rất tích cực

e cực kì thik ăn tép, bánh xèo e toàn cho tép vào, e thấy ăn ngon hơn tôm to nhiều :)

9. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Ỉn ơi, tốc độ món mới ra lò chóng mặt nhỉ, làm chả cốm theo cách của em thêm công đoạn hấp nhưng đỡ phải ngồi nặn viên lâu ơi là lâu nhỉ, sáng nay c lại mua thịt mai về quê làm cho ông bà ăn, lần này sẽ thử làm kiểu hấp lá sen như của em mới được, sao số chồng em sướng thế,làm thế nào mà lại " tóm" được em suốt ngày được ăn ngon,mà các món e làm đều ngon, trông đẹp dã man con ngan lùn thế kia thì làm sao mà cưỡng lại được nhỉ. Nhà c mỗi lần c làm món mới là lão c chẳng khoái lắm đâu, người đâu mà suốt ngày thích ăn mấy món cũ rích nhai đi nhai lại kiểu dân ca cổ truyền em ạ, kiểu như thịt kho tàu, thịt kho trứng... tóm lại là tất cả những thứ có liên quan đến thịt thì mới thích, đồ tanh,hải sản lão ko khoái, làm ra hai mẹ con xơi là chính, nhà thành 2 trường phái, khéo phải chế món đông tây y kết hợp mới thõa mãn được. Đây, tối qua c vừa làm mẻ lươn om chuối đậu, lần sau thì c chả làm nữa, làm mệt chết đi đc mà lão chỉ ăn đậu với thịt, lần sau cứ thịt rang đậu rán cho nó nhanh lại nhàn thân
    Mời cả nhà ăn ngó nhé
    Tráng miệng cốc chè đậu xanh, bột báng và nha đam.

lan_chiBo Cu Bo thích.
  10. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

nhìn đẹp mắt thế mẹ nó! Phải tội tớ lại chả mê mấy món có chuối đậu nấu cùng. Hic hic,

dauxanh2011 thích bài này.
  11. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Ực, dã man quá, đúng lúc đang vác cái bụng đói lại đi mò vào. Nhà em cũng thích các món liên quan đến chuối đậu lắm, nào lươn, ốc, ếch, ba ba tất tật đều nấu chuối đậu là chủ yếu, sao chuối đậu nó ngon thế nhỉ
    Chị làm em thèm quá, em đi nấu chè đậu xanh đây. Lát vào buôn tiếp sau

dauxanh2011 thích bài này.
  12. duongkieuvan

duongkieuvan Thành viên rất tích cực

Hôm nay chị có 2 chú chim câu ra ràng mua của mẹ kieu_anh, đang vào topic của nàng ngâm cứu xem làm gì. Thôi chắc quyết chiên với lá chanh cho nhanh mà lại giữ lại nhiều hương vị nhất, nhỉ. Nàng có gợi ý gì cho c k?

13. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Ồi, suy nghĩ gì nữa, vẩy vào em ý tí ngũ vị hương cho đỡ hoi rồi vo lá chanh nhét vào bụng em ý, rán cả con. Bắc ra rắc lá chanh thái chỉ vào, chặt làm tư

Khổ, sao hôm nay ngày gì ai nhắc đến món ăn là em cứ thèm thuồng như chết đói thế nhỉ

14. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Chị đừng nghĩ chồng em sướng, chàng hay thương thân trách phận thế này "ngày xưa cua được vợ mình thấy tự hào lắm, hóa ra chính mình mới là cái đứa bị lừa, chặc, già rồi mà dại"

Vì cái cốc chè đậu xanh nha đam của chị mà em lùng sục vội vàng đi nấu, thèm chết đi được. Nhà lại hết đậu xanh mới đen chứ, em đành nấu tạm ít bột lọc, chế nước đường vào húp sạch rồi mới yên tâm đi ăn cơm
    Em nhìn các món có nha đam cũng mê lắm, nghe nói ăn mát và giòn lắm, nhưng cứ sợ chưa dám thử. Chị ăn thấy nó thế nào ạ?

15. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

He he, đầu tuần em order của mẹ lan_chi 4kg hàu tươi để T7 cả nhà măm măm. Cứ nghĩ sẽ chiến đấu với khoảng 4 chục con hàu mà sợ vì em chưa tách vỏ hàu bao giờ, lo bị đứt tay. Hóa ra chỉ phải dùng găng tay mỗi lúc cọ rửa hàu thôi, bàn tay củ chuối mắn vẫn bình yên vô sự

Món hàu nướng mỡ hành thì quá đơn giản rồi, chỉ cần chuẩn bị mỡ, đun lấy tóp rồi dùng mỡ đấy phi hành, thái thêm ít hành lá (cách làm được đăng trên *********)

- Hàu rửa sạch, bỏ vào LVS bắn 2ph là hàu hé miệng, lấy ra hứng nước hàu vào một cái bát, tách vỏ khá dễ dàng

- Rắc hành, tóp mỡ và ít mỡ nước vào hàu đem nướng trong lò hoặc LVS. Em thử cả 2 cách thấy nếu dùng LVS hàu ít bị ra nước hơn

- Để riêng vài con ko rưới mỡ, em rắc phomai bào đem nướng cho Ỉn

- Bớt 5 chú để ăn sống nên ko bắn LVS mà dùng dao tự tách vỏ, xếp đá ở dưới rồi đặt vào tủ lạnh, khi ăn em và xã ko thích mù tạt nên chỉ vắt chanh kèm theo lát ớt nhỏ, thế mà cũng ngon ra trò. Hàu tươi và ngọt quá, biết thế bớt lại nhiều nhiều ăn sống cho nó đã

- Nước hàu chắt được 1 bát con em nấu nồi cháo, ko phải thêm gia vị, chứng tỏ mặn phết

- Đúc kết lại là đồ ngon - bổ - rẻ, xã em là người ra nhận hàng và trả xiền nên về cứ hỏi đi hỏi lại là người ta có tính nhầm ko. Mọi người ở nhà thì hỏi mua được hàu ở đâu mà béo thế, rẻ thế

Last edited by a moderator: 3/3/2012
  16. me.be.bum

me.be.bum Thành viên rất tích cực

hi hi hôm sinh nhật chồng e, e cũng làm món này, nhưng LVS hỏng, e nướng trên bếp ga, bắn tung tóe c ạ, mà c có bik hàu ở biển bn 1kg ko, hôm mẹ chồng e đi quảng ninh 10k 1 kg c ạ, tất nhiên cũng tùy thuộc loại hàu nữa, nhưng vẫn quá rẻ, như e đi ăn hải sản tháy hàu nướng mỡ hành 25k 1 con đã thấy rẻ lắm rồi, nhưng công nhận hàu nhà c lanchi ăn rất tươi, ngọt và béo c nhỉ

lan_chi thích bài này.
  17. Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

Công nhận là rất tươi ngon
    Ôi, mua được tận gốc rẻ thật đấy, nghe sướng nhỉ. Cái hôm chị em mình nói chuyện em đi ăn tu hài ý (đâu 30k-40k/con thì phải), hôm sau chị đi ăn ốc, lật tờ menu thấy đề giá 60k/con, cho qua luôn :D

18. cún yêu huế

cún yêu huế

Re: Ðề: Hay ăn thì lăn vào bếp - Các món linh tinh nhà Mẹ Ỉn

em ơi mai có chanh rồi đấy, em qua nhà chị lấy nhé

19. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

em ui,làm xôi chim đi em
    ngon và rất tuyệt cho bé đấy
    chim ra ràng là chim non,xương nó cũng rất mềm,em cứ băm cả con ra,k cần lọc xương đâu.Nhà c vừa làm xong,ngon,ngọt thơm và mềm lắm,cu nhà c 5 tuổi chén hết 1 đĩa to em ạ.Làm nhanh lắm!

20. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Em ơi, cứ lạc vào đây là ko dứt ra được, sắp SN chồng và con gái, đêm nay bác quyết tâm ngồi ngâm kíu topic của em xem có làm nổi món j ko đây, bác hơi vụng, hehe.
    Cho bác xin cái ct quay thịt với, đọc mấy chục trang rồi mà tìm mãi chưa thấy.
    À bác có nhắn e bên tp của bác, sang ngó tí nhá.