Kinh nghiệm: Em vừa đi Đà Lạt về, share vài kinh nghiệm ăn chơi cho các mẹ nè!!!!

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi cin1, 21/11/2011.

1. cin1

cin1 Thành viên chính thức

Em đi Đà Lạt 2 lần rùi, rút ra được một số kinh nghiệm để share cho các mẹ ăn chơi triệt để

Mẹ nào chỉ có thời gian đọc lướt thì đọc những chữ màu đỏ xanh nhé. Còn không thì đọc kĩ 1 chút, sẽ rất thú vị

Update::::::: FESTIVAL Hoa Đà Lạt 2012 sẽ diễn ra trong 5 đêm từ 30/12/2011 - 3/1/2012 các mẹ nhá (cái này em thấy các em phục vụ nói thế)

**** Đầu tiên lên Đà Lạt các mẹ mua bản đồ giá 10k, có cả list ăn chơi, ngủ nghỉ, tiếp theo là đến khách sạn các mẹ hỏi lễ tân thuê xe máy đi cho thoải mái nhé. Giá chừng 120k/ngày hay sao đó. Không có cái xe máy chạy vòng vòng dạo Đà Lạt bình yên là chuyến đi mất vui đấy ạ ****

1/ Đi Đà Lạt khoảng mấy ngày và ở đâu, vận chuyển bằng phương tiện gì?

- Đi khoảng 3 ngày 2 đêm là đủ ăn chơi và quyến luyến Đà Lạt các mẹ ạ

- Nếu các mẹ đi từ SG thì đi xe giường nằm Phương Trang(hoặc Thành Bưởi) giá 200k / lượt / người
    Em khuyên các mẹ nên đi xe giường nằm vì chỉ mắc hơn 20-40k mà đỡ đau lưng hơn hẳn, chứ không thôi đến nơi mệt mỏi khỏi chơi bời
    Đi xe Phương Trang thì giường nằm thoải mái hơn Thành Bưởi chút và giá cũng rẻ hơn chút, phong cách cũng chuyên nghiệp hơn. Nói chung đều là 2 hãng lớn, dịch vụ tốt, đi hãng nào cũng đc
    Nếu đi đêm thì mất chừng 6 tiếng rưỡi, còn đi ngày thì mất 8 tiếng rưỡi (do kẹt xe). Mà đi đêm thì mình ngủ đc nhiều hơn, đỡ thấy mệt hơn. Chứ ban ngày dù có nằm cũng chỉ ngủ đc chừng 4 tiếng. Đi đêm cũng an toàn chứ không lo đâu các mẹ ạ

- Ở thì villa Đà Lạt Cadasa
    Giá phòng đang sale 60% còn khoảng 950k/phòng đôi (gồm buffet sáng, phòng sạch đẹp, có bồn tắm), vào mùa sẽ là 2375k đó
    Sale liên tục í mà, nếu đặt phòng các mẹ gọi trước để check giá
    Em rất rất rất nhấn mạnh khuyên các mẹ ở biệt thự cổ Cadasa vì khuôn viên rộng, cực đẹp, khu ở tách biệt với lễ tân, rất yên tĩnh và riêng tư, ở thoải mái như nhà riêng của mình vậy

Có mười mấy tòa biệt thự trong Cadasa, mà tòa em ở là đây :">

1 của Cin Possible, trên Flickr

Một lợi ích khác khi ở Cadasa là được giảm 50% suất ăn cho 2 người ở nhà hàng Hoa Violet ngày thứ tư
    Ăn ngon, nhiều, nhân viên phục vụ tốt, không gian sang trọng mà còn có 250k. Các mẹ coi thử thực đơn hôm đó của em xem có xứng đáng để ăn không nhé
    1. Súp nấm thịt bò
    2. Gỏi gà xé phay
    3. Salad trộn dầu giấm
    4. Bò tái mù tạt cuốn cải xanh
    5. Tôm nướng mắm nhĩ
    6. Lẩu cá hồi + bún tươi (nồi lẩu to, nước ngon, nhiều cá thôi rồi)
    7. Kem dâu

IMG_6276 của Cin Possible, trên Flickr

2/ Ăn gì uống gì?

- Cafe Mei Xuân Hương (cạnh hồ Xuân Hương, rất lớn và nổi bật, nhìn ra hướng hồ)
    Nhân viên cực kì dễ thương, đón khách từ xa, khi về tiễn khách và chào rất lễ phép. Em và bạn zai ngồi 3 tiếng đồng hồ uống có 1 cốc cafe vì thấy no bụng mà các em í vẫn tươi cười, rót trà atiso free liên tục, chứ k phải vì vậy mà k thèm phục vụ đâu

875_image_7 của Cin Possible, trên Flickr

IMG_5932 của Cin Possible, trên Flickr

- Bánh canh chả cá Xuân An 25k/tô (15 Nhà Chung)

- Bánh căn bán dưới gốc đa phố Tăng Bạt Hổ 4k/cái thì phải. (Ăn cho biết đặc sản Đà Lạt thôi chứ cũng không thấy thích. Mà em ăn ở phố Nhà Chung cơ)

- Nem nướng bà Nghĩa (4K Bùi Thị Xuân, trên bản đồ ghi 4D là sai nhé)

- Bánh mì tươi Tin Tin ở phố Nguyễn Chí Thanh chừng 40k/suất
    Có bò kho tiêu xanh, bò kho nho, bò kho dứa, bò bít tết ở đây là đã ăn qua, cực ngon. Bánh mì tươi thì rất rất ngon

- Nhớ ăn salad rau ở Đà Lạt nhé. Rau tươi ngon hơn hẳn so với ở HN, SG

Đây là salad xà lách trộn dầu giấm và thịt bò ở Tin Tin luôn nhưng mà ko thấy ngon bằng quán đợt hè đi. Mà quên mất tiêu địa chỉ òi. Hí hí :">

IMG_5798 của Cin Possible, trên Flickr

- Bún bò ấp Ánh Sáng cạnh Hồ Xuân Hương (chưa ăn, mà nó nổi tiếng ở Đà Lạt nên ghi vào :">)

- Set ăn cho 2 người ở nhà hàng Hoa Violet ngày thứ tư giá 500k (nếu ở khách sạn Cadasa thì được giảm 50% còn 250k) - cái này dành cho đôi hẹn hò nha. Hihi. Rất lãng mợn

3/ Chơi gì nào?

- Đi thác tử thần Datanla là không thể thiếu!!!!

Vé đi máng trượt xuống thác 40k (khứ hồi, nhớ mua khứ hồi nha, ko là leo lên mọt gông hoặc là chịu mua vé lên đắt, hahaha)

IMG_6085 của Cin Possible, trên Flickr

Máng trượt cảm giác mạnh, sướng kinh

IMG_6091 của Cin Possible, trên Flickr

Xuống đến thác nè

IMG_6136 của Cin Possible, trên Flickr

Còn có tiết mục đi cáp treo xuống sâu nữa, phong cảnh đẹp, mà em đi rồi nên không đi lại nữa

- Thiền viện Trúc Lâm - hồ Thiền Lâm
    Lên thiền viện Trúc Lâm thì sẽ có người chào mời dẫn đi hồ Thiền Lâm với giá 20k (dẫn đi những 5km cơ)
    Đây là thiền viện Trúc Lâm, đẹp, yên tĩnh
    IMG_6208 của Cin Possible, trên Flickr

Xe ôm 20k sẽ dẫn đi hồ Thiền Lâm, đẹp thôi rồi, không thể không đi (các mẹ có thể đi thăm hồ bằng du thuyền mà giá 250k/lượt)

Hồ Thiền Lâm là đẹp nhất Đà Lạt, phải nhìn bằng mắt thường sẽ thấy nó hùng vĩ và hiền hòa chứ góc máy này tuy là full HD nhưng góc vẫn không rộng bằng mắt ta mà. Nói chung là đẹp phải thốt lên luôn í

Untitled của Cin Possible, trên Flickr

- Ngoài ra các mẹ dạo khuôn viên villa Cadasa để chụp ảnh lưu niệm, nếu không thuê phòng cũng không ai nói gì đâu

4/ Quà Đà Lạt

- Trà Atiso L'ang Farm gần chợ Đà Lạt (trung tâm ĐL)

- Mứt Đà Lạt (rất nhiều cửa hàng ở cuối phố Phù Đổng Thiên Vương) nhưng bán theo lạng theo cân
    Dạo đi cho biết làng mứt Đà Lạt chứ em khuyên các mẹ ra cửa hàng L'ang Farm ở gần ngay chợ Đà Lạt (trung tâm ĐL) giá từ 10k-25k/gói 180g
    Mặc dù có cả mứt Hồng Lam đổ vào đấy nhưng mà được gói lại bằng bao bì của L'ang Farm rất đẹp, còn ghi cả chữ "quà Đà Lạt". Chọn mấy gói của cơ sở sản xuất Bích Liên Đà Lạt ấy nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cin1
    Đang tải...

2. lunaga

lunaga http://sanhoviet.com

Ðề: Em vừa đi Đà Lạt về, share vài kinh nghiệm ăn chơi cho các mẹ nè!!!!

thank bạn về bài viết bổ ích!!! rất là thú vị ạh ^^.... Mùa này ở ĐL chắc là lạnh ghê lắm!!! chiều chiều lại có mưa phùn phải không ạh? Em cũng mới đi ĐL cùng với gia đình bằng xe máy ạh!!! Mệt thì Mệt nhưng cực kỳ vui ạh

3. _aminh

_aminh Banned

4. cin1

Ở Đà Lạt bây giờ cũng ko lạnh lắm đâu chị ơi. Em mặc 1 cái áo len dày ra đường thấy ấm rồi. Đến mùa hoa (đầu năm 2012) mới lạnh cơ

^_^

lunaga thích bài này.
  5. lunaga

hi đúng rồi!!!! buổi sáng thì có nắng cũng không lạnh lắm...Nhưng chập chiều tối thì lạnh ghê lun!!!! Vớ ở chợ ĐL bán cực rẻ, chỉ 5k/đôi muh mang ngán lun đó!!! Em mua luôn chục đôi, hihihiTahasng 12 ở Đl là lạnh khỏi phải nói rồi hihihi

6. cin1

lần trc chị e mua cho cả đoàn mỗi ng 1 đôi găng tay, đâu có 10k/đôi gì đấy. Mua cứu lạnh :"> chứ về Hà Nội đồ đẹp hơn :p mà chị ở SG hay HN vậy?

7. mebeNa12

mebeNa12 Bắt đầu nổi tiếng

Oánh dấu, cảm ơn mẹ nó nhiều nha. Hii...............

8. kimthanh53

kimthanh53 Thành viên tập sự

Khá là thik đấy sắm tới Đà Lạt có festival chắc là phải lên một chuyến, đi du lịch đà lạt cũng thích, du lịch đà nẵng cũng hay đang bân khoan!

9. lunaga

Em ở Nha Trang chị àh!!! Muh em thích ĐL và Sg lắm...em chưa có dịp đi HN lần nào, hixx quyết tâm năm sau sẽ làm một chuyến ^^

10. saunho2002

saunho2002 Thành viên chính thức

Noel này nhà mình cũng sẽ đi Đà Lạt. KS cũng đã book & vé máy bay cũng đã mua. Thời điểm này Đà Lạt có lạnh quá không các bạn nhỉ vì mình có cháu nhỏ gần 2 tuổi đi cùng. Xin tư vấn của các mẹ khi đem các bé đi chơi ở đây với nhé.

11. lunaga

Vào tháng 12 trơ sẽ lạnh run đó bạn!!! nên mặc ấm và kín cho bé ạh!!! và vào tháng 12 có lễ hội festivan hoa nữa!! nếu bạn đi trong thời điểm đó thì nên cẩn thận hơn ^^

12. cin1

Lễ hội đường phố "Hoa và ánh sáng" là hoạt động chính vào ban đêm của Festival Hoa Đà Lạt 2012, sẽ diễn ra trong 5 đêm (từ 30/12/2011 - 3/1/2012) mẹ nhá

đi HN thì chắc chị đi vào mùa đông là hợp lí, để thưởng thức cái lạnh của HN và Sapa. Chứ còn Nha Trang nóng suốt lại là biển rùi, đi Hạ Long ngoài này cũng thấy thế :p

Lúc đó lạnh đấy chị ạ

13. cin1

Chúc mẹ có chuyến đi vui vẻ

Em tưởng lễ hội sẽ diễn ra trong 5 đêm từ 30/12/2011 - 3/1/2012 chứ mẹ. Chị kia đi vào Noel mà. Nhưng chắc Noel thì ngoài đường người ta cũng chuẩn bị hoa hoét nở rầm rộ rồi nhỉ :X

14. vungocbaokhanh

vungocbaokhanh Thành viên tích cực

Đà lạt hình như k có chỗ cho trẻ con chơi như nha trang nhỉ

15. cin1

E cũng không để ý nên cũng không rõ. Nghe nói là ở Yersin, Nguyễn Thái Học, Bùi Thị Xuân có mà cũng bình thường, không đc quy mô
    Chỗ khách sạn e ở thì có ghế xích đu, ngựa gỗ,... trong khuôn viên cả sân rộng hoa lá xinh đẹp cho trẻ con chơi
    Mà khí hậu ở đây tốt cho em bé ý :">
    Nếu có nắng không gắt, ấm áp lắm, trời cao và trong xanh theo đúng nghĩa văn thơ :">

16. nemotravel

nemotravel Thành viên tích cực

Chị ở ks nào vậy chị :)....................................

17. cin1

Em ở Cadasa bác ạ....................................

18. Ðề: Em vừa đi Đà Lạt về, share vài kinh nghiệm ăn chơi cho các mẹ nè!!!!

Bạn ơi
    nhưng đi từ Hà Nội thì đi bằng gì hả bạn
    Bài viết bổ ích và đầy đủ lắm
    Tks bạn nhiều nhé

19. cin1

Em nghĩ gia đình đi chơi xa như vậy, rất tốn kém tiền vé máy bay. Nhiều khi vé HN-SG còn đắt hơn HN-Bangkok ý chứ. Nên mỗi lần 1 công đi về phía Nam du lịch, mình cố đi mấy nơi gần gần nhau cho bõ cái vé
    Chị có thể đi chuyến bay Hà Nội - Đà Lạt thăm Đà Lạt rồi đi xe khách lên SG chơi, sau đó bay SG - HN về
    Hoặc là bay HN-SG chơi 1 vài ngày rồi đi xe khách lên Đà Lạt
    Nếu mà còn sức và còn thời gian thì đi Vũng Tàu luôn. Hí hí
    Hồi hè e đi 15 ngày mới đủ sức chơi ở SG, đi Vũng Tàu, đi Đà Lạt đấy ạ (xém tí thì cố đi Nha Trang nhưng mà thấy tốn kém quá nên thôi, lưu lại SG chơi thôi :D)
    Chứ nếu chị đi ít ngày thì chơi ở SG và Đà Lạt là cũng mệt rồi

20. Shop Baby Khánh_Cường

Shop Baby Khánh_Cường Thành viên mới

Mình cũng đi Đà Lạt 1 lần rùi, nhưng hồi đó còn ít kinh nghiệm quá. Hình như ở Đà Lạt còn món nướng vỉa hè nữa thì phải, hồi đó mưa phùn đi có 2 ngày, nên mình ko kịp thưởng thức. Mọi người đi về bảo nên mua áo lên trên đó, rẻ mà đẹp,hi hi...ko biết có phải ko?