Kinh nghiệm: Chữ DUYÊN trong kinh doanh và trong cuộc sống:

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi oanhoanh4558, 6/4/2014.

1. tra.xanh

tra.xanh Bắt đầu nổi tiếng

Hihi cô có nhiều kinh nghiệm và cách giải thích dễ hiểu, hay quá. Nói thực ban ngày cháu đi làm nhà nước, công việc lúc nào cũng bận rộn, nhiều khi khách gọi điện cháu cũng có " thái độ " không tốt. Huhu. Với lại cháu cũng không biết đường ăn nói cho khéo nữa ạ, nên có lẽ vì thế mà bây giờ vẫn ế :(

Đang tải...

2. nguyenmanhninh

nguyenmanhninh Thành viên mới

Mình cũng không biết mình có duyên bán hàng không, mình thấy việc mình trực tiếp bán hàng thì rất khó khăn, nhưng khi hỗ trợ người khác tư vấn khách để bán hàng thì lại dễ dàng và chốt khách thành công nhiều.
    Chẳng hiểu là như nài nữa?

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. Vũ Tùng Linh

Vũ Tùng Linh Thành viên mới

Em trước không tin vào mấy cái mê tín, duyên phận. Cơ mà càng ngày càng tháy nó đúng các mẹ ạ

4. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Từ khi Dđ đổi giao diện mình chưa vào các chủ đề của mình, do bận trông cháu nội 10 tháng chuyên phá ngang khi mình liếc sang bàn phím.... Đã nhăm nhe viết chút kinh nghiệm phục vụ các cháu New Member đây mà chưa được, lại muốn viết về chủ đề Giúp việc gia đình.... Một công việc hot tại ngay ở VN mà nhiều khi do quan niệm mà nhiều người bỏ qua.... Họ nghĩ sang các nước thì là công việc mà tại quê hương lại cho là công việc thấp hèn.... Rất sai lầm trong quan niệm các bạn ah! Chúng ta sẽ bàn đến trong dịp khác , để các bạn thất nghiệp hãy chuyển đổi suy nghĩ và hướng đến một công việc rất tốt , thu nhập ổn và có thể làm nhiều đc cùng một ngày....

5. thucpham336

thucpham336

các câu nói quá hay quá ạ,
    vn mình giờ cũng bắt đầu có sự phân biệt khá cao rồi

6. oanhoanh4558

Cô sinh vài tầm trung của thế hệ 6X ... Cao 1m67 khi đó tự thấy mình quá cỡ và nam tính nên biết it duyên khi làm những việc nữ tính.... He he he, nhưng hình như phái mạnh họ cũng thik nam tính nên từ đó cô phát hiện ra một điều, biến cái ko thể thành có thể và rồi lại có vẻ đắt hàng khi thấy các anh ở xóm tranh nhau làm hộ các thứ khi chẳng tỏ vẻ nhờ ai... Nay hay kể lại cho các con dâu cách mà các anh nể ko phải là nhõng nhẽo hoặc mít ướt, hãy cứng cỏi quyết đoán lại đắt hàng, nhìn thấy dửng dưng lại có lực hút mạnh hơn sự vồ vập.... Hãy áp dụng trong KD rất tốt:
    - khi đi ma sắm chúng ta rất ngại khi bị chèo kéo
    - khi di mua đồ, người bán xoắn lấy khen quá lời
    - khi đi ăn bị bội thực khi chủ quán mặc cho chngs ta gọi món ê hề.
    Kinh nghiệm của cô là áp dụng thực tế vào knh doanh hiệu quả không ngờ.... Chúc cháu học hỏi và chắt lọc để tự tin trong CS nhé!

7. oanhoanh4558

Chị nói rồi : duyên là chữ chắt lọc lại của cách sống từng con người: hay các cụ gọi là .... Cháu nhà bà Duyên quá cơ- nếu không hay họ chỉ nói: con bé ấy vô duyên thế không biết:
    - Duyên là rút gọn lại cách ứng xử và giao tiếp của một người, rộng ra là cách kinh doanh của một cửa hàng, bạn đã bao giờ bị lườm nguýt khi ko mua đc một món đồ trc con mắt hau háu như muốn nuốt chửng con mồi đang xem hàng chưa? ... Chủ cửa hàng đó gọi là vô duyên khi buôn bán
    Trăm người bán, vạn người mua, hãy vui lòng khách đến vừa lòng khách đi, không bán đc cũng ko sao sẽ cho bạn một tâm trang thoải mái.... Sẽ có người nhìn thấy sự thoải mái trên gương mặt bạn và bạn sẽ có người khách khác.

8. oanhoanh4558

Sự chu đáo luôn là duyên cho một người trong CS và trong kinh doanh, có thể bạn chưa đủ độ chín khi kinh doanh nhưng kiên nhẫn và chu đáo sẽ đưa bạn thành công trong mọi việc.... Ví dụ thiếu chu đáo khi KD : có nhiều bạn bán online nhưng ko hồi âm khi khách od( có thể hết hàng hoăcj chưa sẵn sàng có sp đăng bán- hoặc nghĩ thử xem sao)
    Sự kiên nhẫn là yếu tố rất cần thiết: có nhiều nhà ko biết quy luật thị trường( ngày lễ dài, ngày nghỉ, ngày khai trường, ngày vụ mùa) có những mặt hàng ngồi chơi xơi nước luôn.... Do không nắm bắt nên 'Đốt vía " khi cửa hàng vắng vẻ.... Vô tình khách nhìn thấy họ sẽ ko bao giờ muốn có ngày chính họ bị "đốt" vía như vậy.... Kinh doanh và CS thường ngày cần các đức tính tương đồng và hãy học chữ Nhẫn nữa nhé.

9. oanhoanh4558

Khi cô dạy các con cô và nhất là khi các con đã đến tuổi bước vào CS : đi làm.... Hãy làm cái gì con thích.
    Cô thấy muốn làm tốt và năng động nhất cho mọi người đó chính là CHẠY BÀN tại một quán ăn.... đông khách.
    Bằng Đh là 'thương hiệu" được cấp của một con người co hoc , bằng ngoài đời mới thực sự là chính con người mình....nhiều người hết đời vẫn ôm tấm bằng mà vẫn chưa tìm đc công việc phù hợp .
    Khi con trai cô học năm thứ 2 cô khuyến khích con hãy chạy ra làm thêm ( tuy chon) để lấy knh nghiệm - có thể bị mắng, bị quát nạt nhưng con sẽ đc rất nhiều và mọi thứ rất đúng.
    Lại nói về BẰNG: nghề chọn chúng ta chứ chúng ta không chọn đc cho mình, cháu có bằng của trường danh tiếng , đó là trình độ của cháu, cháu sẽ tự hào về trình độ của cháu và hãy làm gì mình thích là tốt nhất.... Người yêu thích cái gì sẽ làm tốt cái đó và nhất định sẽ thành công - trong 2 người :có học cao sẽ thành công bài bản hơn người học ko cao..... Như cô ko đc học cao nên chỉ dừng ở mức TỰ BẰNG LÒNG.

10. oanhoanh4558

Bạn ơi chữ DUYÊN là chữ thu gọn của nhiều chữ mà!
    Một cô gái không xinh đẹp nhưng tốt tính tốt nết, họ không thể nói: cháu không xinh nhưng cháu ngoan và tốt .... Họ chỉ nói : cháu thật duyên.....
    Rồi khi bán hàng, không cứ chủ cửa hàng sầm uất, bạn chỉ sở hữu một cửa hàng khiêm tốn.... Như trên LCM có món mắm tép Bằng hải.... Thế mà trong Nam ngoài Bắc ai ai cũng gọi nhà bác làm không kịp bán, đó là sự chu đáo và bài bản khi quyết kinh doanh một món, và gọi nhanh là duyên của bác Bằng hải.

11. oanhoanh4558

C
    Nếu em còn "dùng dằng" cho Công việc của mình, đó là em chưa quyết đoán, có những cái quyết thay đổi cả một cục diện cho mình e ah... chị biết có một đạo diễn nổi tiếng của VN khi trẻ theo học y khoa, học giỏi nhưng không phải sở thích nên ông chuyển đúng về điện ảnh và thành công vang dội cho công việc phù hợp.... Như chị đây: thuận tay trái mà bố cứ hướng sang tay phải nên mọi thứ đều phải nỗ lực, nếu cứ để cho cái tay chiêu phát huy biết đau chi lai la hoa sĩ....
    Nay ông xã chị hay đùa là chị khôn thật: yêu kinh doanh và yêu thích viết lách ( trc khách các tỉnh luôn thích chị làm toa hàng...RÕ RÀNG SẠCH SẼ CÔNG KHAI-ĐẸP NỮA ) chị tự ý hỏi các con khi nghỉ hưu.... Lên LCM để vẫn đc làm việc mình thích và có thu nhập tương đương lương của giám đốc đây!
    Đầu xuân Ất mùi, chúc các bạn trên LCM hãy tìm cho mình một sở thích để phát huy.

xuxu3003 thích bài này.
  12. oanhoanh4558

Ngày xưa khi con đầy năm tục cúng mụ như sau:
    Mua lễ cúng mụ và chuẩn bị một mâm gồm có gương lược- bút sách- súng ống- đồ chơi lặt vặt và tiền.... Sau lễ cúng mụ đưa bé lại gần mâm và để ý xem bé thích món gì, nếu cầm gương lược mà bé gái sau sẽ là cô bé điệu đà, cầm vũ khí thì nam tính và mạnh mẽ, cầm sách bút thì nghiẹp học hành.... Còn thích tiền thì cho kinh doanh....tại sao chúng ta thích mà không thử bạn nhỉ?
    Chắc giáo dục của VN có lẽ cũng nên theo lễ cúng mụ cho HS đỡ khổ khi cứ rót vào đầu những môn học không phù hợp các bạn ah, từ bản thân các bạn hãy định hướng cởi mở cho các on của mình nhé.

13. oanhoanh4558

Ngày Xuân bàn đến chữ Duyên:
    Những nguyên nhân mất khách mà chúng ta không hay biết:
    1/ KHEN THỪA:

Khi kd thời trang,lĩnh vực lớn nhất của khách thể hiện trọn vẹn cá tính, có thể bạn gặp phải một bà khách lập dị trong vấn đề ăn mặc: hãy mặc họ chọn lựa và khen vừa phải nếu họ thik một bộ ko phù hợp.
    Còn khách cân nhắc bạn hãy chọn giúp và nên để họ tự ngắm nghía, có nhiều nhân viên chạy vòng quanh khen nức nở và voi lời quá khen sẽ làm khách thiếu tin tưởng về tư vấn của các bạn....

14. oanhoanh4558

2/ NỊNH QUÁ:
    Nhiều người bán hàng nghĩ là hãy đừng tiếc lời nịnh với khách, họ sẽ hài lòng và sẽ thích mua bán với mình hơn, hãy thận trọng khi giao tiếp .
    Một bà dắt cháu bước vào cửa hàng đồ chơi đắt tiền, chủ cửa hàng nhanh nhảu:
    - đúng là cháu bà nội thì tội bà ngoại, bà nội nào dám mua đồ chơi này cho cháu , chỉ bà ngoại xót con gái thì mới dám mua thôi chị nhỉ.
    -Thế mà tôi là bà nội cháu đây chị ah!
    -??????
    Chắc chắn cô chủ khéo nịnh này sẽ rất ngượng khi khách móc tiền trả cho món đồ chơi mà cửa hàng kinh doanh... Ko có lần thứ 2 quay lại.

15. oanhoanh4558

3/ĐỂNH ĐOẢNG:
    Bạn bán hàng ăn, do thiếu quan sát nên tính nhầm món mà làm khách hàng bị nhầm, miếng ăn quá khẩu thành tàn là thế!
    Khi mấy gia đình đc mời lên một nhà hàng sang trọng ăn tiệc BF mừng một 1cháu đi du học- một nhân viên khi ra thu tiền nhất định khăng khăng : khi đến 21 người, sao bây giờ có 20, cô xem có ai ra về ko chứ cháu sẽ đền một xuất ăn , và cô bé đó do đểnh đoảng cứ đứng nài nỉ bên cạnh để cố tình ghép sự đểnh đoảng đó cho một gia đình: TRỐN CHẠY THANH TOÁN KHI ĂN, (????)
    Nếu knh doanh kiểu đó bạn sẽ vĩnh viễn ko bao giờ nhìn thấy 1 người quay lại chứ đừng mong 20 hay 21 người đến vào dịp khác.... Đừng biến cái sai của mình thành cái tệ hại hơn như vậy .

16. oanhoanh4558

4THANH TOÁN KHÔNG ĐÚNG ĐỐI TƯỢNG
    Bạn kinh doanh đồ uống hoặc ăn nhanh, hàng quà.... Xa hơn nữa là thời trang, đồ lưu niệm.... Bạn sẽ luôn gặp trường hợp tranh nhau trả tiền: rất nên tinh tường xem ai là người bạn nhận thanh toán.
    Có thể bạn hãy mặc kệ cho họ tranh nhau , đừng vội nhận nhầm bạn sẽ vĩnh viễn mất khách vì ko mấy ai muốn rơi vào hoàn cảnh" ăn chùa" khi đó...
    Có nhiều khi ăn xong ra trả tiền chủ cửa hàng nói: chị ban nãy chào chị đã trả luôn cho chị rồi!!!!!
    Khi kinh doanh các bạn nên nhớ chỉ nên lấy tiền của người mua và tránh để người mua bị ngại ngùng khi đã có người trả hộ mà ko được biết- họ sẽ ko đến với bạn vào lần sau!

17. oanhoanh4558

5/MẶC KỆ KHÁCH OD HÀNG:
    Khi kinh doanh hiệu quả , không phải bạn bán thật nhiều cho khách là tốt, sự bội thực là nguyên nhân khiến họ không quay lại với bạn khi nhìn thấy sự thừa chinh do bạn thiếu tư vấn.
    Có nhung nhà hàng sang trọng, luôn nhắc thực khách là hãy chọn món từ từ, hãy ăn đủ sẽ ngon hơn ăn thừa .... Và họ luôn được tin tưởng khi khách có dịp đều nghĩ sẽ đến Đc đó.....
    Khi mua về nhà, nv bao giờ cũng hỏi, nam giới ăn hay nữ giới, ăn như thế là đủ và rất ngon rồi đấy ah.... Theo em thì các món như vậy là rất đủ, không nên gọi thêm, ĐÓ CHÍNH LÀ SỰ KHÔN NGOAN LÂU DÀI.

18. cucku275

cucku275 Thành viên chính thức

vạn sự tùy duyên, nhưng cố gắng theo đuổi mục tiêu mình tin sẽ thành công

19. oanhoanh4558

Vạn sự tuỳ duyên: hãy lắng nghe xem mình thích gì, đó là cái quan trọng nhất khi chúng ta định hướng.... Rồi cơ hội sẽ mở ra đầy bất ngờ bạn ah, cảm ơn bạn đã cm nhé.

20. chang chip

chang chip

hi hi chuyện của cô hay thế nhưng sao bác bán hàng p.ư lại thế ạ