Oanhoanh4558 nỗi lòng về người giúp việc:

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi oanhoanh4558, 14/2/2015.

1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Bác GV nhà cô sau bao trì hoãn cũng đã đến, được cái bác vô tâm là có góp ý bác rất lắng nghe tuy ko rõ bác có nhập tâm ko.... Đang cho cháu ăn bác đưa bình nước quên chưa vặn ren nên đổ ướt hết cả hai bà cháu luôn, may trời phú cho mình nết nhịn rất giỏi nên lẳng lặng thay đồ cho cả hai khi bác tủm tỉm.... " chết chị lại quên!"
    Cái quên của các bác nhiều khi trở thành hiểm hoạ cho các bé khi các cháu giao hoàn toàn cho NGV: bỏng nước - ngạt nước- hóc dị vật- kẹp tay-mất vệ sinh và đáng lo nhất là rửa giặt ko hết hoá chất tảy rửa .....

Đang tải...

2. oanhoanh4558

Tại địa phương nhà mình có nhiều trường hợp mình sẽ đề cập đến sau nhé!

3. Chính là em

Chính là em Bắt đầu nổi tiếng

Cháu còn biết 1 cậu chuyện cũng tương tự kiểu này. nhà này thuê NGV trẻ, nhưng các anh con trai, con rể còn trẻ thì k tòm tem gì mà ông bố già gần 70 lại có ý đồ đen tối cơ. thế là chị ấy sợ quá nên xin nghỉ với lý do là mẹ chồng bắt về trông con k cho đi làm nữa.

oanhoanh4558 thích bài này.
  4. oanhoanh4558

Gần nhà mình có vài trường hợp đáng tiếc xảy ra: khi con dâu sắp sinh MC cũng tìm người về giúp việc đỡ cho bà chăm sóc ông và gia đình.... Bà bận ngủ với CD và cháu, rồi chắc bà cũng vô tâm bỏ bê không chăm sóc được ông chồng đang sùng sục tuổi hồi xuân nên kết quả là cô GV trở thành vợ của ông và bà thực sự ngậm đắng nuốt cay khi ông sẵn sàng ra đi cùng người mới....

5. oanhoanh4558

Sáng qua bác Ba nhà mình lại xin về lo việc ra NH đáo hạn nợ ba ngày: chị về ba ngày đến chủ nhật chị lên- mình nhẩm thấy thứ 3-4-5-6-7 -CN hỏi chị ơi sao lại ba ngày? sáu ngày chứ- chị nói: ơ chị đi một ngày thứ 3 lên một ngày chủ nhật.... Còn chị nghỉ 3 ngày thôi..... TRỜI AH!!!!
    Nếu là các bạn có tính lương đủ tháng khi tối mùng 10 mới ra, và 5 h sáng mùng ba lại về đến hết 18 tháng giêng mới đến??????

ku_phe thích bài này.
  6. Ken_291

Ken_291 Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đang cân nhắc vấn đề thuê người giúp việc, nhưng mình sẽ chọn phương án thuê theo giờ. Thật sự là những rắc rối do người giúp việc gây ra theo kiểu nửa khóc nửa cười, những gì cô nêu trên chỉ là một khía cạnh rất rất nhỏ. Để tránh phiền toái cho cả 2 bên, giúp việc theo giờ mình nghĩ là yên tâm hơn,

7. oanhoanh4558

Sáng nay chủ nhà dậy thật sớm để mở cửa xách đồ cho bác về quê.... Thế mà bác cứ chậm chạp mãi chưa xong việc vs cá nhân đến ....20 phút ,trời thì mưa và kq là xe bus lỡ 1 chuyến 20 phút nữa .... Ai dám nói là chủ nhà làm hộ người giúp việc, nhưng với mình thì quả là chuyên chạy theo làm nốt chỗ dở cho bác GV này.
    Có lúc mình thấy bác giống trong chuyện cười dân gian, khi chán anh con rể tranh việc , bố vợ về đá cho bà vợ một cái vì tội chọn rể lăng xăng.... Chàng rể về cũng bắt chước bố đạp cho MV 1 cái lăn quay ra đất.!

8. ku_phe

ku_phe Thành viên chính thức

Cô Oanh tìm người khác đi thôi, với kiểu như này chắc chắn cô cứ chạy theo dài dài thôi, cháu rút ra kinh nghiệm sau 4 NGV là phải rõ ràng và cứng rắn ngay từ đầu cô ah, họ nắm đc điểm yếu của mình là khó tìm người, muốn ổn định và ko thích thay đổi NGV nhiều nên hay tìm cách mè nheo và làm khó. Tất nhiên cái nghề này họ ko trân trọng và cũng chẳng có quy tắc nào, nhưng cô cứ coi như mình chỉ bảo cho họ lần này để họ thấy xấu hổ, rút kinh nghiệm => làm phúc cho người sau này lỡ thuê phải họ. Ví như cô GV thứ 3 nhà cháu, đòi cháu buổi trưa phải về nhà bế con cho cô ấy ngủ trưa 1 tiếng vì giờ con cháu ngủ cô ấy ko ngủ đc (ngồi xemTV), chỗ cháu làm cách nhà có 15km nên cháu nằn nỉ cô ấy điều chỉnh giờ ngủ trưa mà cô ấy ko chịu, cháu đành phải gọi bố mẹ cháu lên đưa cố ấy về & đón con cháu về nuôi trong thời gian tìm ng khác, chấp nhận đi làm cách nhà 37km, và kết quả là khi bố mẹ cháu đưa cô ấy về thì cô ấy rất xấu hổ, cứ giải thích đi giải thích lại với BM cháu là do sức khỏe thế này thế kia, ... Nhưng ko hiểu sao họ vẫn ko có lòng tự trọng với đồng tiền cô ah, BM cháu cho thêm tiền vẫn cầm, sau còn tính toán lại gọi điện đòi thêm tiền cháu, kêu là tính nhầm nữa, trong khi giở lịch ra đếm từng ngày để chốt công :D:D:D

9. Ken_291

Ken_291 Thành viên sắp chính thức

Cháu chúc cô tìm được ngv ưng ý :">

10. oanhoanh4558

Bác Ba nhà mình hôm qua lại về , mình ra chợ mua cua về để làm cho cả nhà một bữa bún riêu( đó là sở trường của mình)
    Các công việc cho món đã xong, giao cho bác gảy nốt mai cua lấy gạch chưng cho canh thơm.... Bà cháu bế nhau trong phòng khách nghe thấy bác nói vọng lên: em ơi cua mùa này gầy ít gạch lắm cô oanh - mình trả lời: - không sao đâu chị , ít thì dùng ít chứ biết làm sao.... Rồi bà cháu minhf cùng bác ra sân chơi, gió thổi rụng quả xuống sân nên mình vét cho vào thùng rác: ôi chao bác GV nhà tôi ngại ....lấy gạch thông báo ...ít để đổ tọt vài thùng rác.... Các bạn nghĩ sao về người giúp việc?

ku_phe thích bài này.
  11. oanhoanh4558

Bác thứ nhất cô tụ thu xếp cho bcs về thăm con dâu sinh cháu, thế mà bao nhiêu tình cảm hiện vật, bác cho con trai gọi đòi thêm 1 triệu mới lên, rồi khi cô cứng rắn ko cần bác lên nữa .... Bác gọi nói là bác phải trọ 4 ngày để tìm việc .... Tính từ khi đi đến hôm gặp nhà cô thì cô còn thiếu 4 ngày bác ỏ HN tìm việc.... Ôi bó tay thôi, sao bác ko nghĩ đến nhà cô 20 ngày mang về bn đồ và cầm 2,5 triệu nhỉ

ku_phe thích bài này.
  12. ku_phe

Hjhj NGV nhà cháu cũng hi-tech lắm: nhặt rau bằng kéo, tước ngọn bí ngô siêu nhanh đến nỗi cả nhà chỉ muốn nhường cô cả đĩa, vậy là nếu cháu muốn ăn thì tốt nhất tự nhặt lấy keke, ko bít hoặc ko thích chặt gia cầm, cháu hay uống bia ké OX đc bà miêu tả là nhà này uống bia tay đôi, con lớn của cháu kêu đau răng thì bà bảo nó lấy kìm vặn răng đi => có ai cao siêu hơn NGV này thì xin nhận của đệ tử 1 vái :p

13. oanhoanh4558

Bác Thứ hai nay đã thôi ... Khi xem ti vi thì chửi "con nọ con kia phải tay tôi tôi đánh bỏ mẹ"... "Cô có tiền thì cô chiều các con dâu cô chứ tôi kệ mẹ nó"... Khi bế hộ cháu mình đón cho ăn bà nói:" nào, sang bà cho hốc" vì vậy không thể cố đành chia tay vì bà nói bậy và rất thích nhận xét phản cảm các khách đến nhà: tôi thấy chị em cô khinh người... Hỏi sao chị bảo thế bác nói: cô không thấy họ it vồn vã với tôi ah? Thì ra bác thấy chị em nhà mình ít lời bác cho là khinh khỉnh, bác thích buôn dưa lê bán dưa bở cơ!
    Bao giờ có lớp đào tạo để GV chuyên nghiệp thì tốt bạn nhỉ?

ku_phe thích bài này.
  14. ku_phe

Cháu thì chỉ mong có thể phân thân ra để làm hết thôi cô ah, giờ con cháu cũng 16 tháng rồi nên cũng bớt căng thẳng, sắp tới cho nó đi lớp sớm để có môi trường gọi là lành mạnh hơn, tiếp xúc mãi với 1 người ít nhiều cũng bị ảnh hưởng bởi những thói quen và ngôn từ như vậy.

15. oanhoanh4558

Hôm nay bàn với các con là sẽ ko để bác giúp việc này làm nữa: lý do ẩu và ko thật thà, nhưng các con nói bác phải làm vài tháng mới thôi được vì bác đã nợ mình 3 triệu và các con cũng một món tương tự .... Lý do bác cần giử về quê trả nợ.... Riêng cô không tin đó là sự thật!!! Chán quá.

ku_phe thích bài này.
  16. ku_phe

Ui vậy là ngta nắm đằng chuôi rồi, thường cháu ko ứng trc cho ai, và rất ác cảm với những ng "túng tiền" = họ dễ có xu hướng làm liều và tìm cách làm tiền gia chủ T.T

17. oanhoanh4558

Sáng qua mình mới biết..... Tiền và tư cách con người được thể hiện tương đồng, nhìn người và cách họ nhìn tiền là biết tốt hay xấu....

ku_phe thích bài này.
  18. oanhoanh4558

Bác ấy phơi QA như thế này các mẹ ah:

19. oanhoanh4558

Linh cảm của mình về bác GV thứ ba này ko sai, sau khi biết bác tỉ tê vay riêng tiền của mọi người trong nhà thì mình tìm đến ĐC CŨ vô tình trong câu chuyện bác nói.... Hoá ra bác bị sa thải vì tính cẩu thả và thói tỉ tê vay tiền, bác dựng hẳn gia đình bác Đ tổ trưởng thành một ông già sống tai Đức sắp về ở nhà này.... Lý do bác chia tay vì sợ ông ấy có máu D.

Mình đang có hai phương án: thôi bác ngay và mất tiền cho vay
    Cho làm trừ nợ để giáo dục công dân sau này bác ko gây bức xúc cho gia chủ khác.... Nhưng trong nhà luôn phải cảnh giác....và chịu sự luộm thuộm đến vô tâm của Bác
    mình muốn gọi cho các con bà để xem tiền vay của bà có giúp gia đình ko, nếu đúng nhà mình sẽ cho.... Bà ko khai và chỉ nói là "yên tâm đúng là về trả nợ NH!!!!!

20. CherryJimy

CherryJimy

Hjc, thế này thì mất lòng tin vào GV quá các mẹ nhỉ. Nhưng nói chung nhiều nhà chủ rất tốt mà sao người ta cứ đi lừa lọc thế nhỉ, sống ko có lương tâm như vậy mà ko thấy cắn rứt sao?