Cần giúp: Con Nói Quá Nhiều Và Không Có Nghĩa

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mai Vo, 3/3/2015.

Tags:
  1. Mai Vo

Mai Vo Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, con trai em năm nay 4 tuổi. Bé rất hoạt bát, hiếu động nhưng mình rất lo vì bé nói rất nhiều và không có nghĩa. Kiểu như trong đầu bé có gì là bé nói ra hết, không suy nghĩ gì hết và rất thường mất tập trung. Theo tìm hiểu của em, bé có thể bị ADHD (Attention Deficit Hyperactivity Disorder). Em sợ quá, mọi người giúp em tư vấn với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mai Vo
    Đang tải...

2. kinhdoanhvip123

kinhdoanhvip123 Thành viên mới

Mẹ nó đừng quá lo lắng, đến một giai đoạn hay có một biến cố nào đó bé dần thay đổi theo thời gian, khi đã tiếp xúc với môi trường học tập bé sẽ được cô giáo định hướng trong ngôn ngữ giao tiếp, không thể gắn một hội chứng nào cho bé được, vì bản thân mình nhận thấy ở việt nam cũng có nhiều đứa trẻ giống như con bạn nhưng đến khoàn 6-7 khi đến trường bé sẽ giảm dần. Bản thân mình lúc nhỏ cũng vậy nhưng qua thời gian tiếp xúc với xã hội mình có ý thức cải thiện dần. Chúc mẹ dạy con thành công....

3. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Mẹ cho em biết rõ hơn về tình hình của bé như sau nhé:
    1- Bé biết nói từ khi nào hay bây giờ mới nói
    2- Bé có nói chuyện bình thường với bố mẹ ngoài những lúc nói như thế không
    3- Bé có thường xuyên hỏi mẹ các câu hỏi không
    4- Bé có hay bị hiện tượng sắp xếp câu lộn xộn không
    5- Thời gian tập trung của bé đối với 1 sự vật sự việc là bao lâu
    6- Từ bé bé có được tiếp xúc tivi, đài, điện thoại không, mỗi lần tiếp xúc bao lâu và có ai tương tác cùng với bé không?
    7- Bé có đặc biệt yêu thích một đồ vật, đồ chơi nào từ bé đến giờ không?
    8- bé đã đi học mẫu giáo chưa, nếu đã đi thì đi được bao lâu rồi. từ lúc đi học đến giờ bé có thay đổi gì về khả năng ngôn ngữ và tính cách không?
    Sau khi có những câu trả lời của mẹ bé, em sẽ tư vấn thêm ạ

4. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

đây là những biểu hiện của bé bị tăng động hả mn?

5. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Dạ không đâu mẹ cháu. Mỗi bé có một tình trạng ngôn ngữ khác nhau. Để tư vấn cho vấn đề về ngôn ngữ, thì buộc phải biết quá trình phát triển, quá trình tương tác, biểu hiện cụ thể.
    Ví dụ: Trẻ từ 2 đến 5 tuổi, khi chơi mà không có người lớn, có thể phát âm theo dạng không có nghĩa nhưng trên thực tế, trẻ đang tưởng tượng với trò chơi.
    Người lớn nghĩ còi ô tô thì phải bíp, nhưng trẻ có thể kêu tót tót.
    Phải nhận định được tình trạng của trẻ thì mình mới có cách để giúp mẹ một cách đầy đủ nhất. chỉ nghe nói qua thì không bao giờ mình tư vấn được cả.
    Sau khi mẹ trả lời những câu hỏi trên một cách đầy đủ, mình sẽ gửi mẹ 1 bản test khả năng của con để nắm rõ hơn tình hình, lúc đó mới có thể tư vấn và đưa ra phương pháp được tốt mẹ cháu ạ

6. snow_rainbow

snow_rainbow

đúng là n~ điều mẹ chủ top nói thì chưa khẳng định đc, phải tìm hiểu kỹ hơn

7. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Bé nhà mình là con gái nhưng rất tăng động, không mấy khi cháu ngồi yên được lâu, luôn chân luôn tay, nói cũng nhiều nữa, đi ngủ phải mất một lúc khoa chân múa tay mới ngủ. Mình đang không biết nên cho con học môn thể thao nào để bé tập trung hơn

8. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Bé là con gái thì mẹ cháu áp dụng những cách này nhé:
    1- cho bé tập 2 môn thể thao bao gồm: Khiêu vũ thể thao (dance sports) và Thể dục nhịp điệu.
    2- Ngoài ra mẹ cho bé tập các động tác vận động yêu cầu độ tập trung cao như đi cầu thăng bằng
    3- Lịch đi bộ mỗi ngày tối thiểu 1km

9. Son Môi Hồng

Son Môi Hồng Thành viên đạt chuẩn

mình nghĩ mẹ đừng quá lo lắng, có thể do bé đang trong quá trình phát triển ngôn ngữ nên như vậy thôi :).Trẻ con bi bô nói cũng là chuyện bình thường mà

10. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

Nếu khi bạn hỏi mà trẻ vẫn giao tiếp bình thường thì đắng quá lo lắng. Đôi khi trẻ con hay tự nói 1 mình:
    - Ôn lại những gì nghe được nhưng chúng chẳng hiểu gì nên ôn lại để bắt trước.
    - Tự nghĩ ra 1 câu chuyện với đồ chơi và tự đối thoại (đóng vai các nhân vật khách nhau).
    Còn nếu trẻ có nhiều hành động giống như Tăng động thì bạn có thể dành thêm thời gian chơi với con những trò nhẹ nhàng, có nhiều đối thoại: vừa để kìm hãm hành động mạnh, vừa giúp con nói sắp xếp ngôn ngữ sao cho đúng.

11. Ngọc Bà Bà

Ngọc Bà Bà Thành viên tích cực

trẻ con nó thích nói mà, mình nghĩ là k có gì là xấu quá đâu, nếu muốn bé nói có mục đích, thì mn hãy chọn 1 chủ đề và cùng trò chuyện với bé :)

12. Me ku min

Me ku min HXT Úc Pháp cho Gia đình

Con mình mà nói linh tinh là mình mắng ngay bảo bé nói lại, ko đc nói những câu vô nghĩa

13. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

4 tuổi rồi mà con vẫn nói những câu vô nghĩa thì đúng là không bình thường được bạn ạ! Bạn nên cho con đi khám sớm để tìm giải pháp bạn nhé! Con mình cũng 4 tuổi nhưng nói người lớn lắm rồi, và bây giờ đang bắt đầu học ghép vần và học làm toán. Hy vọng con không sao.

14. bopbie

bopbie Thành viên chính thức

đấy là do bé đang trong quá trình tập nói nên chưa thể sắp xếp từng ý một. mn động viên hỏi chuyện cho bé, trò chuyện thường xuyên với bé là được nhé

15. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà mình là bé gái nhưng ko ngồi yên chơi đồ chơi đâu. Mà toàn chèo leo chạy nghịch thôi.

16. bopbie

bopbie Thành viên chính thức

thế là tốt mà chị, độ tuổi như bé nhà chị cần được hoàn thiện về thể chất mà, chắc bé nhà chị nghịch như giặc ấy nhỉ

17. Mai Vo

Mai Vo Thành viên tập sự

Đúng rồi đó chị, thằng cu nhà em nghịch như quỷ ấy. Thật tình là có khoảng thời gian em bị stress, không biết phải làm sao.

18. Mai Vo

Mai Vo Thành viên tập sự

Cám ơn chị nhiều.
    1 - Khoảng hơn 1 tuổi là bé biết nói. Nhưng có 1 khoảng thời gian sau đó, khi em cố nói chuyện với con thì bé không quan tâm, lúc nào cũng im lặng rồi làm việc của bé. Lúc đó, em có dẫn tới Nhi Đồng thì bác sĩ bảo có dấu hiệu tự kỷ nhẹ và khuyên em cố nói chuyện và quan tâm đến bé nhiều hơn nữa, em đã nghỉ việc ở nhà để chăm bé.
    2 - Khi em nhờ chị gái chăm con giúp thì con em cũng nói nhiều như vậy.
    3 - Bé luôn đặt câu hỏi cho em về mọi việc, lúc đầu em nghĩ là bé ham tìm hiểu về thế giới xung quanh, nhưng quan sát nhiều lần thì thấy bé hỏi những câu vô nghĩa, lộn xộn như hôm nay: "Tại sao ăn cháo? Ăn cháo để nhảy tường"
    4 - Có.
    5 - Khoảng 10 - 15 phút
    6 - Có, em thường mở Teletubi cho bé coi, khi rảnh thì em sẽ coi cùng
    7 - Bé có thích chơi đồ chơi nhưng chỉ được một hai ngày là đập hư, chứ không đặc biệt thích một món nào hết.
    8 - Từ lúc 3 tuổi em đã cho bé đi mẫu giáo để làm quen dần với môi trường bên ngoài, nhưng em xin cô học buổi sáng thôi. Cô giáo nói bé hiếu động, nhưng được cái là hòa đồng với bạn khác. Lúc ở nhà, tính tình bé không có gì thay đổi

19. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Em chào chị!
    Theo những gì chị mô tả, bé đang có tình trạng báo động về tư duy ngôn ngữ, 1 phần do tương tác một chiều (xem ti vi, chơi điện thoại, và nghe nhiều). Các tương tác một chiều này chỉ có cung cấp cho bé rất nhiều thông tin nhưng lại không định nghĩa, không nhắc lại cũng không có giải thích về thông tin đã cung cấp đó.
    Ngoài ra, trong gia đình, việc bé yêu cầu nhưng dùng ký hiệu nhiều hơn việc dùng ngôn ngữ đã khiến bé mất dần nhu cầu sử dụng ngôn ngữ từ khi bé được 1 tuổi (tức là giai đoạn phát triển ngôn ngữ nói - lúc đó bé nói nhiều)
    Để cải thiện tình hình, chị cần tạo thêm môi trường sử dụng tiếng nói bằng cách:
    1- Nói chuyện với bé tốc độ chậm, rõ ràng, mỗi lần nói chỉ đưa ra 1 đến 2 nội dung: Ví dụ: Mẹ muốn con hát và vỗ tay.
    Không nói quá dài, không nói nhanh, không sử dụng nhiều từ ngữ khó.
    2- Không cho con xem tivi, điện thoại nữa, hãy trực tiếp nói, hát cùng với con. Tốt nhất là chơi các trò chơi dân gian có kèm các bài đồng dao, vè. để tăng vốn từ vựng, con học nhịp điệu và hát đúng các câu sẽ giúp con tăng tư duy về ngôn ngữ
    3- Trường hợp con nói lộn xộn thứ tự, mẹ hãy nhẹ nhàng chỉ cho con: à, con sẽ nói như mẹ, để giúp mẹ hiểu con nói gì nhé, sau đó mẹ hãy yêu cầu con nhắc lại 1 lần. Nhớ động viên con khi con nói theo, sau đó bé sẽ nhớ cách sắp xếp này. Không dùng nhiều cahcs cùng lúc: ví dụ: con nên nói thế này hoặc thế này hoặc thế này cũng được (điều này quá dài và nhiều sự lựa chọn, bé sẽ không biết như thế nào, đồng thời càng loạn hơn)
    4- Cho bé thời gian để tập vận động như chạy, đi bộ, leo trèo nhất định trong ngày. Nếu đi bộ thì tối thiểu là 2km. trong khi đi bộ, kết hợp nói chuyện chậm, chỉ các thứ xung quanh và giải thích cho bé nghe
    5- Hạn chế cách tương tác hấp tấp đối với bé và cả của chính bé. Chắc chắn bé nhà mình nói khá nhanh và thậm chí là nói lắp. Yêu cầu bé bình tĩnh, nghĩ xem định nói gì rồi trình bày lại với mẹ. Cách này sẽ giúp bé bình tĩnh để sắp xếp câu chữ được chính xác hơn, đồng thời luyện cho bé sự ổn định trong cách giao tiếp
    6- Mẹ của bé hãy cho bé học thêm các hoạt động mang tính chất tập trung cao ví dụ như trò chơi đi cầu thăng bằng, trò chơi sử dụng các kỹ năng khéo léo... để bé có sự tập trung tốt hơn nữa.
    Ngoài ra, mẹ cháu cho em xin địa chỉ email cùng ngày sinh cụ thể của con, em sẽ gửi mẹ cháu bản test, mẹ cháu điền vào rồi gửi lại giúp em, em sẽ có tư vấn sâu hơn cho mẹ cháu nhé