3 tháng đầu: Em cần tư vấn sữa bầu.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Ruby2210, 31/3/2015.

1. Ruby2210

Ruby2210 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, e đang mang thai được 8tuần. Các mẹ tư vấn giúp em nên uống thêm sữa bầu loại nào dễ uống với ạ. Các mẹ mua ở đâu quen chỉ giùm em với nhé. Em cảm ơn nhiều. E ở gần Cầu Giấy, Mỹ Đình ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ruby2210
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

m thấy morigana của Nhật thì dễ uống chỉ tội giá max quá

3. Ruby2210

Cảm ơn chị nhé. Để e xem tn ạ.

4. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Mình uống Aptamil của Đức ( sữa trẻ con) vì mình uống sữa đó con hấp thu tốt và tăng cân tốt. Giá cũng ko quá max lắm :D . Nhà mình bầu nào cũng uống sữa đó chứ ko uống sữa bầu

5. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

hí, nhiều mẹ uống sữa bầu nhỉ? ko gì tốt hơn là ăn đủ chất và tự làm phong phú thực đơn của mình. sữa bầu nh chất dinh dưỡng, uống hàng ngày có khi còn thừa chất và làm mẹ bầu khó tiêu ấy. ở VN mình mới đổ xô đi uống sữa bầu vậy chứ, nc ngoài họ cũng thận trọng khi sử dụng sữa bầu lắm. còn phải làm xét nghiệm xem bản thân thừa thiếu chất ra làm sao để chọn đc sữa có hàm lượng phù hợp cơ.

6. Bánh Phu Thê

em chả uống giọt sữa bầu nào luôn vì em cứ quan điểm chủ yếu là ăn uống, sữa chỉ là phụ thôi. Sợ uống sữa bầu rồi lúc sinh con mẹ tròn con méo thì chán lắm. mọi người cứ uống theo trào lưu thôi chứ chưa thực sự biết đc nên uống như nào là đủ mn ạ. Ở nhà em là 1 ví dụ điển hình và em là 1 đứa cá biệt và sau này em cũng sẽ như vậy trong cách nuôi dạy con :p

7. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

đó, tớ cũng ko uống đâu. bà ngoại mắng suốt nhé! kêu là chủ quan, ko chịu uống con còi cọc, suy dinh dưỡng abc. rồi còn lôi vc trên khoa bà chị mình làm (bà í làm khoa sơ sinh trong Nhi) có biết bao nhiêu trường hợp trẻ bị suy dinh dưỡng từ trong bào thai, đẻ ra khoa nuôi và phải nằm lồng kính + sức đeè kháng kém nên dễ mắc bệnh để dọa nạt.
    nhưng tớ kệ. ngày ngày chỉ uống sữa tươi mộc châu thôi.

8. Bánh Phu Thê

Các bà cũng lo lắng cho cháu thôi, nhưng mà có điều sai lầm đó là cứ nghĩ sữa bầu tốt ( Thế mới lạ). Những trường hợp suy dinh dưỡng bào thai là nguyên nhân gì, đẻ xong phải nằm lồng kính liệu có phải do suy dinh dưỡng hay do đẻ non, sức đề kháng kém là do mẹ ko uống sữa à. Nếu thế thì ở quê em lúc sinh em xong, rồi các em của em nữa, sao chả đc giọt sữa bầu nào vẫn lớn nhanh, vẫn thông minh khỏe mạnh ạ. Tất cả chỉ là TRÀO LưU thôi mn ạ. Sao các nước phát triển như Đức, Pháp, Nhật nó ko có sữa bầu thì nó uống gì ạ. Em đi làm mà bị đồng nghiệp Đức cười vì VN mày vẽ chuyện quá, bên tao cũng chẳng lắm loại sữa như bên này.
    Thế ma sau e phải nhờ em họ chồng đang học bên Đức hỏi bác sỹ tư vấn rồi uống sữa theo thời kỳ đấy ạ. Rồi cứ tháng nào đều đều nó cũng gửi về cho em chỉ việc uống thôi. Nhà em thì cô họ chồng cũng sinh em đc 1 năm rồi mà cũng chỉ uống sữa trẻ con thôi, thấy con còn nhanh lớn, dễ nuôi hơn nhà uống sữa bầu ý ạ. Giờ tập 2 lại tiếp thế thôi

9. Bánh Phu Thê

Bác @chubby133 ơi!!! bác đọc đi ạ @@ @Ruby2210 mn nên đọc nhé
    SỮA BÀ BẦU BÁN Ở ĐÂU???

Ở những nước giàu như Châu Âu và Mỹ tỷ lệ nuôi con bằng sữa mẹ cao hơn VN rất nhiều. Không có sữa bà bầu, sữa bà bầu chỉ bán ở nước nghèo như VN nhằm đánh vào tâm lý ham con to của bố mẹ. Trong quá trình mang thai họ chỉ uống sữa tươi hạn ngắn ngày

Sữa bột cho trẻ chỉ dùng cho những trường hợp mẹ ốm đau bênh tật không thể cho con bú hoặc trẻ mồ côi. Sữa bột được bày bán rất ít ở một góc nhỏ của siêu thị hoặc hiệu thuốc. Cho trẻ ăn sữa bột ở một số nước phải được bác sỹ kê đơn

Luật Obama Care của Mỹ tạo điều kiện cho các mẹ nhận được máy hút sữa miễn phí sau khi sinh. Mục đích trợ giúp các bà mẹ duy trì sữa nuôi con ngay cả khi mẹ quay trở lại với công việc. Chi phí mua máy hút sữa do bảo hiểm chi trả.

Ở các nước tiên tiến nuôi con bằng sữa mẹ rất được chính phủ quan tâm. Tại nơi làm việc, nhà ga, bến tàu, trung tâm thương mại, đều có phòng giành riêng cho các bà mẹ vắt sữa và cho con bú (Breastfeeding Room). Lý do chính phủ hỗ trợ “nuôi con bằng sữa mẹ” vì điều này không chỉ tốt cho gia đình, mà còn tốt cho cả xã hội nữa:

- Nuôi con bằng sữa mẹ cung cấp đầy đủ kháng thể cho cơ thể, giúp trẻ khỏe mạnh. Con khỏe, Mẹ không phải nghỉ làm, nhờ đó mà phục vụ công việc tốt hơn, làm giảm gánh nặng cho xã hội, vd như bảo hiểm xã hội không phải chi trả tiền mẹ nghỉ trông con ốm...

- Nuôi con bằng sữa mẹ: con ít ốm, không phải đi viện, bệnh viện đỡ quá tải, giảm gánh nặng bảo hiểm y tế .

Ở Mỹ và Châu Âu có rất nhiều ngân hàng sữa mẹ. Trường hợp mẹ không may mất sữa hoặc đi công tác nước ngoài, không có điều kiện cho con bú, thì có thể mua sữa ở Ngân Hàng Sữa Mẹ. Tuy nhiên chỉ có nhà giàu mới đủ khả năng nuôi con bằng sữa mẹ, nhà nghèo thì dùng sữa bột. Chi phí nuôi một đứa trẻ hoàn toàn bằng sữa mua ở ngân hàng mất khoảng 17.000$/1 năm (khoảng hơn 30 triệu/1 tháng) rất tốn kém

Chi phí nuôi con bằng sữa bột chỉ ~1.000 $/1 năm ( khoảng 2 triệu/1 tháng) rẻ hơn rất nhiều so với sữa mẹ, do sữa bột bị cấm quảng cáo trên các phương tiện truyền thông đại chúng nên rẻ hơn sữa ở VN.

VN hiện là thị trường rất lớn và tiềm năng cho các hãng sữa bột khai thác vì nhận thức về nuôi con bằng sữa mẹ rất kém.

Chính vì vậy dự án Nuôi Dưỡng và Phát Triển (A&T) do quĩ của Tỷ phú Bill Gate (Bill and Melinda Gates Foundation) đã chọn 3 nước nghèo, đồng thời nhận thức về nuôi con bằng sữa mẹ kém nhất thế giới là Vietnam, Bangladesh, Ethiopia để tài trợ chương trình truyền thông " Thực hành vắt trữ sữa tại nơi làm việc". Ở VN tổ chức A&T đã lắp đặt cabin hút sữa, tủ lạnh và máy hút sữa cho khoảng 70 doanh nghiệp

Heka thích bài này.
  10. Suri1504

Suri1504 Thành viên rất tích cực

ha ha. cái này là sữa cho trẻ. Chứ không phải là sữa bầu nhé. mẹ nó đừng sửa lại như thế :)) Người nhà mình đa phần ở US, mình cũng ở US 1 thời gian, hầu hết các mẹ bầu ngoài việc chú trọng tới thực dưỡng thì sữa bầu cũng nằm trong list danh sách đồ uống dùng mỗi ngày.

Các nước phương tây khuyến cáo và khuyến khích nên cho con uống sữa mẹ chứ không phải là mẹ bầu không uống sữa bầu. Và sữa bầu chỉ bán cho nước nghèo như Vn :)) Em đọc mà buồn cười quá

11. Bánh Phu Thê

em có giỏi văn hoa gì đâu mà sửa hả mn. copy y nguyên từ page betibuti đấy ạ https://www.facebook.com/BeTiBuTi . Thế mẹ nó sống ở US rồi thì cho em hỏi là bên đó có sữa bầu ko ạ, mà sao lắm ý kiến trái chiều quá ạ, chị bạn e ở Cali kêu bên này ko có sữa bầu em ơi. Rồi lúc bầu thì chế độ dinh dưỡng của mn như nào ạ.
    MN sống ở nc ngoài rồi thì chắc cũng mở mang tầm mắt hơn nên rất mong sự chia sẻ của mn. Ngoài em và chủ top em nghĩ còn vô vàn mẹ muốn nhận sự chia sẻ này ạ :D

chubby133 thích bài này.
  12. Ruby2210

Cảm ơn các chị đã chia sẻ cho em. Mong nhận đc nhiều lời khuyên bổ ích của các chị. E thì ăn uống được nhưng bầu tập 1 nên chưa có kiến thức gì nhiều, nghe ai mách gì thì cân nhắc thôi ạ.

13. Bánh Phu Thê

Lời khuyên cũng có cái đúng cái sai ( kể cả lời khuyên của mình và các mẹ). Mẹ nó nên chọn lọc và làm gì cũng có khoa học chút nhé, chứ đôi khi kinh nghiệm chưa chắc đã đúng nhưng ko phải hoàn toàn sai. Chúc mẹ nó trở thành bà mẹ thông thái nhé :p

14. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

mình thấy sữa của abbot được, dễ uống và hấp thụ vào con

15. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Sữa bầu mình thích uống similac mom, nhưng nếu bạn thấy khó uống thì không nhất thiết phải uống sữa bầu đâu nhé! Uống sữa tươi và ăn nhiều sữa chua là OK rồi, mình đứa thứ 2 không 1 hộp sữa bầu nào mà cậu ấm vẫn đạt 4kg và chiều cao vượt chuẩn, trộm vía bạn ấy!