Cần giúp: Con Em Mới Hơn 2 Tuổi Mà Bây Giờ Em Bướng Bỉnh Quá.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi nguyễn Tuyết 1102, 21/4/2015.

1. thanhthanh2015

thanhthanh2015

2. hieupede

hieupede

việc đầu tiên là phải cô lập nhóc tì, ko cho tìm đồng minh. còn ông bà bênh thì còn lâu mẹ mới bảo được :D

bé nhà mình cũng bằng tuổi bé nhà bạn, mình mắng, nó nhìn nhìn lên cầu thang (thường thì chỉ 1-2 giây sau là bố nó chạy huỳnh huỵch xuống kíu rồi). Có hôm liếc cầu thang mãi ko thấy bố, mình bảo "còn đứng đấy à, lởn vởn ở đây nữa thì ăn đòn, lên bố kíu đi". thế là nó ba chân bốn cẳng chạy 1 mạch lên gác, ôm rồi trèo lên người bố khóc nức nở, bố lại bế đi mua quà :D

nguyễn Tuyết 1102 thích bài này.
  3. nguyễn Tuyết 1102

nguyễn Tuyết 1102 Trà Đào nam Phi

Lý sự là 1 việc ,mà vấn đề em đang lo là mới bé tý mà đã biết nói dối mn à ,em đang chấn chỉnh lại việc bé nói dối mà có vẻ bé lỳ lợm quá

4. nguyễn Tuyết 1102

vâng đúng rồi mn à ,trong nhà chỉ có mỗi em là hay mắng quát nó nên mỗi lần mẹ mắng là chạy lên ôm bố nó khóc và mách ,bây giwof chỉ sợ mỗi mẹ nhưng cũng là dạng lỳ bướng nên nhiều khi mẹ nói còn không được

5. hieupede

hieupede

mình nghĩ là kệ thôi mẹ nó ạ, con lớn dần sẽ đỡ, chứ cái tuổi lên 3 này đứa nào chả thế :D nó sướng đc ngày nào thì cho nó sướng ngày nấy, ép nó quá làm gì :D

6. daovancong95

daovancong95 Thành viên mới

giống hoàn cảnh của mình gê

7. metit2012

metit2012 Bắt đầu tích cực

thực ra thì theo e nghĩ mỗi bé có 1 cá tính riêng, nhưng nếu k có sự rèn luyện, chỉ bảo hoặc do nuông chiều quá cũng là lí do khó bảo bé, hay ương bướng. Em có 1 chút kinh nghiệm chia sẻ. Bé nhà em trước đây cũng thế, vì là cháu đích tôn nên ông bà nội chiều hết thẩy, phải nói thật nhiều khi chiều quá e fat điên fai chạy lên phòng ngồi khóc 1m vì thấy con được chiều và hư, sợ sau này khó bảo. Thế mà e quyết tâm gạt ông bà sag 1 bên để dạy con đấy, bé gần 3 tuổi rồi tv ko fai khen hay tự hào nhưng bé đa rất có khuôn khổ ạ. ví dụ chơi xong dồ chơi fai cất vào thùng, hoặc trước khi đi ngủ dọn dọe gọn gàng những j m bày ra...đến h ăn là fai ngồi vào bàn, k nói chuyện nếu k e cho nghỉ ăn luôn, kể cả mà vừa ăn vừa chơi e cũng cho nghỉ ăn luôn. bé rất sợ. còn với những trường hợp bé mất bình tĩnh, khóc đòi nọ kia e sẽ có 2 cách giải quyêt:
    1. bjo con ngồi lên ghế suy nghĩ về những j m đnag làm, ngồi 2-3p, nếu bé tỏ ra k bình tĩnh, khóc lóc thì e sẽ vẫn dứt khoát nhưng nịnh cho bé nín, sau tgian đã hứa là con ngồi sngi 2-3p thì fai chính xác, k hơn k kém và hỏi con về lỗi của m, nếu con nhận ra lỗi sẽ nhắc nhở lần sau thế nào và xin lỗi.
    2. em sẽ cho con 2 lựa chọn. ví dụ đến h đánh răng con nũng nịu ko chịu đi đnahs răng e sẽ nói: h mẹ cho con 2 lựa chọn 1 là đi đnahs răng, 2 là ngồi lên ghế suy nghĩ, chắc chắn c sẽ chọn đi đnahs răng, vì ngồi lên ghế con sẽ mất hết quyền lợi :D
    em đa thành công cm ạ, nchug e nuôi bé rất vất vả, nhưng cho đến h thấy tự phục mình ạ, đôi khi vẫn fai mắng nhưng e vẫn cảm thấy khá hài lòng và phấn khởi so với những gì trước đây, bé tiến bộ rất nhiều
    Đây chỉ là 1 chút kngh của em chứ còn dài lắm ạ

8. metit2012

metit2012 Bắt đầu tích cực

nhiều mẹ nghĩ như c đấy ạ, nhwung ngta có câu :dạy trẻ từ thuở còn thơ" đúng lắm ạ, có nh mẹ gặp bé nhà em xong bảo sao chị cũng dạy con mà n bướng lắm, dạy thế nào cũng k nghe, mà bé nhà e ngoan thế. Thực ra mẹ nào cũng muoons tốt cho con va ythuong con nhưng chưa có phương pháp dạy bảo cho từng bé thôi ạ :D

9. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

con trai em gần 3 tuổi, cũng bắt đầu bướng kinh khủng và biết lý sự. hóng kinh nghiệm các mẹ ạ

10. CherryJimy

CherryJimy

Bé nhà mn đúng là thông minh thật ý, sau này làm việc liên quan đến ngoại giao ắt hẳn rất giỏi :D nhưng nếu chỉ là khôn ngoan thôi thì còn đc chứ nói dối thif đúng laf phải trị ngay rồi ạ.

11. nguyễn Tuyết 1102

Khôn ngoan thì em cũng không biết được vì bây giờ hầu như đứa bé nào cũng rất thông minh và khôn ngoan .em chỉ lo là con em mới tý tuổi đã biết lý sự lượn lách và nói dối ,cái này mà không trị dứt điểm sau này e là vấn đề rất đau đầu .
    Mấy hôm nay em cũng đã trị được bé bớt bướng hơn thấy cũng khả quan.
    Bình thường bé bướng k chịu ăn cãi lời mẹ ,và bày ra đủ trò để trốn ăn ,nhưng mấy hôm nay em cho bé lên phòng đóng cửa lại 2 mẹ con ở trong phòng rồi dỗ cho bé ăn .Lúc đầu bé đòi xuống nhà( vì xuống nhà là có ông bà với bố nên nó sẽ làm trò để tránh phải ăn) em nhất quyết không cho xuống lúc đầu bé khóc ầm lên ,đòi xuống nhưng sau biết đòi không được nữa nên thôi ,khóc 1 tý rồi em dỗ nín chơi với mẹ .Vừa chơi em vừa dỗ cho ăn .ăn được mấy miếng nó bảo là "mẹ ơi cho con xuống nhà đi ị" em nhất quyết không cho bảo ăn xong mới được đi ị ,không là xấu mất vệ sinh ,rồi cô giáo với các bạn không chơi cùng ...sau 1 hồi giải thích con bé không đòi đi ị nữa ,vật lộn cả buổi hát hết đủ bài cuối cùng cũng xong bát cháo mà không phải quát mắng chạy vòng khắp nhà .Đấy là việc cho ăn .Còn về việc nói dối em đnag phải từ từ ,bây giờ em chỉ nói từ từ là những lúc con nói dối em chỉ nói là con nói thế là mẹ không thích đâu ,nói như thế là hư không ngoan ,các bạn sẽ không chơi với con ...như chưa hẳn là có kết quả lắm ,em sẽ từ từ chấn chỉnh việc này .Các mẹ cùng góp ý giúp đỡ em nhé

12. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

đúng rồi đấy chị ạ. nếu thấy con có biểu hiện luồn lách thế mình cugx nên chấn chỉnh con chị ạ

13. CherryJimy

CherryJimy

Mn thử kể chuyện chú bé chăn cừu cho con xem thế nào, bảo bé là nếu nói dối như thế sẽ ko có ai chơi, ko có ai giúp đỡ nữa.

14. Tắm bé EVACARE

Tắm bé EVACARE Phạm Loan

mình không dám nói là dạy mn nhưng mn thử tham khảo cách của mình nhé
    - Thứ nhất, mình chưa khi nào nói với con rằng: con ăn đi rồi bố mẹ mua gì hay cho đi chơi đâu. Ngay từ đầu mình đã nói với bé rằng chuyện mua gì hay đi đâu đều phải có kế hoạch và phụ thuộc vào tiền của bố mẹ kể cả cái nhỏ nhất. Mình cũng không ép con phải ăn đâu vì theo quan điểm của mình, khi đói sẽ phải ăn và đó là quy luật đương nhiên.
    - Thứ hai, mình luôn nói với con mình rằng, chúng ta phải chăm sóc ông bà, vì ông bà đã chăm sóc bố mẹ giống như bố mẹ đang chăm sóc con. Thế là bé nhà mình cứ có gì đều nói mang cho ông bà
    v...v...
    Rất rất nhiều thứ dù là nhỏ nhất mình cũng phải giải thích như vậy là được hay không được cho bé hiểu và ngay từ đầu 2 vợ chồng nhà mình đã phải thống nhất, khi vợ/chồng đang dạy dỗ con thì dù có hài lòng hay không thì người kia cũng không được can thiệp mà chỉ được nói riêng khi chỉ có 2 vc.
    Nói chung là bố mẹ nào cũng nghĩ con mình giỏi, con mình ngoan cả vì đó là tâm lý bình thường. Nói chung là dạy con rất khó và phải kiên trì tới cùng.
    MN có kinh nghiệm hay nào thì vào chia sẻ cho e học hỏi với ạ

15. mẹ mói con

mẹ mói con Thành viên tích cực

em chưa có kinh nghiệm chăm sóc con nhưng mà em thấy mn đừng dỗ dành bé quá mn ạ. trc nhà chú thím em cũng khá giả, có cậu con trai rất là chiều cũng chiều chuộng dỗ dành nhưng k chịu ăn. thế là khi cho xuống nhà em, nhà em có 4 chị em. cơm thì k có gì ngon nhưng mà tự giác ăn hết dù k có ai nịnh vì k ăn thì hết phần.
    rồi đến con em của em mẹ cứ dỗ dành k chịu ăn nhưng k ăn thì k cho ăn nữa, đói tự đi tìm đồ ăn mn ạ.

còn về cái chuyện bé nói dối, em thấy bé nhà mn thông minh, nhưng thông minh k đúng chỗ. cái này khi lớn lên sẽ dễ thành thói khôn vặt mn ạ. mn chấn chỉnh lại ngay nhé. chúc mn sớm bảo ban đc bé

16. huonghanoi

huonghanoi Thành viên chính thức

con gái mình 9t rồi,rất bướng bỉnh,do ở cùng obà,được oba chiều ,tính cách của bé như con trai,mình mắng con thì oba lại mắng mình,mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo cách dạy con ngang bướng với ạ

anhvnvnvn thích bài này.
  17. Lương Tâm An

Lương Tâm An Bắt đầu tích cực

Điểm yếu của chúng ta là qúa yêu chiều các bé,trẻ con rất thông minh nên mới thế...Mình nghĩ là gd chia 2phe,một phe cưng,bênh bé và một phe cực nghiêm khắc...phải điều trị ngay mới được mn ạ..

18. mebejunthui

mebejunthui Thành viên chính thức

nhà này cãi cũng nhem nhẻm ra, riêng vụ ăn uống nịnh ko đc nó ko ăn cũng chả ép nữa kệ
    vụ loanh quanh nói dối mình phải phản ứng quyết liệt , nhẹ nhàng cũng ko ăn thua mấy... tuy nhiên thấy dùng chiêu ko yêu mẹ nữa à vẫn còn có tác dụng

19. hoanangsg

hoanangsg Thành viên chính thức

Em thì chưa có con lớn đến thế ạ. Nhưng em có đứa cháu con chị gái em, nó cực bướng và lì luôn ạ. Cháu em nó k chịu ăn, k chịu tắm,.... gì hết mà nếu muốn nó ăn hay tắm thì phải mua bánh hay đồ chơi cho nó cơ. Mà có bị ông bà, bố mẹ mắng hay đánh nó cũng không sợ, có khi nó còn đánh lại ý.
    Nguyên nhân các bé như vậy là do được người lớn chiều quá đó ạ. Vì vậy, em nghĩ chị cần bàn với ông xã trước ạ, được ông xã đồng ý là ok ạ
    Trước tiên chị nên cô lập bé, không để ông bà chiều cháu nữa. Sau đó, chị cần nghiêm khắc với bé trong tất cả các trường hợp (tất nhiên không nên mắng hay đánh cháu chị nhé).
    Đây là góp ý của em với chị ạ. Em cũng đã trị được thằng cháu em nó ngoan hơn, biết nghe lời hơn đó ạ

20. kem cốm

kem cốm Thành viên sắp chính thức

E cũng đang lo rơi vào tình trạng như mẹ chủ top đây. hix. Bé nhà e sắp tròn 1 tuổi cũng bướng lắm, ck e thì ở xa, ông bà thì chiều, toàn trống đánh xuôi kèn thổi ngược thôi. Góp ý thì ông bà bảo nó bé tí đã biết cái j mà cần dạy, chắc e chớt mất. E đang cố gắng theo sát bé để rèn mà ko biết có ăn thua j ko, sợ nhất là cái kiểu mẹ bảo không chưa dứt mồm ông bà đã bảo có :((((((