Kinh nghiệm: Con em bị sặc sữa đến tím tái.

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Me_Trung_Kien_SG, 25/4/2015.

1. Me_Trung_Kien_SG

Me_Trung_Kien_SG Thành viên tập sự

Em vừa từ cõi chết trở về xong. Sợ quá các mẹ ạ...

Tũn nhà em đợt vừa rồi lười ăn, nghe các mẹ khuyên mua cái bình sữa bằng Silicone loại cho bé biếng ăn hơn 300k.

Do bất cẩn và suốt ruột vì Tũn lười ăn nên em bóp cái bình sữa hơi bị quá tay, Sữa phọt vào miệng Tũn nhiều quá nên bé bị nghẹn.

Em bế vác tũn lên vỗ lưng nhưng không hết. Chỉ khoảng 10 giây sau thì mặt bé chuyển từ đỏ sang tím ngắt khắp khoang mồm, miệng... Em sợ quá la toáng cả nhà nên và cùng ông xã đưa đi cắp cứu. May quá trên đường đi bé lại trở về bình thường. Đến nơi còn bị bác sỹ mắng cho te tua cái tội ép con bú bình.

Giờ viết lại còn thấy run. Tũn hù em một quả làm em muốn chết quá. May xã nhà em còn chưa la em.

Nhắc các mẹ cận thận với bình sữa bằng Silicone nhé. Lỡ tay một lần làm em tổn thọ quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_Trung_Kien_SG
    Đang tải...

2. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

hxhx. thôi tai qua nạn khỏi thế là may lắm rồi mn ạ

3. betunsanhdieu

betunsanhdieu Bắt đầu nổi tiếng

Hiz hú hồn nha,may bé ko sao là tốt rồi,mẹ nó đúng là đi từ cõi chêt về thật

4. me iu nghé

me iu nghé

may mà bé không sao, đúng là nuôi con lần đầu khó thật.

5. huyhuy123

huyhuy123 Thành viên mới

uppppppppppppppppp

6. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Hic may mà bé đã tai qua nạn khỏi, em cũng phải học hỏi để rút kinh nghiệm, sợ quá

7. Oriflam_Cutie

Oriflam_Cutie Bắt đầu nổi tiếng

Khi con bị sặc sữa, mình đặt con nằm nghiêng hoặc nằm sấp rồi vỗ mạnh lưng bé bạn ạ! Tuyệt đối không được bế con theo tư thế đứng vì như thế sữa sẽ vào phổi. Các bs viện C có dặn mình như vậy đấy! Mình vừa sinh đôi 2 bé ở tuần 34!

Me_Trung_Kien_SG thích bài này.
  8. Me_Trung_Kien_SG

Cảm ơn mẹ Oriflam đã chia sẻ kinh nhiệm. Tũn nhà em trộm vía đã OK trở lại, Mấy hôm nghỉ lễ vừa rồi vì vụ Tũn phải đi cắp cứu mà cả nhà em chẳng dám đi du lịch ở đâu.
    Cho em hỏi trên diễn đàn này có mẹ nào sử dụng bình sữa Comotomo mà con bị sặc sữa như Tũn nhà em không? Nghe quảng cáo nhiều quá giờ mua về mà không dám cho Tũn dùng lần thứ 2. Sự thật hoàn toàn trái ngược với quảng cáo. ;-(

Nếu mẹ nào có nhu cầu mua lại bình sữa Comotomo , em thanh lý với giá 120.000k. Em có 1 bình Comotomo màu xanh mới dùng 1 lần, bỏ đi thì phí quá ;). Em chỉ thanh lý cho mẹ nào có con lớn không còn bị sặc sữa (Sợ mang tiếng ác như vụ con em thì chết). Em cũng khuyến cáo các bà mẹ có bé sơ sinh còn nhỏ, bé lười ăn đừng bao giờ dùng bình sữa bằng Silicone. Nếu chỉ lỡ tay bóp nhẹ 1 cái là sữa phọt ra rất nhiều, đặc biệt nguy hiểm với trẻ sơ sinh và trẻ biếng ăn.

9. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

nghe thấy sợ quá bạn nên cho bé ăn từ từ thôi

10. hieupede

hieupede

hjx... hú hồn hú vía mẹ nó nhỉ :( trộm vía may mà con ko sao ko thì ân hận :(

11. Thai Anh

Thai Anh

ặc, sợ quá, mình lại vừa mua cái này xong để cbi sinh bé cho bé dùng, thôi hì nagyf đầu mẹ chưa có sữa thì đổ thìa cho lành vậy, cố cho bé ti mẹ thôi vậy

12. Oriflam_Cutie

Nhà mình cho bé dùng bình Como đây. Cá nhân mình thấy bình này dùng rất ổn, núm ti mềm, bầu rộng dễ vệ sinh, ít các chi tiết lặt vặt như các bình khác (dr brown, avent...), đặc biệt khi con không chịu ăn mẹ có thể bóp nhẹ bình cho sữa chảy vào miệng con. Mình nghĩ mẹ nó đax bóp bình quá tay, khiến tia sữa xộc thẳng vào họng khiến bé sặc thôi - mình cũng đã từng bị như vậy sau đó rút kinh nghiệm chỉ bóp sao cho sữa nhỏ giọt thôi, giống như cho uống thuốc theo giọt vậy đó!
    Nói thêm cho các mẹ yên tâm, 2 bé nhà mình sinh non 7 tháng rưỡi, nuôi lồng ấp 1 tuần, khi về nhà các bs viện C yêu cầu đust thìa cho con tập ăn trong tuần đầu, sau đó mới tập bú bình và sau đó nữa mới tập ti mẹ, do 2 bé yếu quá!
    Mình đút thìa cho bé thấy oải quá nên mới mua bình Como đó! Các bs Viện C cũng nói bình này dùng ok mà!

13. strongway

strongway Xe đạp thăng bằng JD BUG -Đức cho bé 18m~6Y☆☆

hú hồn, mn chăm bé nhỏ cẩn thận nhé, nhà cháu cũng mua bình này mà ko chịu hợp tác, cũng bóp nhẹ cho sữa ra, cháu sặc nhẹ mấy lần sợ quá nên cũng thanh lý rồi, hiện tại nhà cháu dùng drbrown, sữa chảy tự nhiên, đc cái lười ăn nên cũng kích thích cu cậu ăn

14. haiyennguyen1506

haiyennguyen1506 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó cũng không nên cho con dùng lại bình này nữa. E cũng lo con mn bị tâm lý mà không dám ti bình. Riêng con em dùng bình của dr brown từ lúc mới sinh, chưa bgiờ thấy bé có hiện tượng trào ngược hay mấy khi ợ hơi. Mn thử tìm hiểu qua về bình dr brown nhhé.
    các mẹ chăm con mà ngại chi tiêt rườm rà của bình sữa thì chưa thật sự qtâm đến sk của con. Tai sao người ta sx thêm những chi tiết ay nếu no không có td. Hệ tiêu hóa của con nhỏ rất non yếu, nếu không chăm từ đầu rất dễ mắc những bệnh về tiêu hóa sau này.
    chúc bé nhà mn khỏe mạnh, thông minh, ngoan ngoãn.

15. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

Nghe mẹ nó nói mà mình thấy sợ quá. Bé nhà mình thì mới chịu ti bình, núm cao su bình rẻ tiền thôi hình như k có cái thoát khí ở núm ti í nên cgiác bé k thích bú lắm. Bé giờ 4 tháng rùi có dùng đc bình đó k nhỉ

16. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

khi cho con uống sữa xong bế dựng con áp vào ngực mình vỗ nhẹ vào lưng khi nge tiếng ợ của con thì đảm bảo không bao giờ bị trào ngược nữa

17. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

hic. Thôi bé không sao là được rồi mn ơi. Rút kngiem lần sau. bé còn nhỏ quá thì không nên ép đâu

18. Me_Trung_Kien_SG

Mình cũng chỉ vì tin lời quảng cáo giống bạn mà con mình phải đi cắp cứu. Đến giờ dù gần 1 tháng đã qua mà khi nghĩ lại mình vẫn thấy sợ và căm phẫn những lời quảng cáo thái quá của những kẻ vô lương tâm.

Em cũng cảm ơn các mẹ đã pm hỏi thăm Tũn nhà em và cả kinh nhiệm dùng bình sữa Comotomo.

Em post cái video này để các mẹ tham khảo mà chánh xa cái bình sữa này.

Các mẹ nhìn Video sẽ thấy, chỉ cần bóp nhẹ là sữa chảy ra rất nhiều. Khi nhả tay ra thì sữa hút lại rất mạnh, gây khó chịu và mệt mỏi cho bé.

Nếu ai dùng bình sữa này thì không thể để bé tự cầm và tự bú được. Nó quá nguy hiểm cho các em bé sơ sinh.

19. Oriflam_Cutie

Hic, mình mua Como theo tư vấn của bs viện C thui! Thành thực mà nói, bé nhà mình sinh non, ra viện bs có cho ti bình với ti mẹ trực tiếp đâu, nhưng mình bóp bình nhỏ giọt được mà! Có điều ngoài tháng bé mút mạnh hơn, núm ti cứ bị quẹo sang 1 bên hoặc tụt hẳn vào, khá bất tiện, các bình khác không bị vậy.
    Nhà mình trước đó cũng mua DrBrown có van chống sặc, nhưng chỉ cần dốc ngược bình là sữa nhỏ tong tong (k như Como) nên bs không cho dùng bình í!

20. Me_Trung_Kien_SG

Bác sỹ ngoài Bắc lạ nhỉ? Tại sao lại đi tư vấn bán bình sữa cho mẹ?

Ở trong này mình hỏi bác sỹ đến bình sữa là bị la cho thúi đầu. Họ chỉ khuyên cho bé bú mẹ.