sắp tời mùa táo mèo rồi chia sẻ với các mẹ cách chọn và phân biệt táo mèo trung quốc

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi ducthuan0509, 24/5/2015.

1. ducthuan0509

ducthuan0509 Thành viên chính thức

Táo mèo đã là một trong những loại quả không thể thiếu trong những ngày hè, bình rượu cho bố, lọ dấm táo cho mẹ, ngâm đường cho bà cho con. Quả táo mèo chính tác dụng của nó đã làm mọi người biết đến. Có điều băn khoăn cho câu hỏi của rất nhiều người, là mua táo mèo ở đâu ngon, táo mèo ở đâu uy tín. Mình sẽ giải đáp thắc mắc này cùng mọi người.

Nhắc đến táo mèo là nhắc tới Yên Bái, Sơn La và một số tỉnh Tây Bắc, tuy nhiên táo mèo Yên Bái nổi tiếng hơn cả. Mình may mắn được lớn lên ở núi rừng Yên Bái cũng may mắn hơn bạn cùng chăng lứa được đi học nhiều, cũng vì đó muốn mang hương vị quê hương mình đến với mọi miền tổ quốc, trong thâm tâm luôn mong muốn nâng cảo giá trị sản phẩm đặc sản của quê hương.

Từ bắc vào nam để mua táo mèo không hề khó, lên mạng tìm kiếm cái cũng ra ngay, sản lượng táo mèo hàng năm cũng nhiều lên tới hàng vài trục ngàn tấn, nhưng với nhu cầu tiêu thụ ngày mội tăng sản lượng đó dường như chưa đáp ứng được thị trường. Nhận thấy nhu cầu đó vài năm trở lại đây Táo Mèo trung quốc tràn lan trên thị trường, với lợi thế giá rẻ mẫu mã tương đối đẹp không khác Táo Mèo Việt Nam lên nhiều khách hàng rất khó nhận biết, , làm cho nhiều khách hàng hoang mang mất lòng tin vào Táo Mèo cũng như ảnh hưởng lớn tới những người kinh doanh như mình.

Vậy mua táo mèo ở đâu tại Hà Nội hay mua táo mèo ở đâu tại Tp Hồ Chí Mình tốt?, hoặc táo mèo bầy bán tràn lan ở Vỉa hè có những nơi giá rẻ giật mình làm sao để chọn được hàng chất lượng?
    Mình xin trả lời câu hỏi đầu: Bên mình chuyên cung cấp táo mèo và các sản phẩm từ táo mèo, Nhà mình nhập táo mèo chủ yếu từ Mù Cang Chải, có nhập số ít ở ngã ba kim và Tú Lệ Yên Bái, với kinh nghiệm gần 10 năm buôn táo mèo mình đảm bảo với khách hàng những sản phẩm với chất lượng tốt nhất sẵn sàng tư vấn cho khách hàng 24/24, hoặc khách hàng có thể tìm nơi tin tưởng mua lâu năm để chọn mua hạn chế những nơi mua thiếu tin tưởng nay bán mai thôi hàng hóa không rõ nguồn gốc, người bán không hiểu biết nhiều về táo mèo, không có địa chỉ cụ thể, đã có một số khách buôn của mình bảo lấy táo mèo bên mình về chộn với táo trung quốc bán nhăm giá tặng lợi nhuận, khi mình phát hiện ra mình đã ngừng bán cho những khách buôn như vậy. lát mình sẽ hướng dẫn rất đơn giản phân biệt táo Việt Nam và Trung Quốc, thậm chí những ai tinh ý có thể phân biệt táo mèo Sơn La và Yên Bái
    Câu hỏi thứ 2 là táo mèo tràn lan bán ở vỉa hè chất lượng ra sao? nếu biết cách chọn các bạn vẫn có thể mua được quả táo mèo chất lượng tốt, tuy nhiên như mình đã nói ở trên có rất nhiều người sẵn sàng vì lợi nhuận nhập thêm táo mèo trung quốc về bán. hoặc trộn vào cùng táo mèo Yên Bái vì ngoài hình giống nhau. Vì vậy mình khuyên nếu là quen biết mua ok, nếu chỉ là qua đường không lên mua, nhất là thiếu kiến thức về táo mèo càng không lên mua. Đừng vì rẻ được vài đồng mà ảnh hưởng tới sức khỏe, táo mèo chỉ có một mùa trong năm chúng ta bỏ tiền bỏ công sức lên chọn nơi uy tín và có chứ tín thương hiệu chọn mua.

* Cách phân biệt táo mèo trung quốc:
    - không phải ai cũng biết và có thể phân biệt táo mèo trung quốc, ngay cả người bán cũng khó phân biệt lên rất nguy hiểm, mình sẽ chỉ các bạn một cách đơn giản để phân biệt. Mình viết bài này khi chưa vào mùa táo mèo lên không có hình ảnh mình sẽ cập nhật sau hình ảnh và clip hướng dẫn cụ thể,
    + về ngoại hình khá giống nhau tuy nhiên táo trung quốc thường quả to hơn, nhìn kỹ bề ngoài mầu sắc dại không được tự nhiên
    + khi cắn một quả táo, táo mèo trung quốc rất xốp như quả táo đá chúng ta hay ăn, vị chua ít, vị chát cũng ít. Táo Việt Nam nhất là táo Mù Cang chải rất cứng nếu táo xanh răng khỏe mới có thể cắn, vị rất chát, chua và hơi ngọt, các bạn nhớ là táo mèo Việt Nam rất cứng chắc táo mèo trung quốc xốp khi cắn,
    + Táo mèo trung quốc là loại vỏ mỏng lên rất dễ dập những người bán vỉa hè thường phải đi lại nhiều bảo quản kém lên càng hay bị dập, khi bị dập táo mèo trung quốc dễ bị thâm đen, nhất là để qua đêm thì càng thâm đen lộ rõ, nhìn rất xấu, Còn táo mèo táo mèo Nhất là loại bên mình kinh doanh gọi là táo đá, rất cứng chắc, vỏ dầy khó bị dập, mình đóng bảo không lót bìa không cần đóng thùng nhưng táo mèo bên mình không bao giờ bị dập, để táo mèo bên mình qua đêm táo vẫn không xuống mã để lâu chỉ héo đi,

=> với 3 đặc điểm trên các bạn có thể dễ dàng phân biệt táo mèo trung quốc, hãy là người tiêu dùng thông minh. Và những bạn bán hàng hãy bán hàng bằng cả lương tâm, cái gì mình dùng được hãy lên bán. Chúc các bạn chọn được sản phẩm ưng ý
    nguồn taomeoyb.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ducthuan0509
    Đang tải...

2. mebenany

mebenany Thành viên tích cực

Nhà em có bà bác bạn mẹ ở Hà Giang cứ đến mua là đóng thùng gửi về cho nên cũng đảm bảo. Vì vậy cũng chả mấy khi để ý vấn đề thật giả tung của này.
    Mọi người những ai chưa biết zô tham khảo nhé :D

3. ducthuan0509

ducthuan0509 Thành viên chính thức

Hà giang cũng có táo mèo hả chị. Mình giờ mới biết chắc có nhưng ít táo mèo chủ yếu ở yên bái và sơn la. Táo mèo cũng có rất nhiều loại táo mèo khác nhau mình buôn táo giờ mới để ý hà giang có táo mèo, mọi khi khách hà giang vẫn mua của mình :D