Thông tin: Tài liệu tự dạy tiếng Anh cho con tại nhà

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Morin133, 8/5/2015.

1. Morin133

Morin133 GLOBAL ENTREPRENEUR

Có mẹ nào muốn tham khảo các bài học TA cho bé và chương trình học TA theo bài hát (update hàng ngày) cho bé thì pm cho mình email hoặc để lại email bên dưới mình sẽ gửi cho các mẹ hàng ngày nhé. Trung tâm TA mà bé nhà mình đang theo học có chương trình gửi email hàng ngày như thế này, mình sẽ fw cho các mẹ hàng ngày để cùng học theo luôn. Trộm vía bé nhà mình mới 40 tháng mà nói tiếng Anh hay & chuẩn hơn tiếng Việt rồi ^^

Các mẹ có kinh nghiệm dạy tiếng Anh cho các bé thì vào đây chia sẻ luôn nhé.

Ví dụ 1 email sẽ như thế này ạ.

Cho đến giờ, đôi lúc cả gia đình tôi vẫn sang sảng tiếng cười khi nhớ lại những hình ảnh ngộ nghĩnh của tôi hồi 5 tuổi. Một cô bé đang mẫu giáo lớn nhưng lại thích đọc thơ lớp 2 của chị, đọc vanh vách, mở đúng trang nhưng lại cầm cả quyển sách theo dõi với tư thế… đặt ngược.

Có lẽ cái cách mà đứa trẻ như tôi ngày ấy đưa những vần thơ tiểu học vào đầu được người ta gọi là học vẹt, thuộc nhưng chẳng hiểu ý nghĩa, chẳng biết mặt chữ còn giờ đây với những trải nghiệm trong lĩnh vực giáo dục tôi mới biết mình đã được học trong tiềm thức và điều này diễn ra ngay từ lúc trong bụng mẹ.

Một vần thơ, một vài con số toán học thậm chí cả một hệ ngôn ngữ chúng ta cũng có thể học trong tiềm thức. Đơn giản là cứ nhớ, cứ hành động mà chưa cần phải hiểu để đến lúc cần hiểu ta sẽ tiếp thu nhanh đến ngỡ ngàng.

Cũng như tôi, như nhiều phụ huynh khác, bạn đang bắt đầu chuyến hành trình đem tiếng Anh cài đặt vào tiềm thức con yêu. Hãy coi tâm trí con như một tờ giấy trắng và bạn đang bắt đầu vẽ lên những nét bút đẹp đẽ đầu tiên. Cùng chúng tôi trải qua bài tập tiếng Anh “vỡ lòng” ngày hôm nay.

WAKE UP (Thức dậy buổi sáng)

Ngày mới đã bắt đầu rồi đó, hãy đánh thức bé yêu của bạn bằng mộtbản nhạc tiếng Anhxuất phát từ chính một người mẹ với mong muốn dùng tiếng đàn ghi ta đánh thức con gái út của mình dậy vào mỗi buổi sáng.

EXERCISE (Bài tập trong ngày)

Khi bé cất những tiếng nói đầu tiên bạn thường dạy con những gì? Hẳn nhiên tiếng gọi cha, gọi mẹ hay tiếng con “vâng dạ” rồi đến tiếng con thì thầm giao tiếp với thế giới xung quanh sẽ khiến những bậc làm cha làm mẹ như chúng ta hạnh phúc vô cùng. Chúng ta đã tạo môi trường cho con đến với tiếng mẹ đẻ như thế nào thì hãy làm vậy với tiếng Anh. Cài vào tiềm thức con từ những thứ đơn giản nhất.

Sáng:(thời gian từ 15 - 30 phút)

Để bé chu du trên một chuyến hành trình cùng đoàn tàu và 26 chữ cái tiếng Anh với 30 phút buổi sángtại đây

Chiều:(thời gian từ 15 - 30 phút)

Con tôi rất yêu những thứ có nhịp điệu và bé tỏ ra hứng thú với những tiết mục quảng cáo có âm nhạc cùng những hình ảnh ngộ nghĩnh trên ti vi, còn bé nhà bạn?

Để bé sôi động cùng những con số biết nhảy múa với 30 phútbuổi chiềunhé!

Tối:(thời gian từ 30 - 45 phút)

Bài tập cuối cùng này chúng tôi cần sự trợ giúp của bạn. Dành 45 phút cùng bé tận hưởng một bài hát tiếng Anh với sự xuất hiện ngộ nghĩnh của gấu mẹ và gấu con. Cùng con xem video dướiở đâybạn nhé!

BEDTIME STORIES (Câu chuyện trước khi đi ngủ)

Tuổi thơ chúng ta thường gắn với những câu chuyện bà kể, mẹ kể, với môn học mang tên “đọc truyện” tại trường. Dù chẳng hiểu hết ý nghĩa sâu xa của nó nhưng mỗi lần được nghe là mỗi lần ta thích thú. Hãy để điều này được lặp lại với những đứa trẻ dù nói chưa sõi của chúng ta nhưng bằng tiếng Anh bạn nhé!

Câu chuyện về cô bé quàng khăn đỏ ngây thơ với con sói già gian ác sẽ được tái hiệnngay lúc này.

Lưu ý:

-Với những bé từ 0 tuổi đến 2 hoặc 3 tuổi không nên xem Video. Nên để bé nghe nhiều hơn và thời lượng nghe không giới hạn (có thể nghe cả ngày và cũng không nhất thiết phải bắt bé tập trung. Điều đó có nghĩa là bé có thể nghe cả lúc chơi...)

-Với những bé trên 3 tuổi được xem với thời lượng vừa phải và tách ra làm nhiều lần trong ngày. Phụ huynh có thể tham khảo thời lượng sau:Sángkhoảng từ 15 đến 30 phút,Chiềukhoảng từ 15 đến 30 phút vàTốikhoảng từ 30 đến 45 phút. Riêng với buổi tối, phụ huynh nên dành thời gian cũng xem và tương tác với con. Ngoài thời gian xem thì có thể cho bé nghe với thời lượng không giới hạn (có thể nghe cả ngày và cũng không nhất thiết phải bắt bé tập trung. Điều đó có nghĩa là bé có thể nghe cả lúc chơi...)

Chúc bạn cùng gia đình luôn hạnh phúc và tràn đầy tiếng cười

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Morin133
    Đang tải...

2. hieupede

hieupede

hay quá, nhưng bé nhà mình mới 3t, chưa biết gì có học đc ko nhỉ?

3. Morin133

Bé nhà tớ cũng mới 3 tuổi hơn tí thôi mà mn

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

cũng muốn tự dạy nhưng mà kiến thức tiếng anh của mình ít quá với lại chỉ sợ lâu không dùng giờ nói lại không chuẩn

5. Morin133

Mình dạy con theo những video trên youtube, toàn người Mỹ nói thì ko sợ sai đâu. Nói thật là từ ngày dạy TA cho con là mình cũng phải học lại cơ số từ mới TA vì có rất nhiều từ mình phát âm sai =))

6. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

:) thật bổ ích

7. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

cảm ơn bạn đã chia sẻ, hay quá

8. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

3 tuổi thì chưa học được đâu bạn ạ, tiếng anh thì phải tầm 5 tuổi học là vừa, học sớm quá sau này hầu như k có tác dụng

9. HTNNhung

HTNNhung Thành viên tập sự

10. Heli

Heli Bắt đầu tích cực

11. dothuthuy84

dothuthuy84 Thành viên chính thức

Cho mình xin các bài hoc qua email nhé mẹ nó : dothuthuy84@gmail.com
    bé nhà mình được 3.5 tuổi rồi

12. koyubi

koyubi Thành viên nổi tiếng

Bạn gửi cho mình xin tài liệu vào mail: van2292@gmail.com với nhé. Tks bạn.

13. mehoatrau0510

mehoatrau0510

bé nhà mình cũng được 3 tuổi, cho mình xin tài liệu vào mail hoattt510@gmail.com nhé

14. TranDang196

TranDang196 Thành viên tập sự

Tks for share ^^

15. jennyvu

jennyvu Thành viên chính thức

CON TRAI MÌNH HƠN 3 TUỔI VÀ RẤT HÀO HỨNG VS tIẾNG ANH. CHO MÌNH XIN TÀI LIỆU VÀO MAIL : thuy_vtt@pnt.com.vn

16. Dam sen

Dam sen Thành viên chính thức

oánh dấu về xem và tham khảo

17. phanthanh79

phanthanh79

mn ơi có phải mn cho bé học ở Tomokids không, mình cũng đang hóng lịch khai giảng ở Hoa Bằng để cho con đi, mn cho xin ít thông tin về trung tâm với

18. phanthanh79

phanthanh79

19. tuananhhau

tuananhhau Thành viên tập sự

20. Dam sen

Dam sen Thành viên chính thức

Cho mình xin tài liệu hàng ngày vào mail ntnhung85.kt@gmail nhé, thanks mn nhiều