Cách viết thiếp mời cưới -help

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi bắp rang bơ, 15/10/2010.

1. bắp rang bơ

bắp rang bơ Thành viên chính thức

các chị đi trước cho em hỏi với ạ
    Khi ở cty có những đồng nghiệp lớn tuổi mà mình gọi là cô chú. Thì khi mời cưới mình dùng thiếp của cô dâu hay của bố mẹ cô dâu. Tức là phần kí tên cuối thiếp là tên bản thân mình, hay tên bố mẹ.
    Tại em thấy có người mời đồng nghiệp lớn tuổi thì lại để bố mẹ đứng tên mời. Có người lại bảo đó là mối qh của mình thì mình đứng tên.
    Lại có người mời sếp thì bố mẹ đứng tên (cho trang trọng) nhưng các cô chú khác thì mình đứng tên.
    MỌi người đi qua cho em xin ý kiến nhé, vì em đang rất băn khoăn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bắp rang bơ
    Đang tải...

2. phuongedu

phuongedu

Ðề: Cách viết thiếp mời cưới -help

theo tớ, nếu là đồng nghiệp cùng cơ quan, kể cả gọi là cô chú, thì vẫn dùng thiệp do 2 bạn đứng tên. còn khi mời, nó còn phụ thuộc thái độ và cách mời của hai bạn. Chú ý là nếu họ là người có gia đình, bạn nên để cô chú........... nhưng tên chú đứng trước, vì thực ra là bạn quen cô. tốt nhất là người đáng trọng trong công ty thì 2 bạn nên đến nhà hoặc 2 bạn gặp riêng họ, tớ nhấn mạnh là 2 bạn. vì riêng thái độ mời đã được đánh giá rất cao rồi. có thể họ sẽ nói, 2 cháu làm gì mà cầu kì thế... abc, nhưng thực tâm họ sẽ thấy sự trân trọng mà bạn dành cho họ.

3. phuongedu

phuongedu

ko nhất thiết phải lấy tư cách bố mẹ bạn mời, vì đồng nghiệp cơ quan, họ có biết bố mẹ bạn là ai đâu.

Ngày nay, nhiều gia đình, phía dưới ghi cả tên bố mẹ, cô dâu chú rể , để cả 2 họ mời bằng 1 mẫu thiệp giống nhau, tiện lắm, mà vẫn rất trân trọng, chẳng ai kêu được. chứ chia thành 4 loại mẫu thiếp, thiếu cái này, thừa cái kia, mệt lắm.

4. bắp rang bơ

bắp rang bơ Thành viên chính thức

ở đây em k nói đến cách mời. Số là cty em có nhieu ngươi lớn tuổi. em phai gọi la cô chú. the nhưng theo cách nghĩ của em thì đó dù sao van la đồng nghiệp của em, khách của em. chứ bố mẹ em k quen biết gì. nên em đứng tên mời. Lúc em đưa thì sếp biết thế, nhưng chưa đọc thiếp. đến khi ông ý về nhà đọc thì lại gọi điện hỏi sao lại dừng chung thiếp hay sao mà lại là cháu đứng ten mời. các cô chú lớn tuổi thì phai bố mẹ cháu đứng tên thiếp mới đúng.
    Nói chung là tự nhiên cảm thấy sao sao ý mọi người ạ. em cho la mình k sai, cũng có thể là đứng tên bố mẹ mời nó lịch sự hơn.
    sắp cưới mà có những chuyện như thế này thật sự cảm thấy nản quá các chị ạ

5. phuongedu

phuongedu

Ai cũng trải qua như thế mà em, người ta gọi là ma chê cưới trách là thế, người khó tính mới vặn vẹo vậy, chứ người đơn giản thì họ ko care chuyện ai đứng tên mà lại để ý tới cách mời, vì họ tiếp xúc lúc đưa thiếp mà, hic, đúng là mỗi nhà mỗi cảnh.

6. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Hồi nhà mình thì 2 họ dùng chung 1 mẫu thiếp.
    Chỉ có chỗ " tới dự lễ thành hôn của hai .... chúng tôi". Chỗ ..... đấy để ai mời thì ghi vào( con/ em/ cháu / anh/ chị gì đó)
    Cái ông sếp của bạn kia là khó tính mới săm soi như thế, chứ xưa giờ mình chả thấy bố mẹ nhà ai đứng tên mời đồng nghiệp của con bao giờ.