Kinh nghiệm: Kinh nghiệm làm hộ chiếu tại hà nội

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi mewibi, 26/5/2011.

1. mewibi

mewibi Thành viên mới

Chào các mẹ,

Cuối cùng thì mình cũng được cầm trong tay cái giấy hẹn lấy hộ chiếu. Trước khi đi mình cũng nghiên cứu vụ này khá kỹ, tự tin vì thủ tục giờ nó đơn giản lắm lắm rồi nhưng mình vẫn choáng quá với số lượng apply trong mùa du lịch.

Mình chia sẻ ít kinh nghiệm (phải nói là xương máu í) cho các mẹ muốn đi làm cho mình hoặc cho con nha.

Sáng hôm trước mình có mặt tại 89 Trần Hưng Đạo lúc 7.30. Chen chúc, nhốn nháo và được thông báo là hết số cả ngày rồi, hôm sau đến. Mình làm mặt ngố đứng ở cổng mãi mà chả thấy bạn "cò" nào hỏi thăm nên đành lên xe về. Quyết tâm sáng mai phục thù từ 6h hơn (theo lời khuyên của anh trông xe).

Sáng hôm sau:

Có mặt ở cổng lúc 6h15 thì mình hân hạnh được số thứ 190 :)).

Trình tự thế này nha các mẹ:

- Xếp hàng ghi số: Có người di từ 4h sáng cơ, nhưng theo mình có mặt lúc 6h-6h30 là được.

- Trong cơ quan có 1 anh đưa ra 1 tờ giấy A4 và 1 cái bút. Mọi người ghi tên vào đó, cứ hết 1 tờ A4 thì anh lại ra mở cổng cho 1 người đại diện vào trong để chép lại danh sách vào sổ chính (được để trong phòng làm việc chính).

- Danh sách sẽ được ghi tối đa là 400 số, 200 buổi sáng và 200 buổi chiều nên nếu mẹ nào số 201 thì là đầu giờ chiều nhá (1h30)

- 7h30 mở cửa cho mọi người vào. Tiếp tục ghi số nếu chưa đến số 400. Quá 400 là sang ngày hôm sau rồi.

- 8h. Một chú đứng tuổi (giọng chú rất hay ^^) thông báo bắt đầu làm việc. Chú remind mọi người thế này:

+ Sáng làm 200 số, chiều 200;
    + Những ngưởi thuộc quận Thanh Trì, Thanh Xuân, Hà Tây cũ thì đến số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông làm;
    + 01 tờ khai có dán ảnh và 3 ảnh rời (4x6 nền trắng);
    + Những người muốn gia hạn (còn giá trị trong vòng 30 ngày) thì lên 40 Hàng Bài;
    + Làm cho trẻ em thì bắt buộc phải có xác nhận của Công an Phường + 2 bản sao giấy khai sinh (1 bản sao + 1 photo cũng đc);

- 8h5. Bắt đầu làm vịc: Mình số 190 nhưng vì cơ quan xa nên có về cũng không kịp nên quit định ở lại theo dõi để lấy kinh nghiệm cho các mẹ :)).

Các mẹ cứ tính thế này: 8h bắt đầu làm vịc, trung bình cứ 1 tiếng làm đc khoảng tầm 60 người. Như vậy mình căn được giờ đến chuẩn đó.

Đọc đến tên thì phải hô to "CÓ", nếu không hô hoặc không có mặt thì bắt buộc phải đợi đến 11h giải quyết típ (kể cả ở số đầu tiên nhá. Nghiêm lém)

Gọi tên là phải chạy lên ngay, tác phong nhanh nhẹn. Thấy chú đặt lệnh in phiếu hẹn là tay mình phải lăm lăm cái bút sẵn sàng ký. Ký mà lâu la nắn nót là bị bảo mang về nhà ký liên 2 ngay :)).

Thời gian lấy kết quả là 1 tuần nha các mẹ.

Ai mà đến muộn nhưng cố tình chen ngang vào thủ thỉ sẽ bị quát thế này: Đứng lên ngay! hihi...

P/s: Trong lúc mình ngồi đợi thì có nghe ngóng tình hình là có bọn "cò" làm hộ tổng số chỉ có 500k (đã bao gồm 200k phí thực). Nhưng mình không hỏi được số điện thoại, chỉ thấy bảo hỏi anh chị trông xe ngoài cổng í. Mình théc méc vì sao hôm qua mình ở ngoài cổng mãi mà không thấy anh chị í hỏi gì nhỉ, hihihi :)).

Không phải mùa du lịch thì có lẽ làm đơn giản lắm, chỉ mất 3 phút là tèn tén ten các mẹ à.

Chúc các mẹ thành công nhá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mewibi
    Đang tải...

2. Me Tho & Me Heo

Me Tho & Me Heo Thành viên tích cực

Ðề: Kinh nghiệm làm hộ chiếu tại hà nội

Cảm ơn mẹ Wibi nhiều về bài viết vô cùng hữu ích. Em cũng đang định cho chồng đi làm đây. Cơ mà cho em hỏi là thứ 7 có làm việc ko mẹ nó?

3. Mẹ Bunny

Mẹ Bunny Thành viên rất tích cực

Ở Trần Hưng Đạo chỉ làm việc sáng thứ 7 thôi bạn ạ, chồng tớ cũng mới đi làm HC về, thông thường mất 10 ngày (tính cả cuối tuần) mới lấy được nếu không đông, bây giờ mùa du lịch nên bị hẹn lùi thêm 2 hôm nữa đấy. Đi làm HC cần phải lưu ý tới CMT, nguyên vẹn + đang còn hạn + không bị rách + không ép lụa nhé. Có rất nhiều người chỉ vì ép lụa mà phải ra CA phường lấy xác thực đấy :D. Nếu vì 1 lý do nào đó bạn bị hẹn hôm sau tới làm thủ tục thì nhớ xin bảo lưu số, để hôm sau tới không phải xếp hàng nữa, đỡ mất công.

4. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Hây da, vụ HC này ngại đi thật đấy. HC mình sắp hết hạn, đang phân vân kg biết gia hạn hay cấp đổi đây? Gia hạn thì mình biết thủ tục rồi, nhưng chỉ được gia hạn 1 lần, và thời hạn 3 năm. Vậy đổi béng cho xong nhỉ các mẹ nhỉ? Nhưng vụ cấp đổi này thì cấp ở Hàng bài hay Trần Hưng Đạo nhỉ? Mẹ nào biết vụ này chia sẻ chút thông tin nhé. Cám ơn nhiều nhiều!

mewibi thích bài này.
  5. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

Cái vụ cấp đổi này thì bạn làm ngay tại Trần Hưng Đạo nhé, với điều kiện thời gian còn hạn không quá 30 ngày. Nếu muốn làm sớm hơn thì mới cần lên trên Hàng Bài. Bạn nên làm mới (cấp lần...) vì sổ mới bây h có thời hạn 10 năm, chớ nên gia hạn làm gì.
    Để đỡ phải chen lấn, các mẹ đến vào sáng thứ 7 là chuẩn nhé, có lúc chả có ai đâu. Ngày trước còn làm cả chiều thứ 7 nhưng mọi ng ko biết nên buổi chiều vắng như chùa Bà Đanh, do đó các bác ý cancel lịch làm việc chiều thứ 7 roài.
    Các mẹ nên chủ động tránh mùa du lịch và tết nguyên đán ra nhé, đừng có để đến lúc có nhu cầu mới đi làm(thường vào mùa hè), đến đó đông quá, ko làm được lại mất việc. Ngoài 2 thời điểm trên ra thì đến lúc nào cũng okie. Có đợt ngoài 20 tháng Chạp, đến đó thấy đất trời rộng thênh thang, chả ma nèo đi làm dịp sát tết cả. Hihi.

6. ngòn ngọt

ngòn ngọt Vị Ngọt Hương Quê

+ Những ngưởi thuộc quận Thanh Trì, Thanh Xuân, Hà Tây cũ thì đến số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông làm;

ngoài ra các quận, huyện khác làm đều đến 89 Trần HƯng Đạo hả mẹ nó? Mình ở Gia lâm thì làm ở đây có đúng ko? Sắp tới mình muốn đi làm HC để sang năm mới xài cơ, chắc đợi cho qua cái mùa du lịch này cho đỡ đông mất

7. mewibi

mewibi Thành viên mới

Mẹ nó ở Gia Lâm thì đến đúng đây rồi đó. Nếu sang năm mới xài thì tốt nhất tránh đợt này ra mẹ nó ạ ^^

8. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Trước em làm HC lần đầu ở Hàng Bài vì cty em là cty nước ngoài có đăng ký cái j j đó ở đấy nên làm nhanh lắm, ngon ơ.

Giờ sắp phải làm cho người nhà, ngại mấy thủ tục này quá!

Chồng e mới chuyển khẩu về HN theo vợ, nhưng CMT vẫn là cũ, của tp Hòa Bình, vậy đi làm HC có sao k các mẹ nhi?
    Mà mẹ nào có form khai cho em xin cái khai trước với!

Tks cả nhà.

9. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Tớ làm thì có thằng em nó lấy số cho, tờ khai nó mang về cho khai trước, ảnh thì nó đưa đi chụp :)). Thế nên thấy nhàn tênh, 9h30 mới lò dò đến và làm vèo cái là xong :D

10. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Căn bản là theo hộ khẩu thôi, còn CMT miễn là còn hạn cấp ở đâu cũng được.

Tờ khai lên đó có nhiều lắm. Nhà không có việc thì chẳng ai giữ nó làm gì ^^ tớ ngày trước có 1 xếp mang cho con vẽ chơi :D

11. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Hc của mình đến tháng 9 này là hết hạn rồi nhưng nếu bây giờ đi đâu thì chắc cũng ko đi được . Đang tính đi làm mới .
    Mình định làm cho 2 bé , đã bạn nào làm chưa ? Mỗi bé 1 HC hay là chung với bố mẹ ?

Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn

12. mewibi

mewibi Thành viên mới

Bắt buộc phải có chứng minh theo hộ khẩu mẹ nó ạ. Vịc đầu tiên là phải đi làm CMND mới đã (200k là được lấy sau 2 ngày thôi ^^).
    Chả hiểu sao mình không load được form lên. Bạn chịu khó lên search vậy nha

hat_de_cuoi thích bài này.
  13. mewibi

mewibi Thành viên mới

Quy định mới là được 10 năm cơ nên làm mới là tốt nhất bạn ạ. Nên làm riêng cho con để bọn trẻ còn được đi với nhiều người (bố, ông, bà....). Nếu làm chung thì bé chỉ được đi với bạn thôi ^^

meyeuchuoi thích bài này.
  14. 0932.322.368

0932.322.368 Thành viên sắp chính thức

hộ chiếu của em đã hết hạn thì theo kinh nghiệm của các chị thì ntn ạ , đổi hay làm mới ạ

15. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Haizzzzzzzzz! Em bít ngay là phải làm lại CMT mừ, hì, hỏi lại cho chắc! Em là em ngại mấy bác hành chính nhà mình lắm!

Ah mà làm dưới Hà Đông có vắng hơn không các mẹ nhỉ? Có mẹ nào đã từng làm HC ở đó chưa vậy?

16. Chep & Cookie09

Bạn làm mới nha. Hạn đến 10 năm đó. Nếu muốn làm cho con thì làm riêng, đừng làm chung nha, như thế rất bất tiện. Chú ý làm cho con thì phải có xác nhận của địa phương và đóng dấu giáp lai ảnh. Nếu con chưa có CMT thì bạn ko cần đem con đến đâu.

17. Chep & Cookie09

Ặc ặc. Bạn làm dưới HD thì sẽ bị hành tỏi dã man lun đấy. Ko như ở trên này đâu.

18. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

E chỉ đi cấp lại HC thôi nên làm ở bên Hàng Bài, thấy đỡ hơn hẳn. Phù phù, làm việc nhanh nhẹn, nhân viên ko quát tháo ỏm tỏi như bên làm mới kia.
    Hồi làm mới e nhờ cò mất 400k, nhanh nhẹn, gọn nhẹ, chứ hồi đó e bị bệnh nặng k lê lết đi làm đc. Ơn zời vì có cò chắc làm xong HC thì mộ e xanh cỏ rồi.

19. mebeanhthu

mebeanhthu Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn bạn nhiều nhé Mình củng đang định làm hộ chiếu đây nhưng người ngoại tỉnh thì thì có làm ở hà nội được ko mẹ nó nhi?

20. Batigol

Batigol Thành viên tích cực

Hình như hộ khẩu tỉnh nào thì làm ở tỉnh đó.
    Làm CMT ở Hà Nội thấy cũng đơn giản mà, 2 tuần là lấy, mất có 6K tiền chụp ảnh. Mình nghĩ, cũng chẳng cần làm nhanh làm gì cả. Mình còn quá hẹn 2 tuần mới đến lấy.