Kinh Nghiệm xương máu khi du lịch Thái Lan Pattaya

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi vankimthao, 25/7/2011.

1. vankimthao

vankimthao Thành viên sắp chính thức

Cả đoàn trong công ty háo hức chuẩn bị chuyến du lịch Thái Lan thay vì đi 6N 5Đ cả đoàn chỉ đi có 4N3Đ vì ko có thời gian nhiều....
    Đặt tour tại SG và qua đến Thái Lan chúng tôi được giới thiệu 1 hướng dẫn viên du lịch người Việt góc Thái nói tiếng Việt tên là LỘC nên rất dể trao đổi tại sân bay Suvarnabhumi mọi người ai cũng tìm toilet vì sợ chút ko có toilet để đi xong mọi người vào xem các nhãn hàng nổi tiếng (dusty free)......Sau đó mới làm thủ tục nhập cảnh mất đến gần 2h đồng hồ cả đoàn mới đủ người để rời khỏi sân bay thì lại phải tìm toilet đi tiếp { Kinh nghiệm khi vừa xuống máy bay thì tranh thủ vào làm thủ tục nhập cảnh vì làm xong thủ tục qua cửa xong thì cũng có toilet để đi}
    Ra ngoài khi nhìn thấy xe đón chúng tôi Thật quá bất ngờ đó là xe đời củ lên xe chạy cứ như xe ngựa hướng dẫn viên cáo lỗi do mùa du lịch quá tải nên xe không còn phải thuê xe từ dưới các miền quê lên và người tài xế không biết đường xá nên vừa phải làm nhiệm vụ hướng dẫn nói về đất nước Thái Lan vừa phải để ý đường xá>
    Theo lịch từ sân bay đến nhà hàng để ăn chỉ mất 30phut nhưng do sơ ý ko chỉ đường mà cả đoàn chúng tôi phải chịu mất thời gian đến 1h (Lúc áy đã hơn gần 2hPM) vì đường Thailand chỉ 1 chiều chạy qua là phải chạy 1 đoạn xa mới quay đầu lại được....

Ai cũng rất đói cả những trẻ em đi cùng ...sau đó chạy 1 đoạn đường hơn 200km mới đến pattaya ( khu ăn chơi tự do)
    Được nghỉ ngơi,tắm rửa 1h đồng hồ để chuẩn bị đi ăn tối lúc 7h PM và theo lời hướng dẫn sau buổi ăn là tự do nếu ai thích đi ăn chơi tại đây thì đăng kí để book vì chương trình sexy show rất đông và khó đăng kí chỉ giành cho khách du lịch nếu đi lẻ phải có passport còn để him mua vé thì không cần vì him là người của du lịch sẽ được giảm giá theo đoàn....Rất nhiều show hấp dẩn show đầu tiên 1600pattch (tiền thái) tiếp theo là 1800 pattch thêm show nữa là 2400pattch nên mọi người ai cũng chỉ đăng kí xem 2 show chỉ 1800pattch….
    đó 1 người trong đoàn nhận đc dt của 1 người bạn cũng đi qua TL nhưng người đó đi tự do rủ đi xem show sexy và biết được chỉ tốn 500patt tại Model show và 300patt cho show công nghệ cao. ( trong khi đó 1 người phải trả 1800patt cho 2 show …chén cơm của hướng dẫn viên này quá lớn ,lợi nhuận cao hơn làm kinh doanh lợi nhuận chỉ 50% là cao nhất ) thế này trong đoàn quyết định ko đi nữa vì giá quá cao.... thế là không khí nặng nề bao phủ cả đoàn với người hướng dẫn… Cho đến sáng theo chương trình là ra đảo pattaya, Người hướng dẫn ở tại đây báo giá " Ngồi ghế là 30patt/1ghe , lặn biển xem san hô 1800Patt 1 người,lướt ván lái cano 500patt nếu thấy mắc thì có thể tự do vui chơi và trả giá với người bên ngoài công ty du lịch " Cả đoàn chỉ vui chơi tắm biển và ăn hải sản…các bọn mòi chày 300patt lái cano cho 1 moi người 15phut, 1 người trong đoàn mình ko chịu và trả già 300patt/ 2 người lái (tức là 150patt 1 lượt 15phút cho 1 người )thế là người mòi chài A đồng ý và người ngồi sau cano là B cầm tay để khách lái đứng phía sau…thấy rẻ nên 4 người thay phiên nhau đi sau đó vào ghế ngồi và người B đi đến chỗ chúng tôi ngồi để thu tiền ....him giơ tay ra kí hiệu và nói tiếng việt là 300 1 người….lúc ấy tìm mãi chẳng thấy tên mòi chài A lúc ban đầu đã chịu giá 150patt đâu cả nên đành đưa 300patt nhưng người B không đồng ý him nói " No No 300đôla….nếu không đưa him ko cho về đất liền …. Mọi người xanh mặt tìm mãi chẵng thấy hướng dẫn viên của đoàn mình ở đâu cả…Nếu chậm trể him đòi 500$....
    Vì nơi ấy là đảo nghe mọi người bảo ko ai quản lý khu vực này cả nên phải mất thời gian 30phut để chờ và tìm hướng dẫn giải quyết dùm mà chẳng thấy thì tụi maco trên đảo đã tập hợp lại rất đông đứng xung quanh.....hic hic...Thế là ai cũng phải mất 300$ để đưa cho him (TC là 6người chơi dư tiền để mua đứt chiếc cano ấy ) Mất hứng để vui chơi…

Đó Một kinh nghiệm khi du lich gặp bọn lười gạt kiểu cướp như thế này
    Vừa về đến nhà hôm qua, Hôm nay Em vội muốn đưa bài này để chia sẻ chị em rút kinh nghiệm với bọn này ở đâu đâu cũng có Chỉ có du lịch Châu Âu đàng hoàng hơn hết nhưng lại đắt quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vankimthao
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 10/10/2011
  2. Mehaicongiai

Mehaicongiai Thành viên tập sự

Ðề: Kinh Nghiệm xương máu khi du lịch Thái Lan Pattaya

Ban oi, ben bạn mua tour của hãng du lịch nào vậy ? Họ tổ chức chán thế à, nhà mình cũng định mua tour đi Thái, nên cũng đang quan tâm nhiều.

3. Hang-Hoaianh

Hang-Hoaianh Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn bạn . Cn này cả nhà mình cũng đi đấy. Cho mình hỏi bạn mua tour của hãng nào vây?

4. htmk

htmk Thành viên đạt chuẩn

Nghe có vẻ giống nhau. Vậy mới biết cái công nghệ này giống nhau cả. Mình vừa đi tour này BKK-Pattaya 5ngày 4 đêm về hồi tháng 7. Mình mua tour cua 1 Cty Dlịch tại HN. Cách thức hướng dẫn và dặn dò của các HDV giống y sì đúc so với những gì bạn chủ top kể (từ việc đi vệ sinh ở sân bay, làm thủ tực nhập cảnh, đi xem show và đi ra đảo San Hô, ...).

Duy chỉ có 1 điều, đoàn mình ngoan quá nên HDV nói gì và y/c làm gì đều răm rắp nghe theo, ko hề có phản ứng. Vậy nên fải trả giá cao cho vụ đi xem show và cũng ko bị chặt chém bởi đầu gấu ở đảo San hô cũng chỉ bởi vì đều mua các dịch vụ thông qua HDV.

Suy cho cùng, mình là người lạ ở nơi đất khách nên đành phải chịu thôi.

samhh thích bài này.
  5. rocy

rocy Du lịch Hàn Quốc & Các sản phẩm từ Hàn Quốc

Chị ơi, thế đoàn không có hướng dẫn viên từ Việt Nam theo ạ. Mấy lần em còn nghe nhiều vụ Hướng dẫn viên bên Thái họ làm tiền, rùi hướng dẫn viên nữ còn "làm gái" nữa :(

6. phuonghanh2001

phuonghanh2001 Tóc đẹp 178/1/45 Thái Hà

Bạn chủ topic viết lủng cà lủng củng. Sai chính tả be bét. Cũng chia buồn vì bạn đã gặp tour kém chất lượng. Mọi người nên nhớ Thailand là đất nước du lịch và dịch vụ. Nhẽ ra nên tìm hiểu trước khi đi. Vụ chặt chém thì không ai tránh khỏi. Vì có ai biết tiếng Anh đâu. Vậy kinh nghiệm là nên đăng kí tour phổ thông này ở những cty có tên tuổi, có thương hiệu. Để có gì đi về còn claim đc.

7. booking365

booking365 Thành viên chính thức

nhà em mới bị xong đây,mất 300USSD,,,tụi này ăn cướp trắng trợn lắm.vậy mà chính quyền hay cảnh sát cũng ko can thiệp hay xử lý gì hết.phải nên tẩy chay Pattaya

Sửa lần cuối: 29/7/2011
  8. keo.siu.chau

keo.siu.chau Thành viên tích cực

Hí hí, em đi Pattaya, cơ mà tự đi cùng mấy bạn Thái ạ, em k ra đảo mà chọn đi chợ Nổi Pattaya ạ. Cơ mà vụ Sexy show thì em thấy hơi nhạc nhiên, vì hội em tự đi vào khu Walking Street, sau đó là 1 dãy các bar có sexy show, giá em thấy có khoảng 180baht/1ng ạ, hì hì, em toàn tự đi, nên thấy rẻ e vào, đắt quá em ứ chơi ạ. Lần tới đi ra đảo chắc e cũng phải đề phòng vụ maco mới đc ạ.

9. Mẹ Bunny

Mẹ Bunny Thành viên rất tích cực

Chắc do chủ topic đi tour của cty đó không chất lượng thôi, chứ mình cũng vừa đi TL tháng 6, cách thức đi i hệt như của bạn mà không bị như vậy, ra tới đảo san hô ở Pataya hướng dẫn viên cũng cảnh báo trước mấy vụ mafia với lừa đảo nên không ai chơi mấy trò ski đó cả, chỉ ngồi ngắm biển uống nước dừa với ăn hải san thôi :D Nhảy dù với lặn biển thì chơi hết trên đường trước khi lên đảo rồi. Có thể hướng dẫn viên lấy tiền phí dịch vụ hơi cao 1 chút nhưng mình không phải mất công gì cả, được hướng dẫn tận tình, chỉ mỗi chơi thôi, ở đất nước chuyên về du lịch mình thấy chuyện đó là bình thường. Còn vụ toilet ở sân bay thì chắc bạn không để ý vì sân bay Thái Lan khá rộng, ở cả trong và ngoài khu vực nhập cảnh đều có mà.

10. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

em đi thái nhiều rồi nhưng ko có qua pattaya vì nhà em chẳng ai có nhu cầu ra đảo, chỉ ở lại bangkok đi công viên chơi bời rồi ăn uống mua sắm quanh BKK thôi ạ. Nhưng lần sau có đi pattaya thì em phải chú ý vụ này mới được.

11. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Đọc bài của chủ thớt thì rút được nhiều kinh nghiệm nhưng typing nhiều lỗi quá, đọc lủng củng vừa đọc vừa suy.- cái chính là nêu tên cty du lịch đó ra để bà con chừa ko ủng hộ thì chẳng thấy nêu... Mình thì thích đi Băngkok or là Băngkok -phukhet.

12. banglang6

banglang6 Thành viên rất tích cực

Gia đình mình đi du lịch Thailand nhiều nhưng đều đi tour của saigontourist rất thích, chắc đoàn của bạn sao ý chứ.
    Mình nghĩ đi du lịch fải đi những tour lớn, chi fí cao hơn 1 chút nhưng yên tâm.

huecapetown thích bài này.
  13. booking365

booking365 Thành viên chính thức

Dạo này cũng nhiêu Cty làm ăn câu thả lăm,chỉ biết thu tiên Chứ ko take care khách như ban đâu nữa,

14. qhtatoo

qhtatoo Thành viên sắp chính thức

đọc bài của chị chủ topic mà thấy giờ làm ăn chán quá, toàn chạy theo đồng tiền mà bỏ bê thượng đế, chán thật.

nhà em đang định đi du lịch Hạ Long, du lịch Nha Trang, du lịch Campuchia mà nghe như thế thì sợ quá đi mất

15. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

Cũng như việt nam bác ạ hihi, ko mặc cả dễ bị gà, nếu ko nói rõ ràng cái gì là tèo ngay. sang thái tưởng nhiều tây, hoá ra toàn việt nam, có cảm giác như đi du lịch ở Nhà trang ý:D

ngudan92 thích bài này.
  16. vankimthao

Em bối rối và tức mình wa vội vàng viết lên nên cũng ko suy nghĩ câu cú cho suôn sẽ.....Chỉ nghĩ sao em viết ra vậy làm các mẹ đọc mất thêm thời gian để nghĩ sorry các mẹ nhé

17. hanguyen87

hanguyen87 Thành viên chính thức

Chia buồn với chủ top. Thái Lan là 1 đất nước du lịch rất chuyên nghiệp mà còn bị faut thế này, âu cũng là do HDV ko lưu ý khách

18. vankimthao

wow chi lam ben du lich.................

19. ringsup

ringsup Thành viên đạt chuẩn

cho em nhảy vào hỏi với ạ, nếu đi tour Thái Lan khởi hành từ Hà Nội thì ko biết chọn cty du lịch nào thì ok ạ?

20. rocy

rocy Du lịch Hàn Quốc & Các sản phẩm từ Hàn Quốc

Chương trình cũng như dịch vụ của các công ty đi Thái bây giờ đều same same nhau các mẹ ạ. Du khách bây giờ thường dựa vào giá để chọn lựa. Giá land tour bên kia chênh nhau 1 chút thì giá tour bên này cũng có chênh 1 chút - tuy nhiên bên đó ngành công nghiệp du lịch hoạt động rất bài bản nên giá tour dịch vụ so với ở Việt Nam có rẻ hơn.

1 tour đi Thái giá ~ 359$/ pax - 379$/ pax tour 5 ngày 4 đêm trong thời điểm hiện nay trong khi giá vé máy bay đã vào khoảng 230 - 250$/ pax chưa kể các chi phí cho hướng dẫn viên, xe đưa đón, phí phát sinh thì các mẹ thừa hiểu dịch vụ bên kia giá như thế nào. Vì thế theo em đi du lịch Thái là đi cho biết - muốn đi rẻ thì đi theo tour, còn có điều kiện hơn thì tự book vé, tự book khách sạn mà đi :) - giá tự túc em đi tháng 7 năm ngoái ~ 10tr/ pax - đi 3 ngày (vé máy bay lẻ ~ 270$/ pax).

1 cách đi tour Thái tiết kiệm mà chất lượng hơn là các mẹ đi theo đoàn. Nghĩa là gia đình hoặc cơ quan mình có đoàn từ 15 pax trở lên - tạo thành 1 group riêng. Như vậy group của nhà mình sẽ được care tốt từ khâu lên chương trình, đặt dịch vụ nên mọi thứ sẽ tốt hơn.

memaikahan thích bài này.