Mấy tuổi thì tẩy giun được ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi vanha, 2/3/2006.

1. vanha

vanha Thành viên chính thức

Mẹ Luti và các mẹ chỉ giúp em xem bé mấy tuổi thì nên tẩy giun cho bé , bé nhà em ăn nhiều mà ko lớn, em muốn tẩy giun nhưng thấy bé còn nhỏ nên hỏi các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vanha
    Đang tải...

2. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

E cũng đang định hỏi về vấn đề này, mẹ Luti ới ời, chị ở đâu thì mau vào đây nhé!

3. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, kinh nghiệm của em là sau 2 tuổi là cho tẩy giun. Em được bác sỹ bảo thế. Sau đó cứ khoảng 6 đến 8 tháng em lại cho tẩy một lần. :D

4. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ,

Trẻ em thường mắc giun đũa và giun kim. Thông thường nếu có giun bé có một số biểu hiện sau đây :

1- Giun đũa :
    - Kém ăn, đau bụng, nôn trớ tự nhiên, da có thể hơi xanh xao do thiếu máu.
    - Bé có thể kém ngủ, thiếu tập trung, nếu đã đi học nhiều lúc hay lơ đễnh, học kém đi.
    - Có thể có sốt nhẹ, ho khan.
    - Đôi khi có bé thích trở mình nằm ngủ theo tư thế nằm sấp

Thử phân : có trứng giun đũa

2- Giun kim :

- Ít thì có thể có triệu trứng ngứa hậu môn vào buổi tối.
    - Nhiều thì ngoài ngứa hậu môn buổi tối có thể kèm theo mất ngủ, mệt mỏi, hay ị phân lỏng..

Tẩy giun :

Thường thì từ một tuổi trở lên có thể tẩy giun, nhưng có điều kiện nên làm xét nghiệm phân cho bé trước khi quyết định tẩy. Nếu có điều kiện nên hỏi ý kiến cụ thể của bác sĩ để có đơn thuốc phù hợp với tuổi và loại giun bé bị nhiễm.

6. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Chị Lu ti ơi!
    Em hỏi chút a..
    Mi mọt nhà em dạo này ngủ cũng thích nằm sấp và hay trườn khắp giường chị a..
    K biết có phải bị giun K chị nhi??

7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ Mi,

Mẹ Mi đi đâu mà lâu lâu không thấy lên DD, vắng tiếng cười khà khà của mẹ Mi DD cũng buồn buồn đấy nhé :lol:

Lấy phân của bé để xét nghiệm xem mẹ Mi ạ, nếu thấy có trứng giun thì hãy tẩy nhé .

8. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Chị Luti ơi, em cảm ơn chị nhẹ
    Em đã dặn bà Mi mang đi thử rồi chị a.
    Dạo trước chẳng hiểu sao nick của em K vào được, nên K post bài lên được, chỉ đứng ngoài nhòm được thôi.
    PS. Em hỏi ngoài lề chút nhé, Em chị đã đi làm đâu rồi, đã tìm được việc chưa ?

9. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Chi oi em nghi la tre nho tu 2 tuoi tro len la tay giun duoc,theo dinh ky 6 thang 1 lan.Vi tre o lua tuoi nay rat de nhiem các loai giun nhu giun toc,giun kim...do tre hieu dong hay bo va nghich ngom thuong hay mut tay

10. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Này các bạn, các bạn nên tham khảo tài liệu chính thống sau: Quyết định số 3312/QĐ –BYT ngày 07/08/2015 về việc ban hành tài liệu chuyên môn” Hướng dẫn chuẩn đoán và điều trị một số bệnh thường gặp ở trẻ em trang 335-343 phần : Nghiễm ký sinh trùng đường ruột ở trẻ em có ghi rõ chuẩn đoán và thuốc điều trị cho trẻ em dưới 12 tháng
    Về các thuốc tẩy giun thì có rất nhiều loại: Mebendazol 500 mg, albendazol 200,400, Pyrantel, Triclabendazol,Niclosamid, vvv nhưng các mẹ lưu ý
    1/ Không dùng các hoạt chất chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi như Mebendazol 500 mg , phần lớn là dạng bào chế cho người lớn, trẻ nhỏ chưa nhai được, hoặc không biết nhai , mùi vị khó nhai rất dễ bị nôn trớ
    2/ Đối với thuốc chữa bệnh khuyến cáo không được dùng dạng bào chế của người lớn cho trẻ em trừ khi bắt buộc và phải có chỉ định của bác sỹ
    3/ Dạng bào chế thích hợp nhất là dạng bào chế chuyên cho trẻ nhỏ đặc biệt là trẻ dưới 2 tuổi : syro uống , nhỏ giọt hoặc gói bột
    - Với trẻ nhỏ dưới 2 tuổi và dưới 6 tuổi nên dùng albendazol 200 ở dạng bào chế chuyên cho trẻ em như: dạng gói Akitykity-new ( albendazol 200 mg/gói - bột pha hỗn dịch uống ): Tới 2 tuổi : Uống 01 gói ( liều duy nhất) Từ 2 Tuổi: Uống 02 gói (liều duy nhất) , không đòi hỏi những phương thức đặc biệt như nhịn đói hay dùng thuốc xổ khi dùng thuốc
    - Hoặc dạng siro như : Helmintox ( Pyrantel 125/2,5 ml) uống theo hướng dẫn sử dụng
    4/ Tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh- các biện pháp phòng ngừa giun sán
    1.Rửa tay cho trẻ em trước khi ăn và sau khi đi tiêu
    2.Cho trẻ ăn chín , uống nước chín đun sôi để nguội
    3.Cho trẻ đi tiêu đúng hố xí hợp vệ sinh
    4.Vệ sinh thân thể cho trẻ , thường xuyên giặt mùng mền chiếu gối
    5.Rửa đồ chơi cho trẻ thường xuyên ở nhà , nhất là ở các nhà trẻ , trường học, khu vui chơi công cộng
    6.Xổ giun định kỳ 6 tháng 01 lần ( 4 tháng 01 lần ở những vùng tỷ lệ nhiễm cao, mất vệ sinh),
    7.Không cho trẻ em đi chân đất nhất và ở những vùng có trồng hoa màu, trồng cây ăn trái đặc biệt ở những địa phương có thói quen bón phân tươi cho cây trồng .
    8. Điều trị cùng lúc cho các thành viên trong gia đình hoặc cả vườn trẻ ( Nhất là giun kim ) để tránh tái nhiễm