Các món ăn trong tuần

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Bin 2002, 5/6/2007.

1. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Không biết tình hình ăn uống nhà các bạn thế nào nhỉ ? Mình mở mục này để mọi người tham gia đóng góp ý kiến về thực đơn trong tuần của mỗi gia đình . Trong cuộc sống gia đình thì bữa cơm tối nhà các bạn có quan trọng không ? Các bạn có lên thực đơn cho mỗi ngày không ? và ví dụ thực đơn bữa tối trong 1 tuần của nhà bạn như thế nào ? Mong mọi người đóng góp để trao đổi thêm nhé .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bin 2002
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Nhà em thì cả ngày mới có bữa tối là đông đủ nên muốn bày vẽ gì thì cũng bày vẽ vào bữa tối, bữa trưa ăn uống đơn giản lắm.

Cũng có tuần thì em lên thực đơn cho cả tuần rồi mỗi sáng chỉ việc mang cái thực đơn đó ra chợ, đỡ phải nghĩ ngợi. Nhưng có tuần làm biếng, tiện gì mua nấy.

Bây giờ đi chợ thì gà, vịt không dám ăn. Rau sạch mua cũng không biết có được sạch thật không. Trâu, bò sợ sán, cá thỉnh thoảng mới dám ăn vì sợ nhiễm kim loại nặng, ô nhiễm. ôi, quanh đi quẩn lại vẫn là thịt lợn, mà cũng chả đảm bảo thịt lợn có sạch không nữa cơ.

3. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mùa này mình thường mua cá, tôm, cua, hến.... cho bữa tối.
    Cá mua cả con rồi làm sạch, xả đôi, lọc lấy thịt, bỏ riêng đầu, xương, trứng (nếu có) ra.
    Món dễ làm nhất cho nhanh và thường hết trước là canh riêu đầu cá, nguyên liệu cũng đơn giản, ăn cùng bún hoặc cơm.
    Phần thịt cá thì xay nhuyễn, trộn cùng giò sống, thêm hành, thì là, hạt tiêu làm chả cá hấp hoặc viên thả vào canh.
    Trứng cá có thể trộn với trứng gà, vịt để rán hoặc thả vào nấu canh nữa.

Tôm cũng vậy, ngoài cách thông thường là rang, rán, có thể bóc vỏ băm nhuyễn, tráng với trứng hoặc hấp cùng giò sống, rồi đem chiên giòn, sốt cà chua... làm cho bé thấy ngon miệng hơn.

...

4. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Các mẹ chia sẻ thực đơn mỗi ngày đi. Ví dụ hôm nay các mẹ thực đơn thế nào? Thực đơn nhà tớ hôm nay đây:
    - Canh bí xanh nấu thịt lợn băm và nấm đông cô tươi
    - Cá hồi rán bơ
    - Rau cải bó xôi luộc
    - Đậu phụ (loại rán sẵn) rưới nước tương và dầu vừng cho vào lò vi sóng quay 2 phút

Đơn giản thế thôi.

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Nhà tớ tối nay ăn thịt băm, rau muống xào tỏi, nước rau muống chua chua với sấu non, đậu rán chấm nước mắm chanh. Tráng miệng bằng cam sành, hihi. Cũng đơn giản, chắc chỉ mất 30 phút nấu thôi.

6. Bin 2002

Nhà tớ tối nay ăn canh cua mồng tơi, rau đay. Thịt gà kho (vẫn còn từ hôm qua) và dưa cải muối chua xào. Riêng cu Bin được ăn thêm bát tôm hấp. Cũng đơn giản.

7. Ca Chip

Ca Chip Thành viên chính thức

Hihi còn nhà mình thì rau muống luộc lấy nước vắt chanh, còn rau thì xào tỏi (thế là đc 2 món:rolleyes:), thịt kho cá và thêm 1 đĩa dưa chua nhà muối lấy. Hơi đơn giản quá nhỉ, nhưng vì hôm qua ăn món rán rồi nên hôm nay chay tịnh một tý !
    Mình có ý kiến thế này : các mẹ đóng góp thực đơn theo bữa mà các mẹ cho là ngon và dễ chế biến lên dd để chúng mình có thể sưu tầm thành menu cho cả nhà ăn trong tuần nhé ! Nhiều lúc phải lên thực đơn đi chợ thấy cũng oải, quanh đi quẩn lại vẫn bằng đấy thứ ! Có các mẹ góp sức thế nào các bữa ăn gđ cũng sẽ được cải thiện lên nhiều !

8. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Spam tí: nhìn con gái mẹ Ca Chip mặc bikini điệu quá là điệu. Làm mình thèm con gái. :rolleyes:

Rau muống luộc, rau muống xào tỏi, nước luộc vắt chanh, ... thèm quá. Ở bên này, rau muống đắt kinh khủng, chỉ dám nhìn thôi, đã thế là còn bé tí. Mua để luộc cũng phải 2 packs mới đã thèm, còn mua để xào thì chỉ là ước mơ thôi. Thêm nữa, AX nhà này nói riêng và người Nhật nói chung, không bao giờ uống nước luộc các loại rau.

9. Bin 2002

Spam tí: rau muống luộc, rau muống xào, nước luộc rau muống vắt chanh, dầm sấu, me chua...là món yêu thích nhất của 2 mẹ con nhà tớ .

10. Ca Chip

Ca Chip Thành viên chính thức

Hihi chắc nhà mẹ chưa có babygirl hả, nhà này thì chưa có babyboy, hay là kết làm thông gia đi :)
    Ở Nhật thì rau đắt là đúng rồi, hình như vitamin cung cấp cho body chủ yếu từ tảo biển phải ko mẹ A&E?
    Nhà mình khoái nhất là rau luộc, nước rau muống luộc thì ko bao giờ ế, ngày xưa các cụ toàn động viên "một bát nước rau bằng 1 thau philatop" mà, cho nên mình cứ cố uống hết nước rau đến nỗi bụng căng như bụng ếch ấy !
    Nghĩ lại, thời bao cấp khổ thật, khổ quá các mẹ nhỉ !

11. thuhien

hi hi, lạc đề rồi các bác ơi.

Thực đơn tối nay nhà em đây:
    - Cá chép nấu canh dưa.
    - Rau khoai lang xào tỏi. Chẹp chẹp....

Thế là đủ chất tanh, chất xơ rồi ạ. Nghèo nàn nhỉ.

12. htvh

htvh Thành viên tích cực

@ Hiền: Tớ cũng thích ăn rau lang xào tỏi lắm, nhưng mà mấy hôm nay trời nắng gắt thế này không muốn ăn, đợi hôm nào mưa một ngày, hôm sau mua rau lang ăn sẽ ngọt hơn Hiền ạ.

Thực đơn của nhà em hôm nay:
    - Soup kem bí đỏ
    - Tôm sú rim nước cốt dừa
    - Rau muống luộc (nước dầm sấu) (mùa này món canh là chủ đạo các chị nhỉ?!)
    Tráng miệng bằng dưa hấu, cam.

Hết ạ :D

13. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Trưa nay mình có món canh riêu đầu cá, rau sống, chả cá rán. Các mẹ sẽ nấu món gì ?
    Nóng nực thế này cũng muốn nấu bát chè đỗ đen, nhưng lại không muốn để tủ lạnh vì nó sớm bị sượng, các mẹ có cách nào giữ chè lâu thiu không ? mách tớ với.

14. htvh

htvh Thành viên tích cực

Món ăn hàng ngày

Trưa nay em có
    - Canh sườn non bí đao, cho thêm mấy bông thiên lý nữa cho đẹp bát canh :)
    - Đậu phụ sốt cà chua và nấm rơm
    - 1 đĩa lạc luộc và một chùm chôm chôm

Mùa này em cũng hay nấu chè: Chè hạt sen nước dừa, chè vừng đen, chè đỗ đen, chè khoai.... nhưng em cũng không hay để lâu, thường thì sáng nấu ăn 2 bữa trưa & chiều là hết ạ.

(Ninh đỗ thì em cho vào nồi áp suất, bật bếp lên cho nó sôi rồi em tắt đi, sau đó lại bật tiếp đun một lúc nữa là nó nhừ thôi ạ, không mất thời gian lắm đâu)

15. thuhien

Tối nay nhà em nấu canh cua mồng tơi - rau đay + cà muối chua. Thịt bò kho khô. Chẹp chẹp, đói không tả được vì từ sáng tới giờ chưa măm.

16. thuhien

Tổng hợp sơ qua để các mẹ dễ lên thực đơn trong ngày nhé:
    Canh:
    Canh cua + rau đay - mồng tơi.
    Canh sườn non nấu bí đao + vài bông thiên lý cho đẹp.
    canh riêu đầu cá
    Cá chép nấu canh dưa.
    Canh bí xanh nấu thịt lợn băm và nấm đông cô tươi

Các món rau khác
    Rau khoai lang xào tỏi.
    Rau muống trộn mắm tôm + lạc giã nhỏ.
    Rau muống trộn chanh + muối lạc.
    Rau muống luộc (nước dầm sấu).
    Rau cải bó xôi luộc

Rán
    chả cá rán
    Cá hồi rán bơ
    Đậu rán nhúng nước mắm pha nước sôi (tỉ lệ 1:1) có vài cọng hành.

Món mặn
    Thịt bò kho khô
    Đậu phụ sốt cà chua và nấm rơm
    Tôm sú rim nước cốt dừa
    Đậu phụ (loại rán sẵn) rưới nước tương và dầu vừng cho vào lò vi sóng quay 2 phút.
    Thịt băm
    Thịt gà kho

Toàn các món chế biến nhanh được các mẹ nhỉ.

17. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Chiều nhà tớ ăn sườn rán, canh riêu cua, rau dền (nhà trồng). Tớ làm món sườn rán thấy rất nhanh. Sườn khi mua bảo ngưới bán chặt đốt dài 10cm, ướp chút gia vị, nước mắm, ngũ vị hương, dầu hào, dầu ăn, tỏi rồi bọc kín và cho vào tủ lạnh (tớ đi chợ từ sáng nên phải làm thế chiều về mới kịp nấu cho cả nhà ăn). Khi nấu chỉ việc cho sườn vào lò vi sóng quay cho chín rồi bỏ ra chảo rán sơ khoảng 2 phút là xong. Hôm nào vẽ vời thì cho ra nướng than hoa, cũng là nướng sơ cho thơm thôi vì sườn đã chín rồi mà.
    Nói chung là các ngày trong tuần thì chủ yếu là ăn uống đơn giản, cuối tuần mới bày vẽ món này món nọ.

18. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mẹ Chip giỏi thế, đi làm mà còn trồng được rau dền??? Rau này mới tuyệt đấy, đích thực là rau sạch.

19. Bin 2002

Phải copy cái thực đơn nhà Chíp về cho nhà mình tối nay mới được ;) Nhà mình cũng thích ăn sườn rán, nhưng lại thích ăn mềm, không bị dai nữa. Không hiểu làm kiểu nhà Chíp có bị dai không nhỉ , vì nhà tớ thường hay ninh 1 lúc cho mềm, rồi sau đó để ráo nước , đem tẩm gia vị và rán .

20. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Nhà tớ ít ăn sườn rán (vì ngại gặm xương - toàn răng giả mà), mà thay bằng thịt vai, chân giò hoặc cánh gà rán.
    Vì là có sẵn gia vị tẩm ướp các món như chân giò, gà, sườn, thịt bò... kiểu BBQ và món nướng của Nga ngố nên thi thoảng lại giở bài.
    Mình cứ 1 gói gia vị dùng được 4 bữa, nên ko tốn thời gian lắm. Nó có đủ hạt mùi, tiêu, hồi, quế, mặn, ngọt... rồi mà.