chích ngừa ung thư cổ tử cung và ngừa thai sau sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi honganhdangphat, 17/10/2011.

1. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

mình sinh bé 2 tháng thì chích ngừa ung thư cổ tử cung 1 mũi 1.300k loại tốt loại thường 700k chích 2 mũi cách nhau 2 tháng
    các mẹ nên chích đi vì quá 25 t ko chích đc đâu
    mình có kinh liền sau khi sinh 2 tháng ko thể đặt vòng nên bs chích ngừa thai 3 tháng chích 1 lần chích cái này thì ko có kinh đâu nhé có thể duy trì chích hoài đến khi mún có con thì ngưng chích. loại này miễn phí

cả 2 cái đều ko ảnh hưởng đến sữa mẹ các mẹ nghiên cứu rùi đi chích đi hjhj

Xem thêm các chủ đề tạo bởi honganhdangphat
    Đang tải...

2. SenTran

SenTran Thành viên tập sự

Ðề: chích ngừa ung thư cổ tử cung và ngừa thai sau sinh

Mình có 2 đứa rùi, mình 28 tuổi, mới sinh bé thứ 2 được hơn 1 tháng. Có mẹ nào biết khoảng bao lâu sau sinh thì tiêm cái ngừa ung thư cổ tử cung ko?

3. daobong

daobong

Hơ, bây h mới biết nhé, mình 2 bé rồi, cũng 28t rồi, cu bé nhà mình thì 1 tuổi rồi, cũng mới bị lại cách đây 1 tháng. Về khoản này mình mù tịt lắm!!!

4. honganhdangphat

sau sinh chích đc liền nhưng chỉ chích cho người dưới 25t thui quá 25t ko chích đc

5. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Mình thì được biết như thế này. Chich khi chưa quan hệ thì % cao hơn, Còn dưới 25 mà quan hệ rồi thì cũng như 28 thôi. Mà sinh nỡ nữa thì % càng ít. Thực ra khi người ta nói 25 thường là thời điểm phụ nữ kết hôn và có baby. Nhưng nếu muốn thì mọi người đều có thể chích mà.

6. honganhdangphat

bạn nói vậy thì tại sao pn trên 25t ng ta ko cho chích cũng có pn 28t chưa kết hôn mà nếu nói vậy bs phai giải thik cụ thể và khuyên ng chưa có gia đình chích chứ pn có gia đình rùi chích làm j. hix....ng ta khuyên chích vì ng có gia đình thường quan hệ nhìu mà quan hệ nhìu dễ gây bệnh ung thư cổ tử cung nên mới khuyên chích đó bạn. đó là bs riêng của mình giải thik .

bạn xem thêm nhé
    Hiện ở VN Bộ Y tế đã chấp nhận cho phép tiêm Gadasil cho nữ thanh thiếu niên 9-26 tuổi, nhà sản xuất cho biết đang nộp hồ sơ về các tác dụng phòng bệnh cho nhóm phụ nữ đã có gia đình từ 25-45 tuổi và trẻ em nam 9-15 tuổi. Đây là loại văcxin ngừa ung thư cổ tử cung, ung thư âm hộ, âm đạo, phòng ngừa các chứng sùi mào gà, mụn cóc ở nam và nữ giới do virus HPV. Nhà sản xuất cho rằng sau tiêm có thể phòng ngừa 90% yếu tố gây ung thư cổ tử cung ở phụ nữ.

Sửa lần cuối: 18/10/2011
  7. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Thực ra mình cũng muốn tiêm nhưng khi đang định đi tiêm thì biết được thông tin như trên. Mình ko nhớ đọc ở đâu. Mình search vaccin bạn chỉ thì có mấy bài báo thế này. Mọi người cùng đọc và tham khảo nhé,
    http://vov.vn/Home/GARDASIL--vaccine-ngua-ung-thu-co-tu-cung/20092/104429.vov (theo bài báo này thì vaccin được tiêm cho phụ nữ từ 9-26 tuổi như bạn nói )
    http://www.thuocbietduoc.com.vn/hoi-dap-2-0-2520/tiem-ngua-ung-thu-co-tu-cung.aspx (Tiêm ngừa ung thư cổ tử cung

em năm nay 25 tuoi, đã có gia đinh. Bác cho em hoi nếu chích thuốc ngừa ung thư cổ tử cung thì có tác dụng nữa không (nhu quynh)

Trả lời:

HPV có khoảng 120 type khác nhau, trong đó có 30 - 40 type HPV liên quan đến tổn thương đường sinh dục. Nhiễm HPV type 16, 18 là một trong những nguyên nhân thường gặp gây ung thư và các tổn thương tiền ung thư cổ tử cung, âm hộ, âm đạo.

Nhiễm HPV type 6, 11 dễ gây mụn cóc sinh dục. Văcxin phòng ngừa ung thư cổ tử cung chủ yếu phòng ngừa nhiễm HPV dễ gây ung thư cổ tử cung (type 16, 18), có loại văcxin phòng ngừa cả mụn cóc sinh dục (type 6, 11). HPV chủ yếu lây truyền qua đường tình dục, do vậy, để việc phòng ngừa có hiệu quả cao nên tiêm ngừa trên những người chưa quan hệ tình dục.

Theo khuyến cáo của Hội Ung thư Hoa Kỳ:

- Tiêm ngừa HPV thường quy được khuyến cáo cho bé gái 11-12 tuổi, tuy nhiên có thể tiêm từ 9 - 18 tuổi chưa quan hệ tình dục.

Theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới:

- Thời điểm hiệu quả nhất để tiêm ngừa cho bé gái và phụ nữ trẻ là trước khi họ bắt đầu có quan hệ tình dục.

Lưu ý: Cho dù có tiêm ngừa hay không vẫn phải tầm soát ung thư cổ tử cung bằng xét nghiệm tế bào cổ tử cung vì có nhiều nguyên nhân khác gây ung thư cổ tử cung ngoài nhiễm HPV.

Lịch tiêm ngừa văcxin tứ giá Gardasil (ngừa nhiễm HPV type 6, 11, 16, 18) đang sử dụng tại BV Từ Dũ với giá khoảng 1.800.000 đồng/ một mũi tiêm.

Lịch tiêm mỗi người là ba mũi, mũi thứ hai nhắc lại sau hai tháng, mũi thứ ba nhắc lại sau sáu tháng.

Trong thời gian mang thai không tiêm ngừa.

(Lưu ý: Chữa bệnh theo chỉ định của Bác sĩ)

8. bo_vespa

bo_vespa Thành viên tích cực

Hoang mang dã man ý ah, em mới lấy chồng (năm nay tính tuổi dương em mới 21 thôi ah) hic hic, đang định đi tiêm để cuối năm sau thụ thai kon đầu. Em lên Sở kiểm dịch quốc tế Chi nhánh 35 phố Trần Bình (gần bệnh viện 198 ý ạ), xin tư vấn thì người ta nói ngắn gọn lắm ahj, chỉ giới thiệu sơ qua là loại đắt phòng ngừa 4 chủng, loại rẻ phòng ngừa 2 chủng thôi. Khi em hỏi em lấy chồng rồi thì tiêm có được không? tỷ lệ phòng ngừa bao nhiêu %? Mấy người ở đấy chỉ nói bảo là lấy chồng cũng tiêm được miễn dưới 25t là được, sau đó thì cứ giục em đi tiêm loại đắt (tại họ bảo ở đây chỉ tiêm loại đắt thôi), em có nói là cháu thấy nhiều ý kiến trái chiều lắm, mong muốn được tư vấn kĩ hơn (tại tiêm 3 mũi hết hơn 4tr nên phải hỏi kĩ) thì người ta ko nói j, đi làm việc của họ, cứ kệ để em ngồi đấy 1 mình suy nghĩ vs tự trả lời các thắc mắc của mình, haizzzzzzzz.Em ngồi được đâu 5-10' j đấy thấy trả ai thèm tiếp mình nên em đứng lên đi về ạ. Nghĩ mà nản quá các chị ơi!!!!!!!!!!!

9. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Trước đây công ty cũ của mình phối hợp với tổ chức PATH làm điều tra về vắc xin ngừa ung thư cổ tử cung nên thông tin này mình nắm rất rõ nhưng nghỉ được hơn 1 năm rồi nên về độ tuổi thì mình không chắc chắn lắm. Độ tuổi lý tưởng nhất để tiêm là từ 9 - 25 tuổi và chỉ áp dụng với người chưa quan hệ tình dục. Mình không hiểu sao ở Việt Nam lại tiêm cho người đã có quan hệ tình dục? Các mẹ nếu đã có gia đình thì không nên tiêm vì hầu như nó không có tác dụng hoặc là tác dụng rất thấp. Và thực tế, đã tiêm phòng không có nghĩa là sẽ không bị 100% nhé. Bởi vì nó chỉ có hiệu quả khoảng chín mươi mấy % thôi. Vì vậy, khuyến cáo các mẹ nên đi kiểm tra định kỳ 6 tháng/lần để biết tình trạng sức khỏe sinh sản của mình và kiểm soát nguy cơ bị ung thư cổ tử cung.

10. bo_vespa

bo_vespa Thành viên tích cực

Hic các chị à, em nghĩ kĩ rồi có khi em cũng chả tiêm cái vacxin này nữa đâu. Em suy luận theo kiểu này các chị xem có được không nhá: Những người chưa quan hệ bao h nên khu vựa nhạy cảm của họ chưa bị bất kì tác động nào có thể gây tổn thương ==> chắc chắn 100% họ chưa nhiễm bất kì một type nào trong số tất cả các type gây ung thư tử cung, viêm nhiễm đường sinh dục nên những người này đi tiêm thì 100% đều đạt được sự phòng ngừa tốt nhất. Còn những người như em (tức đã có gia đình ạ) thì do có quan hệ rồi nên khu vực sinh dục đã bị tác động, và vô tình mình đã bị nhiễm một hoặc một số type gây bệnh (như viêm nhiễm, nấm ngứa....) nên khi đi tiêm thì nó chỉ phòng ngừa type mình chưa bị nhiễm thôi còn những type bị nhiễm thì chả có tác dụng j. Vấn đề là ở chỗ, các cơ sở tiêm vacxxin này ở Việt Nam thì khi mình đến kể cả khi biết mình có chồng rồi miễn dưới 25t thì họ vẫn tiêm (haizzzzz), theo em những người đã có chồng muốn tiêm cái này thì ít nhất cũng phải xét nghiệm qua xem mình đã nhiễm nhưng type j rồi, xem tiêm thì phòng ngữa được bn type (việc này theo em biết thì chả có chỗ tiêm nào ở HN làm cả). Và điều cuối cùng đó là: các type được phòng ngữa hầu hết là những type thông dụng, phổ biến và dễ nhiễm nhất. Nên kết luân cuối cùng của em là ko đi tiêm nữa cho đỡ tốn 4,2tr và như chị phươngmaithi viết thì đi khám định kì 6 tháng/lần để bảo vệ sức khỏe của mình. Mình đi khám thường xuyên, bị bệnh j cũng phát hiện sớm được, mà phát hiện sớm thì tỷ lệ chữa khỏi khá cao.
    P.s: Chúc các chị, các bạn và các em có một ngày 20-10 thật vui vẻ, hạnh phúc bên những người thân yêu trong gia đình. Chúc mọi người luôn gặp may mắn và gặt hái được nhiều thành công trong cuộc sống.
    Love all!

Thanhte thích bài này.
  11. xuanquang_0612

xuanquang_0612 Thành viên mới

Chào mẹ, em mới gia nhập diễn đàn nhưng cũng bon chen vào top này tí ạ, chẳng là hôm trước em cũgn định đi chích ngừa cái này rồi nhưng bạn em làm bác sĩ bảo có gia đình không có hiệu quả nữa, nôm na giống như mẹ nòi đấy ạ. thế nên em cũng quyết định là không đi chích nữa, còn có cách luôn quan hệ an toàn thôi mẹ à.