Mẹ nào biết cách hầm chim bồ câu cho bé không?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi merom, 15/6/2005.

1. merom

merom Thành viên đạt chuẩn

Cac me oi !
    Thanh vua roi be Rom nha e bi ia chay virus hon mot tuan lien. The la gay top di. 13 thang roi ma chi duoc co 9 kg thoi . Xot qua cac me a.
    . Em nghe noi co mon chim bo cau ham cho be an de boi duong tot lam . Nhung em khong biet cach nau the nao ca. Cac me giup em voi. Hay co me nao co mon an boi duong nao hay thi chi cho em cach lam voi.
    Mong cac me giup em de tang trong cho Be Rom nha em.
    Cam on cac me nhieu nhieu !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi merom
    Đang tải...

2. maplun

maplun Thành viên mới

Cháo bồ câu nấu với tí gạo, đậu xanh, hạt sen là ngon và bổ tuyệt vời ! Bé nhà mình thích lắm. Nấu cháo gà nó chẳng nồng nhiệt lắm nhưng cháo bồ câu là ăn hoài không ngừng ...

3. pyky

pyky Thành viên chính thức

Pyky thi` khong cho 2 dua con an chim bo cau vi` ba Ngoai hai chau theo kieu xua noi rang an may loai thuc an ay khong bảo đảm, de bi "phong" tuc la di ung .
    Theo minh nghĩ thi do an bo duong cho con nit thi` rat la nhieu loai, sau khi Be benh xong thi` thuong an "trả bữa" cho nen luc ay tranh thủ cho chau an nhieu len, hoac la cho uong sua nhieu hon binh thuong đe bu` va`o luc benh khong an uong gi đuoc, chứ an bo cau hay cac loai thuc an la` lạ thi` ban cung nen can than nhe .

That ra con ban moi 13 thang tuoi (thang nay la con nit hay benh nhat -kinh nghiem 2 duacon cua minh đeu benh rat nhieu vao thang nay) thi` viec tim kiem cac thuc an bo duong la` lạ ! :lol: cung khong can thiet đau, ma` chi ? can an thuc an dinh duong hang ngay la` đay du roi .

Than men

4. mebam

mebam Thành viên tập sự

Bé Bậm nhà mình cũng bị tiêu chảy như bé Rom vậy đó. Nhưng sau đó mình thường hầm cháo gà ác, hạt sen và chim bồ câu với đậu xanh cho bé. Bé rất thích ăn mà cung nhanh lấy lại sức.
    Chim bồ câu me Rom mua ve rửa sạch bỏ vào nồi áp suất chung với đậu xanh. Hầm khoảng 25-30 phút lấy chim ra xay nhuyễn rồi cho vào nồi cháo. Sau đó nêm 1 tí nước mắm , muối và rau mùi ( nếu bé thích ). Cháo sẽ rất thơm và ngon. Chúc bé Rom ăn nhanh chóng lớn.

5. OanhAnhNguyen

OanhAnhNguyen Bắt đầu tích cực

Nhà tớ thì tuần nào cũng cho con ăn 1 con chim bồ câu. Tớ thường làm như sau:
    Bồ câu mua về (đã làm sạch rồi nhớ), hơ qua lửa cho thơm thơm, sạch lông tơ.
    Rửa sạch, moi hết cái mề bên trong bụng nó ấy, mấy bà bán hàng thường làm xong để trong bụng chim.
    Cho bồ câu, gạo, ít đậu xanh, ít hạt sen ninh nhừ.
    Gỡ thịt ngon cho con.
    Một con chim nho nhỏ thì con cũng phải ăn 2 bữa mới hết. Thường buổi trưa tớ cho con ăn cháo chim bồ câu không, phần còn lại chiều tớ cho thêm tý bí đỏ nấu chín, nấu cũng cháo đổi vị cho con.
    Phần da, xương thì phần mẹ.

thutrang75lahava thích.
  6. phucnm

phucnm meSuri

Cháo chim bồ câu em ăn còn thích nữa là các bé, :D

7. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Hi. Hôm nay mình mới biết món này. Nhưng con mình mới 10tháng không biết có ăn được không nhỉ. có khi mình về cũng thử nấu cho con bồi bổ xem thế nào. Bé nhà mình cũng mới ốm dậy nhưng trộm vía không sụt cân.

8. Motngaymoi

Motngaymoi Thành viên chính thức

ơh, nhưng chợ nhà mình chẳng bán món này, mua ở đâu nhỉ?

9. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Con nhà tớ từ khi ăn mặn là đã ăn chim bồ câu rồi. ( 7mth )
    Ban đầu tớ lọc toàn bộ thịt ra nấu cháo, sau đó dần dần chia đôi con nấu cả xương rồi chín mới gỡ thịt ra. Hi, con ăn gần như là cách ngày đấy, trộm vía nghìn lần, con k mập nhưng chắc như lim :D

10. MeThaoBi

MeThaoBi Bắt đầu tích cực

Phải công nhận món cháo chim bồ câu hầm rất thơm ngon, hấp dẫn. Hai đứa nhà tớ mỗi tuần ăn 1 lần, 2 chị em vốn lười ăn mà cứ hôm nào có bồ câu thì cứ gọi là ăn rất ...tự giác. Tớ cũng hầm chim bồ câu cùng ít hạt en, đậu xanh. Có lúc thả vài cái nấm huơng thấy thơm ngào ngạt...

11. bangtam1

bangtam1 Thành viên đạt chuẩn

Bạn có thể thử theo cách này:
    CHÁO BỒ CÂU CHO EM BÉ
    Bồ câu lóc lấy nạc băm nhỏ, phi hành xào chín, gia vị vừa ăn. Xương bồ câu cho vào nồi nấu chung với gạo, đậu xanh cho ra nước ngọt. Cháo chín vớt xương ra, cho thịt đã xào vào trộn đều, rắc tí hành lá. Gia vị lại cho vừa ăn. Cho trẻ ăn nóng.
    Thịt chim bồ câu có tác dụng bổ can thận, kiện tỳ vị, ích khí huyết, khử phong, giải độc. Thường được dùng như món ăn hỗ trợ tốt cho trường hợp gầy yếu, suy nhược, dinh dưỡng kém, trẻ chậm lớn, biếng ăn. Thịt bồ câu có chứa protein thô là 22.14%, mỡ, kali, phốt pho, sắt, muối khoáng, các loại vitamin và một bộ phận acid hữu cơ khác.

Sửa lần cuối: 24/6/2010
  12. mebong1211

mebong1211 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ thì thỉnh thoảng mới cho con ăn thôi, bà nội suốt ngày kêu chim bồ câu lạnh ko cho ăn nhiều thành ra hàng tuần mình chỉ cho con ăn 1 lần, có khi 2 tuần mới ăn, lần sau mình sẽ nhớ cho thêm hạt sen và đậu xanh vào, bình thường mình chỉ nấu cháo ko thôi

13. OanhAnhNguyen

Ui, con cháu tớ năm nay học lớp 9, ngày nó bé bà nội còn nuôi hẳn 1 chuồng chim bồ câu cơ, nó ăn toàn cháo bồ câu à. Giờ nó cao hơn mình gần 1 cái đầu luôn. À, cái món này là tớ học được ở quán cháo bồ câu Nghệ An đấy các mẹ ạ.

14. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Nhà tớ cũng được ông nội nuôi cho mấy đôi để làm thực phẩm đấy chứ mua thì mẹ rụng hết răng cũng k đủ , hic. Hy vọng sau này con mình cao được tí.

15. OanhAnhNguyen

Kể ra thì tuần mà cho con ăn khoảng 3 con thì hơi đau vì mẹ đấy. Chợ nhà tớ mà mua con to, nạc thịt, ngon thì phải 70K, còn bình thường thì 50K thì mỡ và ít thịt. Hic, mẹ đành lòng mua con nạc thịt nên mất 70K, còn hạt sen và đậu xanh chắc cũng phải 10K nữa. 2 bữa cháo của con là 80K rồi, còn sữa, bỉm, đủ thứ khác nữa. Thế mà bố cháu bảo sinh 3 đứa, không hiểu bố cháu có kiếm nổi tiền nuôi 4 mẹ con không đây.

16. bangtam1

bangtam1 Thành viên đạt chuẩn

Nếu các bạn muốn bát cháo của mình có nhiều chất dinh dưỡng cho con yêu thì nên chịu khó nấu bồ câu với gạo lứt, gạo lứt nên ngâm nước sôi trước vài tiếng để gạo mềm dễ nấu .
    Cháo bố câu nấu với gạo lứt ăn có vị béo, thơm của gạo, các bé cũng dễ ăn

17. Haiman

Haiman Thành viên chính thức

theo em ,mẹ nó lọc thịt ,lấy xương hầm rồi lấy nước ninh cháo ,còn thịt mẹ nó phi hành khô thơm lên rồi cho thịt vào đảo ,như thế hết mùi tanh của chim và thơm ,cũng dễ ăn nữa

18. Mẹ Nhợn

Mẹ Nhợn Thành viên tập sự

Em cũng hay nấu cháo bồ câu cho bé nhà em, nhưng khi em mua về em hay nướng sơ qua với cồn thơm lắm các mẹ ạh

19. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Mình cũng thường xuyên cho con ăn cháo chim bồ câu, nhưng chỉ ninh với cháo thui chứ ko cho đỗ hay hạt sen vào vì mình sợ con đầy bụng khó tiêu. Chim bóp chết cho tiết chạy vào thịt chứ ko cắt tiết vì tiết chim rất bổ.

20. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

cách này rất chính xác đấy ạ. chim bồ câu mua về thì bóp múi cho chim chết rồi mổ moi cho khỏi mất tiết. và cho vào ninh cùng cháo thì cháo sẽ rất ngon.