Khác: Cách tính tuổi thai nhi

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi d_v_b, 17/7/2010.

1. d_v_b

d_v_b Thành viên đạt chuẩn

Chuyện kể thế này:
    Một bà mẹ tương lai hí hửng đến bệnh viện khám thai lần đấu
    Bs: Ngày đầu tiên của chu kỳ cuối cùng?
    Mẹ: Hả hả, dạ dạ, hình như, dạ ngày XX ah?
    BS; Phét…! Người tiếp theo

Vậy đấy, bao nhiêu hạnh phúc tiêu tan, chỉ vì một vấn để tưởng như là đơn giản nhất, thật ngạc nhiên là rất nhiều phụ nữ mắc phải. Nếu các mẹ tương lai không muốn rơi vào tình cảnh như bà mẹ trên thì hãy chú ý nhé, vì đây là phương pháp tính thai thông dụng nhất đấy.

1/ Cách tính theo kỳ kinh cuối
    Ngày thứ 1 của kỳ kinh cuối cùng chính là ngày thứ 1 mang thai. Thai nhi phát triển trong bụng mẹ 280 ngày, tức là 40 tuần theo cách nói của bs, còn cách nói 10 tháng thai nghén chỉ là một thói quen mà thôi, chứ thời gian mang thai thực sự đúng là 9 tháng 7 ngày. Do đó, mỗi một phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ nên lưu tâm ghi nhớ cụ thể chính xác ngày kinh hàng tháng của mình để tính ngày dự kiến sinh cho chính xác. Nhiều phụ nữ còn chu đáo chuẩn bị cho mình một tờ lịch nhỏ, đánh dấu cụ thể ngày kinh hàng tháng của mình để tiện theo dõi.
    Ngày thứ 1 của kỳ kinh cuối cùng chính là ngày thứ 1 mang thai, thì ngày thứ 7 của kỳ kinh cuối chính là tuần mang thai thứ 1. Điều này mới nghe có vẻ như khó hiểu, bởi vì có khi vào ngày thứ 7 của kỳ kinh mà vẫn chưa sạch, làm sao mang thai được 1 tuần cơ chứ? Thực ra thì hầu hết phụ nữ đều không biết chính xác ngày thụ tinh của mình, nhưng đều biết rõ ngày đầu tiên thấy kinh ở kỳ kinh cuối. Do đó bs thường lấy kỳ kinh cuối làm cơ sở tính ngày mang thai. Và việc bạn mang thai thực sự lại là chuyện của 2 tuần sau, tức là 2 tuần sau ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối. Sau khi trứng thụ tinh mới thực sự bắt đầu mang thai- tức là bắt đầu tính tuổi của thai.Vào tuần mang thai thứ 3, thai nhi mới được 1 tuần tuổi, và 40 tuần mang thai, thai nhi mới được 38 tuần tuổi.

2/ Cách tính theo ngày 2 vợ chồng sinh hoạt tình dục
    Ngày thứ 266 tính từ ngày 2 vợ chồng sinh hoạt tình dục chính là ngày dự kiến sinh. Ngày 2 vợ chồng sinh hoạt được tính là ngày đầu tiên thụ thai.

3/ Cách tính theo ngày đầu tiên thấy thai máy động
    Đối với những phụ nữ không biết rõ kỳ kinh cuối của mình hoặc kinh nguyệt thất thường thì 2 cách trên đều không đáng tinh cậy, nên có thể dựa vào ngày đầu tiên thấy thai động để tính. Đối với phụ nữ chửa con so thì lấy ngày thai động công 22 tuần, còn đối với phụ nữ chửa con rạ thì cộng 24 tuần để tính ngày dự sinh. Vì thường thì phụ nữ chửa con so sẽ thấy tai động sau 18 tuần mang thai, con phụ nữ chửa con rạ là 18 tuần, nhưng cách này không đủ tin cậy

4/ Cách tính theo sự phát triển của thai nhi
    Phụ nữ mang thai lần đầu thường nhầm lẫn giữa cách tính theo sự phát triển của thai nhi và cách tính theo kỳ kinh cuối. Bs thường siêu âm và nói rằng “Thai nhi tương đương XX tuần tuổi, dự kiến sinh ngày YY” và các mẹ tương lai cứ nhớ theo ngày sinh đó. Sau 1 thời gian đi khám mới thấy rằng ngày dự kiến sinh của bs cứ thay đổi liên tục. Đó là vì cách tính này lầy thai nhi trung bình ra làm chuẩn. Vì vậy, nếu phát triển thai nhi ít hơn so với cách tính theo kỳ kinh cuối tức là thai của bạn nhỏ hơn so với tiêu chuẩn trung bình thai nhi. Còn ngược lại, khi phát triển thai nhi lớn hơn so với cách tính theo kỳ kinh cuối tức là thai của bạn to hơn so với tiêu chuẩn trung bình thai nhỉ.
    Vì dụ:
    Theo cách tính kỳ kinh cuối bạn được 22 tuần
    Nhưng theo phát triển thai nhi chỉ có 24 tuần, tức là thai nhi của bạn to hơn trung bình.
    Bình thường, khi bs là nam giới, bs thường không hỏi kỳ kinh cuối, mà ghi luôn ngày theo phát triển thai nhi, nên các ông bố bà mẹ tương lai cứ an tâm, nghĩ là bs biết hết mọi chuyện.

Vậy đấy, không có bác sỹ nào có thời gian giải thích cho bạn tường tận tất cả 4 cách tính thai, nên các bạn nhớ chú ý nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi d_v_b
    Đang tải...

2. nhungpt

nhungpt 0974 15 15 99

Ðề: Cách tính tuổi thai nhi

cảm ơn bài viết hữu ích của chủ top
    em cũng đang thắc mắc vấn đề này
    chủ top hay mẹ nào thông thái giải đáp giúp em với
    - tuần tuổi của thai thì tính là 6 ngày hay 7 ngày?
    Vì hôm em siêu âm ngày 19/2 chỗ bs Cường là 12t2 ngày
    đến 8/3 em siêu âm chỗ bs Vỹ là 14t2 ngày( bác bảo là hơi nhỏ hơn 2 ngày so với tuổi thai)

và em có thắc mắc khi khám thai thì bác sỹ khám ở chỗ bác vỹ có nói tuần thai là 6 ngày chứ k phải 7 ngày như tuần bình thường
    nhưng vd hiện tại em được 17t 1 ngày ( sẽ có từ 17t 0 ngày đến 17t6 ngày) như thế thì chả phải là tuần thai 7 ngày sao ạ?

đâm ra bjo em không biết tính thế nào cho chuẩn để bít đang ở tuần bn chủ top ạ, hức hức

3. vidikshop

vidikshop 0908 828 892

Ôi có nhiều cách tính nhỉ nhưng m thấy bác sỹ chủ yếu tính theo ngày đầu tiên của ckk cuối, với các mẹ có ngày kinh k đều thì cộng trừ đi vài ngày, dễ hiểu hơn

4. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Như mình cũng o biết cách tnhs ntn đâu,nó lằng nhằng làm sao ấy

5. thuthugbbn

thuthugbbn Mỹ Phẩm Handmade

cái này cũng khó quá nhỷ, em chẳng biết nhưng mà đi khám ở bv họ toàn hỏi hết kinh được bao lâu rồi

6. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mình tính theo ngày quan hẹ nhưng khi đi siêu âm bác sỹ tính lệch so với mh tính 2 w

7. NgaNguyen_2011

NgaNguyen_2011 Bơ sáp Đak Lak

^^ Em cũng chỉ biết tính theo ngày quan ệ thôi!

8. huongviviet2012

huongviviet2012 094 787 4490

Đây là điều em cứ thắc mắc mãi. Rõ ràng là trứng rụng vào ngày giữa của chu kỳ kinh, tức là 2 tuần sau ngày có kinh đầu tiên của chu kỳ kinh cuối. Thế mà tính tuổi thai lại là ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối thì tự nhiên tuổi thai lại tăng lên 2 tuần, làm nhiều ông chồng cứ nghĩ con ko phải là của mình.
    Sao bác sĩ ko hỏi ngày đầu của kỳ kinh cuối, rồi trừ ra 2 tuần, như thế có phải tính dc tuổi thai ko? Có lúc em bực mình với bsi vì cách tính chênh lệch 2 tuần thế đo.

9. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

Mình cũngTÍnh ngày kinh cuôi là dung 9thag 7ngày thj sinh.