Có mẹ nào hứng thú lập hội k biết nấu ăn k a??

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi MOONKIDS, 7/8/2009.

1. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Cái này lại phải hỏi mẹ cela(có cela trong hội tự tin hẳn)

Đang tải...

2. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Có bác nhắc tên em thảo nào em hắt xì liên tục :cool:
    Món này em chịu đấy, em làm thấy k ngon bằng ở hàng, ít khi em làm lắm

3. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Mình cũng thích ăn ngô chiên lắm nói thật là h.qua làm món thịt băm viên rán cho ax ăn ,chẳng may lại ngon thế là suốt cả buổi ax cứ tra hỏi là tự e làm hay ai làm?k tin mới sợ chứ.ôi trong mắt chồng mình lại tệ thế ư?????????????

4. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Hự, không tin thì oánh cho trận tin ngay mờ:axe::finga::finga::finga:, hi, ax nhà này tập quen với sự nấu nướng bất thường của mình rồi, h hết thắc mắc :cool:

5. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Xin phép cả nhà cho post một món đơn giản, dễ làm, và đối với cá nhân Cela là món ngon, hôm nay nhà Cela vừa chén xong

Gà kho gừng rượu
    Nguyên liệu:
    - Gà: 1 con (nửa con thì cho một nửa chỗ gia vị ở dưới nhá)
    - Gừng: 1 củ
    - Rượu: 1 bát con, hơi vơi vơi
    - Mắm(mắm ngon thì món gà ngon hơn), hạt tiêu
    Cách làm:
    Gà làm sạch, chặt miếng vừa ăn, cho vào nồi đập gừng ướp vào gà, cho mắm vừa ăn, cho rượu vào.. Đun sôi gà thì cho nhỏ lửa để tầm 10', gà dai hơn như gà mía thì để thời gian lâu hơn, gà chín rắc tiêu vào. Xong
    Thơm lừng, ngon, dễ ăn mà dễ làm, thử sẽ thấy k phải thất vọng
    Chúc cả nhà ngon miệng

jaden thích bài này.
  6. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Bà này biết nhiều món thế chắc vào nhầm nà rùi nhưng tôi cứ giữ bà lại đấy cấm đi sang hội thích nấu ăn đó:axe:
    P/S: mà sẵn tay làm giúp tôi link món ăn tôi chỉ cop lên trang 1 thui nhá:partyman:

Cela thích bài này.
  7. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Đúng thật là tôi nấu nướng kém lắm, ít món cực, nhưng tự dưng dạo này nhớ ra mấy món nhanh gọn của mẹ tôi làm, làm thử thấy ngon mà nhanh thật nên post lên cả nhà ai hứng chí thử đổi món xem có hợp khẩu vị không ấy mà

Link đây nhé:
    Gà kho gừng rượu

Gaudo09MOONKIDS thích.
  8. Aerith

Aerith *steady me*

Iem thì bt trong vấn đề nấu ăn.........thế nào cũng đc...Ủng hộ các c........

9. bubuchacha

bubuchacha Thành viên đạt chuẩn

Hội ko biết nấu ăn này, nhờ có mẹ Moonkids & mẹ Cela vài bửa thành hội biết nấu ăn nhỉ. Cám ơn mấy công thức nấu ăn của 2 mẹ nhé, cố gắng gởi nhiều công thức cho tụi này học hỏi nhé

10. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mẹ cela còn làm ruốc cua ngon ngon nữa
    Sắp lên thành viên hội nấu ăn ngon rồi ha?

Cela thích bài này.
  11. Ruby07

Ruby07 I love my Audi

Phải thành hội nấu siêu nhanh toàn món độc đi ạ,e lượn lờ đọc sách mãi mà k bít up lên món j để thêm vào thực đơn .
    Thế các mẹ có ai thích ăn chè,thạch.........ngày xưa mẹ e nấu ngon phải biết

12. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Em là chúa lười, k tìm tòi nấu nướng gì sất, cứ món nào nhanh thì ưu tiên. Nhưng còn về phần ruốc cua, là bắt buộc làm cho bé ăn, rồi vì mưu sinh làm thêm để bán, nhưng làm ruốc gì chứ ruốc cua mệt lắm ạ, nhất là mục tiêu đưa ra là làm cho các bé ăn, làm phải thật kỹ, sao ruốc xong rồi cứ ngồi tìm và nhặt xem có tẹo mạt cua nào còn sót không.
    Chồng cứ than phiền là làm cái này mệt quá, nhưng cũng thỉnh thoảng làm chứ có phải ngày nào cũng làm đâu, cố gắng chút kiếm thêm chút thu nhập đấy ạ

13. heomoi_2007

heomoi_2007 Thành viên tích cực

Mẹ này cho mình hỏi thêm : Chỉ cho nc mắm & rượu vào..., khi đun cạn mà thấy gà chưa mềm thì có cần cho thêm nước để đun thêm ko? đúng là cho thêm nc thì sợ gà ko ngon..... mà nếu chỉ có chút nc mắm & rượi thì sao đun dc tới 10' mà gà ko khét.
    Các bác thông cảm vì ở hội ko biết nấu ăn nên em mới hỏi thế........ cho rõ ạ:rolleyes:

Cela thích bài này.
  14. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Khi đun sôi gà để lửa nhỏ 10' thì k thể cạn nước được mẹ nó ạ, vì nước mắm và rượu đã là một lượng nước đủ để kho gà k cạn được và quá trình nấu là mình đậy vung mà, nhà mình vẫn kho thế. Cho nhiều rượu chút ăn gà ngon hơn đấy
    10' là đối với gà ta mềm, còn gà như gà mía thì đun 20' cơ, tùy độ dai hay mềm của gà mình điều chỉnh thời gian đun.

15. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Ái chà chà mẹ Cela giỏi thế này k làm hội trưởng hội k biết nấu ăn đc rồi!!!!!!hội trưởng phải là bác nào dốt nhất món nấu nướng đấy ạ.

16. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Hí, đúng là tớ dốt nấu ăn mà, có vài món học lỏm của bà ngoại nhanh và dễ làm thôi, cả nhà cứ xem mà xem món tớ đề cập đến toàn là món nhanh gọn tớ mới lưu được vào bộ nhớ, chứ món nào phức tạp hay cầu kỳ thì xin giơ tay hàng. Anh xã suốt ngày được ăn món chính là cá rán, thịt rang, trứng rán, thực đơn chính nhà tớ là nhai đi nhai lại mấy món này ấy ạ:cool:

17. little mom

little mom Thành viên chính thức

Ui có lắm hội hay nhỉ? hí hí tớ cũng chẳng biết nấu ăn, mà cũng chẳng muốn biết làm gì cho mệt. Lâu lâu tự nhiên nổi hứng nấu chè, ặc ặc nhưng chẳng lần nào ăn được vì nó bị cháy ạ (tính hay quên mà lại cứ bỏ bếp đi lung tung, lướt web tám một tí, ai dè...huhu).

18. heomoi_2007

heomoi_2007 Thành viên tích cực

Cảm ơn mẹ Cela nhé...
    Nói đến vụ nổi hứng tớ mới nhớ : tháng trước nổi hứng làm rau câu trái dừa. Món này cũng ko phức tạp lắm. Mua mấy trái dừa xiêm lấy nc, hòa với gói bột rau câu mua ở siêu thị, đun sôi rồi đổ trở lại vào trái dừa -> để vào tủ lạnh thế là xong. Nhưng tớ gặp rắc rối ở vụ tỉ lệ pha rau câu : cứ tưởng rau câu trái dừa nó cũng như rau câu thường thế là chơi hết nguyên gói bột rau câu. Ai dè thành phẩm ăn cứng ngắc ko đc mềm dẻo như cửa hàng vì đáng lẽ chỉ cho 1/2 gói vào thui-> chết vì cẩu thả. Vậy mà vẫn bắt cả nhà ăn hết:drinkers:

19. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Thế ướp gà với gừng, mắm, rượu hả bạn hay là khi nào nấu mới đổ rượu vào? :):):)

20. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Phục các mẹ thật mỗi món gà mà nhiều mẹ hỏi quá,đảm quá........hic giống y như tớ,thế này k ai tranh chức hội trưởng của ai thật dốt nấu ăn toàn tập

Trời bạn này chắc thích măm..măm rồi chả hứng thú j hết trơn](*,)](*,)](*,)