Con em kho di i qua.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Chang kum, 18/2/2005.

1. Chang kum

Chang kum Thành viên tập sự

Cac chi oi giup em voi . Con em 5 thang roi ma hon mot thang nay cu 3 - 4 ngay no moi di i mot lan. Lan nao cung rat kho so. Em xot ruot qua. Cho no an bao nhieu rau ma cung khong an thua. No lai bi di ung voi cac loai sua bo nua chu. E phai cho no an sua dau nanh nen len can cham lam.Giup em voi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chang kum
  2. jenny

jenny Thành viên mới

3 đến 4 ngày đi ị một lần là bình thường nếu bé ị dễ dàng và phân của bé mềm, không biết bé của bạn có đi dễ không ? nếu dễ thì không sao. Bé nhà mình lúc 2-5 tháng tuổi, được bú sữa mẹ hoàn toàn nên 3, 4 ngày là bình thường có lúc 10 ngày mới ị, nhưng chả sao cả miễn là phân của bé không bị cứng thì thôi.

3. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Năm tháng là đã chuyển sang ăn bột,thường thì mỗi khi chuyển sang ăn một loại thức ăn khác thì cháu sẽ bị bón một thời gian, con chị hồi xưa bú mẹ cả tuần mơí đi một lần nhưng phân bình thường BS bảo không sao cả.Em nói là cháu dị ứng vơí sữa bo (bột) phải không?Em thử tham khảo thêm loại sữa ở TRUNG TÂM DINH DƯỠNG LÊ VĂN SĨ thử,lâu quá rồi nên chị cũng không nhớ địa chỉ(nếu cần chị sẽ hỏi lại địa chỉ),sữa này rất hợp vơí các bé ở VN mình ,có đủ các loại cho mọi lưá tuổi ,vì sữa bột không hạp cháu cũng bị bón.Em mua thêm bột sắn dây loại thật ở ngoài Bắc có bán ở siêu thị Hà Nội cho cháu uống thêm sẽ đỡ bị bón

4. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ Jenny ơi, thế bé nhà bạn bây giờ đã lớn chưa. Tình hình bé thế nào rồi. Ngày xưa Hột cũng giống hệt như bé Chang Kum và Jenny, mẹ cháu cũng lo sốt vó lên. 1 tuổi được 8,5 kg thôi. Bây giờ thì 2 ngày mới đi một lần và đều đặn như thế. Trước đây cháu cứ vài ba ngày mới đi một lần, lo quá, đi khám bác sĩ, bác sĩ cho uống một loại nhuận tràng, kéo dài khoảng vài tháng, sau đó tình hình có khả quan hơn nhưng vẫn là 3 ngày.

Sau này, mẹ cháu buồn bực quá, mặc kệ, miễn là cho cháu ăn đủ rau xanh. Bây giờ cứ hai ngày không ị thì mẹ cháu xoa bụng và thông cho cháu.

Mẹ Chang Kum này, nếu lo lắng quá thì mẹ Chang Kum thử hỏi ý kiến của bác sĩ tiêu hoá xem sao. Lo lắng nhiều chỉ khiến mình càng gây sức ép cho con mà thôi.

5. jenny

jenny Thành viên mới

Chào mẹ thuhien,
    bé nhà mình bây giờ là 9.5 tháng, bé nặng 9.5 kgs, lúc này bé khoảng 2 ngày ị một lần, tuy nhiên có lúc một ngày 2 lần và nếu phân của bé mềm thì không sao, nhưng có lúc bé ị cũng hơi khó thì mình cho bé uống nhiều nước, ăn ya-uot và giảm ăn pho mai (vì bé nhà mình ăn pho mai rất nhiều 3 miếng/ngày loại pho mai con bò cười 20g).
    trước đây mình có đọc một tin về chăm sóc sức khỏe trẻ em, mình được biết em bé bú sữa mẹ hoàn toàn có thể 10 ngày ị một lần là bình thường vì sữa mẹ có thể được hấp thụ hoàn toàn. Để ý bé lớn nhà mình hiện 4,5 tuổi mình thấy lúc trước bé thường ị một ngày/lần kể cả lúc bé bị bịnh không ăn gì cả chỉ có uống sữa không thôi, vậy mà bây giờ mình thấy bé 2 ngày mới ị một lần và cảm thấy bé khỏe hơn, ăn uống tốt hơn nên mình nghĩ có phải là bé tiêu hóa tốt, hấp thụ hết thức ăn hay là không? chẳng lẽ vậy ít đi ị thì tốt hơn sao? (dĩ nhiên là phân của bé mếm, bình thường). vậy có ai biết thêm về vấn đề này xin Post lên cho mọi người cùng biết.

6. Chang kum

Cam on cac me da tra loi em ngay. Con cua em truoc kia bu me hoan toan thi di i rat deu , nhung tu khi em di lam cho bu them sua dau nanh thi be cu bi bon hoai. Moi lan be di rat kho vi phan ran, nen bay gio be so lam khong dam di nua, chi can dong si la be khoc thet len. Em phai thut cho be 2 lan roi. Hic hic em met moi qua. May hom nay be bi om nen em da ngung cho uong sua ngoai chuyen sang an bot roi ma van chua thay kha quan hon. Tu hoi di lam be chang tang lang nao ca. Bay gio be 5 thang ma co 7kg thi co coi khong cac chi?

7. baoduy

baoduy Banned

chào các chị!!
    con em lúc trước cũng vậy đấy bị bón dữ lắm,mỗi lần đi ịa là Ba Mẹ vã mồ hôi cùng bẹ́Vậy mà bây giờ ổn rổi đấỵNhờ em cho Bé uống nước sinh tố đu đủ với bưởi đấy chị thử xem có tác dụng ko nhẹ́

8. vanha

vanha Thành viên chính thức

Mẹ Chang kum ơi, bạn thử cho bé ăn sữa chua của HiPP xem có đỡ hơn không? Hôm trước mình đi mua cho bé nhà mình ăn sữa chua của HiPP thấy rất hiệu quả, sữa chua ngọt chứ không chua như sữa chua của vinamilk đâu.

9. Chang kum

Cac chi oi em mung qua. Em moi tim duoc mot meo hay lam dang lam thu thi rat co hieu qua. Co nguoi mach em la thut cho be bang mat ong vua tot vua khong anh huong gi ca. Em da lam thu duoc ba ngay roi va lan nao cung duoc ca. Hi` hi` thich qua.

10. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Mình ko nghĩ thụt là tốt đâu. cái gì tự nhiên vẫn tốt hơn.
    Giờ bé của Chang Kum đã chuyển sang ăn bột rồi:
    - bé rất cần uống nhiều nước (just water) ngoài lượng sữa hàng ngày
    - bé phải được thử các loại hoa quả (cam và bưởi rất tốt cho tiêu hoá). Nếu bạn giữ được 1 cữ cam hàng ngày là tốt nhất. Nhocty nhà mình từ 4 tháng đến giờ đều như vậy.
    - yahourt cũng rất nhuận trường. Nhiều người khuyên ko nên cho bé ăn yahourt sớm quá nhưng BS lại khuyên mình cho Nhocty ăn từ lúc 5 tháng cơ. 2-3 muỗng cũng OK, đâu có sao.
    - Loại sữa cũng đóng 1 phần khá quan trọng trong việc điều hoà tiêu hoá đó. Thử đổi sang loại nhiều rau (thường các sản phẩm của Nestle như Lactogen 1-2) thay vì các loại nhiều đạm (của Abbott, MeadJohnson..)
    - Tạo thói quen cho bé đi ị hàng ngày vào 1 giờ nhất định. Mỗi khi bé ị, bạn hãy x..i..x..i...x...iiiii như thế lần sau bé sẽ quen với tiếng xi đặc thù này :D

11. bepond

bepond Thành viên mới

ca'c chi mua thuoc NEOPEPTiNE ve cho be' uong, do chi la vitamin thoi,nhung no giup be' an de tieu hon a' , con em luc truoc cung 4-5 ngay moi di duoc mot lan, ma toan la bom cho be' be ' moi di duoc, bay gio uong thuoc do moi ngay khoang 9giot la sau khoang mot tuan ba' tu di duoc moi ngay do.
    than

12. bepond

bepond Thành viên mới

ca'c chi dung co thut cho be' nhu the, lau ngay be' se mat di thoi quen rang moi khi i,nhu the thi nguy to day, phai tap cho be' rang i., chu' thut mai be' se quen va so dau moi khi i, nen se thu. dong va cho minh thut moi chiu i.nho nhe'

13. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bạn ơi,
    Các bạn khác nói đúng đấy, thụt cho trẻ con chỉ nên làm trong trường hợp bất đắc dĩ thôi vì ngoài việc có thể gây mất phản xạ của hệ thống cơ quanh hậu môn, việc thụt tháo không đúng cách còn có thể gây ra nhiều hậu quả khó lường khác nữa mà cái dễ thấy nhất là chảy máu và nhiễm trùng hậu môn - trực tràng.

Về việc bé khó đi ị, nếu kéo dài thì cũng nên cho bé đi khám để xem có vấn đề gì về cấu tạo của hệ thống tiêu hóa hay không.

Chế độ ăn uống đóng vai trò hết sức quan trọng, ngoài cách ăn uống như mẹ nhóc tỳ nói, bạn có thể cho bé thêm khoai lang, khoai tây cà rốt hầm nhừ, vừng đen hoặc dầu vừng cũng là một thức ăn có tác dụng nhuận tràng rất tốt. Bạn nói là bạn cho bé ăn nhiều rau, nhưng bạn không mô tả rõ nên mình không biết là đã đủ chưa, bé nhà mình ngày trước trong bát cháo nghiền bao giờ thành phần rau củ cũng chiếm già nửa, nửa còn lại là tinh bột, ngoài ra mình cũng cho bé ăn ít thịt cá thôi vì ăn nhiều quá bé cũng sẽ không tiêu hóa được mà chỉ gây khó khăn cho việc bài tiết thôi.

Ở tuổi này, bột hoặc cháo nghiền cũng nên có độ loãng vừa phải thôi bạn ạ.
    Nếu bạn cho rằng nuôi bé bằng sữa đậu nành thì bé chậm lớn mình nghĩ chắc là không hoàn toàn đúng đâu, khoa dinh dưỡng BV nhi trung ương nuôi trẻ con suy DD chủ yếu bằng sữa đậu nành. Thành phần của sữa ĐN cũng ngang ngửa với sữa bò, chất đạm trong sữa đậu nành còn dễ tiêu hóa hơn đạm trong sữa bò, bé nhà mình ngoài sữa mẹ thì chủ yếu là uống sữa ĐN, vậy mà bé phát triển rất tốt đấy, lên cân rất đều và chiều cao thì luôn thuộc hàng đứng đầu trong lớp học.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn.
    Mẹ Luti

14. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Bé nhà mình từ 2 tháng đã bị bón cũng may tham gia diễn đàn họ chỏi được 1 số KN như sau:

- Pha sữa đang uống với sữa Perlacgon (thay vi ăn yaourt).
    - Cho ăn thêm yaourt (nếu bé thích), hiện siêu thị có bán loại yaourt có chất xơ dành cho em bé hiệu yogood thì phải, giá 4k/ hủ thôi.
    - Bé đến tuổi ăn dặm thì khi nấu cháo cho vào 1 lát khoai lang, hay vài lá mồng tơi cũng có tác dụng nhuận truờng.
    - Cho bé uống nhiều nước, hay nước trái cây chống táo như nước bưởi, sinh tố đu đủ. Nếu không rảnh thì mua loại nước trái cây cho baby sẳn hiệu Gerber hay Heiz dặn người nhà cho bé uống.
    - Sau bữa ăn 1h thì xoa bụng bé theo chiều ngược kim đồng hồ.
    - Mỗi sáng, tập thể dục hoc bé rồi cho bé ngôi bô và xi xi, xoa bụng. Bé sẽ dần có thói quen đi ị tốt, đúng giờ và tập rặn.
    - Cho bé vận động toàn thân như massage cho bé (nếu còn nhỏ), tập bò, tập đứng, chạy trong xe tập đi (tùy theo thời kỳ).

Mình thấy :
    - Ăn phomai cũng làm bé lâu tiêu, và đi ị nặng mùi hơn bình thường đấy.
    - Ăn xoài, vú sữa, sabô (loại có nhựa) thì bé cũng lâu tiêu và bị bón.

@ jenny: bé mình cũng 9.5 tháng và 9.5 kg đấy, có thêm người học hỏi kinh nghiệm nuôi con đây :lol:

15. Chang kum

Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo tận tình cho Chang Kum. Em sốt ruột quá nên đi cầu cứu khắp nơi. Có người mách lên ông lang ở 17 Trần Xuân Soạn, HN. Em cho cháu uống được hai ngày thì cháu đi xì xoẹt luôn. Sợ quá khhong cho uông nữa thì hai hôm nay bé lại không đi nữa. Em cung thử các cách các mẹ cho rồi nhưng vẫn chưa thấy hiệu quả.
    Bây giừo em kệ bé, cứ chị khó cho ăn hoa quả và sữa chua vậy.
    Cảm ơn các chị nhiều nhiều nhe
    Hẹn gặp mặt các chị trong một ngày gần đây nhất nha.

16. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Chang Kum oi con mình hồi nhỏ cũng thể lâu lâu bé dặn mà không ị được mình thụt đấy vì không còn cách nào khác (do bé uống ít nước dù mình có ép mà cũng chẳng ăn thua) bây giờ bé 3 tuổi không còn bị bón như lúc nhỏ nữa nhưng thỉnh thoảng vẫn bị bón khi thấy bón là dặn cô giáo cho uống nước nhiều là hết liền.

Nếu bạn cho con bạn uống nước được nhiều tự động bé sẽ hết.

17. pyky

pyky Thành viên chính thức

Changkum ơi,
    Cũng có thể là từ từ cháu lớn tự nhiên sẽ hết dần dần đấy thôi.

Tuy nhiên những vấn đề cần thiết phải làm để bớt táo bón là:
    1/ Uống nước nhiều
    2/ Ăn chất xơ
    3/ Bớt những thức ăn béo, nóng
    4/ Kiểm tra loại sữa bột
    5/ Năng xoa bụng cho bé theo chiều kim đồng hồ
    5/ Vận động (cái này rất rất quan trọng)
    6/ Dùng dụng cụ thụt đít (trong trường hợp rất cần thiết)

18. oanhsalát

oanhsalát Thành viên chính thức

khó ị

Chang kum ơi, Jim nhà mẹ Oanh cũng có lúc khó đi đấy, mình đưa Jim đi khám ở Bác sĩ Hoàn. Địa chỉ đây này :
    Tiến sĩ - Bác sĩ chuyên khoa II
    Nguyễn Thị Hoàn - NR : số 15A ngõ 119 Tây Sơn - Đống Đa - Hà Nội ĐT: 8.515987. CQ: Khoa nội tiết tầng 6 (À) ĐT : 7.752910
    Bác khám từ 5h chiều đến 7 h chiều các ngày trong tuần.
    Mẹ Chang kum thử đưa bé đi khám ở địa chỉ này nhé.

19. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn không nên quá lo lắng vẫn đề đi ị bất thường nhiều bé gặp phải vì thế đây là vẫn đề không quá lo lắng nhiều mẹ. theo mình bạn nên nấu bột khoai lang cho bé ăn thì rất dễ đi bạn cho bé ăn 3 ngày liên tiếp hiệu quả ngay mà.