Nhờ Mod em sẽ tự đóng topic ,,,, Các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm, em sắp vỡ chum. ^^

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi MeGauNhi, 30/7/2013.

1. MeGauNhi

MeGauNhi Thành viên tích cực

Chả là còn hơn 1 tháng nữa là em vượt cạn. Hiện ở chỉ có 2 vợ chồng, bố mẹ 2 bên đều ở xa, sinh con đầu lòng nên chả có tí mô tê kinh nghiệm gì cả, mà cũng chả ai chỉ bảo gì, bon chen trên mạng thì mỗi người nói 1 kiểu nên em cũng chả biết thế nào. Em lập topic này thực lòng xin sự chia sẻ kinh nghiệm thực tế của các mẹ. Mẹ nào chưa sinh nở thì coi như ghé qua học hỏi kinh nghiệm giống em nhé. Nhờ Mod ít hôm nha! :)
    Đồ sơ sinh thì em sắm cũng tưởng đối rồi, đa phần toàn đồ mới vì em chả quen biết ai để mà xin cả, mãi gần đây mới biết các mẹ thanh lí trên này nhưng em lỡ mua mới mất rồi. Em muốn hỏi các mẹ là phải sắm mấy cái bỉm người lớn thì đủ ạ? khi đi sinh thì phải mang vác những gì, ăn gì cho dễ đẻ, rồi khi sinh bé xong thì nên dùng tã giấy thế nào cho hợp lí, có nên lúc nào cũng dùng tã giấy ko? rồi sinh xong nên kiêng khem thế nào? em thấy bảo kiêng tắm gội, kiêng gió máy, còn khoản ăn uống cũng phải hạn chế, thấy bảo ăn lá lốt bị mất sữa....
    Nhà em ở Hà Nội nhưng sinh thì về quê (bv thành phố luôn) vì ở đây ko ai chăm cháp, phục vụ được. Với lại chi phí sinh nở ở quê cũng rẻ nữa, ở ngoài này em thấy bảo đắt lắm, với lại bố mẹ ck em quen biết bác sĩ ở bv tp nhiều. Dự kiến như bây giờ là em sinh thường, ko phải mổ các mẹ ạ. Các mẹ có kinh nghiệm gì xin chỉ giáo hết cho em, em xin lĩnh ngộ hết ạ. Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều! :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeGauNhi
    Đang tải...

2. keomutngot123

keomutngot123 Thành viên rất tích cực

Ðề: Nhờ Mod em sẽ tự đóng topic ,,,, Các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm, em sắp vỡ chum. ^^

Nếu em rảnh qua nhà chị chơi, chị tư vấn Free cho.

MeGauNhi thích bài này.
  3. MẸ JUN

MẸ JUN Guest

Ðề: Nhờ Mod em sẽ tự đóng topic ,,,, Các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm, em sắp vỡ chum. ^^

- Bạn sinh thường thì máu ra nhiều hơn đẻ mổ nhưng cũng chỉ cần 5 cái bỉm người lớn là đủ, sau đó thì có thể dùng BVS cho mẹ (nhưng mình thấy xài Wishper loại ban đêm còn tốt hơn Diana Mama)
    - Đi sinh thì bạn mang những thứ sau: - Quần áo bé, Bao tay bao chân, mũ thóp 5 bộ, Khăn quấn bé: 2 cái, Giấy ướt, Sữa bột, Khăn sữa, Khăn tắm xô, gối cho bé, Bình sữa, Giấy vệ sinh, Tã Newborn, Phích nước (có bv cho thuê, mượn, có bv không, mình không biết bv bạn sinh thế nào), 1 bộ đồ cho mẹ lúc ra viện, quần lót giấy, bỉm mẹ
    - Sau sinh thì mình chả kiêng cữ mấy, giờ sức khỏe cũng bình thường. Ăn uống thì để ý chút thôi, có 1 số loại thực phẩm ăn bị mất sữa, mình là nạn nhân của lá lốt và măng, mình sinh lần đầu không biết mà 2 bà nội ngoại cũng chả biết gì nên nấu lá lốt và măng cho mình ăn, sau vài lần sữa mình ít hẳn rồi mất luôn, uống lợi sữa mà cũng không có lại nữa. Khổ thân con mình 7 tháng đã phải cai sữa.
    - Vụ ăn gì để đẻ dễ thì mình có nghe nói nhưng giờ quên rồi vì mình đẻ mổ nên cũng không quan tâm

MeGauNhi thích bài này.
  4. MeGauNhi

hjhj, cảm ơn chị trước. thế nhà chị ở đâu thế ạ? gần gần thì em sẽ qua vì bầu bí to cũng ko tiện đi lại mà, với lại em sắp về quê để chờ sinh rồi. :)

5. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

qua nhà mình nè, m tư vấn cho chứ viết lên đây khá dài dòng

MeGauNhi thích bài này.
  6. MeGauNhi

cảm ơn mn, bỉm người lớn mình toàn thấy họ bán cả bịch là 10c, nhưng nghe bảo chả dùng hết, ko biết có bán lẻ ko nhỉ? đi sinh thì chắc mình phải nhwof mẹ ck hỏi ở bv dó có cho mượn hay thuê ko chứ mang lỉnh kỉnh đi nhiều thứ quá, khổ các cụ. còn vụ ăn lá lốt mất sữa thì mình nghe sáng nay, chị bạn bảo. giwof thấy bạn cũng bảo, vậy kiêng thôi. hì hì

7. MeGauNhi

hjhj, cảm ơn mn, em cũng muốn lắm nhưng chum to lắm ạ, đi lại ko tiện lắm, gần gần thì ok vì h em ở nhà suốt mà, nhưng xa thì đnàh chịu ạ. :)

8. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

e hóng lấy kinh nghiệm, chúc mẹ nó "mẹ tròn con vuông ná"...........:h:

MeGauNhi thích bài này.
  9. inxinh8286

inxinh8286 Bắt đầu nổi tiếng

E cũng đánh dấu để học hỏi kn các mẹ

MeGauNhi thích bài này.
  10. MeGauNhi

hì hì, cảm ơn mn nhé, mình cũng đnag hóng các mẹ ý tư vấn đây. :)

11. chaosuon2162

chaosuon2162 Thành viên chính thức

Bỉm người lớn cần khoảng 7 đến 8 cái b ah, hồi trước mình sinh xong chỉ 3 ngày là mình tắm thôi, b mua cái thuốc tắm của người dân tộc dao ấy, đun nước rồi tắm, ko phải kiêng đâu, chỉ có điều tắm nhanh và kín gió thôi, ăn uống cũng đừng kiêng khem quá thiếu chất lắm. chúc b mẹ tròn con vuông nhé

MeGauNhi thích bài này.
  12. ketnoimang

ketnoimang Thực phẩm sạch Tây Bắc

Nghe chum vỡ chia sẻ mà hài hước ghê á. Tiếc là em chưa có chồng con gì nên chẳng góp vs chị đc gì cả^^. Thấy chị em sinh cháu đầu mà mẹ em gọi điện dặn dò kiêng cữ ghê lắm á :) Chị em bảo đẻ đau ác cơ. Sau khi đẻ thì cả tháng ko đc tắm, chỉ vệ sinh cá nhân chút ít thôi. Ăn thì ko đc ăn hỗn tạp như người bt =))Thèm ơi là thèm ^^. Muốn có thêm nhiều sữa thì ăn thêm vừng đen, sữa tốt rồi thì chẳng cần đến^^.E biết đến thế thôi. Chúc cái chum vỡ an toàn nha!

MeGauNhi thích bài này.
  13. MeGauNhi

tận 7-8 cái cơ ạ? thế thì ko biết mất bn máu đây. hjc hjc mua thuốc của người dao đó ở đâu hả chị? cảm ơn lời chúc của chị nhé. :)

14. MeGauNhi

éc éc, 1 tháng tập xác định ak? hjc hjc 1 ngày ko tắm đã thấy khó chịu lắm rồi ý. :((((((((((

15. Me_moka

Me_moka

Đồ cho mẹ:
    - Quần áo dành cho mẹ.
    - Khăn mặt, bàn chải đánh răng, tất, mũ hoặc khăn đội đầu dành cho mẹ
    - 1 gói băng vệ sinh phụ nữ để mẹ bé dùng sau khi sinh.
    - 1 cuộn giấy vệ sinh.
    - Phích đựng nước, ca nhựa, thìa để mẹ và bé ăn.
    - 2 chậu nhựa, một chậu để rửa mặt, một chậu để rửa ráy.
    - Cốc có nắp dùng để uống nước hoặc pha sữa.
    - Quần lót cotton mỏng (loại dùng 1 lần): 5 đến 10 chiếc.
    - Nịt bụng
    - Vài chiếc túi nhỏ để gói đồ bẩn
    Đồ cho bé:
    - 1 hộp khăn ướt dành cho bé.
    - 1 hộp tã giấy dành cho bé.
    - 1 gói bông y tế tiệt trùng.
    - 1 hộp băng rốn.
    - 1 hộp sữa cho trẻ sơ sinh.
    - 1 bình pha sữa và dụng cụ tiệt trùng.
    - 20 chiếc tã dùng hàng ngày.
    - Bao tay, bao chân
    - Vài chiếc túi nhỏ để gói đồ bẩn.
    - 2 chiếc tã bông hoặc tã nỉ loại trung bình.
    - 1 chăn dầy to để quấn bé nếu trời lạnh.
    - 1 chăn lông to để đắp cho bé nếu trời lạnh
    - 1 gối dành cho bé.
    - 4 áo sơ sinh
    - 2 khăn mềm dùng để thấm khô cho bé sau khi tắm.
    - 2 khăn bao đầu cho bé sau khi gội đầu.
    - 1 hộp dầu tắm, gội đầu dành cho bé.
    - 4 chiếc mũ, trong đó 2 mũ thóp và 2 mũ mỏng có dây buộc, nếu trời rét cần mang theo 1 mũ len.
    - 2 đôi bao tay, 5 đôi tất chân.
    - 1 tã cao su chống thấm.
    - 10 chiếc khăn xô loại nhỏ dùng làm khăn mặt, khăn ăn cho bé.
    - 1 khăn choàng to để quấn bé khi được về nhà.
    - Tiền, thẻ bảo hiểm y tế (nếu có), sổ khám thai định kỳ.