tre 5 thang tuoi da an dam duoc chua

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meGialinh, 28/1/2010.

1. meGialinh

meGialinh Thành viên tập sự

Cac me oi! giup minh voi, be nha minh da 5 thang roi ma minh khong biet nen cho be an dam hay chua. Minh nghe noi nhieu la nen cho bu bang sua me het 6 thang dau. Vay 5 thang be co an dam duoc ko:rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meGialinh
    Đang tải...

2. saongocbaby

saongocbaby Thành viên mới

chào mẹ GiaLinh, bé của mình đã ăn dặm lúc 4 tháng tuổi rồi hôm nay bé được 6 tháng rồi rất khỏe mạnh cứng cáp nên mình nghĩ bạn nên cho bé nhà bạn ăn là được rồi. khi mới tập ăn bạn nên cho ăn ít thôi 1 ngày 1 cữ, bú mẹ vẫn là chủ yếu từ từ hãy nâng lên.
    chúc bé nhà bạn ăn mau chóng lớn nha

3. Ngọc Như Ý

Ngọc Như Ý Đủ quyền lập Họ

Chị cho bé ăn dặm được ùi đó,hồi đó bé nhà em gần 4 tháng là ăn rùi đó chị

4. daobong

daobong

Con tớ cũng ăn dặm từ lúc bốn tháng, mõi ngày ăn 1 bữa, đến 6 hay 7 tháng gì đó mới cho ăn 2 bữa! Nhưng mình ở nhà 1 năm nên con bú suốt,ămn xong, bú tiếp!!!:D

5. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Mình nghĩ tuổi ăn dặm có thể là từ 4-6 tháng, nhưng dù sao dưới 6 tháng sữa vẫn là tốt nhất cho hệ tiêu hóa của bé. Khoảng 5.5 tháng bé nên tập ăn và 6 tháng chính thức ăn dặm.
    Bạn nào đó nói bé ăn dặm thì cứng cáp hơn là không phải đâu nhé, quá nhiều tinh bột làm giảm sự hấp thụ canxi.

6. saongocbaby

saongocbaby Thành viên mới

cái vụ đó thì mình không biết nhưng mình thấy con mình rất cứng cáp khỏe mạnh, tùy vào quan điểm và cách chăm sóc con của mỗi người khác nhau, mình cùng nhau đóng góp ý kiến vậy mà

7. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

uh, mình cũng góp ý vậy cho các mẹ chăm sóc bé tốt hơn thôi. BS dinh dưỡng nói vậy và mình thấy có tp hg dẫn cho con ăn dặm cũng nói vậy nên mình góp ý vậy thôi. Mỗi người 1 quan điểm là tất nhiên nhưng đâu phải qd nào cũng đúng. Làm mẹ thì luôn tìm tòi và học hỏi điều tốt nhất cho con mà.

8. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Tùy thể trạng từng bé, bạn có thể tập cho con nhỏ ăn đặc (ăn dặm) từ từ, bắt đầu từ 4 tháng tuổi trở đi. Gọi là ăn dặm vì đây là những bữa ăn tập dần cho trẻ làm quen với thức ăn đặc. Không thể thay thế được sữa mẹ hoặc sữa bột ngay tức thời mà phải xen kẽ. Thoạt đầu thì chỉ cần vài muỗng bột để làm quen. Nhưng khi bé đã khoái khẩu rồi và hệ tiêu hóa bé cũng đã làm quen với thức ăn thì bạn tăng dần thành bữa chính. Chúc bạn thành công.

9. tuyetnhi0912

tuyetnhi0912 Thành viên tập sự

Mẹ Gia Linh ơi Tuyết nhi nhà mình cũng được 5 tháng rồi, mình cũng đã cho Tuyết Nhi ăm dặm rồi dấy .Trước tiên bạn cho ăn bột ngọt rồi sau đó mới cho ăn bột mặn .

10. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Con mình tròn 5 tháng là mình cho ăn dặm. Nhưng mình chỉ cho ăn rất ít. Tuần đầu chỉ ăn cháo trắng nghiền nhuyễn 15g. Từ tuần thứ 2 cho ăn thêm rau. Nước dùng để nấu cháo là rau củ quả ninh lấy nước. Mình ko hề cho cháu ăn 1 tí thịt thà nào cả. Đến 6 tháng mới nên cho ăn đạm, mà cũng chỉ là đậu phụ và cá trắng thôi. 7 - 8 tháng mới ăn thịt. Bây giờ con mình 5,5 tháng. Mỗi bữa ăn 30g tinh bột và 10g rau. Ăn xong thì ăn thêm sữa. Trộm vía con mình ăn rất ngoan. 5 -6 tháng chỉ cần cho con ăn ít thôi, chủ yếu là tập ăn, nguồn cung cấp chính vẫn là sữa. Ăn dần dần từng ít một con sẽ thích ứng tốt hơn là vừa mới bắt đầu đã ăn nhiều.
    Có 4 dấu hiệu để xem con bạn đã sẵn sàng cho việc ăn dặm chưa:
    1. Bạn đặt con nằm ngửa, dùng 2 tay của bạn kéo 2 tay của con lên, nếu đầu con dướn lên theo được thì ok.
    2. Chảy dãi dớt.
    3. Khi đưa thìa vào gần miệng, con há miệng ra.
    4. Khi nhìn thấy người lớn ăn, với tay đòi ăn.
    Nếu con bạn có cả 4 dấu hiệu trên thì hãy cho con ăn luôn nhé.
    1 số kinh nghiệm chia sẻ với bạn. Chúc bé hay ăn chóng lớn.

Mai turtleha.vi2011 thích.
  11. Mẹ Bé Boom

Mẹ Bé Boom Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: tre 5 thang tuoi da an dam duoc chua

5 tháng bạn có thể cho bé ăn dặm chút chút dc rùi đó, bạn mua bột loại ngọt cho bé ăn thử vài muỗng 1 bữa thôi nha.

12. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

mẹ nó chia sẻ ý kiến rất hay nhé mẹ bé tham khảo nha

13. buiphong

buiphong Thành viên rất tích cực

Con em cũng phải ăn dặm từ lúc 4.5 tháng. Lúc ấy con em bỏ sữa ngoài, mà sữa mẹ thì ít nên đành cho ăn sớm.Em mua bột ngọt của Nestle cho bé ăn. Khi bé ăn được nhiều thì em mới nấu bột.
    trộm vía bây giờ cô nàng 11 tháng cũng được 10kg rồi.

14. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Nếu mẹ nó có nhuều sữa và ở nhà thì ko nên cho bé ăn dặm sớm đâu nhé. Sau 6t thì hãy cho bé ăn dặm, nên cho bé ti trong 6t đầu bạn ạ, chúc bé hay ăn chóng lớn

15. mi_gao_que

mi_gao_que Quà quê- Thực Phẩm Sạch - Handmade

Sữa mẹ là tốt nhất thật, nhưng đó là với điều kiện mẹ cũng được chăm sóc đầy đủ dinh dưỡng và được nghỉ ngơi nhiều bạn ạ.
    Còn không, từ tháng thứ 5, 6 trở đi, bạn có thể cho bé ăn dặm thêm. Chỉ cần lưu ý nguyên tắc của ăn dặm là:
    1. Ít đến nhiều
    2. Loãng đến đặc
    3.Thịt đến Tanh
    4.Cực kì chú ý đến output của con khi cho con ăn dặm hoặc ăn các món mới lạ :)
    Vài kinh nghiệm nho nhỏ vậy thôi ạ :)

16. Mẹ_Bong

Mẹ_Bong Guest

Chắc những điều cần thiết các mẹ đã nói rõ hết rồi.
    Mình cho con ăn dặm từ 5 tháng , ban đầu chỉ làm quen, mỗi hôm một chút thôi.

17. Mẹ Hải Còi

Mẹ Hải Còi Thành viên sắp chính thức

lúc trước bé nhà mình đủ 6 tháng mình mới cho ăn dặm bạn ạ. MÌnh xin nghỉ làm ko lương để cho cún bú đủ 6 tháng đấy.

18. Mai turtle

Mai turtle Thành viên sắp chính thức

khoảng 5 tháng tuổi là con ăn dặm được rồi mẹ nó à. Thông thường khuyến cáo thời gian nên cho trẻ ăn dặm là 6 tháng, nhưng với một số trẻ đủ độ cứng cáp thì có thể cho ăn từ 4 tháng mà không ảnh hưởng gì
    Hiện nay có rất nhiều các sản phẩm bột ngũ cốc ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi như của Hipp, Redilac...Mẹ nó tìm hiều thêm nhé ^^

19. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

5 tháng là cho bé ăn dặm được rùi mà bé nhà mình đợt trước cho ăn từ lúc hơn 3 tháng cơ do mẹ phải đi làm mà

20. cun.yeucuame

cun.yeucuame Thành viên rất tích cực

hihi mẹ nó ơi có toppic nói về việc tập cho con ăn dặm đấy, bé nhà mình 5 tháng mẹ có thể tập cho bé ăn dặm được rồi, trước tiên mẹ tập cho bé ăn ngọt, vào buổi sáng khi bé thức dậy mẹ có thể cho bé ăn một thìa bột loãng sau đấy tiếp tục cho bé bú sữa cho no, mẹ nó tập cho bé mấy như vậy trọng khoảng hơn 3 ngày nhé sau đấy mẹ nó tăng dần lượng bột lên cho bé, khi bé được 6 tháng mẹ có thể cho bé ăn bột mặn, bé được 8 tháng mẹ có thể tập cho bé ăn đồ hải sản, hihi bé nhà mình chắc là bé đầu à? hihi mẹ nó có gì không hiểu allo cho em em hướng dẫn nhé. Chúc bé nhà chị mau ăn chóng lớn!