5 cach lay long Me Chong

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mehuyen, 24/2/2005.

1. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

5 cách 'lấy lòng' mẹ chồng

So với cách đây 100 năm, vai trò nàng dâu trong xã hội hiện đại đã tương đối “dễ thở". Tuy nhiên, mối quan hệ mẹ chồng, nàng dâu vẫn là điều các cô gái e ngại khi chuẩn bị lên xe hoa. Thật ra, chiếm được cảm tình của gia đình ông xã là một điều không quá khó khăn.

1. Nàng dâu “xuất giá tòng phu” đã không còn hợp thời nữa. Ngày nay, một người vợ có khả năng độc lập trong công việc, tài chính được gia đình chồng đánh giá cao hơn nhiều. Tuy nhiên, nếu bạn “qua mặt” ông xã trong nhiều lĩnh vực, gia đình anh ấy thường không hài lòng. Một nàng dâu giỏi sẽ biết cách đứng phía sau chồng, nhưng vẫn không lệ thuộc vào anh ấy và vẫn chứng tỏ được mình trong công việc.

2. Bạn nghĩ rằng, nhất nhất nghe theo mọi lời nói, ý kiến của mẹ chồng thì sẽ được lòng bà? Điều đó đúng, nhưng có ngoại lệ. Đôi khi, những kinh nghiệm nuôi trẻ của bà không còn phù hợp. Lúc ấy, bạn có thể góp ý nhẹ nhàng, từ tốn. Với một cô con dâu hiểu biết và tâm lý như thế, bà mẹ chồng nào lại không thích kia chứ!

3. Các bà mẹ chồng không đòi hỏi một nàng dâu nấu ăn siêu như đầu bếp chính, đẹp như tiên, kiếm thật nhiều tiền và tất tần tật mọi chuyện đều giỏi.

Tuy nhiên, để ghi điểm trong mắt bà, ít nhất bạn cũng cần thể hiện mình là một người vợ biết nấu vài món ăn ngon, có thể quán xuyến việc nhà, yêu thương chồng con và biết cách đối nhân xử thế.

4. Mẹ chồng cũng là mẹ và gia đình chồng là gia đình mình. Trên thực tế, điều này nói dễ làm khó, nhưng không phải không thực hiện được.

Ngày nay, đa phần các nàng dâu đều không sống chung với bố mẹ chồng. Điều đó “có lợi” cho bạn, nhưng mẹ anh ấy lại không vui. Tốt nhất, bạn hãy năng ghé thăm gia đình chồng, chăm sóc và quan tâm bố mẹ.

5. Không độc chiếm anh ấy cho riêng mình. Điều này chứng tỏ bạn là một người rất tâm lý. Hãy “nhường” anh ấy và con bạn cho bố mẹ chồng trong những lúc gia đình tề tựu. Mọi người sẽ cảm thấy hài lòng về bạn nhiều hơn.

(Theo Tiếp Thị và Gia Đình)
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/Gia-dinh/2005/01/3B9DA5BD/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mehuyen
    Đang tải...

2. pyky

pyky Thành viên chính thức

Má chồng của mình đã qua đời trước khi mình về làm vợ OX cho nên mình thật sự không có kinh nghiệm gì về cuộc sống Mẹ chồng-nàng dâu. Tuy nhiên đã từng "nhìn" Mẹ làm dâu, đã "nghe" chị, em kể về cuộc sống ấy, mình chỉ biết ... lè lưỡi :cry:
    Mai mốt phải đứng ngược lại vị trí để " ráng" mà làm má chồng cho dễ chịu chứ không thì kẻo có đứa nó "trù" mình :twisted:

3. htvh

htvh Thành viên tích cực

Đây là những kinh nghiệm hay.
    Tuy nhiên, em thấy cuộc sống Mẹ chồng - Nàng dâu đối với em không đến nỗi phải :( như vậy, có thể do em may mắn!?
    Mẹ chồng em là một người rất hiền và tâm lý. Đôi khi em còn thấy mẹ hiền hơn cả mẹ ruột em. Lúc đầu về em cũng rất sợ và lo không biết mình sẽ sống như thế nào khi đã đọc, nghe về những câu chuyện MC-ND. Tuy nhiên mối quan hệ này đối với em không những không phức tạp mà còn rất thuận. Vì nhà Mẹ chỉ có 2 người con trai, nên khi em về làm dâu, những điều muốn nói với một đứa con gái mẹ đều dành cho em, và coi em như con gái. Em thực sự quý MC vì bà là người rất hiểu biết, tâm lý và chu đáo. Bà đã dạy em rất nhiều điều, em chỉ mong sau này mình đối xử được với con dâu như bà (lo xa quá!!!!!!!) :)
    Mong cho các mối quan hệ MC-ND của các chị cũng êm đẹp và vui vẻ.

4. pyky

Mẹ chồng của bạn chỉ có con trai nên quí bạn là phải rồi, nếu bạn có em gái chồng xem !!!! hi` hi`.... chưa chắc đâu !!! :lol:

5. htvh

htvh Thành viên tích cực

:lol: :lol: :lol: :lol:
    May be!

6. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Đúng đấy, nhà mình có em cô nên mình biết mà. CD có tốt đến mấy thì vẫn bị soi ra khuyết điểm để khiển trách (mà đã soi thì ai mà chẳng có khuyết điểm nhỉ, nhân vô thập toàn mà), con con gái thì dù có khuyết điểm vẫn được bênh vực ...

Nhưng điều đó cũng dễ hiểu thôi. Mẹ nào mà chẳng thương con mình, miễn là đừng thái quá thôi. Ai có toàn con trai mà xin con gái tui làm CD là tui gật liền đó, để nó có được một bà MC giống như MC của htvh :lol: .

7. htvh

htvh Thành viên tích cực

Mẹ nào có toàn con trai thì đăng ký ngay bé nhà chị Brightmoon đi kẻo.... hết phần nào!!!!! :D

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Đọc bài của các mẹ mình thấy hơi bị "tủi thân" vì mình vừa là em chồng của hai chị dâu, lại còn vừa là chị chồng của 3 em dâu. Mình cũng được quyền "ỷ thế" lắm chứ nhỉ, vậy mà mình lại là em chồng và chị chồng luôn được lòng các chị và em dâu đấy, các bà các cô ấy khi nào có chuyện gì mâu thuẫn với MC hoặc chồng đều tâm sự với mình để tìm giải pháp cả, mà mình cũng yêu quý các chị và các em dâu mình lắm, chị em cứ mỗi lần gặp nhau là chuyện trò vui như tết ấy chứ (ít ra cũng có trường hợp ngoại lệ như mình chứ nhỉ), các mẹ đừng nghĩ là em chồng và chị chồng nào cũng giống nhau nghe.
    Duy có chuyện Mc thì mình cũng hơi đồng ý với các bạn vì mình cứ nhìn ngay mẹ mình để thấy cái sự khắt khe dễ có của các MC, mẹ mình bình thường thì hiền lành và rất thương người, vậy mà thỉnh thoảng vẫn chấp nhặt con dâu, có lúc mình thấy vô lý quá cứ phải nhắc mẹ rằng "mẹ ơi, chính con gái của mẹ đây cũng chẳng hoàn hảo gì, con cũng có lúc làm những chuyện không đúng như vậy, có khi còn hơn thế nữa chứ" lúc ấy mẹ mình chỉ cười trừ và cũng có vẻ nhận thấy chính bản thân mình quá khắt khe vơí con dâu, vậy mà thỉnh thoảng vẫn có chị dâu hoặc em dâu gọi điện than thở là đang bị mẹ mình giận, tuy rằng bây giờ cũng đỡ nhiều rồi vì sau mấy lần mẹ mình ốm, mình thì ở xa, các cô con dâu săn sóc cũng chu đáo nên bây giờ mẹ mình mới thấm thía.
    Mình thấy trong quan hệ với nhà chồng, tránh được đối đầu bao nhiêu thì mình sẽ được "hưởng thái bình" bấy nhiêu. Nếu được hãy nói thẳng những ý kiến của mình một cách đàng hoàng, nếu không được thì thôi "một sự nhịn là chín sự lành", chờ cơ hội thuận tiện nhờ chồng nói hộ, nhưng nhớ dặn chồng rằng "đừng bảo là em nói" kẻo lại bị tiếng là "xui chồng" thì cũng chẳng ăn thua gì. Hồi mới đi làm dâu, mình cũng nhiều bức xúc, thực ra cũng chẳng có mâu thuẫn gì lớn, chỉ có điều là mình đến từ một gia đình khác, một nền giáo dục khác, nhiều điểm không phù hợp với nhà chồng, tính mình lại hay suy diễn....Nhưng cứ mỗi lần như vậy lại suy nghĩ tích cực bằng cách nhẩm lại bài thơ của Xuân Quỳnh "mẹ đâu mẹ của riêng anh...) thấy mình tự nhiên muốn gần gũi, chia sẻ với người đã sinh ra người mình yêu hơn nhiều.
    Chúc các nàng dâu một cuộc sống bình yên.
    Mẹ Luti

9. Tinong

Tinong Thành viên đạt chuẩn

MC mình cũng có 3 người con trai mà sao chẳng đối sử được với CD giống như MC của htvh nhỉ. Mình làm dâu xa nhà (vì mình là con gái HN lấy chồng SG mà) cho nên lúc mới về làm dâu mình đã cố gắng hết sức coi MC như mẹ đẻ của mình, thậm trí đối xử với MC tốt hơn cả với mẹ đẻ thế mà sao MC mình chẳng bao giờ thương mình như thương con gái cả :cry:

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Hì, hì, MC mà thương mình như con đẻ thì chắc là hơi hiếm nhỉ, mình cũng hoàn cảnh lấy chồng xa nhà như Tinong đây, mình cũng cố gắng nhiều nhưng vẫn chưa thấy MC mình thương mình như mẹ mình đâu :wink: . Nhưng mà mình nghĩ cũng không nên cầu toàn đúng không ạ, cứ sống chung êm ả được với MC đã là tốt rồi còn tình thương mến thương thế nào thì cứ phải dần dần thôi đúng không ạ.
    Mẹ Luti

11. htvh

htvh Thành viên tích cực

Chị à, đừng buồn như thế. Chỉ cần MC chị và chị không ... GHÉT nhau là được rồi. (úi trùi ui) Em thì chỉ là may mắn thôi, còn các MC vẫn... lắm. :p :p :p

Chúc chị hạnh phúc. :wink:

12. Tinong

Thành thật mà nói, chỉ mong làm sao MC đừng GHÉT CD là được chứ chẳng mong MC yêu thương CD như con đẻ đâu.

Mình đồng ý với MeLuti rằng trong quan hệ với nhà chồng, tránh được đối đầu bao nhiêu thì mình sẽ được "hưởng thái bình" bấy nhiêu. Những tránh mãi rồi cũng có ngày "tránh không kịp", thế là chết CD rồi:cry:

Còn bây giờ bọn mình đã ra ở riêng và mình thấy rất thấm thía câu nói "không có gì quý hơn đọc lập tự do" của Bác Hồ :lol:

13. pyky

Tinong ơi,
    Pyky cười gần chết rồi đây này !! :lol:
    Pyky chưa có sống trong quan hệ MC-CD một ngày nào nên không dám có ý kiến gì hết nhưng nếu Pyky cũng phải làm dâu như Tinong vậy thì chắc VN có ....sóng thần quá !! :cry: vì Pyky không khéo léo cư xử được như các bạn đâu !! và lại nóng như Trương Phi nữa chứ :cry:

Phải cố gắng sau này làm MC tốt cho con trai nhờ nhưng chắc cũng ... khó luôn ! :evil:

14. Tinong

Pyky ơi,

Tinong nghĩ sau này XH mình tiễn bộ, rồi VN sẽ giống Tây, bọn trẻ chúng nó sẽ chẳng chịu ở chung với bố mẹ đâu mà.

Tinong đã có tuyên bố trước với OX là : "Mai sau bọn trẻ lớn lên có gia đình là cho ở riêng hết, con gái thì đương nhiên, còn con trai cũng vậy để chúng nó được tự do không bị gò bó mà bố mẹ cũng đỡ phải xét nét con cái. Weeken vợ chồng con cái chúng nó đến thăm mình là OK rồi.

Trời, mà "nói trước có bước được qua không nhỉ" :p

Có ai chia sẻ quan điểm này với mình không :?:

15. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Chỉ sợ là mai mốt, ông bà phải lóc cóc đến thăm con, thăm cháu hoặc đến weekend thì gửi cháu sang nhà ông bà để vợ chồng đi sốp ping !
    Mỗi người mỗi cảnh thôi - nhưng tôi thấy Mẹ chồng - mẹ vợ hay mẹ ruột gì đi nữa, nếu mình sống đúng đạo nghĩa, biết quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ, tôn trọng và NHẪN NHỊN thì con gì mẹ cũng thương hết !
    Chỉ có điều, nên có sự rõ ràng trong thu nhập, chi tiêu và tôn trọng tự do cá nhân. Chứ còn việc bố mẹ ở chung ( nhưng sống riêng ) với con cái ( đã lập gia đình ) thì tốt nhiều hơn là xấu. Từ việc ông bà chăm sóc dùm (thỉnh thoảng thôi ) con cái, đến trông nhà dùm , hay lỡ vợ chồng con cái có đau ốm phải vào bệnh viện thì ông bà là người điều dưỡng tốt nhất.
    Còn dĩ nhiên là người lớn tuổi và người trẻ tuổi bao giờ cũng có những nhu cầu, quan điểm và sở thích khác nhau, nhưng nếu mỗi bên chịu nhường 1 tý thì cũng ổn thoả thôi !

16. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Theo mehuyen thấy thì làm được như vậy thì tốt, nhưng trong thực tế có những người làm được như vậy mà vẫn không nhận được tình cảm của người MC đấy vì vậy tùy từng hoàn cảnh, nếu mọi người sống hợp với nhau thì nên sống chung thì tốt hơn còn không thì "Không có gì qúy hơn độc lập tự do"

17. Tinong

Mình hoàn toàn đồng ý với mehuyen về vấn đề này vì không cần phải hỏi ai xa lạ mà chính từ kinh nghiệm của bản thân mình mà ra. Các cụ ta có câu "Một điều NHỊN là chín điều lành" nhưng mình thấy "Một điều NHỊN là chín điều thiệt thòi" thì đúng hơn.

18. Mod HTGY

Mod HTGY Thành viên tập sự

Quảng cáo của hãng hàng không Vietnam airline (?) về Việt Nam:

"A place where life becomes art and art becomes life"

Mà cái nghệ thuật nhất trong các loại nghệ thuật chính là nghệ thuật quan hệ.
    Và quan hệ phức tạp nhất trong các loại quan hệ chính lại là quan hệ Mẹ chồng-nàng dâu.

Thực tế cho thấy, quan hệ Mẹ chồng-nàng dâu đã vượt ra khỏi tầm nghiên cứu của các nhà khoa học, nghệ thuật; thoát khoải tầm kiểm soát của ca dao, tục ngữ, thành ngữ và cả... tư tưởng Hồ Chí Minh :lol:.

BP vô cùng thông cảm...

19. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Tinong ơi,
    Minh xin chia sẻ quan điểm với bạn. Trong tương lai mình sẽ là "mẹ chồng chuyên nghiệp" đây (vì có 2 ông con trai) và mình đã tuyên bố với OX là sau này cho bọn trẻ ra ở riêng hết (hì...hì... :) mà không cho cũng không được vì xã hội càng phát triển thì đấy là xu thế tất yếu).

Trước đây mình cũng đã có 1 thời gian ở chung với bố mẹ chồng. Mình có may mắn là bố mẹ chồng rất tốt, quí CD và khá tâm lý nhưng dù sao cách sống giữa 2 thế hệ vẫn khác nhau nên trong sinh hoạt có những cái theo ý các cụ thì mình không thoải mái, còn theo ý mình thì các cụ không thoải mái, rồi cách nuôi dạy cháu cũng khác nhau. Vì thế, phương châm của bọn mình bây giờ là "gần mà xa, xa mà gần", không ở chung nhưng ở rất gần (chỉ cách 1km). Hàng ngày ông bà vẫn qua lại chơi với cháu, nhưng vẫn có thể sống theo cách riêng của người già. MC-CD vì thế lại càng quí mến nhau hơn. Tuy nhiên, mình biết là không phải ai cũng có điều để làm như vậy. Và một nguyên tắc đặt ra giữa 2 VC mình là nếu có vấn đề gì không hài lòng với nhà chồng thì mình sẽ chỉ nói với OX, rồi OX sẽ tìm cách giải quyết, tránh những va chạm trực tiếp MC-CD. Cũng may là OX mình khá khéo léo trong vấn đề này.

20. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Ôi chuyện mẹ chồng nàng dâu mỗi nhà mỗi cảnh phải không các bác. Em cũng đã, đang và sẽ sống chung với mẹ chồng em thấy thật khó quá. Gia đình nhà chồng em cũng có 2 anh em trai, chồng em là con lớn, bố chồng em đã mất (từ khi chú thứ 2 chưa chào đời), nên em biết MC em là người rất khó tính và rất tiết kiệm (tiết kiệm nhiều khi đến mức keo kiệt - Mong các bác thông cảm, đấy là em nói thật lòng - các bác đừng cho là em nói xấu mẹ chồng nhé) và rất cẩn thận, trước khi cưới, chồng em cũng đã nói rõ với em như thế, nhưng và vẫn không tránh khỏi những va chạm nhỏ, nhiều lúc em cũng bực mình có nói lại vài câu là y như rằng vấn đề nhỏ trở nên lớn nên bây giờ em chả dại gì. Sau gần 3 năm chung sống cùng mẹ chồng. Em đã rút ra những kinh nghiệm như sau:
    1. Mẹ chồng nói chuyện gì cứ ngồi nghe cho hết, không phản đối cũng không nên nói lại. Nếu mẹ đúng thì mình làm theo mẹ, còn nếu không thì cũng không nên phản đối ra mặt.
    2. Mua những thứ gì nếu đắt quá (tất nhiên là theo giá thị trường rồi) thì về cứ nói giảm đi một ít (nói dối nhưng quan hệ MC - ND không căng thẳng thì cũng chẳng sao cả - Vì MC em là người tiết kiệm mà).
    3. Trong việc chăm sóc cháu. Nếu mẹ sai, lúc đó cũng không được nói gì. (Tất nhiên nhiều lúc cũng thương và xót con lắm chứ). Chỉ nên nói với OX, có gì ông xã sẽ trao đổi với MC sau. Nếu nói lúc đó chắc MC sẽ bực mình - quan hệ trở nên căng thẳng vì MC em giận rất lâu.
    4. Thường xuyên quan tâm tới MC (Ví dụ mua tặng bà bộ quần áo, đôi giầy ... nhiều khi chỉ là những món đồ rất nhỏ, giá trị kinh tế không lớn nhưng bà vẫn thấy rất vui vì được cô CD quan tâm), có chuyện gì VC căng thẳng ,nên hỏi ý kiến MC con làm như thế có được không, tất nhiên nhiều lúc mình đúng nhưng MC vẫn bênh con trai, nhưng em cứ kệ chả sao cả, đằng nào OX cũng làm lành trước.
    Đấy là những kinh nghiệm mà em rút ra được từ chính bản thân em, còn bác nào đang và sẽ sống cùng với MC, có kinh nghiệm gì bày cho em với để em còn vận dụng vào thực tế cuộc sống của mình