Bé 17 tháng bị sốt mà không ho

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi thaopktb, 29/1/2010.

1. thaopktb

thaopktb Thành viên tập sự

Bé nhà em 17 tháng, tự dưng cháu bị sốt mà không bị ho. Em chẳng hiểu nguyên nhân là sốt do đâu. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với. Hiện giờ em mới chỉ cho uống thuốc giảm sốt thôi ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaopktb
    Đang tải...

2. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Chỉ cần hạ sốt là đc rồi bạn ạ. Đó là hiện tượng bị cảm, con mình cũng đã từng bị, cũng lo, cũng bế đi bác sĩ nhưng BS cũng chỉ cho thuốc hạ sốt thôi.

3. daobong

daobong

Hơ, con mình 25 tháng rùi cũng bị sốt nhưng ko ho, đi khám, bs thì kẹp nhiệt độ nó khóc, giãy ra, ko nghe được tim phổi, bs bó tay, về nhà, chơi ca rngày thì ko sao, cứ đến tối gần đi ngủ thì lại sốt, nửa đêm đòi bật đĩa, mẹ buồn ngủ díp cả mắt vào nằm xuống, anh ấy bắt ngồi dậy xem cùng! Hic! 2 đêm rùi, ko biết đêm nay sao nữa! Chả uống gì được ngoài hạ sốt!!!!!

4. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Bạn cho bé uống thuốc hạ sốt Tylenol ý, bé nhà tớ cứ sốt là uống, chả cần biết nguyên nhân, uống 3 lần là khỏi, trộm vía con...:)

5. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em nghĩ là chị nên cho đi khám bsi đi vì sốt là triệu chứng phát ra của các loại bệnh khác thôi chứ nguyên nhân chính chắc gì đã là sốt thông thường,bé nhà em có vấn đề gì là cứ bác sĩ thôi ạ, em sợ cho uống hạ sốt theo ý mình lắm,ko tốt đâu ạ

6. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Đi khám bs cũng đúng nhưng với tớ thì k cần, hi hi, vì nói thật, tớ k quảng cáo cũng k còn bán cái đó nữa nhưng syrol Tylenol rất tốt, nó chỉ là syrol, rất lành, có chị hàng xóm nhà tớ cho con uống cả lọ luôn (tất nhiên là chia nhiều lần):), con tớ thì cứ khi nào sốt là uống, hồi truớc k biết, cho con đi khám, cứ kháng sinh, uống đến cả tuần mới đỡ, thương ơi là thương...Các mẹ tìm hiểu thêm thử xem nhé:)

thuyteva thích bài này.
  7. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Khi con ho em còn mày mò tìm các bài thuốc dân gian để chữa cho con, nếu không đỡ em mới đi khám BS. Còn khi con bị sốt đến mức phải uống thuốc hạ sốt quá một lần thì dù có ho hay không em cho đi khám BS ngay. Khi con bị sốt em thường có quy trình như sau: nếu con chỉ hơi hâm hâm (chưa quá 38 độ) và không có biểu hiện khác kèm theo thì em đánh cảm trứng cho con. Nếu con sốt cao theo cơn thì em tích cực trườm mát bằng nước hoặc bằng chanh. Nếu con sốt cao liên tục hoặc dùng cách em mới dùng đến thuốc và cho con đi khám BS. Em được biết sốt không phải là bệnh mà đó là biểu hiện của bệnh nào đó và thuốc hạ sốt rất hại gan nên các mẹ cũng phải hết sức cận thận đấy ạ. Em không là fan của thuốc nhưng khi đã cho con uống thuốc thì đều phải theo chỉ định của BS.

let it be thích bài này.
  8. máy hút bụi

máy hút bụi Thành viên mới

Chị ơi, có khi bé mọc răng đấy, chị cứ theo dõi nhé, nếu mà sốt kèm bỏ ăn, đi ngoài lỏng, ko bị ho, hay quấy và hay mút tay, cắn... chảy nước dãi thì đúng là mọc răng ạ.

9. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Thưc ra sốt ở trẻ con nhièu kiểu mà mẹ nó. Sốt virus, sốt do rota virus ( sốt tiêu chảy cấp), sốt do viêm đường hô hấp trển ( có thể vẫn chưa ho đâu mẹ nó). Cũng có thể sốt do mọc răng, nhưng thường mọc răng thì ít khi sốt rất cao và kéo dài. Khi sốt thì dùng thuốc hạ sốt là đương nhiên rùi, nhũng vấn đề là sốt do nguyên nhân nào, nếu con sốt do viêm dừong hô hấp trên cấp, viêm mũi cấp (viêm tai).. thì mẹ nó chỉ dùng hạ sốt con ko đỡ đâu mà còn nặng hơn. Sốt virus , sốt mọc răng thì chỉ thuốc hạ sốt và nếu sốt cao quá thì bổ sung thêm oresol,...

10. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

đúng đấy em ủng hộ ý kiến mẹ này nhiệt tình, vì ko phải cứ cho con uống hạ sốt là hết bệnh, ví dụ bé bị viêm phế quản như con em đợt trước, chỉ sốt nhẹ thôi nhưng em vẫn cho đi khám,bsi bảo may khám sớm ko suýt nữa chạy vào phổi thì viêm phổi còn khổ hơn mà bé hay bị tái đi tái lại, nếu em cũng cho uống hạ sốt thông thường(vì bé lúc đấy chỉ 38 độ thôi) thì ko những ko hết sốt mà bé còn bị chạy vào phổi:( thế thì cứ gọi là thôi rồi:(
    đợt đấy bé lại mọc 2 răng nên em nghĩ sốt mọc răng nhưng ko yên tâm cho bé uống hạ sốt nên cứ ra bsi kê đơn gì uống đấy,ai ngờ ra bảo bị viêm phế quản,chứ sốt này ko phải nguyên nhân do mọc răng,may thế đi khám kịp thời

11. thaopktb

thaopktb Thành viên tập sự

Bé đã hết sốt

Cảm ơn các mẹ đã chỉ dạy. Em cho bé uống thuốc giảm sốt mất 3 ngày thì bé hết sốt. Xong bây giờ bé lại bị ra mồ hôi rất nhiều nhất là khi mới bắt đầu ngủ khoảng 1-2 tiếng.Và ban ngày, ngay cả khi lúc bé chơi cũng bị ra mồ hôi nhiều ở đầu và lưng. Các mẹ có thể tư vấn nốt cho em vụ này không. Nhìn con mồ hôi đầm đìa mà thương quá.

12. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Bé nhà tớ 7 tháng tuổi có triệu chứng y như nhà bạn này. Ban đầu có triệu trứng sốt mà không ho, không sổ mũi không gì cả, mình cho con uống thuốc hạ sốt, con hạ sốt rồi thì mấy hốm sau có biểu hiện ra mồ hôi rất nhiều nhất là lúc ngủ mặc dù trời không nóng. Và cho đến vài hôm sau thì con lại có triệu trứng khò khử. Sợ quá đem đi khám thì kết quả là bé bị Viêm phế quản phổi. Bạn nên cho bé đi khám BS càng nhanh càng tốt đừng để như bé nhà mình hiện giờ, mình đang lo lắm đây, BS kê đơn uống 5 ngày rồi đi kiểm tra lại, .

13. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Bé nhà em dạo mới đi nhà trẻ cũng bị VPQP 1 lần. Dạo đó bé cũng không sốt cao, thỉnh thoảng mới húng hắng ho, không sổ mũi và cũng chẳng có biểu hiện khó thở nhưng ban đêm bé rất quấy, cứ khóc và bắt em bế ngủ. Em cũng lần đầu tiên gặp trường hợp như thế nên cứ nghĩ con mới đi nhà trẻ hoặc đang mọc răng nanh nên quấy thế. Em gọi điện hỏi chị BS nhi, chị ấy nói đã mấy ngày không cải thiện thì cho đi khám về răng sau đó khám về tâm lý xem có vấn đề gì không. Thế mà khi đi khám thì BS nói bị VPQP, phải tiêm 5 ngày liền. Từ đó mỗi khi bé sốt cao trên một ngày và dùng các biện pháp dân gian không khỏi là em cho bé đi khám ngay. Nhưng ngàn lần trộm vía là từ đợt bị VPQP đó bé không bị sốt cao trên một ngày nữa.:D