Kinh nghiệm: Út nhà tớ nói Tiếng Anh!!!!

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi chaucaochep, 17/8/2013.

Tags:
  1. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Cảm ơn những chia sẻ của chị chaucaochep và mebeluan. Mebeluan cho mình hỏi một chút là nếu đăng ký học time4learning thì tại 1 thời điểm mình có thể được vào chương trình của mấy grade? Cái này do mình đăng ký lúc mua đúng không nhỉ?
    Sở dĩ mình hỏi như vậy vì có 2 nhóc cách nhau 4 tuổi, không biết có thể đăng ký Kid, grade 2 và grade 3 hay không?
    Nếu làm beestar thì cũng có thể đăng ký 3 grade.
    Thật sự ngưỡng mộ bé Luân nhà mẹ nó lắm. Tuổi còn nhỏ mà TA siêu thật. Chương trình Time4learing này, bé nhà mẹ nó theo được lâu chưa nhỉ?
    Chị chaucaochep thì khỏi nói rồi.
    Mong tiếp tục được nghe những chia sẻ của 2 mẹ nhé. Many thanks.

Đang tải...

2. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Bạn nhà tớ ko lúc nào ngớt ăn chơi nhảy múa ( tuần nào cũng đủ các tiết mục cafe, công viên ... giờ còn thêm tốn gần như 1 ngày trong kizcity) nên thời gian học time4learning ko nhiều lắm. Tuần 3-4 buổi mỗi buổi 20 - 40' thôi. Chắc cũng hơn 1 năm rồi thì phải. Tớ có cái tính nhớ nhớ quên quên, cái gì cũng ko chắc chắn hơn nữa nói thật tớ thuộc loại '' dốt còn lười '' hiiiii. Vì vậy khi tìm một chương trình cho con theo học, tiêu chí số 1 của tớ là con phải tự hoạt động đến mức tối đa. Đến mở account và trao đổi với acmind khi muốn thêm môn hay lỗi chương trình tớ còn phải nhờ 1 người bạn là ấy biết tớ xinh như bò đeo nơ thế nào roài.Tớ chọn time4learning cũng vì lẽ đó, trong đó có đầy đủ giảng bài, đặt câu hỏi, hát hò, tập thể dục, chơi game hihihi ......Mẹ chỉ phải xắn tay vào đợt bạn í vấp vào mấy bài nguồn gốc và ngày lễ của Mỹ, còn 99% là tự xử, mẹ nằm cạnh đọc ngôn tình đi gặp soái ca thôi hihihih
    Tớ có nghiên cứu beestar từ topic mẹ Hởi, cộng thêm tham khảo ý kiến một người bạn thì bản chất beestar ( tớ đang nói math thôi nhé, tớ chưa tìm hiểu mấy môn khác) là một chuỗi các bài kiểm tra. Tuyệt nhất là dùng beestar để kiểm tra kiến thức đã học từ time4learning, chứ Beestar không có giảng bài...Tớ thì chưa t bắt tay vào đăng kí account bên beestar ( ví lịch chơi kín phết rồi, haizz)nên cũng chưa thực sự hình dung rõ cấu trúc của nó, nhưng ở time4learning sẽ có một mũi tên hướng dẫn con qua từng bài học, rồi bài test của từng môn. Có một mục report để bố mẹ vào xem điểm và tiến độ học tập của con. Vì vậy dù thời gian tớ đăng ký account bên WTT cũng có những nhóm rủ nhau đăng kí chung 1 account để đỡ tốn tiền( 10 người cùng dùng 1 account cũng được, vì nếu chế độ hiện hành đang là G1 bạn vẫn được quay xuống ôn K hay lên G2 học bài, học đi học lại nhiều lần, tùy. Nhưng không thể theo dõi thực sự con mình đang học đến đâu( nhìn vào report làm sao biết con mình hay con bạn mình làm bài đó?, đạt điểm hay phải học lại ( time4learning khuyến cáo những bài dưới 70% nên học lại ). Tớ thấy lợi thu được từ 20$ tiền account quá xứng đáng nên ko chung chạ với ai hết.....Thời gian biểu con tớ giờ phát sinh thêm giờ đi xe bus, phạm vào giờ tớ định cho chơi thể thao nên tớ đang tìm cách tóm gọn tiếng anh lại 15' / ngày thôi... bạn nhà tớ đàn ông mà, giờ quan trọng nhất là thể thao để còn giữ body cho đẹp..chống ế vợ sau này nữa chứ hihihih

Sửa lần cuối: 23/8/2013
  3. Embinbin

Embinbin Thành viên kỳ cựu

Tầng dưới nhà em có một nhà có 3 con 2 gái 1 trai, không khí và giao tiếp trong nhà cũng toàn bằng tiếng anh thui. Chị ấy cũng nói và làm y như chị Chaucaochep vậy. Cứ đứa bé chưa biết đi học, chưa biết nói T.A thì ở nhà vẫn cứ nói với nhau, ban đầu ko hiểu thì dùng vật dụng, ký hiệu và đồ đạc, thế rồi chưa đi học bé con cũng vẫn đã nói đc tiếng anh rồi.
    Mà chị ơi, em ko biết t.a em chỉ biết tiếng Trung thôi làm thế nào mà dạy con đc ? :(
    Cu lớn nhà em năm nay học lớp 6, đc cái cu cậu rất bạo nói, gặp ngừoi nước ngoài có thể giao tiếp mà ko sợ gì cả, em cũng tốn khá nhiều xièng cho con học ila, apollo và tham gia rất nhiều các chương trình ngoại khóa khác. Năm 3 tuổi con đi học mẫu giáo tư thục và đc học 2 từ tiếng anh mỗi tuần, một tháng con học 8 từ thế nhưng con lại nhớ hết các từ trên băng hình. và rồi con bị đi bác sỹ em bị bs mắng cho 1 trận can tội con bị lẫn lộn ngôn ngữ anh và việt. cô giáo hỏi bố mẹ hỏi con cứ im lìm ko trả lời em tưởng con bị tự kỷ hóa ra là nó ko biết nói bằng cái gì và nói thế nào :)
    Bây giờ cu cậu nói và giao tiếp t.a rất tốt, chắc là em lại cho học trung tâm nào đó để học ngữ pháp đặng còn đi thi, mà học tt tốn xièng lắm cơ :rolleyes:
    Cậu út nhà em cũng vào lớp 1, ui trời ơi cu cậu chả biết tí t.a nào cả, vừa nhát lại vừa chả bit gì, bây giờ học trường dân lập môn t.a lại trọng điểm em lo quá cơ, mở sách ra đọc bài con toàn đọc việt: " mai nêm" con đọc là "mi na me" hức hức! em lo quá mà chưa biết làm thế nào :confused:

4. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

@ Embinbin

Cậu lớn cho theo các cô người Việt dạy ý, ko đắt lắm chỉ khoảng >100k/ buổi thôi vào trung tâm thì chỉ học nghe nói thôi. Nếu giao tiếp tốt rồi thì vào đó làm gì cho phí tiền. Thậm chí chưa cần học vội, chủ yếu bây giờ cần học nhiều từ vựng vào, có thể học trên mạng cũng được hoặc mua truyện TA cho con đọc.... bao giờ gần thi, khoảng lớp 8 thì mới cho theo các cô. Từ vựng mà dồi dào rồi thì thêm chút ngữ pháp nữa là đi thi ngon.... Các bạn nhà chị toàn áp dụng phương pháp đó đấy chứ.

Với cậu bé, em thử yc cậu anh dạy cậu em xem, trả tiền gia sư cho nó. Mẹ chỉ đứng ra ....tổ chức lớp, hướng dẫn về phương pháp, tìm tài liệu còn mời thầy ... anh dạy hiiiiii, một công đôi việc, cậu anh cũng được ôn luyện lại.

Cô chị cả nhà chị cũng phải dạy cô em tuần một buổi, rà lại toàn bộ ngữ pháp. Thấy cũng ổn ổn. Mẹ nhắc nhở, động viên thôi chứ kiến thức thì bây giờ còn chẳng đủ để nói chuyện với em út. Mà nhờ dạy cho em út, trình TA của mẹ cũng lên nhiều đấy chứ, nói năng còn để ý đến phụ âm cuối cứ hồi trước thì cứ nuốt hết hiiii!!!!, nhiều từ mới còn phải tra từ điển hoặc hỏi bạn cả mà...

Xuống bếp cán xong mẻ donut rồi mới chợt nhận ra là tư vấn chưa được hiiii

Vụ A lớn dạy em là phải theo youtube nhé. Anh chỉ đóng vai trò hướng dẫn viên và hàng ngày hỏi chuyện em bằng TA để tao môi trường thôi, chứ ko phải là .... dạy. Nói A dạy E nhà mebeluan lại phản đối bây giờ hiiiii. Nhà đấy thì mọi cái phải ... bản ngữ hết chứ ko như nhà chị, toàn tiếc tiền sử dụng đồ nhà trồng được nên ko thể chuẩn được như nhà đấy, chỉ .... rẻ hơn thui ....

Sửa lần cuối: 23/8/2013
  5. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Ðề: Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

hị hị em nói tiếng anh còn khiếp hơn bé út nhà embinbin đó chứ . Con em lại là con một nên có muốn trồng cũng chả có của nhà, nhớ nhá chị chaucachep cứ trêu em, quyết định sẽ...cân thiếu ít lá để trả thù hì hì
    Túm áo đích danh sư phụ hỏi cái này. Em nghe giang hồ đồn writting sẽ là môn khó tu thành chính quả nhất, chị có lời khuyên gì ko?( với kinh nghiệm 2 bạn lớn lại có 1 amser roài)

6. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Biết ngay là nó đọc ra mình trêu nó mà hiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Lời khuyên là chuẩn bị nhiều ..... xèng vào để trả cho các cô hiiiii. Mang tiếng là amser nhưng writing của bạn ấy vẫn dở như thường em ơi!!! vì chưa có đủ thời gian tu luyện.

Chị thì chỉ nghĩ đơn giản theo đúng logic, giống như tiếng việt là muốn viết tốt thì phải đọc nhiều và chịu khó luyện chưởng thôi. Thành ra cứ mua truyện nguyên tác cho con đọc, rồi bắt viết lại, đầu tiên chỉ cần viết tóm tắt chẳng hạn, sau đó là bắt viết lại theo kiểu mà bạn ấy thích, kết cục khác đi, nhân vật thay đổi đi ... rồi nhờ chuyên gia đọc cho, sửa lỗi câu cú hay gì gì đó...... thế thôi!!!! chăm chỉ viết thế kiểu gì chả thành tài.

Văn viết bằng tiếng việt cũng thế thôi mà, cùng một nguyên tắc...

Mọi chuyện chị đều có gắng biến thành nhỏ ... như con thỏ còn nếu chăm chỉ thế mà cũng ko ... đậu chính quả được thì chứng tỏ mình ..... ko có năng khiếu, nên chuyển sang .... luyện cái khác hiiiiiiiiiiiiii

7. chaucaochep

Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Chị chỉ giỏi gõ trống khua chiêng thôi hiiiiii, vẫn biết nhìn lên ko bằng ai nhưng vì con mình hát mình thấy hay quá, mà chẳng thấy ai khen nữa nên phải mang ra khoe hihihihi. Nghe kiểu em hỏi là biết em cũng có trình rồi, nhả tơ điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

mebeluan thích bài này.
  8. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Em định bắt đầu bằng việc viết nhật kí cho nó gần gũi đã. Sau khi hoàn thành G3 xong giai đoạn learn to read rồi mới chơi trò đọc truyện viết lại của chị. Điều em băn khoăn là tìm 1 teacher sửa văn phong cho bạn í ( ngoài việc đọc nhiều để thấm tự nhiên ), cho nó nhanh .... chuẩn hiiiiiiii. Chị nghĩ giúp em xem? liệu tìm teacher gửi bài qua mạng sửa ở trang e - teacher ( bạn em tư vấn thế ) chị có thông tin trang này ko? liệu giáo viên có chuẩn đều ko? ( GVBN ở VN là cái lẩu thập cẩm chả biết mình gắp trúng miếng gì... hey dza...) . Chuyên gia đang sửa cho con chị là lôi từ đâu ra thế?

Thật ra để chị chaucachep một mình đơn độc chèo chống tớ cũng thương nên nhảy vào khua loạn xạ mọi người đừng cười nhé

Chém gió í mà hiihihihih

Cũng vì biết mình đang ở VN càng lớn bạn í sẽ càng bận nên em càng muốn tranh thủ tuổi nhỏ rảnh rỗi mài được gì thì mài sớm 1 tí, tiết kiệm thời gian để giai đoạn bận rộn vẫn còn thời gian mà ăn chơi nhảy múa

9. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

đề nghị bạn cutyxinhxinh dùng ngôn ngữ bình dân nói sâu hơn về việc học beestar cho tớ hiểu với. Thú thật nghe nhiều cao thủ giảng đạo rồi mà tớ vẫn chưa hiểu lắm về chương trình này. Tớ vẫn xếp nó vào mục cần thêm vào khi thu xếp được thời gian của nhà tớ đấy!!

chaucaochep thích bài này.
  10. mechipyeu

mechipyeu

Lót dẹp hóng kinh nghiệm của mẹ nó, mình chả nói được tiếng Anh thì biết dạy con thế nào nhỉ?

11. cutyxinhxinh

Hơ hơ. Em biết rất rõ chị và mẹ bé Luân bên nhà wtt. Em có 2 nhóc trai, 1 nhóc năm nay lớp 3, 1 nhóc mới 4 tuổi.
    Bạn lớp 3 thì em cho học TA từ lúc 5 tuổi, cũng theo kiểu của nhà xin được, rồi cũng thả ra trung tâm gần nhà 1 tuần 1 buổi.
    Em thì không có nhiều điều kiện đưa đón nên cứ cố gắng khai thác tài liệu xin được bên nhà HPTOM. Nghe, đọc hàng ngày, cũng theo beestar từ lớp 1 (hi, cứ free là không bỏ phí). Bộ sách cứng theo là Family and Friends. Hiện tại em thấy các kỹ năng của con tương đối ổn so với lứa tuổi, con học ở Amslink lớp flyer (cao nhất của bậc tiểu học tại đó), về các kỹ năng thì 3 bài test từ khi vào học đến nay con đều đứng đầu cả. Lớp này con học chủ yếu với các anh chị lớp 4,5. Khi thi đầu vào ở đây con được vào lớp PET, nhưng thấy giáo trình hơi khó và người lớn quá nên em xin xuống lớp flyer cho phù hợp hơn. Nhưng cũng chỉ 1 tuần/buổi thôi, chủ yếu vẫn phải tự cày ở nhà.
    Với bạn lớn này em vẫn mong khả năng speaking và writing cần nâng cao hơn. Em thì không biết gì về TA nên cũng chỉ tìm tòi tài liệu rồi cho nó học thôi. Chấm bài thì em cứ nhìn đáp án mà đối chiếu. Được cái em học 1 ngôn ngữ khác nên cũng biết cần chú ý những điểm gì trong quá trình học ngoại ngữ.
    Nhưng bạn nhỏ thì mệt hơn. Bạn ấy mới bắt đầu học starfall được 3 tháng này, cũng chỉ nhí nhố thôi. Chả biết bao giờ mới thúc lên được. Bộ đĩa của bác Ciub@ thì bạn ấy chỉ thích Gogo, Leapfrog, ngoài ra chả xem đĩa gì nữa.
    Chị mở topic này cho em học hỏi thêm, cả mebeluan cũng tham gia thì nhất rùi.

12. cutyxinhxinh

Món này tớ cũng rất lo. Trong quá trình nhóc nhà tớ học TA, nghe, đọc thì tớ kiểm tra được bằng cách so với đáp án, còn nói và viết thì tớ botay.com. Gần đây con bắt đầu có bài tập viết ở trung tâm, giáo viên phát đề về nhà viết. Tớ thấy cũng ngạc nhiên vì có vẻ như cu cậu viết khá thoải mái, hành văn cũng tương đối... Mỹ (hê hê). Chắc đó là kết quả của việc chịu đọc chăng nên khi đã đạt ở ngưỡng nhất định thì con viết không khó lắm, ít nhất là những câu chuyện gần gũi với con.
    Hai bài viết con được giao về nhà như thế này

13. munky

munky I want to live, not survive!

Topic bổ ích quá, em cũng nung nấu cho con học nhưng chưa bít bắt đầu thế nào, chỉ bít cho con xem video, hát các bài hát TA cho con nghe nhưng bc đầu bé hứng thú là em thấy cũng mừng rồi. Sẽ học hỏi phương pháp của các mẹ

14. tron lan

tron lan Thành viên rất tích cực

Re: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

em thì tiếng anh bập bẹ, vậy pp tắm tiếng anh như chị nói thì em cố gắng dạy con những từ mình biết, dù rất ít đc không ạ, chứ nói chuyện với con theo kiểu ngữ pháp nói câu dài quá là em chịu chết, đôi khi con hỏi cái này cái kia tiếng anh là gì mà em chịu chết

15. chaucaochep

Re: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

@ các mẹ ko biết và ko giỏi TA: Có thể các mẹ sẽ ko áp dụng được cách như của nhà tớ nhưng với nhà mebeluan (nếu đúng như mẹ ấy nói là ko giỏi TA :p) hoặc như chia sẻ của cutyxinhxinh là các mẹ nói rằng mình ko khá hoặc ko biết TA là cho con học trên máy tính, và luôn luôn tìm cách tạo môi trường TA cho con hoặc một mẹ trên facebook mà tớ post ở #16 là học cùng với con. Với tất cả các cách, các mẹ đề phải dành nhiều thời gian quan tâm hơn đến vđ học TA của con chứ ko phải cứ bỏ tiền ra nộp cho trung tâm và đến ngày đến giờ đưa con tới thì kết quả chắc chắn ko thể được như mong muốn.

@ tron lan: Chị nói TA chẳng mấy khi quan tâm đến ngữ pháp nó ntn hiiii, cứ quẳng từ vựng ra thôi, dạo này chịu khó học hành cùng với con có khá hơn chút chút chứ hồi xưa chị cứ nói như thế mà bọn tây nó hiểu hết đấy, chẳng thấy chê gì hiiiiiiiiiiiiii. Em ko tự dạy con được mà phải dựa vào máy tính, các video của youtube chẳng hạn, mẹ chủ yếu là tạo môi trường TA cho con thôi. Chẳng hạn mẹ và con cùng nhau xem video, vài lần rồi mẹ yêu cầu con kể lại hoặc thậm chí dạy lại mẹ. Trẻ con sẽ hứng thú hơn khi được làm ... giáo viên dạy mẹ đấy.......

Sửa lần cuối: 24/8/2013
  16. cutyxinhxinh

Ðề: Re: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Dạ, cái này chí lý quá. Vì em tính một tuần chở con đi học 2 buổi TA cũng đã mệt rồi, nếu chỉ bó hẹp trong kiến thức học ở 2 buổi này, về nhà có làm đủ bài tập, nghe đi nghe lại thì cũng không thể đi nhanh được. Đành phải bỏ thời gian mày mò, học hỏi kinh nghiệm của mọi người thui.

mebeluanchaucaochep thích.
  17. baotap

baotap Thành viên tập sự

Ðề: Re: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Phương pháp chính xác, việc con cái chúng ta có thể sử dụng được tiếng Anh hay không phụ thuộc rất nhiều vào bản thân chúng ta. Nếu như chúng ta có một phương pháp đúng đắn và kiên trì áp dụng (phải kiên trì như chính việc chúng ta học tiếng Anh vậy) thì chắc chắn sẽ có hiệu quả. (u)

18. jessicah

jessicah Thành viên chính thức

ngưỡng mộ chị chaucachep và cutyxinhxinh lắm. Nói chung việc học đúng là mẹ phải dày công nhiều.
    dạo này xem thành tích của NH nhà cutyxinhxinh mà thấy choáng luôn!
    thôi thì bạn thứ 1 nhà mình đã bỏ qua mấy năm để đuổi mất rồi, nhà mình hóng để lo cho bạn thứ 2 hơn 4 tuổi vậy. :(

19. mãothìn

mãothìn Bắt đầu tích cực

trời đất ơi, bạn út yêu quá cơ. cảm ơn mẹ út nhé, em sẽ save vào để học hỏi chị, cảm ơn chị rất nhiều vì đã dành time chia sẻ ạ, bé nhà em 2 tuổi mới hát đc 4,5 bài hát tiếng anh thôi, bài 5 little ducks, 10 little Indian boys, Bingo, London brigde is falling down and What color is the sky. em cũng chỉ có ước mong 2 bé nhà em vào đc Ams chị ạ, vốn là bố mẹ cháu ngày xưa thi trượt Ams nên con cái tiếp tục ước mơ, nhưg e thích chuyên Toán, hihi còn tùy thuộc vào sở thích của con nữa

20. mãothìn

mãothìn Bắt đầu tích cực

à, các chị cho em hỏi các mẩu truyện ngắn dễ thuộc mua hay tìm ở đâu ạ, câu từ ngắn gọn như mấy bài hát ý ạ. em search mà ko thấy, ra ĐInh Lễ mua thì ko ưng ý lắm ạ, có truyện ngắn nhưg câu dài và lạ. Chị nào có nhưg truyện như bé út kể ý cho em xin với em dạy con