Kinh nghiệm: Út nhà tớ nói Tiếng Anh!!!!

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi chaucaochep, 17/8/2013.

Tags:
  1. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Các mẹ đều quan tâm đến vấn đề học tiếng Anh của con mình, tớ muốn kể lại quá trình các bạn nhà tớ học TA như thế nào để các mẹ có thể gạn đục khơi trong xem có áp dụng được gì cho con ko. Mục tiêu vẫn là các con có nói TA tốt mà bố mẹ thì tốn ít xèng nhất có thể :rolleyes:. Thành công của tớ trong việc hướng dẫn con học TA thể hiện ở việc bạn Út nhà tớ năm nay mới vào lớp 1 (SN 2007), nói TA tự nhiên như tiếng Việt mà mẹ chưa hề mất một đồng nào cho lớp học TA. Tớ ko tự hào về trình độ của con, vì tớ biết còn nhiều bạn bằng tuổi con mà TA còn siêu hơn nhiều. (Tớ biết một trường hợp trên diễn đàn mình là con của Mebeluan ạ - bạn ấy bằng tuổi con tớ mà trình thì tương đương với các anh chị lớp 5 -6 rùi….. bái phục bái phục). Nhưng tớ lại tự hào vì con đã có thể dùng TA nhuần nhuyễn, sử dụng tự nhiên với chi phí bằng …… zero….. mà cái này thì là yếu điểm của người Việt mình khi học TA. Có thể thấy được luôn ở hai bạn lớn nhà tớ (một bạn lớp 11A2 chuyên Anh Ams, bạn nhỡ lớp 9 cũng đang ước mơ vào Ams A2 như chị) từ vựng thì thuộc nhiều nhưng thực tế sử dụng thành ngôn ngữ của mình thì ko được bao nhiêu!!!. Bây giờ hai bạn ấy đang phải được bố mẹ đầu tư nhiều để …. nói được TA mà cũng ko thể nào dùng TA hồn nhiên thiên lý, mọi lúc mọi nơi được như bạn út cả.

Update mới nhất 8/2014: bạn Chẹp đọc sách khoa học TA:

https://www.youtube.com/watch?v=kRUsNutSs-Y
    https://www.youtube.com/watch?v=DiF4ajwt1gI

Hiện nay nghe nói của bạn ấy tốt rồi, mẹ con tớ đang luyện viết. Đây là bản thảo truyện đầu tay của bạn ấy đang viết dở, dự tính sẽ có 5 chương mà mới đang gần hoàn thành chương 2 thôi. Hai chương này viết cả tháng nay đấy.

Truyện "Saphire Reads books"

Đây là video qua bạn út kể chuyện Ba con lợn con vào tết năm vừa rồi 2013

[video]http://s1184.photobucket.com/user/chau_katemoss/media/MOV_1793mp4_zps04eef1a8.mp4.html[/video]

Đây là video bạn ấy xem và bắt chước kể theo, các mẹ mở cho con xem nhiều lần là con thuộc ngay

http://www.youtube.com/watch?v=90Sf9saPuDI

Còn đây là file thu âm bạn ấy nói chuyện lung tung mới thu gần đây - 9/2013. Ban đầu là bạn ấy định nói về vũ trụ hiiii, chủ đề yêu thích của bạn ấy vì hay xem Austronaut trên disney junior nhưng sau đó thì sang thời tiết và linh tinh khác

https://dl.dropboxusercontent.com/u/53362436/chep ke chuyen space.wav

Và đây là sau hơn nửa năm tắm TA, bạn ấy đã kể lại chuyện 3 little pigs, thêm thắt thêm nhiều thứ đây. File thu âm vào ngày 30/9/2013

https://dl.dropboxusercontent.com/u/53362436/3 pigs new.wav

Bé Luân thì học có bài bản hơn Chẹp nhà tớ, mẹ dũng cảm ... chi tiền vào trang time4learning. Chia sẻ của mebeluan ở đây

1. Giới thiệu về time4learning
    2. Ăn chơi nhảy múa của Bạn Luân hiiii
    3. Tiến trình học của bạn Luân
    4. Kinh nghiệm về time4learning

Còn bạn giai năm nay lớp 3 của nhà cutyxinhxinh cũng siêu cực kỳ, con gái lớp 9 nhà tớ đã được "diện kiến" và mở to mắt nghe bạn ấy nói TA nhuần nhuyễn ntn. Chia sẻ của mẹ cu tý đây

1. Giới thiệu tiến trình học
    2. Bài viết của bạn Cu tý - chữ đẹp ạ!!!
    3. Chi tiết tiến trình học
    4. Link bổ ích

Còn đây là các bài viết hay và các chia sẻ của các mẹ mà tớ lang thang nhặt nhạnh được

1. Topic hay trên LCM và bài viết của bố Bowlove trên WTT
    2. Chia sẻ của một mẹ trên facebook - học cùng con
    3. Danh sách bộ 55 đĩa Disney’s Magic English - chia sẻ của susan20041

Và đây là các bài viết khác của tớ

1. Tắm Tiếng Anh
    2. Bắt đầu học đọc

Đây là các trang web hay nhà tớ biết, tài liệu down load free được

Hiện nay mẹ con nhà tớ đang ngụp lặn trong trang này, rất nhiều chuyện hay với giọng đọc cực chuẩn, âm thanh rõ ràng, down load dễ dàng và nhanh chóng. Bạn ấy nghe nhiều chuyện một cách hứng thú và sau khi nghe nhiều lần là có thể kể lại chuyện được. Bao giờ thu âm được tớ sẽ up lên khoe với mọi người hiii

http://www.storynory.com/

Mọi người có thể tham khảo thêm trang này, với những câu chuyện đơn giản

http://www.kizclub.com/reading1.htm

Tài liệu cắt dán cho các bạn tuổi mầm non tớ down được của bác 3j bên topic HPTOM WTT

Cuts and paste

Link down load truyện trẻ em nhiều tập magic tree house bản audio của bạn Ngoclan72 bên WTT Bạn nhà tớ đang mê truyện này, mẹ còn mê nữa là hiiii,

Magic tree house

Link down load các bản đọc của trang BC school Radio

http://www.bbc.co.uk/schoolradio/downloads

Link trang web đọc văn bản Với bố mẹ ko tự tin vào phát âm của mình mà muốn nói một đoạn dài thì có thể nhờ cái này đọc hộ hiii

Text to speech

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chaucaochep
    Đang tải...

2. chaucaochep

Re: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Thực ra phương pháp mà tớ áp dụng để hướng dẫn con được nhiều gia đình áp dụng lắm, mọi người gọi đó là phương pháp “tắm tiếng Anh”. Rất nhiều bố mẹ đã áp dụng và chia sẻ về nó trên các diễn đàn nhưng thật sự là tớ … ko biết khi nuôi dạy hai bạn lớn, thế mới buồn :(

Cũng phải giới thiệu là tớ có biết TA, đủ để dùng trong công việc vì trước khi chuyển sang làm mẹ Fulltime thì tớ cũng đã phục vụ cho Chủ nghiã tư bản giãy chết gần 20 năm. Tuy vậy TA của tớ là thứ TA bồi, và chỉ dùng cho công việc thôi, chứ đi chơi cùng với hội tây, chúng nó nói chuyện với nhau là tớ thành …. câm điếc hiiii. Thế nên khi nuôi dạy hai bạn lớn, tớ cũng giống như các gia đình quan tâm đến việc học tiếng Anh của con là chỉ biết cho con ra các trung tâm để học thôi.

Hồi hai bạn lớn nhà tớ còn bé thì tớ cũng đang làm trong một trung tâm TA khá nổi tiếng vì thế hai bạn ấy đã được tiếp xúc và học TA với Tây từ lúc 5 tuổi, là lứa đầu tiên của lớp mẫu giáo mà trung tâm mở ra. Tính ra cũng tốn một cơ số tiền dù đã được triết khấu giảm giá khá nhiều. Đến tận khi bạn lớn vào cấp 2, sau một thời gian quan tâm sâu sát con hơn tớ mới chợt nhận ra rằng dù tốn kém thế, đầu tư học TA sớm như thế nhưng bạn ấy vẫn … ko dùng TA như một ngôn ngữ được. Bạn ấy có thể đọc, làm bài tập TA ở lớp một cách rất tốt, lúc nào cũng đứng nhất lớp, thậm chí nhất trường về kết quả môn TA nhưng khi có khách nước ngoài đến nhà thì bạn ấy cũng chỉ nắm bắt được là mọi người đang nói về chuyện gì chứ ko tham gia vào câu chuyện được dù bố mẹ có cố gắng lôi kéo vào.

Biện pháp tức thời của tớ lúc đó là mời một chị gia sư về với yêu cầu là học nói. Nhóm của tớ có 4 bạn thôi, hai bạn là con nhà tớ và 2 bạn là anh chị em học cũng tầm tuổi đó. Các buổi đến học chủ yếu là các bạn phải làm bài tập TA dưới dạng chơi trò chơi, rồi học hát TA…. tất cả phải giao tiếp với nhau bằng TA. Sau 1 năm thì kết quả đạt được là trên cả mong đợi, bạn lớn nhà tớ đã tự tin hơn nhiều và sử dụng những kiến thức đã học để …. nói ra. Tuy vậy bạn nhỡ thì chưa được như ý vì tinh thần ko hợp tác cộng với lượng từ vựng ít nên ko thể diễn dạt ý mình một cách đầy đủ và trôi chảy. Tớ vẫn muốn duy trì lớp nhưng vì chị gia sư đã chuẩn bị ra trường, bận bịu học tập hơn mà chị gia sư thay thế thì ko đủ uy để lãnh đạo các em và cả lý do từ phía học sinh nữa. Thế nên lớp học tan!!!

Với hai bạn lớn tớ chẳng có động thái gì thêm vì các bạn ấy bắt đầu phải lo học ngữ pháp để … đi thi. Nhưng trong quá trình mời gia sư về thì bạn Út bắt đầu nói luyên thuyên toàn những từ vô nghĩa và bảo mọi người là … con nói Tiếng Anh. Trong cái luyên thuyên của bạn ý cũng có nhiều từ … giống tiếng anh ra phết, và với người ko biết TA thì chắc tưởng bạn ấy nói TA thật hiiii:p

Khoe với mọi người một video của bạn ấy tự quay chân mình múa, còn mình thì hát linh tinh đây hiiiii

[video]http://s1184.photobucket.com/user/chau_katemoss/media/Khoe/ChacircnCh1EB9phaacutetlinhtinh_zpsb9f5ac1e.mp4.ht ml[/video]

Một lần, khi bạn út nhà tớ được khoảng 4 tuổi, trong khi ngồi chờ con chơi trong khu vui chơi ở The Garden, tớ để ý thấy có một ông bố trẻ cứ nói chuyện bằng TA với con, thằng cu mới được khoảng hơn 2 tuổi. Thấy bố cứ nói, con thì lẳng lặng chẳng nói gì. Đầu tiên tớ nghĩ, chắc bố là người Singapore hay gì đó. Nhưng sau đó tớ ngạc nhiên thấy bạn ấy quay sang nói chuyện với vợ bằng Tiếng Việt, đúng là người Việt luôn. Ngạc nhiên và tớ theo dõi nhà đó. Và ngạc nhiên hơn nữa là thằng cu đó trả lời bố nó bằng TA được. Tớ đúng là bị một cú đấm vào đầu và bắt đầu tỉnh ngộ ra!!!

Thế là từ hôm đó tớ bắt đầu tìm hiểu về vụ học TA với con. Và thực sự là thấy tiếc nuối đã không bắt đầu tìm hiểu sớm hơn:(. Tớ bắt đầu bằng việc cho bạn ấy xem một video trên youtube

Nó đây:

http://www.youtube.com/watch?v=XNaFjM6seoA

Tớ làm cho bạn ấy một cái shortcut trên màn hình để lúc nào thích thì bạn ấy có thể tự mở ra xem, bạn ấy phải xem đi xem lại đến hơn 20 lần ấy và bắt đầu có một lượng từ mới. Thế là tớ bắt đầu chơi trò chơi TA với bạn út. Hai mẹ con nằm trên giường và tớ nói TA với bạn ấy. Lúc đầu bạn ấy cũng ko hiểu đâu nhưng tớ cứ hỏi về những thứ trong video để bạn ấy kể lại. Và cứ thế tớ lại tìm các video khác và đưa dần từ mới vào các buổi tối mẹ con trò chuyện với nhau trước khi đi ngủ. Sau vài tháng thì lượng từ mới của bạn ấy tăng lên khá nhiều, chủ yếu là về các con vật, sau đó là bộ phận cơ thể, rồi màu sắc …

Tớ thấy bạn ấy rất hăng hái, một phần là vì bạn ấy muốn thắng tớ trong các trò game trước khi đi ngủ, mặt khác là bạn ấy bắt đầu hiểu được các bộ phim trên Disney channel nói gì nên luôn luôn gạ gẫm mẹ chơi game ko chỉ là buổi tối trước khi đi ngủ nữa hiiii.

Cái bộ Magic English này có rất nhiều băng mà em Susan đã liệt kê ra ở post dưới, con tớ thực ra xem có mỗi băng 1 thôi sau đó là chuyển sang xem những thứ khác trên youtube. Các mẹ có thể guk và cho con theo các bộ M. E này, tớ thấy kiến thức rất đơn giản và lặp đi lặp lại rất phù hợp với việc học TA của trẻ em

Sửa lần cuối: 26/8/2013
  3. chaucaochep

Các chia sẻ về phương pháp học TA tớ sẽ post vào đây.

Đây là topic chia sẻ ngay trên diễn đàn mình mà tớ thấy tâm đắc và có thu hái được từ những chia sẻ đó

http://www.lamchame.com/forum/showt...-luyện-nghe-của-một-thầy-giáo-biết-6-ngôn-ngữ

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/376375-Những-website-giúp-bé-học-Tiếng-Anh-hiệu-quả!

Và chia sẻ trên wtt, chắc phải copy các bài viết vào vì ko được dẫn link thì phải

Bài của bố Bowlove, bố bị khóa mất nick rùi nên ko chia sẻ tiếp được, tiếc quá hichic
    Link bài viết về học TA của trẻ em mà bố Bowlove cho

http://studynet.vn/blogs/chi-tiet/210-tre-em-hoc-tieng-anh-nhu-the-nao

Sửa lần cuối: 18/8/2013
  4. huongnhi123

huongnhi123 Thành viên chính thức

Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Cám ơn bạn, nài viết rất hay, mình cũng áp dụng chiêu này cho ku nhà mình từ khi cháu hơn 1 tuổi, giờ gần 3 tuổi cũng thích tiếng anh lắm, biết nhiều

MeSushi2009chaucaochep thích.
  5. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Cho e lót dép học theo mẹ nó với. Con nhà e năm nay cũng vào lớp 1, tiếng a so với các bạn cũng tạm tạm nhưng e phải cho đi học trung tâm và tự học cùng bố mẹ nữa. Con nhà mẹ nó k mất xu nào trong tiếng A mà nói đc như vậy thì quá giỏi. E đang định thử đến trung tâm i can read mà mebeluan giới thiệu đây. Mẹ nó cho con đến đó chưa? Nếu đến rồi thì cho e ít nhận xét. Hiện nay con đang học tiếng A ở trường nhưng e sợ là con k đc học phát âm nhiều vì lớp con khá đông, 30 con cơ ạ. Thanks

chaucaochep thích bài này.
  6. hoangminh_231

hoangminh_231 Thành viên kỳ cựu

Oánh dấu để theo dõi. Mình rất phục mẹ chaucaochep. Đọc hết topic chia sẻ của mẹ nó khi đồng hành cùng con thi AM3 mà mình thấy tâm đắc quá.

7. chaucaochep

Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Tớ có đến cho con test thử rồi, con được vào trình độ tầm trung bình, cao nhất của bọn chưa biết chữ :p. Tớ cũng chẳng nhớ nó gọi là gì. Ấn tượng của tớ về TT đó là tốt nhưng theo tư vấn của mebeluan là học lớp đấy chủ yếu chơi nhiều hơn học nên hơi phí tiền vả lại tớ chưa sắp xếp được thời gian đưa đón nên thôi. Sau đó tớ về cho con học theo starfall.com thì bạn ấy bắt đầu làm quen và biết cách đánh vần những từ cơ bản và cho đến bây giờ thì hầu hết những từ có ba chữ cái mà bạn ấy biết thì đều viết ra được. Cũng biết cách tìm chữ cái đầu, hoặc cuối theo phát âm. Tớ thấy t hế cũng tạm được. Bây giờ đi học, ở lớp toàn thấy cô cho học kiểu VN, có nghĩa là nhận biết các từ bằng chữ, đúng cái con tớ đang yếu nên tớ cứ để bạn ý theo lớp ở trường đã (trường con nhà tớ cũng có sĩ số >30, nhưng khi học TA thì chia đôi lớp ra và có gv ở LL sang dạy). Tớ cũng cho con đi test ở Apollo và Just kids thì các thầy cô đều khen lượng từ vựng tốt nhưng tớ cũng chưa thấy có khóa nào phù hợp yêu cầu nên chưa ... chi tiền hiiiii.

Về nhà bạn ấy cũng nói liên tục TA với mẹ và các chị. Tất nhiên tớ thấy bạn ấy cũng có phát âm sai, nhưng ở môi trường chung với những thành viên TA bồi như tớ thì chắc ko tránh khỏi. Tớ chỉ cố gắng cho con nói một cách tự nhiên thôi và cứ AQ là bọn Sing/ Ấn nó nói TA có hay ho gì đâu nhưng chúng nó dùng rất nhuần nhuyễn đấy thôi hiiiii

Sửa lần cuối: 20/8/2013
  8. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Chị này cái gì cũng giỏi nhể:p, chưa hóng xong vụ ams thì thêm vụ hấp dẫn này. Cơ mà em nói tiếng anh với con em là nó che miệng cười nên chịu ko tham gia vụ này được rồi. Bạn nhà em xòe tay ra đếm thì có học 1 khóa ( 3 tháng ) trong SG ở Hội Việt Mỹ, sau đó ra đây ngoài học trong chương trình chính khóa trong trường thì mới đóng tiền 3 khóa ở i can read ( mỗi khóa 2 tháng ). Em thấy chủ yếu con cũng học ở DVD và bây giờ là ở time4learning, vì mẹ ko hổ trợ được gì cho con nên với nhà em time4learning là giải pháp phù hợp chị ạ.Mấy lần con em gọi em đến khi có câu khó, em nhiệt tình tư vấn xong ...sai nốt nên giờ tự giác tự lập ko chông chờ gì ở mẹ rồi hiiiiiii

Nhưng theo dõi quá trình học tiếng anh của con thì đúng là giai đoạn tắm ngôn ngữ tạo nền tảng rất tốt. Cứ chọn bộ nào con thích, con đồng ý xem đi xem lại đến nhuần nhuyễn là ổn chị nhỉ.

Nhà em có tiết mục rảnh rỗi là ra Hapro bờ hồ bố mẹ ngồi cafe còn con lê lết các bàn chém gió với cả tây và ta để tăng cường cả khả năng giao tiếp lẫn khả năng kết bạn cho con.

p/s : quành lại trêu chị tí, đọc cái tiêu đề topic cẩn thận kẻo bạn Đỗ Nhật Nam lại kiện bản quyền bây giờ hiiiiiii

9. chaucaochep

Chị thấy cảm ơn của em rồi nên đang chờ bài viết hiiiiii nhưng mà hơi ... thất vọng vì nó ... ngắn quá, chẳng thêm được mấy thông tin. Post lấy bài hử hiiiiii

Vụ này thì đừng khen chị, chị chỉ múa rừu qua mắt thợ thôi mừ. Chẳng qua là sau khi chia sẻ vụ Ams thấy mình thu vào được nhiều quá, nên lại ..... thả mồi kiếm tiếp hiiiiii và bằng chứng là đã được một con cá to...........

Nếu đếm các khóa học của Luân thì với đầu tư như thế là trình của bạn ấy hơi bị ..... kinh đấy. Tuy nhiên chị lại ko đu theo em về thời gian của em dành cho con được, thời gian của chị phải chia 3 - 4 mừ. Chị ko có thời gian đi cafe nên đành phải dùng thời gian lúc nấu cơm hay trước khi đi ngủ để .... gợi bạn ấy nói TA, chấp nhận Vietlish luôn miễn là nhuyễn như .... cháo chảy là được. À ko phải so sánh là mềm mượt và mát như thạch sương sâm hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Luân biết đọc biết viết rùi đúng ko, ban ấy học được kỹ năng này từ I can read à? Ch nhà chị bây giờ mới bắt đầu xóa nạn mù chữ cả TV lẫn TA. Hôm trước bạn ấy sang hỏi mẹ viết từ mommy thế nào, một lúc sau thì chìa ra cho mẹ cái thư ghi I LOVE YOU MOMMY hiiiii

Đọc kỹ thêm chút nữa thì kiếm được kim cương rùi hiiii. Chị chưa biết cái trang time4learning :p, em cho L dùng thế nào, có mua acccount ko? hướng dẫn chị cái.

Lại eddit post tiếp hiiii, nhắc đến cái vụ ĐNN, chị đọc thấy nhiều điểm giống nhau phết đấy, nhất là mấy cái trò chơi để học từ vựng ý!!!!.

10. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Ðề: Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Báo cáo sư phụ :
    Thứ 1 : em là dân kinh doanh 100% nên thời gian luôn là tỉ phú :p, mỗi tội ko biết tí gì chuẩn để dạy ( hồi em đi học rất lơ tơ mơ nên ai nói gì cũng hóng được nhưng dạy là thua). Vì thế em luôn tìm cách tạo môi trường chứ ko thể cùng học cùng chơi với bạn í được

Thứ 2 : Công bằng là bạn ý học gần 2 năm ở trường mẫu giáo Sakura Montessori nên không thể '' lờ '' đi mỗi ngày 1-2h học tiếng anh với GVBN trong trường được
    Thứ 3 : đọc tiếng việt thì cũng tự đọc lâu lâu rồi. Trộm vía bạn nhà em lúc 4t dạy ghép vần khoảng 10 ngày là xong phần đọc. Bạn í rất thích đọc sách nên sau khi biết ghép vần là tự vớ lấy sách truyện để cải thiện tốc độ đọc, em cũng ko quan tâm mảng này lắm vì thấy ổn rồi. Đọc tiếng anh thì em cũng hay cho xem audio book , trước là xem và nghe, sau một thời gian mới đọc theo. Cách đây gần 1 năm em được 1 người bạn mở giúp acount ở time4learning.com, một tháng em ck 20$ vào tk bạn em nó chuyển đi giúp vì tiếng anh em lẹt đẹt lắm nhờ nó mở tk nó còn quản lý mấy chuyện râu ria cho em ( như là đề nghị thêm bài tập nâng cao ở Language art ...chuyển gradev.v.v......) Theo cá nhân em thấy sau giai đoạn '' tắm ngôn ngữ '' thì với 1 đứa mẹ ko thể học cùng hay chơi cùng tí tiếng anh nào như con em thì time4learning là 1 giải pháp rất phù hợp. Bạn nhà em bắt đầu từ grade K, bây giờ đến G2 thì có thêm mấy môn nữa, chị cứ vào thử cái demo của nó xem.Em cũng giới thiệu một vài người bạn nhưng có người theo, có người con lại ko thích nên bỏ ngang. Trộm vía bạn nhà em rất thích. Việc của mẹ chỉ là mở máy và tắt máy mà thôi.Time4learning thật ra dân bên Mỹ dùng như 1 giáo trình homeschooling bổ trợ ( tùy cấp lớp sẽ có đủ các môn y như chương trình chính khóa, đến G2 con em là có toán, khoa hoc, ngôn ngữ, đọc hiểu, xã hội) chắc lên đến G3, G4 .....gì đó sẽ có thêm dần những môn lịch sử, địa lý , hóa......)
    Tuy nhiên time4learning ko phải là học tiếng anh giao tiếp mà là dùng tiếng anh để học kiến thức, nó là tiếng anh học thuật dành cho trẻ em nên việc theo đuổi khá vất vả cho dân ko dùng tiếng anh như tiếng mẹ đẻ. Con nhà em có giai đoạn cũng đuối, một bài nghe giảng đi giảng lại mấy lần cũng ko thông, nhất là những bài nói về những ngày lễ hay nguồn gốc của Mỹ.Em tìm cách bổ trợ bằng những bài bên ngoài tìm trên internet, hoặc khó quá nữa thì chấp nhận cho qua ( thật ra những dạng bài đó cũng khá ít và ko dính dáng gì đến hệ thống kiến thức học tiếp nên bỏ qua cũng ko sao cả)
    Em thích cái cách dạy từ mới của time4learning lắm. Ví dụ nó cho 1 từ mới toanh, xong cho đọc cả đoạn văn, xong kêu học sinh đoán nghĩa. Nó dạy cả tư duy, kĩ năng tìm nghĩa từ - đoán nghĩa khi gặp từ mới. Luân học được những kĩ năng học tập rất tuyệt vời từ time4learning cho nên em thích đến nỗi đã có dự tính khi nào con ko thể tự lực bơi được em sẽ tìm GV hỗ trợ cho con theo tiếp, ít nhất là hết G6. Và với nhà em , 20$ bỏ ra cho time4learning là quá xứng đáng!

Phù, em ko có đủ dài hơi để viết phóng sự như chị, viết nãy giờ em đã chén hết 1 tô to thạch sương sâm để giữ hơi rồi đó hihihi. Em chăm 1 bạn mà chồng em đã kêu trời vì ko có khung trời riêng với vợ rồi. Chăm 3 con như chị vẫn ngọt ngào mướt mát đi vò lá sương sâm cho nên em gọi chị là sư phụ đó

mãothìnchaucaochep thích.
  11. susan20041

susan20041 Thành viên tích cực

Topic hữu ích quá bác ơi, em bổ sung bộ 55 DVD Disney’s Magic English các mẹ tha hồ tắm cho con ah.

http://www.fshare.vn/folder/YGW2TMK74O/
    Theo từng chủ đề đây ah.
    Danh sách trọn bộ:
    1-2: HELLO
    3-4: FAMILY
    5-6: FRIENDS
    7-8: HAPPY HOUSES
    9-10: ANIMAL FRIENDS
    11-12: IT’S DELICIOUS
    13-14: HAPPY BIRTHDAY
    15-16: TICK-TOCK TIME
    17-18: NIGHT AND DAY
    19-20: LET’S PLAY
    21-22: NUMBERS
    23-24: AT HOME
    25-26: MY BODY
    27-28: PARTY TIME
    29-30: COOKING
    31-32: THE FOREST
    33-34: THE SEA
    35-36: LET’S TRAVEL
    37-38: COLOURS
    39-40: WILD ANIMALS
    41-42: FUNNY FACES
    43-44: COUNTRY LIFE
    45-46: MUSIC
    47-48: MOUNTAINS
    49-50: CHANGING SEASONS
    51-52: FAIRY LAND
    53. THE CITY
    54. FARAWAY PLACES
    55. PEOPLE

12. ttnam99

ttnam99 Nam&Bi yêu thương

em đánh dấu đê theo dõi chia sẻ của chủ top và các mẹ nhé.

13. chaucaochep

Re: Ðề: Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Uh đã bắt đầu có thu hoạch rùi đây hiii. Chị với em 888 bao nhiêu mà chị vẫn chưa đào mỏ được gì nhỉ. Nhưng tối rồi, để mai đọc kỹ, mò mẫm rồi sẽ yc hướng dẫn tiếp. Đến đây thì ko biết ai là sư phụ của ai hiiii.

@susan: Con nhà chị mới xem 1 -2 video của magic E thôi, sau đó thì nhảy luôn sang các video và trang khác. Vì ko có cơ hội nói TA với dân bản ngữ như nhà mebeluan và vì là con gái cũng ko áp dụng vụ cafe hapro như nhà đó được nên chị cho xem video 3 con lợn, xem miết đến thuộc lòng thì bắt kể lại. Sau đó lại c huyển sang những câu chuyện khác .....

Sửa lần cuối: 24/8/2013
    susan20041 thích bài này.
  14. TH CLEAN VIỆT NAM

TH CLEAN VIỆT NAM Thành viên chính thức

Cảm ơn chủ top thật nhiều nhé. Con nhà mình 2008, phải tắm ngay thôi may ra còn kịp.

15. chaucaochep

Hôm nay lại túm được bài chia sẻ này trên face, tớ copy lưu vào đây để còn nghiền ngẫm và lấy các đường link bổ ích Càng tìm hiểu thì càng thấy t hành tích của con nhà mình bé ko bằng con kiến hiiiii

Link gốc đây https://www.facebook.com/groups/chametuyetvoi/permalink/639688076056072/Má»�t

YOUTUBE - THIÊN ĐƯỜNG HỌC TIẾNG ANH MIỄN PHÍ
    CỦA CHA MẸ VÀ BÉ

Mình đã làm được việc để con trai 3 tuổi yêu thích xem video tiếng Anh trên youtube như trẻ con thích xem hoạt hình, cháu không hề biết game. Mình cũng cảm ơn con vô cùng vì có con nên mình mới có động lực để học tiếng Anh - Tiếng Anh của mình cũng đã khá hơn nhiều so với trước, 2 mẹ con cùng học với nhau nên có thể nói chuyện hàng ngày với nhau bằng tiếng Anh.

Mình thuộc thế hệ 7X đời đầu, chân đã chậm, mắt cũng mờ rồi, mình chạy không thể kịp với cơn lốc thời cuộc. Mình vẫn kiên nhẫn bơi ngược dòng về nhiều thứ (không giống như trào lưu mà nhiều người làm), mày mò tìm lối đi riêng - đặc biệt là phương pháp học cho các con. Tìm tòi bằng các từ khóa ở Google, rồi Youtube. Từ khóa chính là các yêu cầu đã hình thành trong đầu theo như mong muốn. Ví dụ: tìm ở Youtube: “English for kids” cho giai bé, rồi “tự học” cho giai lớn. Bằng những kết quả các con tôi đã và đang đạt được, tôi tin vào con đường mình đã chọn là đúng đắn: Giai lớn luôn đứng đầu lớp nhiều môn, giai bé nói TA như song ngữ,… Tất nhiên mình cũng mắc bệnh hơi cao hứng – mong các bạn thông cảm, lượng thứ.

Mình cũng muốn chia sẻ với tấm lòng chân tình: “Tất cả vì tương lai con em chúng ta” và được kết bạn với những ai quan tâm.

Mình sẽ chia sẻ dần bằng sự ghi chép lại quá trình học của các con.

Ở nhà mình là hoa hậu và là người dốt tiếng Anh (TA) nhất nhưng lại đảm trách nhiệm vụ dạy bé học TA (Chồng và con giai lớn TA như tiếng Việt luôn).
    Chồng mình luôn nhắc nhở bệnh “Con hát mẹ khen hay” – nhưng biết làm thế được – bệnh nói mãi, mẹ nào mà chẳng mắc bệnh ngưỡng mộ con, bé cứ nói được từ nào là mẹ lại trầm trồ nhắc khéo mọi người chú ý nghe.
    Khi con giai nói được từ TA nào là mẹ nhắc bố “Con tôi thế nào?” là bố phải nói là OK. Ông chồng dù hà tiện nhưng cũng phải chứng nhận bằng miệng là “Mẹ dạy con TA rất OK”.
    Chồng tôi thấy cả 2 mẹ con cùng bắt đầu học TA có vẻ ổn. Trước đây TA của tôi cũng đạt bằng C nhưng bây giờ mất tiêu đâu hết, tôi lại bắt đầu cùng với bé 3 tuổi.

Một sự thật hiển nhiên, mình có dạy bé gì đâu, chỉ có nhiệm vụ bật Youtube, học theo băng video. Cùng học nhưng bé có vẻ trội hơn, khả năng nhớ từ và âm điệu thì hơn hẳn. Bé phát âm rất hay và thường nói đúng giọng mà bé nghe được ở băng, dù mẹ có sửa thì bé cũng ko chịu đâu, chấp nhận vậy, vì ai cũng vẫn hiểu mà.

Theo dõi quá trình con học mình cũng phát hiện ra nhiều điều tuyệt vời (mà mình không thể ngờ) khi bé còn nhỏ học TA. Khi xem đi xem lại các băng video TA bé gần như thuộc lòng: bé có thể nói trước từ mà ở trên video sẽ nói, thỉnh thoảng bé buôn 1 tràng TA đúng như trên băng, nói đúng âm điệu trong băng (Tôi nghĩ là bé không hiểu tiếng Việt là gì) đây chính là điều tuyệt vời đó vì bé cảm nhận và biết tiếng Anh như người bản xứ (khỏi phải dịch luôn). Bé khóc, bé cười cũng nói tiếng Anh (vậy chứng tỏ bé rất có cảm xúc khi nói TA) thậm chí có lúc ngủ mơ cũng thấy nói TA. Vốn từ của bé bây giờ cũng kha khá, nhiều lúc bé nói từ gì đó bằng tiếng Anh mà mình cũng không biết, rõ ràng là vì bé đã học còn mẹ thì chưa học rồi.

Khi đi trên xe ôtô, bé luôn quan sát bên ngoài và nói luôn mồm, thấy gì nói đấy (mẹ cũng nói cùng con): under the bridge; going down, going up; there is a red car in front of my car; This is a clothes shop;…

Mình nên nói sai đi để bé cãi lại (kích thích bé nói), ví dụ như:
    Trên tay mẹ đang có đôi đũa (chopsticks) nhưng mẹ nói: It is a fork
    Bé sẽ nói: No, not. It is a chopsticks
    Mình học thường hay quên, chỉ nhớ láng máng
    Hôm qua (19/3/2013), đón bé ở trường về, nhìn thấy mấy cái taxi ở xa mình nói: How many car are there?
    Bé nói: No, not. How many taxi are there?
    Bé sẽ bắt lỗi nếu mình nói sai.

Càng nhỏ tuổi là “thời kỳ vàng” để con bạn học tiếng Anh đấy – đừng bỏ lỡ các bạn nhé.

Điều đó mình khẳng định rằng:

Bản thân mình cũng rất kém tiếng Anh nhưng để học các video cùng với con thì mình cũng học được chứ, con mới 3 tuổi còn học được nữa là mình.
    Bé nhà mình bây giờ 5 tuổi (cháu sinh năm 2009) không phải là có khiếu tiếng Anh như nhiều bạn nghĩ. Các bạn thử nghĩ tiếng Việt, các con đâu có phải học hành gì mà lớn dần rồi nói lưu loát được hết. Khi bố mẹ là người Mỹ thì con đương nhiên cũng tự nhiên nói được tiếng Anh chứ đâu cần học gì. Mình đã chứng kiến gia đình người bạn nước ngoài: chồng người Úc, vợ người Thái Lan, mỗi người đều nói tiếng mẹ đẻ của mình với con gái 2 tuổi, bé đều hiểu cả 2 thứ tiếng: Anh, Thái một cách tự nhiên chứ có phải học gì đâu.

Vậy nếu mình tạo ra môi trường tiếng Anh cho con ngay từ nhỏ thì đương nhiên con cũng sẽ nói tiếng Anh một cách tự nhiên.

Môi trường tiếng Anh là do mình phải tạo ra gồm 2 yếu tố cơ bản:

1- Hàng ngày cứ bật những video tiếng Anh, có lúc con chú ý xem nhưng kể cả lúc con chơi xếp hình… nó vẫn nghe những âm thanh đó. Bé Hoàng thích xem video tiếng Anh như xem hoạt hình, để có được điều đó là vì máy tính hoặc điện thoại của mình không có 1 trò chơi game nào (trừ những game để học) (việc này quan trọng lắm đó nhé, vì khi con bạn biết game thì khi vào máy tính, Ipad, điện thoại là bé chỉ đòi game thôi, bạn không thể ép con học tiếng Anh được đâu), bé chỉ có lựa chọn là xem tiếng Anh mà thôi. (Không hiểu sao bé của mình cũng không thích xem video hoạt hình dù có ở tivi hoặc máy tính)

2- Bạn phải nói chuyện bằng tiếng Anh hàng ngày với bé (đây là điều bắt buộc nếu bạn muốn con giỏi TA). Bạn cố gắng ngồi xem và học cùng với con những video tiếng Anh đó (tất nhiên là ko phải lúc nào cũng phải như vậy, chỉ cần lúc đầu thôi, hoặc thỉnh thoảng ngó xem video đó nội dung như thế nào) để mà nói với con như kiểu trên video học đó.

Hai mẹ con thường nói chuyện với nhau như ở trên video đã học (vì học cùng với con nên mình nắm được bài). Phải nói đúng theo kiểu ở trên băng thì cháu mới thích (kể cả bố cũng phải nói theo kiểu đó).
    Người nói thì phải có người tán thưởng thì mới hứng. Có hôm cháu thích Pencil, cứ hỏi đi hỏi lại “What is it? Rồi cả nhà: bố, mẹ, anh thay nhau trả lời: “It is a pencil” đến mỏi cả miệng. Cậu anh tức quá nói: “Mày có bị điên ko đấy!” – mẹ nói: “Ko được nói thế! Phải chịu khó nói chuyện TA với em.
    Đến bây giờ, dù đứng ở đâu, bé cũng có thể nói TA theo kiểu: câu hỏi – trả lời (tất nhiên là mẹ luôn phải chủ động hỏi chứ, rồi bé trả lời)
    - What is it?
    - What color…
    - How many …
    - Where is it? (on, in, under)
    - Do you like it?
    - Can you jump?
    - What can you do?

Ngày nào trên đường đưa cháu đến trường tôi cũng hỏi và cháu trả lời (bạn cũng nhắc câu trả lời nếu con chưa trả lời được):
    Ví dụ:
    Mẹ: How is the weather today?
    Con: It is sunny

Mẹ: How do you to school?
    Con: I go to school by motorcycle

Nói lần 1 có thể bé chưa hiểu, nói lần 2, nói lần 3,…. Cứ như vậy hàng ngày - Nói nhiều như vậy thì làm gì mà bé không nói được tiếng Anh.

CÔNG THỨC Để TIẾNG ANH LÀ NGÔN NGỮ THỨ 2:

Hàng ngày hãy cùng bé học TA trên mạng + thường xuyên nói chuyện TA với bé về những điều đã học được = TA là ngôn ngữ thứ 2

Hãy vào Youtube
    Search: các từ khóa:
    - DreamEnglishkids
    - Elflearning.jp
    - Pumkin.com
    - Monkisee
    - Maple leaf learning
    - MuffinSongs
    - Gogo
    - Little pim
    - Wilbooks-grade
    - Fun with Max and Alex
    - Wilbooks-grade
    - Flash cards
    - Hello class:

Học ở youtube rất thú vị vì cùng 1 chủ đề nhưng bé học được ở nhiều trang khác nhau nên bé rất thích, không nhàm chán. Các bạn hãy lần lượt mở dần từng từ khóa (DreamEnglishkids; Elflearning.jp; Pumkin; Monkisee;…) đó sẽ thấy rất thú vị, con và bạn học được hết. Các video TA trên youtube phong phú và hấp dẫn vô cùng.
    Một loạt các video, rất nhiều chủ đề - tha hồ học, vốn từ vựng cũng phong phú.
    Các động tác của thầy giáo trên Youtube cũng làm bé hưng phấn và làm theo, y như ở lớp thật.

Nên bật các video mà phát liên tục kiểu này vì mình cứ bật thế rồi sẽ đi làm việc nhà, sẽ không bị tắt và video phát liên tục, mình muốn tắt lúc nào cũng được và bé sẽ cuốn hút.

http://www.youtube.com/watch?v=bTKPIYdkQdw&list=PLC2A6F9119C9467AD

http://www.youtube.com/watch?v=r1cUDPHT5iY&list=PL34C99A44D87CF93D

Hoặc bật những video dài hơi: http://www.youtube.com/watch?v=Fmou4hAIl68

http://www.youtube.com/watch?v=nk1jioxEZaE

Hello class: trẻ em, người lớn…. học được tuốt
    http://www.youtube.com/watch?v=M_bKWQjCnl0&list=PLD1AFA1022CFB4D2B

Những video kiểu này thì cũng được nhưng thường phát ngắn, xong rồi có khi bé lại đòi tích vào để xem những cái khác (không phải là học tiếng Anh) http://www.youtube.com/watch?v=wf0QRTlOJ04

http://www.youtube.com/watch?v=aBUjH2KJns4

Bạn phải luôn luôn thay đổi chiến thuật, hết kiểu này đến kiểu nọ để làm sao bé học video tiếng Anh. Bé sẽ chỉ và bắt bạn mở những video bé thích? Vậy làm sao? Bản thân mình thì sẽ bật thêm cả điện thoại đồng thời để bé thích video nào mở cho bé video đó. Được cái lúc hết video đó là bé lại chú ý vào máy tính và lại xem video học TA.

Mình đã mua 1 khóa học TA trực tuyến ở trang pumkin.com, phí khoảng 600 VNĐ/năm.
    Pumkin.com rất tuyệt vời, dạy TA cho trẻ từ 3 - 10 tuổi. Chương trình học TA này hoàn toàn của nước ngoài, được xây dựng học như chơi luôn, học 1 bài học ngắn là lại có trò bắt bóng không hề chán, rất hứng thú học. Con bạn sẽ tiến bộ từng ngày qua các bài học. Mình chưa bao giờ thấy dạy TA ở đâu mà lại kỹ như thế: kỹ năng phát âm, nghe…
    Nếu người dân Việt Nam mà học TA ở trang pumkin.com thì TA sẽ là ngôn ngữ thứ 2 của bạn.

(Nhưng mình tiết lộ thật là đến giờ cháu học tiếng Anh được chủ yếu là nhờ Youtube chứ còn pumkin.com cháu học quá rồi)

Đối với bé nhỏ, mới bắt đầu tiếp cận TA bạn mở youtube rồi search: TRAIN ra cả loạt video học theo chủ đề: color, abc, shape, fruit, animal,… như
    http://www.youtube.com/watch?v=MZ8m2x0qbuo

Mình rất vui vì tin rằng tiếng Anh của bé sẽ có triển vọng sáng sủa, mình đã tạo một tiền đề cho con học tiếng Anh tốt (cùng học với con khi bài học còn dễ, chứ đến lúc bài học khó thì theo sao kịp). Đến giờ biết rằng bản thân mình học đã kém hơn con và đến 1 thời gian nữa mình sẽ không thể học cùng con vì tiếp thu chậm.

Các bạn đừng bỏ lỡ cơ hội nhé – cả cha mẹ và con đều học tốt tiếng Anh. Mình đã chi phí rất ít (gần như miễn phí) mà con mình được một số người bạn nói “Đối với trẻ em tuổi như bé kể cả được đi học ở các Trung tâm người nước ngoài dạy thì cũng ko nói được như vậy, bé nói rành rọt nhiều câu dài và vốn từ rất phong phú, hiện bé có thể tự nói bằng tiếng Anh theo ý bé”.

Chúc các bạn thành công.

16. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Việc tạo môi trường ảo qua internet, băng đĩa có vô cùng nhiều những lợi ích to lớn các mẹ đọc những post trên là đúng hết đó. Tuy nhiên cần lưu ý thời lượng, tránh coi quá nhiều sẽ hại mắt của bé, và những bé tiếp xúc quá nhiều TV, máy tính sẽ dễ bị mắc chứng mất tâp trung ( mình không nói tất cả nhưng tỉ lệ rất lớn đó các mẹ)

Đó là lý do mình cố gắng tìm kiếm những mội trường tiếp xúc thật ( dù là vô cùng mất công và mất của luôn). Thời gian cho tivi và máy tính tối đa là 30'( chia 2 lần ) mỗi ngày ( cuối tuần có thể du di lên 1h chia làm nhiều lần ). Cho con ăn cà rốt, dầu cá và những thứ bổ mắt. Cho con ra công viên để nhìn xa và tiếp xúc tự nhiên
    Cố gắng kết hợp tất cả những điều này thì mình nghĩ sẽ mang đến những điều tốt nhất cho đứa trẻ. Mình biết chị Chaucachep thì khỏi bàn luôn, chị ấy luôn giành thời gian chơi với con nên con chị ấy phát triển rất tốt. Tuy nhiên cũng có nhiều bố mẹ mở máy tính, tivi cho con học triền miên luôn. Điiều này là không nên các mẹ ạ.Lợi bất cập hại đó!

17. Mẹ Kiều My

Mẹ Kiều My Bắt đầu tích cực

con khoảng mấy tuổi thì nên bắt đầu cho con học tiếng anh, con m 4 tuổi, nói tiếng việt tốt, ngôn từ phong phú, các mẹ tư vấn cho m nhé,
    hiện cháu học ở truong mấu giáo tuần 1 buôi, nhung chi là vui vẻ thôi,

18. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Em xin bổ sung một ý nữa là theo em việc ''tắm ngôn ngữ'' sẽ chỉ thỏa mãn trong thời kì bé học thụ động, học để '' nghe - nói '' . Còn với những bé đã có một nền tảng vững, bắt đầu bước vào lớp 1, thì cũng nên học có định hướng. Học để học thêm những kĩ năng cao trong ngôn ngữ đó ( giống ta học tiếng việt học mẫu giáo làm wen với chữ cái, vần vào lớp 1 bắt đầu học từ - tập làm văn thì tiếng anh ở GK học vần đơn, học phân biệt begin letter.. tiến dần lên G1 học âm ghép và các âm cần phức tạp hơn). Theo dõi con em học time4learning thì em thấy trẻ con học phonic tốt sẽ tạo một nền tảng để bật xa sau này. Đơn cử khi con được dạy để có thể ghi ra từ mới con chưa từng gặp - chỉ bằng tai nghe, đoán nghĩa theo ngữ cảnh ( có những bài đào tạo ), có tư duy một từ là nhiều nghĩa ( vì dụ con em học từ '' ring '' họ đưa ra luôn 4 nghĩa khác nhau và ví dụ từng ngữ cảnh) thì khả năng của con sẽ tốt lên rất nhiều ở nhiều mảng kĩ năng khác nhau.

Con em đã tạm vững trong phần tập viết tiếng việt, em đang quan tâm tìm kiếm 1 chương trình hay 1 GVBN trực tuyến sửa bài cho con hàng ngày theo đúng văn phong Mỹ để thời gian vài tháng tới sẽ tập cho con viết nhật kí tiếng anh để bước dần vào kĩ năng writting với ước mong con sẽ có một văn phong tiếng anh thật tốt sau này. Có mẹ nào biết chỉ chỗ em với nhé!

19. chaucaochep

Tuổi này là vừa chuẩn luôn em ơi, bắt đầu ngay và luôn đi nhé!!!

Èo, chị chả theo được mẹ con em, thế mà lại còn bị gọi là sư phụ. Con nhà chị giờ ko được mẹ quan tâm nhiều nữa rồi, chỉ cố gắng giữ vững phong độ kẻo một thời gian sau ko rờ tới, lại quên tiệt....., lại phải bắt đầu từ số 0 thì uổng công..... vì chị đang phải quan tâm chị bạn ấy thi vào 10. Bây giờ chỉ cố gắng cho bạn ấy nghe chuyện trên youtube và sau đó yêu cầu kể lại. Chấm hết. Sau một thời gian chạy chậm ntn nữa thì bị bạn L bỏ rơi ở xa tít xa hiiiiiiiiiiiii

À mà bạn ấy cũng đang tập tễnh ở G K

vthaian, mehienvinhmebeluan thích.
  20. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Ðề: Re: Ðề: Con nhà tớ học Tiếng Anh như thế nào

Nếu đằng nào cũng dành thời gian học trên máy, tại sao chị ko đăng kí 1 chương trình online để đảm bảo tính hệ thống nhỉ?:-k