Thông tin: Hôm Nay Con Lớn Hơn Ngày Hôm Qua Như Nào ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mebihung, 23/8/2013.

1. mebihung

mebihung Thành viên rất tích cực

HÔM QUA BẠN ĐÃ DẬY CON NHỮNG GÌ???

Chào các mẹ, từ khi sinh bé Bi, mỗi ngày trôi qua mặc dù rất bận rộn mình vẫn cố gắng để quan sát hôm nay con đã học được gì, biết được gì hơn ngày hôm qua. Mình đã cố gắng dậy con nhiều thứ mới hơn và cố gắng dành nhiều thời gian chơi với con hơn bởi mình biết dạy càng sớm, con càng tiếp thu nhanh hơn, và khi con càng nhiều tuổi thì khả năng tiếp thu sẽ càng giảm đi. Mình mới có 1 bé thôi,đến hôm nay là bé được 24 tháng 18 ngày và bằng đó thời gian mình cảm nhận sự hạnh phúc được làm mẹ, được lo lắng và yêu thuơng cũng như biết được trách nhiệm của những ảnh hưởng bản thân đối với sự phát triển con như thế nào.

Hôm nay mình muốn thông qua topic này để được giao lưu học tập cách nuôi dậy con. Các mẹ có kinh nghiệm hay những phát hiện sự thay đổi nào mới của con trong ngày hôm nay thì chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebihung
    Đang tải...

2. mebihung

Ðề: Hôm nay con lớn hơn ngày hôm qua như nào ?

Ngày 23/8.
    Con mình hôm nay đã bớt sổ mũi và ho, nhưng mà vẫn phải uống thuốc, bố mẹ hòa thuốc và cho con uống bằng xilanh, con ôm lấy mẹ và nói" bố đừng" hiiii, từ này mới tinh vì có lẽ con mới học được hôm qua. con vẫn phải uống thuốc, uống xong con lại nói " bố trêu Bi, bố đừng nữa" nghe nó hơi lộn xộn nhưng con đã thêm được 1 từ mới nữa.

Sáng nay con đã tự giác xỏ dép và đi thẳng đến lớp (lớp con cách nhà mình 2 nhà và phải sang đường), bố và mẹ đã đứng nhìn con đi để tìm hiểu con có đi đúng đến lớp không.

Con đã hát trọn được bài :happy birthday, bà ơi bà, chúc bé ngủ ngon
    con đã tự biết mặc quần (áo thì chưa)
    Con yêu cờ Việt Nam hơn bất kỳ đồ chơi nào khác, đêm ngủ con vẫn ôm cây cờ bé tí, ngủ dậy việc đầu tiên là con tìm cơ. Con đã biết nói : cờ đỏ sao vàng, cờ Việt Nam, cờ bay phấp phới, nhiều cờ thế, cờ đẹp thế, mẹ ơi, đi mua cờ....
    con đã biết xin nước lọc khi khát, nói cảm ơn đúng lúc và đúng chỗ. Con đã biết khi đi ngủ là " Bố ơi tắt tivi đi", " Bố ơi tắt điện đi" " bố ngủ đây", " mẹ ngủ đây" và hát chúc bé ngủ ngon rồi ôm mẹ ngủ. đúng thủ tục

mebehant thích bài này.
  3. quanthuha

quanthuha dauduahandmade.tk

Hay quá, đúng là con lớn lên mỗi ngày nhỉ, còn mình thì già đi mỗi ngày đấy, hic

4. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

hi hôm qua con trai lớn đố Mẹ"con gì bé tí mà ở dưới nước,có lông,người thẳng,khi ko có nước thì nó ở dưới đất??" hì cả nhà có biết con gì ko ạ?:cool:

5. mebihung

Con người khi sinh ra ai cũng như ai, nhưng môi trường những em bé sinh ra khác nhau, cách dạy dỗ khác nhau đã tạo nên những con người có mức thông minh khác nhau, và có sự ảnh hưởng đến người khác là khác nhau. Mình đã đọc qua quyển " em phải đến harvard học kinh tế" và mình nghĩ một người mẹ của cách đây mấy chục năm đã có nhưng tư tưởng mới và đã dạy thành công một con người, mình thấy khâm phục cô ấy và cố gắng học mót một số kinh nghiệm đó để áp dụng với con trai của mình.

Hàng ngày, hàng giờ, mình cũng cố gắng dạy con những điều xung quanh của cuộc sống.

MỌi người nói là không nên cho trẻ xem ti vi quá nhiều bởi chúng sẽ bị thụ động trong cách suy nghĩ, hay là bị chiếm mất các thời gian hoạt động giao lưu bên ngoài. Nhưng mình vẫn cho con xem ti vi, chỉ có khác khi đó mình cũng sẽ xem cùng con, mình sẽ nói chuyện về các hình ảnh trên tivi để con biết,
    đơn giản như:
    - kia là con bò mẹ đang ăn cỏ, ở phía dưới có một chú bò con con ạ (cho con biết con vật)
    - chiếc ô tô màu vàng đang đi trước một chiếc ô tô màu trắng ( cho bé nhận dạng màu)
    - Cô ấy đang nấu cơm, anh cún đang học bài, chú đang làm việc ( chuơng trình quảng cáo có đoạn như thế)
    - ngôi nhà đấy bị cháy vì người ta sử dụng lửa và ga không an toàn, họ phải dùng vòi phun nước để dập lửa kìa con, lửa nóng lắm, cần phải cẩn thận (mặc dù biết nói như vậy có phần con hiểu và phần khó hiểu nhưng mình vẫn phải giải thích đầy đủ) _> kết quả khi xem trên máy tính có đoạn 1 cái bàn bị cháy , bé nhà mình đã nói lên: mẹ ơi, lấy nước dập, lửa cháy rối, nóng lắm, cẩn thận.
    .....
    Mình dắt con mình đi chơi, trên đường mình cũng dạy con những loại cây con nhìn thấy, những con vật hay cả những hoạt động bình thường của mọi người xung quanh.

MỘt đứa trẻ 2 tuổi sự khám phá và tiếp thu của chúng quá nhanh, nhiều lúc mình cũng nghĩ là mình chưa dậy đủ, huhu.

Các mẹ dậy con như nào? cho mình biết với

6. mebihung

Hôm nay con trai mình mải chơi bên cửa sổ, sau đó nhảy lên gối ôm rồi ngã vào cái máy tính bố để, vì vừa xót con vừa xót máy Chồng mình đã nói to với con, đơn giản chỉ là nói to nhưng ko nói bậy, chồng mình thi thoảng vẫn thế. Mình vẫn đang hàng ngày dạy con, tiện thể dậy cả chồng cách chơi với con nữa. KHông phải việc gì cũng phải nói to với bé, đơn giản vì bé không cố ý, Con đang tuổi ham chơi, ham khám phá, việc tháo tung 1 chiếc bút bi, mở nắp nồi cơm rồi đậy vào các nồi để, hay nhặt tháo chiếc USB rồi lại cắm đi cắm lại vào máy tính... bạn hãy nghĩ đơn giản bởi bé đang muốn biết tại sao lại thế. Bạn hay cho con được tự do làm, và luôn luôn quan sát để kiểm soát sự an toàn của con cũng như sự an toàn đồ đạc, đừng cấm bé chơi. bạn càng cấm bé càng muốn chơi nhưng lại chơi trong tình cảnh ấm ức và lén lút, điều đó không tốt đối với bé.

Nhà mình trồng rau mầm cho bé ăn, và lần nào mình làm cũng cho bé tham gia cùng. nhiều khi bé làm tung cả đất cát ra nhà, nhưng tuyệt nhiên không bao giờ bé cho cát vào miệng. Mình luôn dậy bé cái nào có thể ăn được, cái nào bẩn, cái nào sạch, tác dụng của từng thứ để làm gì.

Nhưng không phải lúc nào mình cũng kiềm chế được bản thân đâu các mẹ ạ. Cũng có lần mình phải dùng biện pháp mạnh nhất đó là dùng roi với con. Đánh con khóc mà mình cũng đau lắm.

Sửa lần cuối: 23/8/2013
  7. mebihung

Nếu trong trường hợp như vậy mn sẽ nói với con như thế nào ạ? bởi theo cách tả em cũng chả đoán được là con gì, hic, nhưng mà có lẽ em sẽ không nói là "mẹ không biết đâu"

8. mebihung

Ngày mai là ngày cuối tuần rồi, hi vọng các mẹ sẽ có nhiều thời gian để chơi và học bên con yêu

9. mebihung

còn với mình, mình sẽ hỏi " con đã tả thật đúng chưa ? con thử nhìn lại con vật đó và tả lại nhé, chứ mẹ cũng biết con đó rồi nhưng mà mẹ thấy con tả sai", kaka.

10. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

chắc pải tìm ra đáp án để trả lời cho con hoặc hỏi ngược lại con xem có biết ko ,nếu bé tl đúng thì khen bé chắc bé thích lắm

11. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

hi tớ ko trả lời đc thật mà.và tớ nói "mẹ chịu rùi,con nghĩ ra câu đố khó thế".hì lúc đó nhìn bé thích thú lắm.và các mẹ có biết đó là con gì kO???????????

12. mebihung

Ngày 25/8 ( con trai được 24 tháng 20 ngày, sáng dậy trời mưa to lắm, bố đi vào học viện sớm, con vẫn đang ngủ, muốn gọi con dậy sớm để ăn cháo.
    Mẹ đã thì thầm bên tai. " HƯng ơi"
    Con đang ngủ say nghe mẹ gọi thì vừa ngái ngủ vừa ngáp tiện thể " dạ"
    Mẹ: "con dậy chưa"
    con: " con dậy"
    Mẹ: " con phải nói là con dậy rồi hay là con chưa dậy chứ"
    Con: " con dậy rồi"
    Mẹ " trời mưa to con ạ"
    Con: Cây chuối đổ" ( trước nhà có cây chuối, một hôm mưa to bị đổ, nhưng vì đang ra buồng nên chủ đã chống nó đứng dậy, mẹ đã dậy con thế)
    Mẹ :" vậy con dậy xem nó đổ chưa" --->>> kết quả con dậy luôn. ko khóc tí nào.

Đến khi mẹ nấu cháo xong.
    Me: " mẹ đố Bi biết đây là gì ( vừa múc cháo vừa hỏi )
    Con: cháo Bi
    Mẹ: " con phải nói là Cháo của Bi ạ"
    con: ko nói gì
    Mẹ: " con đói chưa"
    Con: " con đói"
    Mẹ: con phải nói là con đói rồi chứ
    Con: con đói rồi ạ.

sau khi ăn xong, dọn dẹp rồi chuẩn bị đi lớp.
    Me; Con đi lớp học của Mẹ Trang có nhiều cờ không?
    Con: nhiều cờ
    Mẹ: có vui không con
    Con: xe lắc, cờ
    Mẹ: vậy con đi lấy balo rồi mẹ đi khóa cửa mình sang lớp nhé.
    Con: mẹ ơi, xỏ dép nữa.

Trên đường đi sang lớp.
    Mẹ: hôm nay sao cờ không bay phấp phới nhỉ ??( đi đường treo nhiều cờ, đi bộ)
    Con: cờ ướt rồi.
    Mẹ: con mẹ giỏi quá, đúng rồi, cờ ướt thì nặng không bay phấp phới được.

Vào cửa lớp Mẹ Dung đón
    Con: mẹ ơi, chân bẩn ( đi đường nước bắn vào chân)
    Mẹ: vậy con phải nhờ mẹ Dung chứ
    Con: Mẹ Dung ơi, chân bẩn
    Mẹ Dung bảo chào mẹ rồi bế con vào rửa chân . Kết thúc buổi sáng. Mẹ yêu con

13. mebihung

Nếu một đứa trẻ 2 tuổi chỉ vì giúp mẹ cất 1 cái cốc thủy tinh mà làm vỡ 1 cái cốc khác, bạn sẽ làm gì và nói gì với em bé ấy ??? Con mình tối qua vừa làm vỡ cái cốc nhà ông chú,:rolleyes:

14. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

trong trường hợp này mình sẽ nói thế này nhỉ: "ui, thôi vỡ cái cốc đẹp của ông rồi. ông sẽ giận đấy, con xin lỗi ông đi nha". ..chờ đợi phản ứng của bé. và câu chốt chắc chắn phải có câu này: "lần sau cháu bê cốc không vỡ nữa đâu ông ạ, cháu ngoan lắm, cháu giúp mẹ cháu đấy ạ, tại cái cốc trơn quá mà", hứơng về bé thủ thỉ: "lần sau con cầm chắc vào nha, ko để cái cốc tuột mất đâu"...

15. mebihung

hic, lúc đó mình hoảng vì cái cốc rơi vỡ tung tóe các mảnh thủy tinh nhọn hoắt quanh chân thằng nhóc nhà mình, nó đứng yên, còn mình lao đến giữ tay nó ko cho nó nhích chân, vì nhích phát nào ăn thủy tinh phát đó rồi nhấc phắt nó ra khỏi chỗ đó, mải mê lo dọn cái đó nhưng mình vẫn nghe thấy tất cả mọi người nhao lên bảo là nhóc khoanh tay xin lỗi ông, mình ko nghe thấy con mình nói gì, dọn xong mình vào cũng bảo con đã làm vỡ cốc nhà ông rồi, như vậy là có lỗi với ông đấy, con khoanh tay xin lỗi ông chưa? nhưng nó im re, ko khóc, không cười, ko chạy nhảy hay đùa nghịch nữa, có khi nó sợ quá. mình ngồi xuống thì nó ôm chặt lấy mình thủ thỉ " mẹ ơi, con sợ lắm".
    sau đó vì muộn nên các gia đình đều đứng dậy đi về, nhà mình cũng đi về, về tới nhà nó trèo lên giường nằm rồi vẫn nói: "mẹ ơi, con sợ"
    lúc này mình mới ôm nó nói rằng" hôm nay mẹ nhờ con cất giúp mẹ cái cốc, mẹ biết con đã cố gắng vì mẹ thấy con để cái cốc đó rất nhẹ nhàng, nhưng sau đó con lại vô ý làm rơi cái cốc bên cạnh, như vậy dù sao thì con cũng đã có lỗi, đáng ra con nên khoanh tay xin lỗi ông và mọi người chứ.
    Bé nhà mình lại nói: cốc vỡ, con sợ
    Mình nói tiếp: giờ chỉ có bố mẹ và con, vậy con khoanh tay xin lỗi ông đi rồi mẹ chuyển lời tới ông giúp con
    Nó đứng dậy trên giường khoanh tay: cháu xin lỗi ông Hải ạ. ( hic, nói giọng vẫn còn hơi ngọng cơ), nghe thương thế chứ.

Bình thường nó cần uống nước, hay muốn ăn gì, hay đổ vỡ cái gì đều khoanh tay xin cẩn thận nhưng hôm nay làm vỡ cốc nó ko làm được thế ko biết có phải vì quá sợ ko nữa. khổ thân con tôi

16. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

cáchxuwr trí của mn khá hay, em phải học hỏi mới dc

17. mebihung

Chiều qua đón con về, cô giáo bảo hôm nay con trèo cửa sổ, nên cô phạt, tối mới lân la hỏi con.
    Me; Hôm nay Mẹ Dung bảo con có lỗi nên phạt, Con đã làm sai gì thế?
    Con.... (không nói gì)
    Me: Mẹ Dung bảo con trèo cửa sổ, nhắc con xuống con lại bảo là "không" đúng ko con?
    Con: Con trèo cửa sổ.
    Mẹ: Mẹ Dung phạt con như nào?
    Con: mẹ đánh đít Bi
    Mẹ: Đánh chỗ nào vậy ?
    Con: đánh đây này ( tay sờ vào mông)
    Mẹ : vậy lần sau con đừng trèo cửa sổ nữa, vừa nguy hiểm lại bị mẹ Dung đánh.
    Mẹ: Mẹ Dung phạt các anh các chị ở lớp khi có lỗi như nào vậy con?
    Con: ( chạy thẳng ra tủ lạnh, hai tay vắt ngang trán, úp mặt vào tủ, chân phải thì co lên vuông goc :rolleyes: (chắc là con cũng sai nên bị phạt mới nhớ nhanh thế)
    Con mấy nay không ăn cháo, thi thoảng được vài hạt cơm, nhưng mẹ không ép, mẹ hỏi con có uống sữa không? nếu con bảo "uống sữa" thì mẹ lấy, bảo "không uống sữa" thì thôi. Mẹ cứ để con thoải mái trong việc ăn uống. Đêm qua con uống hết bình sữa, vừa ngậm được ngụm nước lọc để tráng miệng thì lại nôn sạch hết cả vài hạt cơm ăn lúc chiều tối cùng với bình sữa vừa uống. hic, con ngồi im 1 góc, buồn thiu.
    Mẹ hỏi: con có uống sữa nữa không mẹ pha,
    Con: không uống sữa
    vậy là 2 mẹ con ôm nhau lên giường đi ngủ, cả đêm con ngoan, không tè dầm, không đòi uống sữa đêm. Sáng dậy ăn cố hết có 5k cháo rồi đi lớp. Thương con vô cùng Bi của mẹ ạ.

18. mebihung

25 tháng, con đã đọc được những bài thơ ngắn cho mẹ nghe, những bài hát ngộ nghĩnh và còn ngọng líu, nhưng sao đối với mẹ mỗi ngày được nhìn con yêu lớn hơn, học được một vài điều mới thì có cảm giác xúc động đến vậy chứ:
    Bài con hay đọc cho mẹ nghe nhất là " yêu mẹ"
    mẹ đi làm
    từ sáng sơm
    dậy thổi cơm
    mua thịt cá
    em kề má
    được mẹ yêu
    ơi mẹ ơi
    yêu mẹ lắm"....

19. CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC

CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC SỈ - LẼ ĐẶC SẢN ĐÀ NẴNG

oánh dấu học hỏi kinh nghiệm nuôi con của các mẹ.hihi

20. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Bé dễ thương quá.
    Từ khi con mới sinh, mình cũng hay ghi lại những mốc quan trọng của con theo từng tháng, ví dụ như 4m10d con biết lẫy, 6m con đã ngồi vững, 7m con đã trườn bò rất nhanh, con biết vỗ tay, con biết đòi đi chơi...