Chàm trẻ em (eczema)

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi san, 1/3/2005.

1. san

san Thành viên đạt chuẩn

ai có cùng cảnh ngộ, xin chia xẻ với mẹ San, ở việt nam có cháu bé mắc bệnh này không, có hay gặp không, Ở việt nam có cách gì trị ngứa tốt\? sao lúc San còn ở Việt nam không thấy con ai bị cả mà sao ở mỹ này nhiều trẻ bị quá vậy, nhất là các bé gốc châu á

Xem thêm các chủ đề tạo bởi san
    Đang tải...

2. me duc tri

me duc tri Thành viên tập sự

Chao chi San,
    em khong biet la nhoc nha em thuoc loai cham nao, chi biet la cu bat dau tro lanh la 2 ma chau do au, dot dau keo dai hon mot tuan, bac si kham coo noi la chau bi viem da di ung, nam nao cu bat dau mua dong la se bi, va se bi khoang 2-3 lan trong ca mua dong do. Den khoang 5 tuoi thi se het. Bac si cho boi thuoc va mot loai dung dich nuoc rua do bac ay tu pha. Dung trong ba ngay thi khoi. Thuoc thi bay gio em chang nho ten la gi ca, con dung dich nuoc thi hoan toan khong biet luon vi nguoi ta tu pha ma.
    Em hy vong la den nam 5 tuoi thi khong phai lo lang ve ma cua chau nua.
    Vi nhin no bi do ung, con lai ngua thuong lam.

3. san

san Thành viên đạt chuẩn

như vậy thì có thấm gì so với bé San nhà mình, bé mình bị từ lúc lọt lòng mẹ, đến bây giờ là 28 tháng rồi, một tháng 30 ngày, một năm 12 tháng\. lúc đầu thì bị ở mặt, khủng khiếp lắm, bây giờ thì đỡ hơn, chỉ còn lại ở tay và chân, nhưng mà ngứa kinh khủng, có đêm cháu không ngủ được cho đến 5 giờ sáng, lăn lộn gãi và khóc, tay thì chỉ có 2 cái thôi mà ngứa thì cùng mình, chỗ nào cũng ngứa, gãi đến toạt da chảy máu, tấm ra trải giường lúc nào cũng dính máu, mùi máu bay đầy không gian, nhìn cha'u mắt sưng húp vì thiếu ngủ,phờ phạc, mình chỉ biết khóc ròng, thấy kiếp làm người của cháu sao mà thê thảm quá, liệu chết đi có phải tốt hơn không\?
    bác sĩ thì cũng nói không có thuốc chữa, đợi cháu 5 tuổi sẽ hết, sao mà ngày chờ đợi nó dài lê thê quá, những thuốc bác sĩ cho, thoa, uống để giảm ngứa hình như không ăn thua gì, vì thoa hay không thoa, uống hay không uống gì cháu cũng gãi như nhau, hỏi bác sĩ có thuốc khác không, họ nói không có, đi nhiều bác sĩ họ cũng chỉ cho lui tới bây nhiêu đó thuốc
    nhưng ở mỹ này thấy rất nhiều trẻ em bị, nặng nhẹ khác nhau, bé San nhà mình thuốc loại bị nặng, như có người nói "đoạn trường ai có qua cầu mới hay" mình muốn chia sẻ với các mẹ cùng cảnh ngộ để động viên an ủi nhau vượt qua những năm tháng khó khăn này

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Đọc bài của mẹ San mà thương bé San quá chừng . Mình có quen với 1 chị này mà con chị cũng bị eczema nặng , chị thường than với mình rằng có đêm chị không ngủ chỉ để giữ chặt tay không cho con bé nó gãi .
    Mình có biết người ta hay dùng topical cream steroid and non steroid để thoa lên chỗ các vết chàm . Mẹ san đã thử qua cho bé loại cream này chưa ?

5. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Em thấy trong hũ Sudocrem có chức năng chữa eczema đó, chị cho cháu dùng loại đó chưa?

6. Binh - Van

Binh - Van Thành viên mới

Mình có quen một người có con cũng bị aczema nặng lắm, bác sĩ bó tay chỉ cho kem và thuốc sức nhưng chỉ tạm thời . Bác sĩ cũng nói là đợi đến bé lớn thì sẽ đỡ . Con của mình cũng bị nhưng không nặng lắm, lúc đầu mình dùng các loại baby lotion, shampoo and body wash (Gerber, J&J, Huggies, Aveno) nhưng sau khi biết bé bị aczema thì mình đã không dùng các loại đó nữa mà mua soap bar & lotion (cream) hiệu Cetaphil về tắm gội cho bé và hết bị, bây giờ thỉnh thoảng lúc fussy thì bé có gãi sơ sơ .. nhưng da không có nổi mẫn đỏ hay tróc da nữa ... Mẹ San thử dùng xem sao, có một loại cream nữa mà mình cũng đang dùng cho bé ..loại này bên Canada bác sĩ cho toa mua .. là Aquaphor mix với (loại gì mình quên rồi), dùng daily nhưng là cream thường vậy đó ...

7. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

Con mình cũng bị chàm, đi khám ở BVND1 Bs kê toa , mua xà bông Oil Latum (Singapore) mỗi ngày tắm gội một lần. Chừng 1 tuần là hết. Dùng Cetaphil thoa hoặc rửa mặt cũng hết đó Mẹ San. Nhưng BS thì mỗi người lại có cách điều trị khác nhau,không biết bên Mỹ thì BS chỉ định ra sao hả mẹ San ?

8. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Thương bé quá :( . Bạn đã biết được nguyên nhân của dị ứng này chưa: vì thời tiết hay vì sữa (thường nhiều trẻ Á bên Mỹ hay bị dị ứng với thành phần Lacto có trong sữa). Con bạn mình cũng đã từng bị như vậy, mà có khi còn kinh khủng hơn nhiều. Cô ấy advise:
    - Đổi sữa sang soya (bên Mỹ loại này rất nhiều, ko có Lacto)
    - Ra CBS mua cá sản phẩm Cetaphil (kem bôi, sữa tắm, dầu gội đầu ko màu, ko mùi..) về để dùng cho bé
    - Nếu bé ngứa quá, bôi Hidrocortizol 1% cũng có bán ở CBS (loại này ko cần toa thuốc của BS) hay còn gọi là Aqua...gì gì đó.
    Bé khỏi liền trong vòng 1-2 tuần, các vết ngứa khô lại và đóng vẩy, sau đó bong tróc đi.
    Nếu phòng sử dụng điều hoà thường phải để chậu nước thật to trong phòng để giữ ẩm cho da em bé.
    Chúc bé chóng khoẻ nha :D

9. san

san Thành viên đạt chuẩn

các mẹ ạ\. con mình đã bị eczema từ lúc 2 tuần tuổi đến nay hơn 28 tháng rồi, ròng rã 28 tháng không lẽ mình cứ ngồi nhìn hay sao, mình đã đem cháu đi nhiều bác sĩ, đọc nhiều bài nghiên cứu, thử nhiều loại thuốc, các loại thuốc các mẹ nêu ra mình có xài qua hết rồi, và hiện tại cũng đang còn xài, nhưng cũng vậy thôi, bác sĩ đã nói là bệnh không có thuốc chữa, bác sĩ nào cũng nói vậy, bài nghiên cứu nào cũng nói vậy, nên sau này mình cũng cam lòng không đi tìm cách chữa trị nữa, chỉ dùng các loại thuốc thoa lên cho cháu dễ chịu phần nào rồi ngồi chờ thời gian qua mà thôi, lúc này cháu cũng đỡ nhiều, so với lúc sơ sinh 10 phần thì bây giờ chỉ còn 3,4 phần, nhưng vẫn còn ngứa
    cái thuốc hydrocortizone, loại mạnh 1% thì xức vào cái là nó khô và tróc vảy lành liền nhưng ngưng thuốc 1 cái là nó lên còn mạnh hơn trước, mà loại này có nhiều phản ứng phụ lắm, nhưng loãng xương, chậm lớn, mỏng da, dễ sợ lắm, xức thuốc cho con mà lòng lo canh cánh, nhưng cực chẳng đã không còn chọn lựa mới phải xức thôi, thuốc này không thể xài lâu dài được
    con mình lúc nhỏ thấy cháu bị dữ quá bác sĩ yêu cầu thử sữa đậu nành, như mẹ nhocty nói đó, uống 1 thời gian thấy cháu cũng cứ vậy thôi mới ngưng , sau khi cháu 1 tuổi vì không còn cách nào khác mới đem cháu đi bác sĩ dị ứng thử máu thì hóa ra bác sĩ nói cháu bị dị ứng với đậu nành, bây giờ để ý thấy cho cháu ăn tàu hũ thì miệng cháu đỏ sưng lên và ngứa
    tóm lại là mình đã thử tất cả, từ thuốc bắc tới thuốc tây, từ xà phòng này đến xà phòng khác, nói thật bố cháu không có loại thuốc nào, xà phòng nào người ta bán ngoài chợ mà bố cháu chưa mua qua, mua về xài thấy không ăn thua, lại bỏ đi mua thức khác, cuối cùng thử hết các loại cũng vậy thôi, bố cháu còn mua ở internet, nhà mình có không biết bao nhiêu là bình thuốc, bịch xà bong xài dở, lâu lâu đem đi dụt 1 lần

10. MeBee

MeBee Thành viên tập sự

MeBee moi biet mot thong tin ve cham muon chia se cung cac me day, Bac hang xom nha minh cho biet ca 3 con trai cua ba deu bi cham theo quan sat ba noi: cham cu noi vao dau thang va lan vao cuoi thang, den nam 6 tuoi no se tu lan, minh khong biet thong tin do co chinh xac khong cac me co con bi cham thu quan sat xem nhe.

11. MeBee

MeBee Thành viên tập sự

MeBee moi biet mot thong tin ve cham muon chia se cung cac me day, Bac hang xom nha minh cho biet ca 3 con trai cua ba deu bi cham theo mot quy luat, sau nhung lan quan sat bac ay nhan thay: cham cu noi vao dau thang va lan vao giua thang, den nam 6 tuoi no se tu lan, minh khong biet thong tin do co chinh xac khong cac me co con bi cham thu quan sat xem nhẹ

12. Me Huong

Me Huong Thành viên chính thức

mình người bạn con trai cũng bị chàm lúc 1-2 tháng tuổi bị ở trên đầu bị nhứa nhiều và lan ra khắp đầu, uống và bôi thuốc tây không hết . đến khi không còn cách nào khác thì chuyển sang đông y cho bé uống thuốc nam, cũng khó khăn ghê lắm vì mới 1-2 tháng tuổi bé bú được rất ít. thế mà hết nay bé cũng đưỡc 4 tuồi rồi phát triển bình thường. bạn thử tham khảo thêm bên Đông y xem sao. chúc bé mau hết bệnh

13. H.Yen

H.Yen Thành viên sắp chính thức

Tội bé San quá, titi nhà mình lúc mấy tháng cũng bị nổi mần ngứa dữ lắm đi khám bs nói bé bị chàm chỉ có thuốc và kem bôi cho giảm ngứa thôi, Bs cũng nói chờ bé lớn thì tự khỏi, đi khám Bs khác cũng nói vậy, nhưng bôi thuốc cũng chẳng thấy hiệu quả mấy mà những chỗ bôi thuốc còn bị thâm đen như cháy da ấy nên mình lại chuyển qua thuốc Nam nào xức nào tắm cho bé bằng đủ các loại nước lá ,cứ có người bày là làm thử cho con thì cũng giảm được 7-8 phần. Bây giờ bé 5 tuổi rồi mà lâu lâu vẫn bị ngứa đấy,chẳng biết lớn có hết hẳn không nữa.

14. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bên tây y thì chắc các mẹ có con bị bệnh đều rành quá rồi, mình chỉ muốn các mẹ lưu ý rằng các thuốc mỡ chứa corticoite đều có thể có những tác dụng phụ không mong muốn, đạc biệt nếu dùng nhiều lần và kéo dài, vì vậy các mẹ tránh được cho các con chừng nào tốt chừng ấy.

Mình xin đóng góp một số kinh nghiệm dân gian và đông y mà mình biết xem có giúp được gì các bé không.
    - Không nên tắm cho trẻ bất cứ loại xà phòng gì, nếu các mẹ ở nuớc ngoài thì thường có hai loại có thể tắm cho bé là các loại nước tắm không xà phòng hoặc tinh dầu của một số loại cây thường được bán ở nhà thuốc.
    - Ở Vn, mình đã thấy nhiều người tắm cho trẻ chỉ bằng nước muối ấm, hoặc các loại lá tắm, hoặc nước chè tươi, nước vối... đến tận khi bé được 4-5 tuổi, khi bé đang bị lên mụn hoặc bị đỏ má thì sau khi tắm cho bé xong nên lấy khăn xô mềm thấm khô hết nước và bôi cho bé một chút nước lá trầu không đun đặc. Ngày trước mình có em trai mình cũng bị chàm, mẹ mình làm như vậy chỉ sau vài lần là em mình khỏi liền, còn tắm thì mẹ mình cứ tắm cho em bằng nước vối hoặc nước chè xanh trong suốt mấy năm trời để tránh bị tái phát. Khi bé ở trong giai đoạn không phát bệnh, cũng nên bôi cho bé một chút kem vào mùa đông để giữu cho da ẩm.
    - Theo đông y, các bé bị như vậy thường bị nóng ở bên trong, đặc biệt là gan nóng, vì vậy các mẹ có thể cho bé uống thêm các loại lá mát như nhân trần, rau má, actíô, đậu đen, đậu xanh.
    - Về ăn ưống, nên tránh cho bé ăn những đồ ăn có thể gây dị ứng như lạc, trứng...
    - Tránh bị lạnh đột ngộ, tránh bụi, gió, tránh cho bé tiếp xúc với phấn hoa mùa hoa nở..

Mong các bé chóng lành bệnh.
    Mẹ Luti

15. Bin_mofa

Bin_mofa Thành viên tập sự

Tưởng gì chứ chữa chàm thì quá đơn giản. Ra ngay chợ Ngọc Hà gặp mấy bà bán lá Sài đất hỏi mua hộp thuốc lá boi chống chàm. Về bôi là 2 ngày sau khỏi ngay. Con em cũng bị chàm mua thuốc đấy về khỏi ngay.Chúc bác thành công!!

16. BINLADEN_HAN

BINLADEN_HAN Thành viên tập sự

Me Bin mofa oi lieu caii loai la do co do ko??? :eek: dua ban minh con no cung bi nhu vay, Nhin thay be ngua dua tay gai chay xuoc het ca dau nhin toi lam. De minh ve bao no ra cho Ngoc Ha hoi thu vay.[/quote][/url]

17. Bin_mofa

Bin_mofa Thành viên tập sự

Mẹ Binladen_han ơi!! Lúc đầu có người cứ bảo đi mua hồ nước bôi nhưng mà em thấy da trẻ con bôi cái đó không ổn lắm, sau đó bà nội cháu đi tìm hiểu thị trường kĩ càng thêm thì người ta mách cho cái thuốc lá đấy của mấy bà hàng lá. Em bôi cho cháu thấy có tác dụng ngay, mặt cháu lại mềm mại, mịn màng như nhung ngay. Không tin hả?? Sờ thử coi!!

Mà em là bố bin_mofa chứ không phải mẹ bin_mofa đâu.he`he`he`h`e

18. Chipbonbon

Chipbonbon Thành viên tập sự

Me San a.
    Chip nha minh cung bi ngua tu 1 thang tuoi, luc dau cung o mat, sau lan ra nguoi va chan tay. Minh cung da di kham o may benh vien da lieu, bac si deu noi bi cham co dia, viem da, cho thuoc boi, tam de do ngua va bac si noi den 2 tuoi moi khoi. Chip nha minh da dung rat nhieu loai thuoc bac si ke nhung ko khoi, ma ngay cang ngua nhieu hon nhat la nhung hom thay doi thoi tiet. Vay ma minh nghe mach dung thuoc dong y se khoi, minh da den cho Ngoc Ha mua thuoc ve tam, boi cho chau. Boi 1 ngay da thay het ngua, may ngay sau thi sach han.
    Vay me San den do thu xem, chu em be ngua thi kho chiu lam, thuong lam.

19. san

san Thành viên đạt chuẩn

mẹ chichipbonbon, mẹ San đang ở mỹ, không có người thân nào ở việt nam có thể nhờ vả được, mẹ chichipbonbon có thể nào giúp mẹ San được không ? phí tổn bao nhiêu mẹ chichipbonbon tính sơ sơ cho mình biết rồi mình gởi tiền về trước cũng được, coi như là làm phước giùm cho mình với, chứ 2 đứa con mình đứa nào cũng ngứa cả, kéo dài mấy năm rồi mình bao nhiêu năm nay không ngủ ngáy gì được vì cứ ngủ 1 .2 tiếng, lại phải thức dây gãi cho con 1,2 tiếng, bố cháu cũng vậy, 2 vợ chồng phải thức gãi cho 2 đứa con

20. Chipbonbon

Chipbonbon Thành viên tập sự

Me San co the ta ky benh cua em be cho minh duoc ko? Minh se hoi dum. Neu duoc, minh se mua giup va gui cho me San.