Hỏi kinh nghiệm mở quán cafe

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi trungnd185, 4/2/2010.

1. trungnd185

trungnd185 Thành viên chính thức

2. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em thì chưa có tiền để mở quán , nhưng em xin góp ý của em cho bác , trước hết là cần thuê địa điểm đẹp (nếu bác có nhà rồi thì tiết kiệm dc 1 khoản chi phí). sau đó là mua vật dụng cần thiết , cái này pải tính ra nhà rộng bao nhiêu để kê bàn ghế có hợp lý (nhờ ai làm kiến trúc họ tư vấn giúp cho bác ) . Sau đó bác tính tất cả các khoản mà bác cần chi ra tổng thiệt hại là bao nhiêu rồi còn thêm tiền trả cho nhân viên , tiền nguyên vât liệu ? TÍnh xem bác dầu tư như vậy thì bao nhiêu năm hoàn lại vốn ...

trungnd185 thích bài này.
  3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Đây là em chưa biét bác có bao nhiêu xiền để mở cả nên em nói thế , hihi , cũng tùy vào túi xiền của bác nữa ạ

4. chipxing_868

chipxing_868 Chipxing_868 shop

caphe lai con co bi quyet thi moi thu hut duoc khach .Noi chung la rat tinh te va phai co duoc nguoi than da lam roi thi moi thanh cong

5. trungnd185

Em thì trẻ ng non dạ, nên nếu mẹ nào có kinh nghiệm mở quán rồi hoặc đã mở quán rồi thì tư vấn cho em chút hjhj :D

6. chipxing_868

chipxing_868 Chipxing_868 shop

quán cafe thì phải có địa điểm tốt, gần trường đại học hoặc khu dân cư tùy theo nhu cầu mở quán kiểu nào của bạn. Nguồn lấy cafe cũng rất quan trọng. Mình thấy quán cafe thường kèm theo các loại sinh tố, nước hoa quả ép... Nếu bạn có "Đặc sản" gì riêng của quán thì cũng rất hiệu quả đấy ;)

Quang HQtrungnd185 thích.
  7. www.Changagoi.com

www.Changagoi.com Đủ quyền lập Họ

Mở quán thì em chưa có kinh nghiệm chứ cái khoản ngồi các quán là cũng kha khá đó .

Thực ra em vào quán ko phải vì cafe ngon , cafe ở Hn chỗ nào cũng như chỗ nào . Ko có nhiều khác biệt lắm , nên gà đi cafe ko quan trọng ngon hay ko ? Quan trọng quán có đẹp hay ko ? Chỗ ngồi thế nào, trang trí bên trong ra sao ?

Mẹ nó thử qua tham khảo 1 số nơi đã nhá :

Dã Chi Trà Quán : ngõ 36 phố Nguyên Hồng

Cafe Mộc : đường Trần Đại Nghĩa

Cafe Zen trên Thụy Khuê thì phải ...

Khi nào mở quán nhớ ới chị em đến khai trương mẹ nó nhá

8. trungnd185

cảm ơn chị, mấy cái đó em vào hết rồi, em muốn biết ý kiến của các mẹ về quán như thế nào. Ví dụ như: đồ uống như thế nào. Trang trí quán như thế nào? Nhân viên, trang phục, địa thế....
    Em sẽ tiếp thu để tạo 1 cái style riêng của em:D.

9. chuotcontime

chuotcontime

Mình cũng muốn chia sẻ với bạn chút kinh nghiệm về việc kinh doanh này, nếu bạn thật sự muốn nghe thì bạn có thể gặp mình ở Bar-Karaoke Chợt nhớ, Như Quỳnh - Văn Lâm - Hưng Yên, mình hứa sẽ chia sẻ với bạn những vấn đề dành cho người mới kinh doanh để bạn tự quyết định. Mình là chủ và là quản lý Nhà hàng này. Hoặc liên lạc với mình: 0912922496

10. tiensigiay

tiensigiay Thành viên sắp chính thức

Mình đã từng làm quán cafe rồi. Khuyên bạn chân thành 1 câu là làm cafe, bar... hay đại loại như thế, thì bạn cần có thời gian, yêu nghề, tâm huyết thì mới thành công được. Hồi trước mình làm do không có thời gian quản lý nên lãi lời chả được là bao. Bạn phải có mặt ở quán suốt ngày để cho mọi việc ổn định vào nề nếp, từ nhân viên cho đến cách phục vụ, đón khách, chào khách như thế nào... rồi vấn đề quản lý tiền nong nữa. Nói chung mình là dân văn phòng nên làm thêm cafe là không thể, rất mệt.

Nếu đã xác định có thời gian để đầu tư thực sự rồi, thì lúc đó hãy xác định đầu tư vào quán.

11. conyeu190509

conyeu190509 Bắt đầu tích cực

Bạn này nói chuẩn không cần chỉnh. Vợ chồng mình cũng đã mở quán cafe nhưng không có thời gian quản lý, vì đều là dân văn phòng. Nên đang đinh chia tay với nghề này thôi.

12. trungnd185

nếu anh chị định bỏ quán thì có thể giúp cho em thuê lại cái địa điểm không ạ. mà quán của chị ở đâu vậy?

13. binht611

binht611 http://bigsmile.vn/

mình cũng đang định làm mà nghe các mẹ nói thế này thì phải xem lại rồi, buồn ghê:(. đang định tăng gia sản xuất.

mình cũng đang tính nhưng khách hàng thì mình lại không lo lắm, cái mình lo nhất là quản lý tiền bạc kiểu gì vì chắc chắn mình không thể ở đó được :D.
    còn cái nữa là mình đang cần tìm 1 địa điểm hợp lý để tiện nhất cho các khách hàng của mình:D

14. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Em trai đưa bạn mình năm ngoái đầu tư vào một quán cà phê ở phía Bạch Mai rồi bây giờ phải đóng cửa vì chi không đủ thu.Và mình thấy nó bảo kinh nghiệm đầu tiên mở quán cafe là phải có địa điểm đẹp!

15. tittiyeu

tittiyeu LaiLa Fashion Shop

02 mẹ con mình cũng đã mở quán cafe rồi nè. Được khoảng gần 4 tháng, nhưng mà cũng chỉ trong tình trạng cầm cự thôi. Kinh nghiệm của mình là: cái quan trọng nhất bạn cần chú ý tới diện mạo, phong cách quán, tiếp đến là cách quản lý, giám sát hoạt động.
    Mình và mẹ mình thì bận suốt, ko ở quán được, hình thức quán cũng chẳng có gì nổi trội nên cũng đang tính hoặc là nâng cấp hoặc giải thể.

16. trungnd185

Cảm ơn ý kiến của anh chị rất nhiều.

17. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Mình thấy mở quán điều quan trọng là phải tìm được phong cách riêng nhưng vẫn tạo cảm giác thân thiện và gần gũi cho khách uống nước. Nhiều khi mình hay đến một quá chẳng vì đồ uống ngon hay địa điểm đẹp mà chỉ đơn giản là giá hợp lý và phong cách phục vụ nhiệt tình.

18. trungnd185

Em đang trong công cuộc tìm kiếm địa điểm.vất vả quá, anh chị nào có thông tin hoặc có nhà cần cho thuê pm cho em nha.
    Nguyễn Trung, tell 016.88.436.441

19. chuotcontime

chuotcontime

Bạn nên cho mọi người biết là bạn dự định mở quán ở khu vực nào? Quy mô to hay nhỏ...Nói chung là một vài thông tin cơ bản thì mọi người mới có thể giới thiệu cho bạn được...

20. ngohien_vinh

ngohien_vinh Thành viên mới

Nếu muốn học hỏi kinh nghiệm thì mời bạn wa số 9 vũ ngọc phan , mình tư vấn nhé . mình đã mở được 9 năm cafe trung nguyên rồi đó .