Cần giúp: Sau Khi Sinh Bé Mình Phải Kiêng Rất Nhiều Thứ Phải Không Các Mẹ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi ngocbuon, 29/8/2013.

Tags:
  1. memitthom

memitthom Thành viên rất tích cực

Ðề: Sau khi sinh bé mình phải kiêng rất nhiều thứ phải không các mẹ???

bạn này nói cũng có cái đúng nhưng cũng ko phải đúng hoàn toàn như này nhé:
    mẹ ko tắm nhưng ko phải là ko vệ sinh cá nhân, vẫn lau người bằng nước nóng hàng ngày, mình còn cẩn thận trước khi con ti đều lấy khăn dấp nước nóng lau bầu ngực trước. ko đánh răng là ko vệ sinh cái này đúng nhưng mình thấy sau đẻ mình đi đánh răng thì thấy cảm giác ghê răng kinh khủng nên buộc lòng phải súc miệng nước muối mấy hôm, sau đó mới đánh răng nhưng làm nhẹ nhàng và nhanh. Chuyện gội đầu thì kiêng ko trải đầu sớm, ko vò đầu sớm vì sau này dễ đau đầu, kiêng ko phải là lâu mà đến khi cảm giác mình ngứa ko chịu đc thì đi gội đâu. Mình đẻ xong có bịt bông tai mà vẫn ko chịu đc âm thanh to - của ti vi hay tiếng trẻ con nô đùa, như vậy ko bịt thì còn ko chịu nổi nữa cơ. Việc ăn uống còn do bụng dạ của ng đẻ và của con,như mình chưa đầy tháng ăn gà hầm thuốc bắc mà đi ngoài mất mấy ngày, cái này có mẹ chả sao cả... nói chung là tùy từng người chứ. Nhà thì con mình cũng thức đêm,mình mà thức theo thì đau đầu ko chịu đc nên tầm 7-10h đêm ông bà mình ngủ còn mình thức sau đó ông bà trông con cho mình ngủ... cái này còn do sự chăm sóc bà đẻ của từng gia đình. Nói chung là việc kiêng cữ mình vẫn ủng hộ nhưng còn tùy thuộc vào sự chăm lo của gia đình và sức khỏe của bà mẹ và trẻ nữa nhé
    Những hậu quả của việc không kiêng cữ ko nhất thiết là biết liền mà về già mới có những ảnh hưởng bạn ah. Các cụ có nói kiêng cũng là từ rút kinh nghiệm bản thân và kinh nghiệm sống và cũng vì con vì cháu nhưng mình tiếp thu những cái theo khoa học là đúng và ko làm theo những định kiến cổ hủ là ok

Đang tải...

2. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

E thấy mẹ bảo kiêng 1tháng mới được tắm gội.có phải k các bác

3. memitthom

memitthom Thành viên rất tích cực

cũng khó nếu em sinh trong thời tiết này, còn nếu vào mùa đông thì ok, ko tắm nhưng hàng ngày vẫn vệ sinh cá nhân còn đầu thì ngứa quá vẫn phải gội thôi bạn ah

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Kiêng 1 tháng thì lâu quá mẹ nó ạ, vì lúc mình sinh bẩn lắm. Nhưng kiêng các thứ khác 3 tháng 10 ngày thì là tốt nhất. Có điều kiện hơn thì kiêng hết 6 tháng là quá tốt luôn.

5. kepghim

kepghim Thành viên tích cực

Mình mới sinh 2.8 vừa rồi, hôm nay con được đầy tháng cũng muốn chia sẻ với các mẹ về vụ kiêng kỵ này. thật sự thì các cụ kiêng như ngày xưa cũng có cái đúng và cũng có cái còn chưa đúng và hơn nữa theo mình nghĩ điều kiện xưa và nay cũng có nhiều khác nhau nên việc kiêng hay không cũng nên xem xét và tính đến vấn đề khoa học của nó.
    Về việc kiêng nước 1 tháng và không làm gì đụng chạm đến nước. Mình nghĩ rằng, kiêng nước là nước lạnh còn nước ấm vẫn có thể sử dụng bình thường có điều hạn chế hơn không nên làm gì quá, những vấn đề tối thiểu vẫn phải làm. Vì sao, bản thân nước ấm làm cơ thể lưu thông máu và dễ chịu tốt hơn việc dùng nước lạnh rất nhiều , khi mới sinh xong mất máu, mất sức nên mẹ cần phải nghỉ ngơi không nên làm gì để phục hồi lại sức khỏe cho chính mình, cái này mình nghĩ rất cần thiết. Nếu vì kiêng nước mà không tắm gội gì thì mùa hè này mồ hôi của mẹ ra đủ đê làm mẹ khó chịu và sinh ngứa ngáy người, có khi sinh ghẻ con chẳng dám đến bú, bản thân mình còn ghê mình thì ai dám đến gần, ngày xưa các cụ kiêng tắm có thể do phòng tắm không kín đáo gió lùa gây bị lạnh ngay tại lúc đó , còn bây giờ các nếu phòng tắm kín các mẹ có thể tắm bằng nước ấm để cơ thể dễ chịu, giờ còn có lá tắm dân tộc hữu ích hoặc các mẹ ngâm nước gừng để tắm cho ấm người. Mình kiêng được nửa tháng không tắm vì mổ đẻ sợ nước vào vết mổ, còn hàng ngày mình vẫn làm vệ sinh bằng nước ấm và vệ sinh vết mổ dù khi đã lành vết mổ. sau nửa tháng ấy mình tắm bằng lá tắm dân tộc và gội đầu bằng nước lá đó luôn , tắm 3 lần cách nhau mỗi lần 2 ngày, sau đó ngày nào mình cũng tắm bằng nước ấm và pha thêm nước r*** ngâm gừng đã làm sẵn.
    Còn về việc ăn uống thì mình có tham gia lớp tiền sản trước khi sinh em bé, cô giảng là bs bv việt pháp cô ấy nói về khoa học thì mẹ k cần kiêng ăn uống gì sau sinh, nhưng nên chọn những thứ bổ dưỡng để ăn cho có sức khỏe phục hồi sau sinh và tốt sữa cho con, và không cần phải kiêng gì cả, tuy nhiên khi ăn cái gì ngoài những món truyền thống thì chỉ nên ăn ít ăn dần dần để xem có phù hợp với hệ tiêu hóa non yếu của con không ( vì con bú sữa mẹ ). mình thì ăn món móng giò, linh cháo hoặc nấu rau ( rau ngót, cà rốt...) rau ngót và thịt bò có tác dụng nhanh hết sản dịch và co dạ con , ngoài ra sau 15 ngày mình cũng ăn ít cá quả, ăn tôm, nhưng sau khi ăn tôm mình thấy bị sôi bụng nên k ăn nữa. ngoài ra ăn hoa quả như nhãn , thanh long, ... hạn chế ăn hoa quả chua vì sẽ làm thay đổi độ PH trong sữa con bú vào sẽ làm con khi ị phần hậu môn sẽ bị đỏ, ăn nhiều cà rốt quá thì da con sẽ bị màu vàng giống kiểu vàng da. Mình thì kiêng món thịt gà vì lo vết mổ bị ngứa. đến hôm nay đầy tháng mình cũng liều ăn 2 miếng , ăn thịt gà rất ngon và tốt cho sữa. Ăn uống thì nghe ngóng cho mình và cho con mình nữa nhé.
    Ngoài ra có nhiều thức uống tốt cho sữa như mấy cái chè vằng hay cao chè vằng... hỗ trợ cho mẹ giúp lại sức và có nhiều sữa cho con.
    Việc kiêng không nên ngồi nhiều sợ sau sẽ đau lưng, cái này thì mình k làm được vì phải ngồi cho con bú và ngồi liên tục cả tháng trời, bản thân khi sinh mổ bác sỹ tiêm thuốc gây tê màng cứng, rời viện về nhà mấy hôm mình đã thấy đau muốn gãy lưng luôn rồi, hôm mới sinh xong cảm tưởng cơ thể mình hoàn toàn khỏe mạnh nhưng không phải đứng dậy là thấy choáng váng, nên mình vân uống bổ sung thêm sắt và canxi. hi vọng sau sinh sẽ bổ sung lại phần nào, sau này già kéo lại được việc đau xương đau khớp. ngày trước các cụ đẻ xong đến khi có tí tuổi lại đau đủ thứ chỗ có thể cũng do khi sinh không được bồi bổ cơ thể và các chất như sắt hay can xi nên tỉ lệ loãng xương hay thiếu máu đau đủ các chỗ nhiều cũng là có lý do.
    Trước đây các cụ kiêng sau sinh phải nằm vắt chéo hai chân sợ băng huyết, và không liền vết rách. Nhưng bây giờ hiện đại hơn, bác sỹ có tay nghề cao hơn vấn đề băng huyết sau sinh ít gặp và có thì cũng được xử lý sớm khi còn ở viện ( viện lớn) còn về vết rách, trước đây họ không khâu tầng sinh môn khi bị rách các cụ phải nằm khép chân để cho vết rách đó liền còn bây giờ bác sỹ họ chủ động rạch là chính và khâu lại đẹp đẽ chỉ viài hôm là khỏi, tuy nhiên cái này cũng cẩn trọng không chủ quan nên vẫn phải để ý. Mình sinh mổ, vết mổ sau một tuần chỉ tự tiêu hết và liền vết mổ, nhưng mình vẫn kiêng nước vào đó vì sợ có vấn đề , chỉ dám dùng cồn để lau rửa thường xuyên.
    Vụ mặc áo dài tay và nút bông bịt tai để tránh ồn ào. cái này mình nghĩ đơn giản là cơ thể khi còn yếu thì nên che chắn, mình sinh mùa hè, vẫn mặc áo dài tay nhưng sắn hết ống quần và ống tay áo lên vì mồ hôi cứ rơi lã chã dù tháng này cũng k đến quá nóng nhưng quả thực sau sinh còn nóng gấp đôi lúc trước sinh. Bông bịt tai thì mình nghĩ nếu quá ồn ào bịt vào cho yên tĩnh, ra ngoài đội nón mũ để khỏi ốm do thời tiết, đơn giản thế thôi, ...
    Thật sự về quê chồng, thế hệ các cụ giờ đang thọ ngoài 80 nhiều lắm, các cụ sang chơi bảo kiêng đủ thứ dạ dạ vâng vâng nhưng rồi mình cũng k làm như thế được vì nhiều lý do và hoàn cảnh cụ thể nữa, không được nói to, không được thưa khi có ai đó gọi vọng từ ngoài vào, không được đi ra ngoài, không được ăn cái nọ không được ăn cái kia, không được ngồi xổm, không được động vào nước, không được ngồi.... nghe đã thấy quá nhiều thứ rồi, nhưng thử hỏi không được ra ngoài thì ai đi vệ sinh hộ, không được thưa gửi thì ở quê lại bảo con dâu nhà họ gọi mà k thấy trả lời...
    Thôi thì cố gắng nhất có thể trong việc kiêng và kiêng khoa học các mẹ nhé

6. camtumai01

camtumai01 Bắt đầu tích cực

Chuẩn chuẩn, mình rất đồng tình với ý kiến của mẹ nó, nhiều mẹ kiêng kem khiếp quá, thiếu chất dẫn đến bệnh này bệnh kia, lại đổ cho là tại ko kiêng. Ngày xưa các cụ khác, giờ thời đại cũng khác rồi, các mẹ hiện đại lên tý. GIờ nhiều bà cũng khuyên con cái là ko cần kiêng nhiều, mà bs cũng có bảo phải kiêng đâu. Già thì ai mà chả ốm đau, có phải tại đẻ đâu mà. NGày xưa các bà đẻ cả chục đứa con mà giờ vẫn thọ đến 90 tuổi ý chứ. Mà ngày xưa vất vả thể, làm gì mà kiêng vài tháng đc. Nên mình nghĩ các mẹ phiên phiến thôi, thấy cái gì hợp lý thì theo, ko phải cái gì các cụ cũng đúng đâu.

7. Quynh Chi 310712

Quynh Chi 310712 Thành viên mới

Phụ nữ sau khi sinh cần kiêng những gì?
    Không giữ ấm cơ thể, luôn cho con bú trong tư thế ngồi, tẩm bổ quá nhiều hay kiêng tắm quá lâu,… những điều này sẽ có hại cho sản phụ sau sinh.
    Ngồi nhiều, luôn cho con bú trong tư thế ngồi
    Cơ thể người phụ nữ vừa mới sinh còn yếu, xương cốt vừa phải trải qua một trận “tập dượt” khá nặng nên chưa thể trở lại ngay trạng thái bình thường. Nếu ngồi nhiều sẽ dễ mắc chứng đau lưng kinh niên.
    Hơn nữa, tử cung bị co thắt mạnh chưa hồi phục, việc ngồi quá nhiều, nhất là ngồi xổm khiến cho tử cung có thể bị sa. Tốt nhất là nên đi lại nhẹ nhàng 1, 2 lần trong ngày để cơ thể được vận động, từ đó điều hòa khí huyết.
    Tẩm bổ quá nhiều
    Nhiều phụ nữ thường xuyên lo lắng rằng mình không có đủ sữa cho em bé bú. Vì vậy, họ ra sức ăn thật nhiều mà chủ yếu là ăn những đồ ăn giàu đạm như: móng giò, thịt lợn, thịt gà…
    Kết quả là thân hình ai nấy đều “nở ra” một cách không thể phanh lại được. Chính điều này sẽ lại biến thành nỗi lo lớn của họ khi sắp sửa đi làm trở lại.
    Kiêng tắm gội quá lâu
    Mặc dù rất khó chịu do cả ngày sữa chảy đầm đìa, mồ hôi nhễ nhại nhưng chị em vẫn cố nhịn tắm gội vì kiêng.
    Thực ra chỉ cần kiêng tắm gội trong khoảng một tuần, nhưng trong thời gian này sản phụ nên lau người nhẹ nhàng và thay quần áo thường xuyên.
    Kiêng tắm rửa quá lâu sẽ càng làm cho sản phụ thêm mệt mỏi, thậm chí ăn không ngon, ngủ không yên, khó có thể có đủ sức lực để chăm sóc em bé. Như vậy mới là yếu tố dễ gây ảnh hưởng đến sức khỏe sau này.
    Ngại “gần gũi” chồng
    Phải thừa nhận rằng sản phụ nào cũng rất bận rộn, mệt nhọc vì phải lo cho em bé. Nhưng đừng quên còn một “em bé trong hình hài người đàn ông” của chúng ta cần được quan tâm, chia sẻ.
    Nhiều phụ nữ từ khi có con do quá mải chăm sóc con mà xao nhãng “chuyện ấy” với chồng, hậu quả đôi khi rất khó lường.
    Suốt ngày ở trong phòng kín
    Cho dù là mới sinh, người phụ nữ cũng rất cần được thường xuyên tiếp xúc với bầu không khí trong lành, thoáng đãng.
    Vì thế, không nên nhốt mình cả ngày ở trong buồng mà thỉnh thoảng phải đi ra những chỗ không khí được lưu thông. Chỉ cần chú ý tránh những nơi hút gió hay có gió lùa.
    Bên cạnh đó, cần phơi nắng sớm hàng ngày (trước 9 giờ sáng), cho cả mẹ và con là tốt nhất, kết hợp với tập thể dục nhẹ nhàng

8. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Thứ nhất là kiêng nước, thứ 2 là kiêng khiêng đồ nặng, còn những gì linh tinh thì nàng cứ hỏi google ấy! nhưng cũng phải biết chọn lựa nàng ah!

9. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

đúng rồi mẹ nó nhé mẹ nó mà không kiêng cữ cẩn thận dễ bị hậu sản lắm ạ nên mẹ nó phải hết sức chú ý nha

10. thương kều

thương kều Bắt đầu nổi tiếng

ui. e mới sinh đc 15 ngày đây. kiêng đc đúng 1 tuần. sau đó thì k kiêng đc j cả. như bt luôn. các ông các bà vào chơi cứ nói ra nói vào k kiêng à? rồi phải thế này thế kia... k thì sau này sẽ thế kia, thế kìa... e chỉ vâng dạ thui lại để đó. mùa hè kiêng làm sao hết đc. hic. nhất là cái khoản tắm , gôi, mặc đồ dài. e chịu thôi k làm nổi. đây này h vẫn ôm ipad suốt ngày....( k hiểu ngày xưa các cụ lấy đâu ra đt, máy tính, tvi mà rút đc kn hay thế? :) hi chúc các mẹ luôn khỏe nhé!

11. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em đọc em nghe thì đúng là phải kiêng nhiều thứ thật nhưng em nghĩ chắc tùy hoàn cảnh thôi kiêng được cái gì thì cũng tốt thôi.

12. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Em thấy bảo phải kiêng tắm gội 1 tuần, khi gội đầu và tắm thời gian đầu thì không nên kỳ mạnh, chỉ như là dội nước cho nó đỡ mồ hôi thôi. Rồi không được ngồi hứng gió trực tiếp từ quạt. Dù nóng hay lạnh cũng phải đi tất và mặc quần áo dài tay trong mấy tuần đầu,......
    Em mới nghe có vậy đã thấy khổ sở lắm rồi, không biết có thực hiện được không nữa!

13. Me_moka

Me_moka

1. Trong tháng bà đẻ không nên làm nhiều việc nặng hoặc giặt quần áo bằng tay vì như vậy sau này gân tay nổi nhiều rất xấu. Chưa kể làm việc nặng sau cứ ngồi đâu phát ra tiếng kêu, sau này rất ái ngại.

2. Khi ở bệnh viện về nhà, các mẹ nên về nhà cho con bú sữa mẹ hoặc sữa ngoài. Dù bú sữa nào thì các mẹ cũng nên phải ngồi chăm cho con bú. Con bú bao nhiêu cữ mẹ ngồi bấy nhiêu. Còn lại thời gian còn lại nên nằm như vậy sẽ đỡ đau lưng sau này hơn. Những người hiểu biết đến thăm cũng sẽ không ai chê bạn là bất lịch sự cả.

3. Phòng sản phụ sau sinh nên thoáng mát. Bà đẻ cũng nên lau người bằng r*** gừng thơm tho. Như vậy, cơ thể bạn không có mùi gái đẻ. Và r*** gừng cũng làm ấm cơ thể, tẩy mùi cho bà đẻ rất hiệu quả.

Khi tắm cũng pha r*** gừng vào nước tắm và tắm nhanh. Nếu bạn sinh vào mùa hè thì cũng tắm luôn hàng ngày, không phải kiêng cữ.

4. Ăn uống trong tháng của bà đẻ nên kiêng ăn uống đồ chua, uống nước đá lạnh. Điều này để tránh sau này bị lạnh đường huyết.

Ăn uống bổ dưỡng đầy đủ tốt nhất nhưng vẫn phải kiêng cữ rau cải bẹ xanh/cải đắng (ăn rất mát) vì chúng có thể khiến bạn bị tiểu són rất khó chịu. Thịt thì nên kiêng ăn thịt trâu vì quá mát đối với sản phụ.

Thịt lợn kho tiêu phải là dạng thịt thăn, không được rang mặn quá. Bởi vì nếu ăn mặn quá sẽ bị tê tay chân, lỡ bị thì ăn nhạt lại sẽ hết ngay.

5. Xông hơi những vùng có mùi hôi

Bạn có thể xông hơi bằng nước lá và dùng nước dội lên người cho sạch. Mùa đông cố gắng không gội đầu ít nhất 10 ngày đầu. Nhưng phải vệ sinh ti thật sạch sẽ hàng ngày để con bú.

6. Vẫn vệ sinh răng miệng nhưng bằng nước ấm nhé. Điều này vừa giúp răng miệng sạch sẽ lại không gây ê buốt răng vì không dùng nước lạnh.

7. Cá thì không nên ăn các loại cá quá tanh, nên ăn cá lóc, cá hú kho tộ, cá biển thì ăn cá hồi (nhớ bỏ da). Tôm thì nên lột vỏ, bỏ chỉ để phòng tránh bị dị ứng. Trái cây thì ăn trái nào không quá chua hoặc quá nóng (sầu riêng, xoài, nhãn, xoài tượng mắm đường, cam quýt thì ngoài tháng mới được ăn).

Trên đây là những kiêng cữ sau sinh của 2 bà mẹ truyền lại cho mình những ngày mình ở cữ. Được cái, mẹ chồng mình nuôi con cũng theo kiểu Tây nên không cho con nằm chung giường với mẹ mà nằm trong nôi riêng.

Bản thân mình thấy đây là những kiêng cữ rất tốt cho sức khỏe của 2 mẹ con bạn mới sinh lúc ở cữ. Bạn nên áp dụng theo trong ít nhất 1 tháng đầu sau sinh nhé.

14. mecuTit0909

mecuTit0909 sâm - nấm Hàn Quốc

ôi. em sinh xong kiêng nước 3 ngày, 9 ngày thì mẹ em mới cho gội đầu, 10 ngày thì tắm.lúc tắm xong cảm thấy thoải mái vô cùng, vì người ngợm cảm giác bẩn thỉu rất chi là khó chịu ý. cũng 10 ngày là em tự tắm cho con khi bà ngoại phải về. các mẹ nên rất rất hạn chế leo cầu thang nhé vì mẹ em nói là sau này sẽ dễ bị mỏi, 3 tuần em mới đánh răng mà mẹ em còn mắng là ko chịu kiêng.hic hic. thời gian kiêng cứ em thấy khó chịu vô cùng, kiêng đủ thứ.ra cứ cảm thấy mới được là chính mình.hihi

15. nguyenhoa25

nguyenhoa25 Thành viên tập sự

mình cũng chuẩn bị sinh, me nào đi trước có kinh nghiệm chuyền lại đi ạ :)

16. Thamnt104

Thamnt104 Thành viên rất tích cực

Mình sinh xong cũng không kiêng kỹ lắm vì sinh vào mùa hè nên ko thể kiêng kỹ nước được; ngày nào cũng lau người; 1 tuần thì xông và tắm gội; nằm ngủ điều hòa rồi nhưng vẫn cho 1 cái quạt nhỏ vì điều hòa 28 độ cho con nhưng mẹ thì nóng.
    Ăn thì ăn thịt thăn rang; thịt bò; tôm; móng giò; rau ngót; mướp; đu đủ xanh; bí đỏ.

17. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình kiêng cũng bình thường, chỉ là kiêng ra gió với kiêng ăn một số thứ như nếp để nhanh liền vết thương thôi. Còn lại vẫn cứ theo khoa học mà làm, chứ không theo các cụ mấy nữa :)

18. mattroidem1088

mattroidem1088 Thành viên rất tích cực

May e sinh mùa đông còn dễ kiêng,chứ mùa hè thì chỉ kiêng phần nào đấy thôi

19. phongthuyshop_hn

phongthuyshop_hn Thành viên chính thức

Mình mới sinh Gấu được 4 tháng, người lúc nào cũng chảy nước vì nóng, gần như 2 tháng đầu là 1 mình 1 quạt chĩa thẳng vào người.
    Về kiêng cữ thì mình không kiêng nhiều lắm, mình vẫn tắm bình thường, tháng đầu tắm nước lá nhưng không được kì cọ mạnh vì các cụ bảo sau bị nổi gân lên xấu lắm, kiêng đánh răng tháng đầu (chỉ dùng khăn đánh nhẹ và súc miệng). kiêng ăn mỡ động vật, kiêng rau cải, 3 tháng đầu mình ăn chủ yếu rau ngót, đu đủ, cháo móng giò hầm với đu đủ, đậu đỏ, ý dĩ,... nói chung nồi cháo đủ thứ. ăn tôm, đùi gà, cá chép, thịt lợn thăn,..

20. Tít và Mít shop

Tít và Mít shop Thành viên sắp chính thức

Đúng rồi, phải kiêng bạn nhé. Nếu không kiêng kỹ thì sau này mệt lắm. Đồ Tanh thì kiêng càng lâu càng tốt, ốc và cua thì tốt nhất là sau 01 năm mới nên ăn. Các đồ nội tạng cũng không nên ăn, rau cải cũng thế và nhiều thứ nữa. Tốt nhất nên ăn thịt nạc, thịt bò, rau ngót, cháo gà và trứng gà cho đẹp da và rất lành bạn ạ. Chúc bạn sinh em bé mẹ tròn con vuông