phô mai bò cười

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me Thuy, 3/3/2005.

1. Me Thuy

Me Thuy Thành viên tập sự

Hi cac bac,

cho em hoi tham voi, cu ti nha em bu it sua lam khoang 600ml mot ngay ma ti da duoc 13 thang roi. Nhung ti rat thich an pho mai cho chung voi chao hoac bot, nhung em so la cho an nhieu qua co sao khong, hien nay ngay nao cu ti cung xoi 1 cuc ca (loai hop 8 mieng). Hom roi em co nghe may co lam o ben sua Abbott noi chi nen cho an mot tuan 3 cuc thoi ??

Bac nao biet chi dum voi.

Me cu ti

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Thuy
    Đang tải...

2. pyky

pyky Thành viên chính thức

Me cuti ơi,
    Bs của con mình có một lần nghe mình than thở rằng "con tôi không chịu ăn cháo, chỉ uống sữa thôi, uống sữa nhiều lắm nhưng thấy bát cháo là la làng...." đã trả lời như sau: "tôi có một bệnh nhân chỉ ăn phômai đầu bò suốt 2 tháng trời (chỉ phô mai mà thôi, không sữa cháo gì cả ) nhưng vẫn khoe mạnh, vui vẻ, lên cân... tự nhiên sau 2 tháng, bé ấy lại thèm ăn trở lại, ăn cháo, bú sữa...."

Mình ghi lại trường hợp trên để mong bạn yên tâm là ăn phômai như con bạn là không sao đâu, nếu cháu vẫn khỏe, chơi đùa, lên cân đều đặn thì...... a lê hấp Mẹ có thể ung dung đi "facial" cải thiện làn da !!! :lol:

3. san

san Thành viên đạt chuẩn

phô mai cũng như sữa thôi không có gì đâu, tuy nhiên nếu cháu ăn được đa dạng nhiều loại thức ăn thì tốt chứ cái gì ăn qúa mỗi một thứ cũng không tốt, nhưng cháu nó khôgn chịu ăn thì biết làm thế nào, thôi thì cháu nó muốn ăn gì cho nó ăn đó, dù sao cũng còn hơn là không ăn
    con của mình thì đừng có hòng đút được miếng phô mai, bơ nào cho nó, cắn vào 1 miếng là nó rùng mình nhả ra liền, nhưng nó thích sữa lắm, mỗi ngày nó uống 1 lít sữa, có khi trưa nó không ăn nó uống 2 bình sữa, mỗi bình 300ml, tối nó không ăn nó uống 3 bình sữa nó đi ngủ, mình cũng chịu thôi, dù sao cũng còn hơn là nó không ăn và không uống sữa luôn

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng thích ăn phomai bò cười, mình thấy trong các tạp trí nhi khoa của Pháp các bác sĩ thường khuyên cha mẹ cho con ăn thêm phomai đặc biệt là pho mai tươi khi bé không thích uống sữa, tuy nhiên mình cũng chỉ hạn chế mỗi ngày một miếng là cùng, hôm nào ăn hộp pho mai tươi rồi thì thôi bò cười. Ngoài ra, mùa đông bé có thể ăn nhiều pho mai hơn một chút so với mùa hè.

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con gái mình cũng ăn 3 lần/tuần, mỗi lần 1 cục. Cũng có hỏi qua bác sĩ, bác sĩ nói không sao, chỉ sợ bé "phì nhiêu" thôi. Không dám cho ăn nhiều, vì trọng lượng con bé đang "đội nóc nhà" rồi !

6. Nhaiben

Nhaiben Thành viên đạt chuẩn

Mình thầy có loại chaddar dành cho trẻ con dùng được đậy Mẹ nhaiben đang cho Nhaiben ăn kiểu âu thêm nên thấy ăn phomai và bơ lên cân cũng tốt lắm đấy nếu như bé từ chối uống sụa

7. H.Yen

H.Yen Thành viên sắp chính thức

Bon nhà mình mà thấy phomai là thích lắm, mình cũng cho Bon ăn mỗi ngày 1 miếng, có hôm còn đòi ăn thêm nữa đấy.
    To mẹ Luti : pho mai tươi bạn nói thì mua ở đâu vậy ở SG có không nhỉ

8. Me Thuy

Me Luti oi minh cung muon biet pho tuoi ma me Luti noi la pho mai gi vay? o SG co ban khong ?

Con pho mai cheddar la loai nao o VN co ban khong nhi?

Con minh doc tren cac website nuoc ngoai, co noi den loai pho mai cottage la rat tot cho tre nho, khong biet do la cai gi co me be nao biet khong?

Me cu ti

9. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Hi các mẹ,

Phomai tươi mìn vẫn hay mua ở trong các siêu thị ở Hà Nội, trông giống như những hộp sữa chua nhưng nhỏ (thường từ 30 -60 ml). trên nắp hộp có viết chữ Fromage frais nếu là của Pháp, còn tiếng anh thì mình không biết thế nào. Bé nhà mình cũng có những giai đoạn tẩy chay sữa bò, thế nên dù có hơi đắt bọn mình vẫn cho bé ăn phomai tươi vì loại này chuyên cho trẻ con (bên Pháp mọi người bắt đầu cho ăn từ lúc bé được 7 tháng), dễ tiêu hoá và kích thích ăn uống tốt.
    Nếu bạn ở trong Nam, chắc bạn tìm ở các siêu thị cũng có thôi.
    Mẹ Luti

10. Me Thuy

cam on me Luti nhe , de chieu nay minh di thu mot vong sieu thi trong nam coi nhu the nao, neu co minh se hee len cho moi nguoi o trong SG biet nha

me Cuti

11. me John

me John Thành viên chính thức

Chao Cac Me! Em nghe moi nguoi noi an phomat rat tot. Con Em da 7 thang rui, co cho an duoc khong? Tra loi giup Em voi. :lol:

12. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

7 tháng là ăn được rồi. Nhưng con mà nghiện cái món phomai tươi thì xem chừng mẹ cũng oải đấy nhỉ, không biết ở SG thì giá cả thế nào, còn ở HN thì vào siêu thị Seiyu là 9.900/hộp, Fivimart thì 10.200 đ/hộp (hộp bé lắm, chắc chỉ khoảng 45gr thôi).

13. Me Thuy

pho mai tuoi trong SG thi minh chua tim ra cho ban , minh da di thu mot vong citimart, maximart coop mart va ca Big C nua nhung chua thay loai pho mai tuoi nhu cac bac o HN chi

14. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Chào các mẹ,
    Mình cũng hay cho cu con ăn loại pho mát tươi này và thấy rất tốt. Mẹ Cuti thử ra quầy Goumet trong khách sạn Sofitel Plaza Saigon có thể tìm thấy, tuy nhiên chắc giá sẽ hơi đắt hơn các siêu thị. Mình biết k/s Metrople ngoài HN cũng nhập loại pho mát này từ Pháp nên Sofitel Plaza SG chắc cũng có vì nằm trong cùng hệ thống.

15. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Cám ơn Bi's mom. Mình cũng đi giáp vòng các siêu thị, kể cả Metro, không có bán. Để thử vào khách sạn xem sao.

16. hang

hang Thành viên chính thức

Các mẹ ơi!Trong siêu thị họ không đề là phomai tươi đâu mà họ đề là pho mai hoa quả hoặc sữa chua pho mai.Nó có các mùi dâu tây,chuối và cam.Một vỉ có 6 hộp.Hầu như siêu thị nào lớn cũng có hết.Hai hãng nổi tiếng của Pháp có loại này là Petit và Ellevire(ko biết em viết thế có đúng ko)Loại Petit đắt hơn loại kia.(Ngon hơn nhiều).Chúc các mẹ mau tìm được cho bé ăn.

17. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

18. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Phomai Tươi Petit mẹ Gấu Bông bên box Mua Sắm tiêu dùng bán giá cả rẻ hơn nhiều so với siêu thị đấy, mình mua trong ST toàn 12K, mẹ GB bán có 8.5K thôi.

19. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Ko nhớ e đọc ở đâu nhưng BS khuyên nên cho trẻ ăn phomai làm từ sữa ko có bơ. Nên ăn những loại có hương vị nhẹ như Cheddar, Gouda, Edam & Mozzarella. Các loại chế biến từ thực vật ko có chứa các mẹn dịch vị của động vật. E thường mua phomai Cheddar trong Metro.

20. janine

janine Thành viên rất tích cực

Thế loại phomai tươi Pettit cho bé ăn nhiều không tốt hả các mẹ? Mình thấy mọi người hay cho các bé ăn nên là mình cũng mua cho bé nhà mình ăn, nhưng mà cũng dè dặt lắm. Chả dám cho 1 ngày 1 hộp đâu, toàn cách ngày thôi.
    Không biết là bé được bao nhiêu tháng thì có thể uống sữa tươi được nhỉ? có mẹ nào biết chỉ cho mình với. Mình thấy mọi người bảo cho uống sữa tươi thay nước cũng được mình đang muốn bổ sung sữa cho bé nhà mình vì nó uống ít sữa lắm mỗi ngày chỉ được khoảng 350ml thôi.