Món ngô tẩm bột chiên

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Titi, 3/1/2008.

1. DaLi

DaLi Bắt đầu nổi tiếng

Bột Custard chị cứ vào chỗ bán hàng khô hỏi ý ah, em thấy ở chợ Thành Công cũng có bán :)

Đang tải...

2. thuna87

thuna87 Thành viên mới

Mẹ nào làm được món này ngon thì báo cáo đi. :D Hum nào em cũng mò ra chợ mua bột Lion về thử xem

3. thuna87

thuna87 Thành viên mới

Mẹ Tipnam ơi, thế chiên khoai tây thì mẹ nó cho vào như thế nào? Thái khoai tây rùi lại qua trứng - nhúng bột - xong chiên à :p\\:D/\\:D/\\:D/

4. piggyfamily

piggyfamily Thành viên đạt chuẩn

Em có thể mô tả cách làm ngô chiên cực đơn giản, nhanh và ngon cực. hí! Mẹ e làm nhà hàng nhé, cách này e ăn trộm của mẹ em share cho các bác.
    Cơ mà có 2 cái các mẹ phải chấp nhận khi làm món này là: thứ 1 không sợ tốn và phí bột, thứ 2 dùng dầu ăn hơi "tạ tốn". Thế thì mới ngon được ạ.

Thành phần: 2hộp ngô Mỹ, 3 thìa bột Custard (bột này ở chợ Hôm bán nhiều lắm, nhưng mua phải để í date ko là mua phải bột quá date các mẹ nhé), 2 lòng trắng trứng gà, Dầu ăn, bột năng (bộ này trắng và mịn lắm trong chợ Hôm cũng bán hoặc bột mì cũng ok các mẹ ạ)

1.Ngô hộp (ngô tươi mất công tách rồi lại phải luộc, lưu ý luộc là phải cho ít muối cho ngô đậm) đổ ra giá cho ráo nước.
    2. Đổ lòng trắng trứng gà vào rổ ngô (lưu ý là cho luôn lòng trắng vào rổ ngô rồi trộn đều lên). Ngay sau đó đổ bột năng vào rổ hỗn hợp ngô và lòng trắng trứng đã quện. Sóc lên cho bột bám vào ngô và bột thừa rơi bớt xuống. Đừng tiếc bột các mẹ nhé, ko đến lúc chiên lại hối hận đấy. hehhe. Sau cùng cho bột Curstar (cái này chủ yếu cho thơm và giòn) vào và lại xóc lên cho bột Custard bám đều vào ngô.
    3. Đổ ngập dầu vào chảo, đun sôi lửa, sau đó cho ngô vào cái chao inox rồi đặt cả chao vào chảo dầu, lấy đũa đảo qua vài lần cho rời ngô ra. Quá trình chao này chỉ mất khoảng 1fút, khi ngô đổi màu vàng là ok, đã chín, để lâu quá sẽ bị khô và bột sẽ bong ra khỏi ngô vì ngô bị teo. Vớt ngô ra bằng cách nhấc cả cái chao lên, xóc xóc cho ráo dầu.Thế là xong.

Mời cả nhà chén ngay thì mới ngon.
    Em làm món này không mất đến 15fút. hìhì. Mỗi tội tốn dầu tốn bột, nhưng ăn chơi phải chịu đứng chứ, híhíhí.

Sửa lần cuối: 19/3/2009
    cobinh thích bài này.
  5. Mẹ Còi xinh

Mẹ Còi xinh Thành viên chính thức

Món này mẹ nó thiếu vụ xóc bơ cuối cùng rồi, thì mới giống ngoài tiệm, và khi mua ngô hộp thì mua ngô hộp của Mỹ chứ của Vn hay bị già ăn ko ngon, tuy nhiên để ngon giòn ngoài, trong mềm thơm thì vẫn cứ phải chịu khó mua ngô tươi về tẽ hạt, luộc thôi, mất công nhỉ, nói vậy chứ tớ toàn dùng ngô hộp, tuy nhiên nhóc tớ nhận xét mới gần bằng ngoài hàng thôi mẹ ạ , hihi

6. piggyfamily

piggyfamily Thành viên đạt chuẩn

hehehe, dùng bột Custarn thì ko cần bơ đâu mẹ nó ạ, cơ mà ai thích ăn béo ngậy thì cho tí bơ vào cũng được, nhưng nếu muốn dùng dầu chiên đó thêm phát nữa để nấu các món khác cho khỏi phí thì đừng cho bơ vào. Thêm nữa là ngô ngoài hàng toàn là ngô hộp thôi. Còn ngô hộp thì đương nhiên là phải là ngô Mỹ, ngô VN eo ơi, bó tay, ko làm được vì vừa vụn vừa bé li ti. Còn ngô tươi thì vỏ cứng, ko ngon như ngô hộp Mỹ (hôm nó màu xanh xanh phải ko ạ). nhà e toàn lấy cả thùng, chán cơm khui ngô ra cho vào lò vi sóng, măm măm.

7. Toycity Online

Toycity Online Thành viên tích cực

Tối nay làm thử mai vô báo cáo các mẹ...

8. mebebi123

mebebi123 Thành viên tập sự

Ðề: Món ngô tẩm bột chiên

cám ơn các mẹ.hok bít mebebi có làm đc k.vụng lắm.hix

9. mattamgiac

mattamgiac Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi bột Custard là bột gì thế

10. Ðề: Món ngô tẩm bột chiên

Cách của mẹ này chuẩn ko cần chỉnh luôn. Em cũng làm ngô chiên hệt như mẹ nó (học lỏm được của nhà hàng xóm chuyên đi nấu cỗ đám cưới)

11. bong

bong Thành viên tích cực

He he tớ làm đơn giản hơn nhiều. Ngô hộp đổ ráo nước. Trộn bột năng với bột custard. Cho ngô vào hộp, đổ bột vào. Đậy nắp chặt xóc thật đều, cho ngôi ra rổ thưa lắc vài lần cho rơi bớt bột thừa. Chảo dầu nóng già thả ngô vào chiên với lửa vừa đến khi ngô chuyển màu vàng, vớt ra măm nóng.

Song Nhi thích bài này.
  12. bibong xinhxinh1

bibong xinhxinh1 Bắt đầu nổi tiếng

Cả nhà mình rất thích món này. Thanks các mẹ đã chia sẻ công thức. Mình sẽ về làm thử luôn mới đc.

13. vitcononline812

vitcononline812 Thành viên nổi tiếng

CÁI NÀY E COPY TRÊN MẠNG, CUỐI TUẦN NÀY THỬ LUÔN :rolleyes:

Nguyên liệu:
    - Ngô ngọt hoặc ngô hộp: số lượng tùy thích
    - Bột sư tử (lion), bột bắp, bột chiên giòn, bột năng mỗi thứ một chút pha theotỉ lệ 1:1 (trừ bộ sư tử chỉ cần 1 ít) trộn đều. Có thể trộn sẵn một lần theo tỉlệ trên để dùng dần, bảo quản trong hộp hoặc nilon kín là được
    - Bơ (nếu thích)
    - Trứng gà: 1 quả

Cách làm:
    - Nếu dùng ngô hộp thì chỉ việc đổ ngô ra, để cho ráo nước. Nếu dùng ngô tươithì rửa qua cho ngô ra bớt mày ngô (ko cần quá kĩ vì khi trộn bột và rây bột thìmày ngô sẽ tự tách ra). Đun sôi nước với vài thìa đường, cho ngô vào luộc, sôikhoảng 1-2 phút thì trút ngô ra rổ, nhanh tay xả qua nước lạnh cho hạt ngô mọng,để cho ráo. Rồi nhân lúc ngô vẫn còn nóng, rắc vào ít hạt nêm cho đậm đà lúc nguội ngô sẽ không ngấm gia vị)

- Tách lấy lòng trắng trứng, thay vì lòng đỏ như trước kia để tránh hiện tượng bị sửi bọt. Vẫn đựng ngô trong rổ, cho lòng trắng vào và dùng tay trộn đều. Lòngtrắng thừa sẽ chảy bớt qua các lỗ trên rổ, tránh bị quá nhiều khiến ngô ướt,mau ỉu và bám nhiều bột gây lãng phí.

Sau đó cho ngô vào bát đựng, đổ bột vào trộn cho bột bám đều từng hạt ngô. Dùngrổ lỗ to rây cho rơi hết bột thừa, các mày ngô còn sót cũng sẽ rơi ra theo.

-. Đun dầu nóng già rồi đổngô vào chiên (ăn đến đâu chiên nóng đến đấy sẽ ngon hơn). Tốt nhất là cứ để yênngô như vậy, tránh đảo ngay vì bột dễ bị rơi hết ra lắng xuống dưới đáy chảo

- Bột rất nhanh chín nên chỉ một lúc sau là có thể dùng đũa đảo qua đảo lại được.Kiểm tra thấy vỏ ngô giòn, căng phồng là ngô đã chín, vớt ngô ra đĩa có lót giấythấm dầu hoặc dụng cụ đựng cho ráo dầu.

- Nếu muốn món ngô thêm thơm ngậy thì xắt miếng bơ nhỏ cho vào chảokhi sắp vớt ngô ra; hoặc ngay khi vớt ngô ra, cho miếng bơ vào xóc đều. Tuy nhiênmình thấy không cần thiết vì bột sư tử đã có công dụng như bơ.

14. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

15. nguyenlananh

nguyenlananh

Cách của mẹ này hay nhỉ dễ làm mà ngon không phải cho trứng vì khi cho trứng vào mùi nó lại hơi tanh tanh

16. bibabibu

bibabibu Thành viên tích cực

Hôm nào phải thử vụ ngô chiên này mới được, tks cả nhà đã chia sẻ nhé

17. inconxauxi

inconxauxi Mẹ Zin Zô

Mẹ nó dùng thử bột nhà e đi, đảm bảo ngon thơm

18. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Món này khoái khẩu của em, cho em ngồi chiếu dưới học hỏi các mẹ với ạ! :)

19. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Mình mua bột chiên của 1 bạn trên này, về cho ngô vào đảo đều rồi cho lên chảo dầu nóng già.
    Tầm 5p là có đĩa ngô ăn nóng hổi rồi ka ka

20. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Mình cũng thử mua về làm nào, hicc