Sáng mồng 1 đã làm vỡ bát, huhuhu

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Loanhoang, 14/2/2010.

1. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Sáng nay lúc rửa bát thế nào trượt tay mà vỡ mất 1 cái bát, điềm dự báo 1 năm xui xẻo rùi, huhuhu. Nhà mình toàn dùng bát đĩa của gốm sứ Minh Long, tớ thấy bát đia của hãng này rất bền, tớ bị va đập rất nhiều lần mà chưa bị vỡ lân nào thế mà hôm nay rớt 1 cái vỡ luôn đâm ra lại càng lo lắng thêm.

- Công việc kinh doanh buôn gạo thì cũng không đến mức lo lắng vì đây không phải là công việc kiếm cơm của gia đình mà chỉ là việc thực tập để tích lũy kinh nghiệm chứ từ hôm kinh doanh đến giờ được hơn 2 tháng rùi mà chưa thấy được đồng nào bỏ túi cả, nên cái việc tiếp tục dùy trì hay chấm dứt sẽ không ảnh hưởng gì cả mà không khéo lại bớt vất và và đỡ mất tiền hơn cũng nên.

- Cái mà mình đang lo lắng là sang năm không biết mình có tìm được việc không, dự kiến năm nay mình sẽ học xong cao học, mình đã đi xin việc rất nhiều nơi nhưng điểm yếu của mình là kinh nghiệm đang ít quá mà bằng cấp thì nhiều quá, công việc thấp thì người ta không nhận công việc cao thì mình không phụ hợp, sao mà cái số xin việc của mình lận đận thế này. Sang năm không biết thế nào, đã thế sáng mồng 1 lại bị vỡ bát rùi, dễ chắc năm tới mình thất nghiệp cả năm mất thôi. Buồn thay cho số phận của mình.

- Về phần chồng thì công ty đã có kế hoạch tháng 10 này sang Nhật làm việc 2 năm. Chính sách công ty lại không cho vợ con sang mình không biết phải làm thế nào bây giờ. Lúc yêu nhau thì chồng đã đi Nhật học rùi, bây giờ lấy nhau được gần 2 năm thì lại đi tiếp. Chả muốn tẹo nào cả. Ở nhà chồng tớ chiều tớ lắm, chồng tớ nấu cơm, dọn dẹp nhà của và giặt quần áo giúp tớ. Chồng tớ chăm con cũng khéo lắm. Ai đến cũng bảo tớ sướng, lấy được chồng hiền lành, thương vợ, thương con. Lại không rượu bia thuốc lá gì hết. Chồng mà đi thì tớ không biết xoay xở thế nào cả. Nhưng chồng tớ không còn lựa chọn nào khác, nếu không đi ở lại công ty cũng không được mà đi thì phải mất 2 năm nhưng tương lai sẽ sáng sủa hơn. Mà cái công việc thiết kế ô tô của chồng tớ xin việc ở Việt nam rất khó. Tớ đang suy nghĩ là nếu chồng tớ sang đấy làm việc thì tớ sẽ cố gắng hoàn thành sớm ctrinh Thạc sỹ của mình rồi thi lấy học bổng sang đấy để học Tiến sỹ cho gần chồng nhưng mà như thế thì học nhiều quá, tớ cần đi làm để lấy kinh nghiệm, học xong tiến sỹ về nhà chắc thất nghiệp hết đời mất thôi. Mà chồng mình sang Nhật nhỡ bị em nào mồi chài thì sao đây, Nhật thì nhiều em ế chồng nhắm, mà chồng mình cũng được xếp vào dạng "Đẹp chai" nên đi 1 mình không yên tâm tẹo nào.

Cuộc sống không khi nào trôi chảy và suôn sẻ cả, luôn đặt mình vào tình huống phải lựa chọn, trong 2 lựa chọn luôn có mặt tốt và mặt xấu của nó, không có bàn cân nào có thể cân đong đo đếm chính xác được là nên chọn bên nào. Nhưng dẫu sao tớ vẫn hy vong sang năm mới mọi việc sẽ sáng sủa hơn mặc dầu mồng 1 tớ làm vỡ bát. Mong sao 2 vợ chồng sẽ sắp xếp được mọi việc để vợ chông không bị xa xôi cách trở, hichic

CHÚC ANH, CHỊ EM TRÊN DIỄN ĐÀN LUÔN KHỎE MẠNH, VUI VẺ, HẠNH PHÚC, THÀNH ĐẠT!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Loanhoang
    Đang tải...

2. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Chị ơi, chị đừng lo... Cũng có 1 năm em làm vỡ bát vào múng Tết, lo sốt vó lên ý. Cuối cùng năm đấy em lấy chồng đấy, hihi...
    Chúc chị và gia đình năm mới mạnh khỏe và hạnh phúc!

Loanhoang thích bài này.
  3. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Thế à! Cảm ơn bạn nhé! Hy vọng là mọi việc suôn sẻ, không khéo không bị gì nhưng lại mắc bệnh tâm lý lại trầm trọng hơn ý chứ, hihi

4. Emily

Emily Thành viên nổi tiếng

Vỡ bát không sao đâu, chị chả kiêng kị gì, cứ vui sống thôi, mùng 1 Tết chị vừa cọ tủ bếp xong đấy, vì ngày thường chả có tý thời gian nào hì hì, em giỏi, chồng em cũng giỏi quá, em cố gắng lên, kiến thức là thứ nên đầu tư em ạ. Học được cứ học, chị thích học lắm, chỉ tội đường học hơi lận đận, bây giờ sách siếc đều dịch được nhưng mà công danh sự nghiệp thì phình phường lắm, chỉ lấy việc kinh doanh trên LCM làm vui thôi em à

Loanhoang thích bài này.
  5. lion queen

lion queen I'm fine without you

Em cũng hay làm vỡ bát lắm, mà vỡ bát chỉ kiêng đám cưới thôi chứ tết nhất chả ảnh hưởng gì. Rơi mãi rồi cũng phải vỡ ấy mà! Tính em cũng chẳng duy tâm lắm nên coi mọi chuyện là bình thường! Chị đừng lo lắng nhé! Ăn tết vui vẻ đi!

Loanhoang thích bài này.
  6. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Cảm ơn chị Emily và lion queen nhé! Lắm lúc tự bảo mình k duy tâm nhưng vẫn duy tâm. Năm 2007 ý, lúc ấy em vừa mua nhà xong, sắm sửa bộ bàn ghế mới, cai bàn bằng kính hoàn toàn luôn. Nửa đêm tự nhiên vỡ cái tạch. Đang ngủ tình giấc đi lọ mọ khắp nhà xem cái gì, hóa ra là cái bàn, kính rất dày dặn, chắc chắn thế mà vỡ đôi luôn. Em gọi ngay điện thoại cho cái nhà bán bàn của mình lúc 2h sáng, nó cứ bảo k vấn đề gì, yên tâm. Thế mà em vẫn run, run cả đêm không ngủ được tí nào. Run đến 1 tháng, từ rất run, đến run rồi run vừa phải và run ít dần, không giám làm gì cả, sợ, lúc ấy còn chưa cưới chồng nữa chứ, đang yêu, thấy đổ vỡ lại càng sợ hơn, hoang mang lắm, nhưng mà may cuối cùng vẫn cưới chồng được, hihi. Nghĩ lại chuyện cái bàn thấy cũng buồn cười làm em lo mang hoảng loạn cũng mất thời gian ra phết. Mà kể cũng lạ, cái bàn kính rất to, dày dặn, chắc chắn thế mà vỡ được. May mà công ty vẫn đổi cái mới cho em.

7. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Tại cái số công danh em lận đận nên em đành đi học đấy thui, chứ công danh của em mà như diều gặp gió em học làm gì cho mệt người. Bây giờ già cả rồi, học có được chữ nào vào đầu đâu. Em chỉ thích đi làm kiếm tiền thôi. Giá như có 1 công việc ổn định thu nhập khá khá chắc em chả bao giờ động đến sách vở làm gì, hihihi

8. menghe

menghe

hị hị thôi đừng lo lắng làm gì em ạ, đêm qua, sau giao thừa con gái chị cũng làm vỡ cái đĩa mà chị cũng ko mắng nó câu nào. Các cụ cứ kiêng vậy thôi chứ chả có chuyện gì đâu em

Hôm nay, chị về nhà chồng ăn cơm, can tội kiêng ko để vỡ cái gì của mẹ chồng, huhu, chị bưng cái nồi thủy tinh rõ nóng (ko nghĩ nó nóng), thế mà ko dám vứt xuống vì sợ vỡ. Hậu quả là gì? là mấy ngón tay chị đang bị nhức đây này, kiêng mới chả khem

Loanhoang thích bài này.
  9. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Cảm ơn chị nhiều nhé! Nhưng mà chị thả nồi xuống không khéo lại bị bỏng nghiêm trọng ý chứ!
    Mà em thấy việt nam nhiều phong tục tập quán không đúng lắm đâu. Nhưng khổ cái tội nhập gia lại phải tùy tục. Như em ý, ngày xưa ở Lào, phong tục người ta là mèo đến nhà thì ôi thôi rùi, thích lắm, bảo n hư vậy là tốt rồi thì lấy cơm ra cho mèo ăn này, rồi thì đủ thứ, trong khi việt nam mình thì ngược lại.

10. menghe

menghe

chị thấy cái nồi hết đồ rồi mới bê từ bếp ra chậu rửa em ạ , ko ngờ nó nóng thế
    Trước em sống ở Lào à? chị biết tiếng Thái, nghe tiếng Lào cũng đoán đc khối (vì Lào với Thái có nhiều từ khác nhau cái dấu thôi). Ngày xưa chị đc cử đi học cao học bên Thái mà thích lấy chồng hơn học nên ko đi em ạ hị hị

EmilyLoanhoang thích.
  11. lion queen

lion queen I'm fine without you

Chị khéo lo! Kính tự nhiên vỡ do nhiều nguyên nhân, do khâu (gọi là gì nhỉ) nung kính (???), do vận chuyển, do thời tiết...
    Bác cố gắng đừng lo lắng quá nhé! Mọi thứ phiên phiến thui cho cuộc sống dễ chịu:D

Loanhoang thích bài này.
  12. Emily

Emily Thành viên nổi tiếng

Vui nhỉ, vỡ bát có khi lại là điềm vui ấy chứ, cuộc sống mình có thể nhìn nhận sự việc theo nhiều hướng, tích cực nó là tích cực, tiêu cực và bi quan nó sẽ thế. Việc mẹ Nghé không đi Thái thì hơi tiếc nhưng âu cũng là số phận, không đi thì lại gặp được bố Nghé và có Nghé. Chị thì chậm lấy chồng lắm, hồi ấy bảo thôi ko lấy nữa đang ôn thi lấy học bổng đi du học thì lại lấy chồng, và 1 năm sau có luôn Huy, xinh như 1 thằng con Tây, đáng yêu vô cùng, càng nuôi bé càng thấy bé đáng yêu. Bây giờ thì đầu bù tóc rối. Nhưng thôi, chị thấy từ ngày làm mẹ chị có thêm nhiều bạn bè, đồng cảm được với nhiều người hơn và biết nhiều thứ hơn, có nhiều kinh nghiệm hơn. Nói chung làm mẹ là một trải nghiệm tuyệt vời, nó cho mình nhiều giá trị trong cuộc sống hơn mình tưởng.

Chị thích cái câu, gieo một hành vi, ta gặt một tính cách, gieo một tính cách ta gặt một số phận.

Từ cuộc sống của mình, từ sau khi có con, chị hiểu ra một điều là: mọi thứ danh vọng tiền bạc trong cuộc đời này đều cần, nhưng đừng để mình khổ vì nó, quan trọng nhất là thời gian chúng mình dành cho người thân, thời gian sống dành cho nhau. Trong cuộc sống có vui và có buồn. Vui thì đương nhiên là một trạng thái rất thích thú, nhưng có những điều mình không thích thì cũng đừng sợ. Kệ nó, rồi nó sẽ qua đi.

Chuyện em làm vỡ bát, em đừng nghĩ nữa, cứ enjoy ngày xuân đi. Chuyện chồng em phải / được đi Nhật em cũng đừng nghĩ, hãy nghĩ, đi được là tốt, ở bên ấy có biết bao điều có thể học hỏi được, Nhật là cường quốc ô tô, dân Nhật có những phẩm chất vô cùng quý. Chồng em làm thiết kế ô tô mà sang đó là đúng đường rồi. Sẽ có những cơ may trong cuộc sống mình chưa thể biết được ngay. Biết đâu vợ chồng em sẽ cùng đoàn tụ chỉ trong một thời gian ngắn...Biết đâu em sẽ sang ý ko phải là học tiến sỹ mà làm một công việc gì đó như em muốn...

và biết đâu, mà nếu không, nếu không có chuyện ở bên nhau, thì nói thực là hai năm nhanh lắm ý. Ngày xưa các cụ chờ nhau 5 năm đi lính còn được mà.
    Với lại bây giờ có internet, có đủ thứ, khoảng cách sẽ đỡ hơn.

Chị thấy mừng cho em có một cuộc hôn nhân đáng mơ ước. Chúc em và gia đình năm mới tốt lành. Em đừng lo lắng vì cái bát vỡ nữa, hãy ra đường đi chơi, thưởng thức khoảnh khắc ngắn ngủi nhất năm này nhé.

Loanhoang thích bài này.
  13. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Chị ơi, bài viết của chị sâu sắc lắm chị à! Đọc thấy thấm thía bao nhiêu điều. Em sẽ cố gắng hết sức. Mọi thứ có thể thay đổi mà. Em thì không muốn xa chồng đâu. Giá như có chương trình hay công ty giới thiệu việc làm cho người việt nam tại Nhật đúng cái thành phố chồng em làm việc thì tuyệt. Không thì chấp nhận chờ chồng vậy, huhu. Vừa chờ dài cổ xong rùi bây giờ lại chờ đợi tiếp. Đặc tính của người phụ nữ việt nam là chờ đợi mà, hihi. Chờ đi vào dân cả luôn thế nên mới có bài hát "Bèo dạt mây trôi" ý chị nhỉ!
    Cảm ơn chị nhiều nhé! Chúc chị và gia đình luôn khỏe mạnh. Chúc cháu ngoan ngoãn biết vâng lời, chúc công việc kinh doanh của chị suôn sẻ, và tốc độ tăng trưởng gấp 100, 1000 lần năm ngoái!

14. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Mà kể cũng lạ nhé! Bình thường em hay chạnh chọe chồng em lắm, lúc nào cũng yêu sách, đòi hỏi này nọ với chồng. Lắm lúc còn nói những lời không hay với chồng. Nhưng chồng em cũng bỏ qua hết vẫn yêu thương vợ con không mảy may suy nghĩ gì cả. Ai cũng ngưỡng mộ em, bảo em sướng, được người chồng tuyệt vời, thời buổi này kiếm được người chồng như mày hiếm lắm. Nhưng em lại không nghĩ vậy, không trận trọng những gì mình có. Hay cáu gắt bực mình với chồng vô cớ lắm! Nhưng từ khi nghe tới cái " Quyết định sang Nhật công tác của chồng" mặc dù là tận tháng 10 cơ thì lại thấy buồn, sợ chồng đi, tự dưng thấy yêu chồng dạt dào, hichic. Không khéo thỉnh thoảng xa nhau lại làm cho tình yêu thêm nồng thắm ý chư lỵ nhưng em cũng không thích lắm vì chồng em cũng vừa ở Nhật 2 năm về xong.

15. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Tiếng Lào và Thái thì em nghe hiểu nhiều hơn là nghe nói, hihi. Viết và đọc thì potay luôn. 2 tiếng cũng na ná giống nhau trừ 1 số từ hơi khác tí thui. Mà con trai thái nói chuyện dễ thương ghê, em nghe mà thấy nghiện, may mà nghiện giọng chứ không nghiện anh nào thì toi, hihi. Mà trong trường hợp của chị chọn giữa lấy chồng và đi học nếu với em thì em cũng chọn lấy chồng, học lúc nào chả được lấy chồng đâu có phải muốn là được hả chị ơi!

16. menghe

menghe

uh, em nói đúng đấy, học thì muốn là đc, còn lấy chồng có muốn cũng chả đươc.
    Lúc đầu chị cũng hơi tiếc (mới ra trường tinh thần học tập còn cao lắm). Giờ nghĩ lại, thấy 2 cô bạn đi học cao học hồi đó tới giờ còn vất vả hơn mình nhiều, cả trong công việc và trong đời sống thường ngày hị hị

Loanhoang thích bài này.
  17. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Hôm cưới tớ loắng ngoắng thế nào mà làm vỡ 2 cái chén đấy, đã thế sáng hôm sau hôm cưới về nhà chồng vừa cầm cái phích định pha nước thì cái ruột phích rơi ra thế là vỡ tan, hic, may mà k bị bỏng nhá. Đổ vỡ thế nhưng VC tớ hp lắm nhá, bác đừng lo lắng quá.

Loanhoang thích bài này.
  18. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Hihihi đừng có lo, năm ngoái tớ cũng làm vỡ bát nhưng cho đến bây giờ khi năm đã qua thì tống kết lại vẫn còn hên hơn năm kia - chẳng vỡ cái bát nào hihihi.

Loanhoang thích bài này.
  19. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Nghe mẹ nó bảo vợ chồng hạnh phúc lắm làm em thấy mừng quá, mà mẹ nó cũng tài nhẩy! Em mà vào trường hợp mẹ nó chắc mất ăn mất ngủ mấy tháng, mồm thì lúc nào cũng bảo không duy tâm nhưng suy nghĩ thì duy tâm ra phết, hihi

20. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Thế hả chị, hy vong sang năm mọi việc sẽ suôn sẻ với em. Nếu mà hên hơn năm ngoái không khéo em lại xin được việc làm ấy chứ li, hihi