Khác: Có chị nào từng bơm tinh trùng (IUI) chưa ạ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi BI&MISU, 23/2/2010.

1. BI&MISU

BI&MISU Thành viên đạt chuẩn

Chào cả nhà! Em đang rất hoang mang và lo lắng. Em kết hôn đã hơn 1 năm nhưng vẫn chưa có em bé. Đi khám bác sỹ nói tử cung của em ngả trước và còn bị gập nữa nên khó đậu thai theo cách tự nhiên. Bác sỹ nói em phải đi bơm tinh trùng. Nhưng khổ nỗi sau khi làm tinh dịch đồ mới biết tinh trùng của chồng em yếu quá. Híc... em buồn lắm nhưng không dám than vãn gì vì sợ chồng em nghĩ ngợi, buồn phiền. Các chị ơi, ai có kinh nghiệm chỉ giùm em được không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BI&MISU
    Đang tải...

2. keo_bong

keo_bong Thành viên chính thức

bạn ơi, cho tớ hỏi tý kinh nghiệm là tinh dịch đồ. là làm như thế nào? có bao gồm việc tính tỷ lệ tinh trùng Y tinh trùng X không? làm ở đâu? tớ đang muốn sinh con trai, đang thử xem có phải vì tỷ lệ tinh trùng y của chồng ít không? hehe,
    đợi tin bạn

3. BI&MISU

Không phải thế đâu bạn ạ. Làm tinh dịch đồ là xét nghiệm mẫu tinh trùng của chồng để biết mật độ tinh trùng, số lượng tinh trùng di chuyển nhanh? số lượng tinh trùng di chuyển chậm? số lượng tinh trùng không di chuyển và số lượng tinh trùng chết, tinh trùng dị dạng (TT không có đầu, không có đuôi),... chủ yếu để chữa vô sinh, hiếm muộn thôi chứ không phải để tính con trai, con gái đâu.

4. pe_iu_anh_ne

pe_iu_anh_ne Thành viên sắp chính thức

Nhưng mà bom tinh trùng mình có chắc chắn là con của chồng mình ko bạn. Mình vẫn thấy ko an toàn cho lắm.

5. Bindeptrai

Bindeptrai Đủ quyền lập Họ

@Bi&MISU

Hi , bạn ở SG hay HN ? nếu ở SG thì mình giúp bạn đến địa chỉ này hy vọng sẽ giúp ích cho bạn . mình có chị bạn trường hợp như bạn mà ko cần bơm tinh trùng gì ( vì xác suất thấp ) .. mà vẫn đậu được thai - đông y

6. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

nếu bạn đến thử BV Vạn Hạnh hay Từ Dũ, Hùng Vương bạn mới thấy tỉ lệ người thụ tinh ống nghiệm, bơm TT rất lớn.
    An tâm đi, người ta ghi rất rõ tên tuổi của cả chồng lẫn vợ trên mẫu đựng TT, khi đưa mẫu họ còn bảo mình kiểm tra kỹ tên xem có lộn k mới tiến hành IUI

7. giaogiao

ở Việt Nam mình cấm việc lựa chọn giới tính thai nhi nên k ai xét nghiệm tỷ lệ X,Y đâu bạn à.
    muốn sinh con trai thì khi xét nghiệm, bạn để ý xem TT của ox mạnh, tỷ lệ bơi nhanh phải cao mới dễ sinh con trai, còn nếu tỷ lệ bơi chậm mà nhiều thì khả năng con gái rất cao.
    ngoài ra, kết hợp ăn uống, canh ngày chính xác xxx nữa thì khả năng có trai đạt 80% đó

8. giaogiao

TT chồng yếu là bao nhiêu hở em, em có thể bồi dưỡng thêm cho ox bằng giá sống, trứng gà lòng đào(chưa chín hẵn), thịt bò, các loại hải sản như sò huyết.... ngoài ra, ox phải có chế độ nghỉ hợp lý, k rượu bia thuốc lá.
    nếu ox có rượu bia thuốc thì em nên nói với ox các cái này làm giảm lượng TT, bảo ox ráng kiêng cho đến khi nào IUI,

9. BI&MISU

TT của chồng em : 0% là di chuyển nhanh, 20% di chuyển chậm, 20% không di chuyển và 60% là tinh trùng không di động (TT chết), số lượng TT bình thường (không dị dạng, có đủ đầu và đuôi) cũng chỉ chiếm 20% thôi (trong khi phải là 30% mới đạt tiêu chuẩn) chị ạ. Chồng em đặc biệt không uống bia, rượu, không hút thuốc lá, tập thể dục đều đặn nữa cơ. Em lo và buồn lắm nhưng ngoài mặt vẫn phải làm ra vẻ bình thường không có gì vì sợ chồng em buồn.

10. BI&MISU

Cảm ơn chị, nhưng em ở HP chị ạ.

11. giaogiao

vẫn còn 20% TT đi chuyển chậm mà em, k lo đâu, Mật độ tt bao nhiêu????
    ngoài ra, khi lấy TT, ox em có kiêng trong vòng 3-5 ngày k? sớm hay muộn quá cũng ảnh hưởng đến kết quả TT đấy.
    em cố cho ox ăn trên 300gr giá sống trong 1 ngày nhé, trứng gà trần qua nước sôi vài lần cho húp, trong khẩu phần ăn hằng ngày thì thêm thịt bò, sò huyết, cật heo, hột vịt lộn(k rau răm)... và không uống sữa trước khi xxx cũng như đi thử TT, đặt biệt là sữa đậu nành
    ngoài ra, Cho chồng uống thêm vitamin E và vitamin tổng hợp.
    sau khoảng 1 tháng đi thử lại xem tăng lên bao nhiêu nha
    à, mà TT chỉ có chậm nên tỷ lệ con gái là rất cao đấy nhé

12. willmom

willmom Thành viên tập sự

Hi ban.
    Minh cung bi tu cung nga ve phia truoc. BS da bom tinh trung vao tu cung tuc la IUI va minh da dinh bau lien. Neu ban con tre thi phan tram dau rat cao. Con viec chong ban bi yeu tinh trung thi thu tham khac voi BS xem sao..

13. BI&MISU

Cảm ơn các chị rất nhiều. Nhờ những lời động viên của các chị mà em đã đỡ căng thẳng hơn rồi. Em sẽ cố gắng bồi bổ cho chồng em theo lời "tư vấn" của các chị. Có tin gì mới em sẽ báo ngay nhé!

14. zonzonshop

zonzonshop hot babie 0912491546

chao ban .
    minh cung bom may lan roi ma cung ko dc. neu vo chong ban co dieu kien thi lam thu tinh trong ong nghiem chong ban co yeu cung ko sao lam dc . o HP bay gio cung lam duoc thu tinh trong ong nghiem roi day . duoi 30 tuoi ti le thanh cong cao hon nhieu. nen lam cang som cang tot. chuc ban som co em be.

15. Mẹ Cún Bông

Mẹ Cún Bông Thành viên tích cực

Bạn à, đừng bi quan nhiều như vậy. Mình có một người bạn tình trang cũng như vợ chồng bạn đó nhưng khi đi khám bác sỹ đã giải thích biểu đồ tt của nam thay đổi liên tục do cách ăn uống, sinh hoạt công việc nên khi khám lần đầu như vậy b sỹ cho phác đồ điều trị ăn uống và kiểm tra định kỳ 6 tháng 1 lần, nếu kết quả không thay đổi thì mới đáng lo. VC bạn mình sau lần điều trị đầu tiên biểu đồ tt thay đổi không nhiều nhưng đợt điều trị lần thứ 2 đã có kết quả là một bé gái đấy. Mình thấy việc chữa những trường hợp hiếm muộn thì bệnh viện Từ Dũ có nhiều uy tín nhất. VC bạn cố gắng một lần lên HN hoặc vào Từ dũ kiểm tra xem.
    Nhưng về tư tưởng cả 2 vc bạn phải thực sự thỏa mái mới có kết quả tốt. Suy từ mình ra 2 vc chồng chẳng có vđề gì càng mong càng không đạt kết quả tháng mình chẳng thèm để ý nữa thì lại có kết quả đó.

16. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

mình cũng có chung tình trạng này, nhưng chỉ chồng thôi, lần trước cách daay hon 1năm khám trong Từ dũ, BS khuyên về bồi bổ nhưng mãi chả thấy gì cũng đang chán, và tính đi khám lại mà giờ chuyển ra HN rồi, các chị cho em lời khuyên ngoài này khám và chữa trị đâu là tốt nhất ạ, em cảm ơn cả nàh

17. phuongedu

phuongedu

tinh trùng yếu thì uống thuốc để tăng tỉ lệ tinh trùng, tớ gặp 3-4 đôi có 30% rồi, bạn tự tin mà đi khám để theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé, tớ biết bs hiền, trước là trưởng khoa sản bện viện E, hiện giờ khám và mổ cho bv trí đức, bv hồng ngọc, người ta mời, và ở 79 phủ doãn, nếu cần số đt bác sĩ này thì PM cho mình. hic, để đt dưới nhà nên ko có số ở đây.