Mẹ chồng bảo: con dâu cũng như con gái, đừng tin!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thienthandangyeu, 23/2/2010.

1. me bive

me bive mẹ của bé Bive

còn em nói thật: em mừng cho mẹ nó vì mẹ nó có phúc. em cũng ko nói rằng: những mẹ vào đây cứ phải bị mẹ chồng ghét, em chồng hành hạ mới được các chị em quý.
    chúng ta quý nhau là vì dù thế nào đi nữa, chúng ta vãn chia sẻ cho nhau và đặt mình vào hoàn cảnh của nhau.

Đang tải...

2. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Định nghĩa về "mẹ chồng" và "mẹ đẻ",
    Mẹ đẻ: Con ăn được thêm càng quý
    Mẹ chồng: Ăn nhiều có khi lại bảo "Ngày trước về nhà mình cái gì cũng chê, giờ thì ăn tuốt" he he............Bác nào định nghĩa sự khác nhau tiếp cái nhể.

3. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Mẹ nó nói thế tớ ghi nhận, tớ có giận gì đâu. Nhưng tớ thấy cái tiêu đề cũng chỉ là nêu ra ý kiến thôi chứ cũng đâu phải gì quá đâu, hơn nữa cũng có những mẹ được mẹ chồng quí nêu ý kiến ở đây mà. Tớ nghĩ mẹ nó hơi khắt khe khi nói tớ thế đấy:). Tớ nghĩ mọi ng cùng chia sẻ với nhau thôi, lần sau mẹ nó có gì k đồng tình với tớ thì nên post luôn nhé, chứ đừng phán câu xanh rờn như thế làm tớ cứ suy nghĩ mãi.

4. me bive

me bive mẹ của bé Bive

ukie mẹ nó.
    chắc lúc ấy mình thấy tủi thân quá nên hơi mất bình tĩnh.
    tại câu của mẹ nó ngay sau câu của tớ mà
    rất vui vì được mở rộng tầm mắt, được biết 1 người như mẹ nó.

coniu thích bài này.
  5. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

100 cô con dâu thì may ra được 1 người sướng như chị thôi nhỉ, em cũng không biết tỷ lệ đó có cao quá không. Nhìn vào gia đình em, mẹ em là con gái út lên bà chiều lắm, các bác dâu chăm bà lúc ốm đau, trái nắng trở trời nhưng có gì bà cũng dành hết cho mẹ em thôi mà bà em rất khó tính , nhìn các bác nhà em cũng vậy chả ai tốt với con dâu như con đẻ cả dù con dâu có tốt hơn con đẻ cũng vậy thôi.

6. vung

vung Thành viên tích cực

Sorry mẹ nó nếu câu comment của mình làm mẹ nó giận, nhưng bạn cũng nên đặt mình vào bạn coniu khi tự dưng bạn chỉ nói mỗi câu Vô duyên. Mình đã từng bị 1 lần như thế, trong topic của chị Cún Lu, tự dưng 1 mẹ trích comment của mình rồi nói 'Mẹ này rõ vô duyên". Chỉ là đồng cảm nên an ủi để coniu đỡ suy nghĩ linh tinh thôi mà.

À, nói thêm là thấy 2 mẹ đã hiểu nhau hơn nên cũng chỉ giải thích 1 vài lời với mẹ nó. Không bắn súng vào mặt hồ đang yên ả nữa đâu

7. vung

vung Thành viên tích cực

Hí hí, mẹ nó cho tớ ví dụ "tớ thò mặt vào những lúc quan trọng" xem nào. KHông là lại suy nghĩ đến sáng mai đấy.

Dạo này bầu bì cũng hơi mệt tí. Mấy tháng nữa về bà ngoại đẻ ở Hải Phòng, hy vọng qua nhà mẹ nó ngó nghiêng tí

8. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Tớ có đọc mấy lần ý, nhưng bi giờ hỏi lại tớ cũng k nhớ được để minh chứng cho mẹ nó, he he. Bao giờ mẹ nó sinh thế? Bố mẹ đẻ tớ thì chuyển từ HN xuống đây trông cháu cho tớ luôn rồi, HP thành quê hương thứ 2 đấy:). Khi nào về rảnh alo tớ cái, qua ngó nghiêng xem có sắm được cái gì cho con k nhé. Có gì PM, k lại tâm sự thành lan man, nhầm topic nhá:)

9. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ chồng em bảo là nhà không có con dâu ,chỉ có con gái :) ( Nhà chồng em chỉ có 2 thằng con zai ) .Dưng có việc thía này em cứ lăn tăn mãi .Thằng ku nhà em nó hay nghịch trò :cưỡi ngựa ( tức là nó ngồi lên bụng bố mẹ mà nhảy :D ) .Thế nhưng cứ buổi tối nào bà lên phòng ngồi chơi với cả nhà em mà nó cưỡi lên bụng bố nó là y như rằng nó bị bà mắng và đuổi xuống ngay lập tức vì bà bảo là bố vừa ăn no ,đau bụng :D .Thế dưng nếu nó cưỡi lên mẹ bà cứ hì hì bảo cái thằng này nghịch thế ,xong lại trêu cháu cho cháu nhảy lên bụng mẹ nhìu hơn ( mà mẹ thì đang mang bầu :( ) .Vậy chứ mẹ em có thương em như con gái k nhỉ ???? Em lăn tăn quá :D

10. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

May quá nhà chồng em không có con gái

11. BEHUY

BEHUY 0908.990.868-0938.152548

MC chồng em thì hồi em mới sanh bé dc hơn tháng thì tết lên bà đón về quê ăn tết , mà ở Lâm đồng thì từ chiều tối đến sáng 9h nước vẫn lạnh lắm và gió nhiều bà đi chợ mua đồ ăn và nấu cơm đi làm tối về giặt quần áo cho mẹ con , ( trước ko nghe bà phàn nàn gì ) giờ thì thấy bà kể ra sáng tối phải nấu cơm giặt quần áo cho nó , ban ngày đi làm mà nó ở nhà với con ko cơm nước gì cho bà chứ , mà thằng nhóc nhà em thì khó ngủ và hay khóc lên chả làm dc gì đái ỉa thì xoèn xoẹt ngày mấy chục lần ấy chứ . tưởng bà thương con dâu về quê ko có máy giặt bà giặt đồ cho ..... thế mà bây giờ mình mới biết , bà để bụng ko nói thôi .... chán thế .... biết thế chả nghe bà dụ ngon ngọt về quê làm gì nữa ........

12. Tu Anh

Tu Anh Bắt đầu tích cực

Hi hi, với em mẹ chồng vẫn là mẹ chồng, đợi được mẹ chồng thương như con đẻ thì chắc em phải tu mấy kiếp nữa.

13. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

MC em và em thì chả bao giờ có chuyện gì để nói chứ chưa bao giờ nói câu gì về tình cảm cả.Nói chung em và MC là 2 thế giới,chẳng liên quan gì đến nhau ngoài chút trách nhiệm.MC e chẳng quan tâm đến ai bao giờ,kể cả bà ngoại hay con gái,cháu nội ngoại(em hay ví MC là tờ giấy trắng)........Nói thế chắc các chị hiểu!

14. gia đình Bee

gia đình Bee Thành viên mới

MC mình thì chưa bao giờ nói thương mình như con gái. Cũng chả nói chuyện mẹ con ngon ngọt. Thi thoảng hay xưng tôi làm mình sợ sợ còn bình thường thì vẫn gọi mình là mày.... Nhưng khi mình kêu đau bụng do ăn đồ nóng là đi chợ mua rau má về xay cho CD uống để bớt nóng, xay bưởi cho con dâu uống nước để dễ tiêu hóa, đi mua thuốc cho CD......Hai mẹ con gặp nhau mỗi năm vài lần, thi thoảng thì buôn chuyện qua điện thoại.. Nói chung là hay nói chuyện và MC-CD đều chuối chả đóng kịch ngọt nhạt bao giờ. Nhưng mình thấy MC mình là người tốt, yêu thương con cái cả CD và CĐ. Mình chả bao giờ nghĩ MC thương mình như con gái vì MC có đẻ mình ra đâu mà thương bằng con gái bà được. Chỉ cần mẹ thương mình như bây giờ là mình thấy HP lắm lắm rồi chả bao giờ mong bà thương mình như con gái và mình cũng ko thích nói kiểu kịch kịch là mẹ thương con như con gái mẹ. MC mình mà nói thế chắc mình ngất luôn.

15. zigg

zigg Thành viên mới

em chỉ nghĩ là nếu em làm mẹ chồng chắc em cũng vẫn thương con gái em hơn thương con dâu. he he. Nên đứng trên cương vị mẹ chồng em hoàn toàn thông cảm với cụ. Có chuyện gì không thoải mái, cứ nói thẳng với nhau, chứ cứ tích làm một bụng dễ mất hòa khí dễ xung đột lắm. Đối thoại rõ ràng. Còn lời nói chẳng mất tiền mua, nói một câu "mẹ thương con dâu như con đẻ" "hay " con xem mẹ chồng cũng như mẹ đẻ" cũng chả mất xu nào, tội gì mà không nói cho vừa lòng nhau.
    Dùng những ái ngữ như thế, riết rồi mọi người cũng bớt so đo đi, đừng bới móc vào chuyện mẹ thương ai hơn thì sẽ cảm thấy thoải mái thôi.

16. menhatminh06

menhatminh06 Thành viên tích cực

Chính xác, mình thích câu này của mẹ nó lắm.

17. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

Thật đúng là đề tài muôn thuở các mẹ nhỉ, con dâu và mc ko thể nào hòa hợp, chỉ bằng mặt mà ko bằng lòng...:confused:

18. hihahe

hihahe Đủ quyền lập Họ

coniu: sorry spam tí : tớ thấy link chữ ký, tớ muốn hỏi thăm tí mà ko bít vào topic nào. help!!!!! thanks

19. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Tin làm sao được câu này. Nói ra thì thành nhìu chuyện nhỉ :rolleyes::rolleyes:

20. Caramen09

Caramen09 Thành viên chính thức

Nói chung là cứ sống riêng biệt ra, việc của ai người đấy lo, k phải ngày ngày đối mặt nhau gây ức chế.
    Các bà mẹ chồng đều như nhau thôi, săm soi, k nói ra nhưng lại để trong bụng, thà cứ nói thẳng với nhau còn hơn là nay lôi ra bógn gió mai lôi ra mỉa mai,
    không cãi lại thì ức chế phát điên lên, mà cãi lại thì bảo nó ghê ghớm. được ông chồng lúc nào thick lên thì cãi lại, k thich thì " kệ mẹ đời " muốn nói gì thì nói.
    Con gái do người ta dứt ruột đẻ ra, còn con dâu chỉ là " Con ở ", dạy điều gì phải nghe lấy, bảo gì thì phải vâng, không là bà ngứa mắt, lườm cho vài phát rồi buôn dưa lê, chê con dâu thế này thế nọ.