Mẹ chồng bảo: con dâu cũng như con gái, đừng tin!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thienthandangyeu, 23/2/2010.

1. thienthandangyeu

thienthandangyeu Thành viên mới

Sự thật là: Gánh vác lo toan việc nhà thì con dâu phải lăn xả, xông xáo coi việc nhà chồng như việc nhà mình (thậm chí hơn việc nhà mình), ok, mẹ chồng sẽ rất vui...vì con đúng là con của mẹ...hic
    Về tình cảm:Con dâu chớ có tin nếu mẹ chồng bảo :mẹ coi chúng mày như nhau (con dâu- con gái), con nào chả là con.....Dẫn chứng:Được người ta biếu dầu gội đầu, bột giặt mẹ lập tức gọi ngay con gái sang bảo: cho mày mang về nhà dùng (con gái ở cùng nhà chồng, nhà chồng có máy giặt nhưng con gái vẫn thường giặt tay vì sợ giặt máy hư đồ nhưng mẹ vẫn cho bột giặt dành cho giặt máy.Con dâu ở nhà vẫn phải mua bột giặt để dùng và cho cả gia đình chồng cùng giặt (mẹ chồng đi buôn bán ở xa việc trong gia đình giao hết cho con dâu lo liệu từ mắm muối dầu đèn,điện, ga...trừ gạo( thỉnh thoảng bố chồng thương thấy hết gạo lại đong về đổ đầy thùng)
    Ngày tết mẹ chồng về quê ăn tết, con dâu sinh chưa hết cữ không thể chợ búa nên mẹ chồng phải đảm nhận,ngoài ít bánh mứt mẹ chả mua gì, bảo cái gì nhìn thấy cũng ngán,chả mua sắm làm gì nhiều rồi bừa phứa ra...may chiều 30 tết có người mang biếu cái bánh chưng,sáng mùng 1 mâm cơm vẻn vẹn có 1 cái bánh với chén đường để chấm.... con dâu chả ăn được nhưng nhìn mâm cơm tết đơn sơ quá cũng đâm tủi thân,lấy chồng xa, chẳng dễ gì về nhà mẹ đẻ được để mà cảm nhận không khí ngày tết.
    Trưa mùng 1, các em chồng đi chơi cả ,mâm cơm tết bày ra, lại ít rau luộc và đĩa thịt kho từ hôm trước, chả có gì thay đổi.Chiều,con gái cùng chồng và con về chơi,mới đến cửa, chưa kịp cởi khẩu trang ra để chào đã nghe mẹ chồng giục con trai (là chồng mình):bắc nồi nước thịt con gà.Con trai bảo" thôi, ăn đại cái gì thì ăn rồi mai thịt->trợn mắt lườm: có cái gì mà ăn.
    2 đứa cháu nội(là con mình), ông bà lì xì cho mỗi thằng lớn, vì con bé con còn nhỏ chưa biết. Cả ông bà đều đếm, đếm rồi mỗi ngừoi lì xì cho cháu 5 tờ 10 ngàn (tức là cả ông lẫm bà lì xì cho cháu 100).Cháu ngoại về, bà ngoại đếm :1,2,3,4,5,6...đang đếm nữa thì con bé mải chơi chạy biến, thế là mới được 60...ông ngoại lì xì cho cháu mỗi một tờ nhưng là 100,sáng mùng 2 ngủ dậy, bà ngoại bảo hôm qua bận quá chưa lì xì bé T... được, lại bà ngoại lì xì nào, lại 100 nữa. thế là ông bà lì xì cho thằng cháu nội 100, còn cháu ngoại tính ra là 260,đấy là con bé còn chạy đi chứ nếu không chắc thành 300 hay hơn nữa.
    Lúc con gái sinh,được gần 3 tháng thì về nhà mẹ (vì nhà chồng con gái mới có đứa cháu nội đầu tiên nên chẳng muốn cho về),mẹ lăng xăng giặt tã,đun nước cho cháu rồi con gái tắm...Con dâu sinh được 1 tháng mấy ngày,chồng thương xa bố xa mẹ nên giặt giũ phục vụ vợ thì mẹ chồng mặt cứ nặng ra,con đâu tự mình nhóm bếp đun nước tắm thì mẹ bảo: con dạ rồi, chả cần kiêng cữ quá,người ta sinh con dạ có vài ngày là sờ nước lạnh, làm ào ào ra, chả làm sao
    => Cứ tình hình ấy mà còn tin : con dâu và con gái như nhau thì có mà con dâu bị loạn trí. Năm mới con dâu nghiệm ra 1 điều: lo toan, sắm sửa trang hoàng ít thôi, để dành tiền để mà làm nhà ra riêng cho tự do thoải mái, chả phải dại như mấy năm nay, được đồng nào cứ sắm mãi vào cho nhà chồng (vì nghĩ mình mua rồi có ra riêng thì cũng bố mẹ dùng chứ ai mà thiệt)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthandangyeu
    Đang tải...

2. thienthandangyeu

thienthandangyeu Thành viên mới

Sự thật là: Gánh vác lo toan việc nhà thì con dâu phải lăn xả, xông xáo coi việc nhà chồng như việc nhà mình (thậm chí hơn việc nhà mình), ok, mẹ chồng sẽ rất vui...vì con đúng là con của mẹ...hic
    Về tình cảm:Con dâu chớ có tin nếu mẹ chồng bảo :mẹ coi chúng mày như nhau (con dâu- con gái), con nào chả là con.....Dẫn chứng:Được người ta biếu dầu gội đầu, bột giặt mẹ lập tức gọi ngay con gái sang bảo: cho mày mang về nhà dùng (con gái ở cùng nhà chồng, nhà chồng có máy giặt nhưng con gái vẫn thường giặt tay vì sợ giặt máy hư đồ nhưng mẹ vẫn cho bột giặt dành cho giặt máy.Con dâu ở nhà vẫn phải mua bột giặt để dùng và cho cả gia đình chồng cùng giặt (mẹ chồng đi buôn bán ở xa việc trong gia đình giao hết cho con dâu lo liệu từ mắm muối dầu đèn,điện, ga...trừ gạo( thỉnh thoảng bố chồng thương thấy hết gạo lại đong về đổ đầy thùng)
    Ngày tết mẹ chồng về quê ăn tết, con dâu sinh chưa hết cữ không thể chợ búa nên mẹ chồng phải đảm nhận,ngoài ít bánh mứt mẹ chả mua gì, bảo cái gì nhìn thấy cũng ngán,chả mua sắm làm gì nhiều rồi bừa phứa ra...may chiều 30 tết có người mang biếu cái bánh chưng,sáng mùng 1 mâm cơm vẻn vẹn có 1 cái bánh với chén đường để chấm.... con dâu chả ăn được nhưng nhìn mâm cơm tết đơn sơ quá cũng đâm tủi thân,lấy chồng xa, chẳng dễ gì về được để mà cảm nhận không khí ngày tết.
    Trưa mùng 1, các em chồng đi chơi cả ,mâm cơm tết bày ra, lại ít rau luộc và đĩa thịt kho từ hôm trước, chả có gì thay đổi.Chiều,con gái cùng chòng và con về chơi,mới đến cửa, chưa kịp cởi khẩu trang ra để chào đã nghe mẹ choong giục con trai (là chồng mình):bắc nồi nước thịt con gà.Con trai bảo" thôi, ăn đại cái gì thì ăn rồi mai thịt->trợn mắt lườm: có cái gì mà ăn.
    2 đứa cháu nội, ông bà lì xì cho mỗi thằng lớn, vì con bé con còn nhỏ chua biết. Cả ông bà đều đếm, đếm rồi mỗi ngừoi lì xì cho cháu 5 tờ 10 ngàn (tức là cả ông lẫm bà lì xì cho cháu 100).Cháu ngoại về, bà ngoại đếm :1,2,3,4,5,6...đang đếm nữa thì con bé mải chơi chạy biến, thế là mới được 60...ông ngoại lì xì cho cháu mỗi một tờ nhưng là 100,sáng mùng 2 ngủ dậy, bà ngoại bảo hôm qua bận quá chưa lĩ xì bé T... được, lại bà ngoại lì xì nào, lại 100 nữa. thế là ông bà lì xì cho thằng cháu nội 100, còn cháu ngoại tính ra là 260,đấy là con bé còn chạy đi chứ nếu không chắc thành 300...
    => Cứ tình hình ấy mà còn tin : con dâu và con gái như nhau thì có mà con dâu bị loạn trí. Năm mới con dâu nghiệm ra 1 điều: lo toan, sắm sửa trang hoàng ít thôi, để dành tiền để mà làm nhà ra riêng cho tự do thoải mái, chả phải dại như mấy năm nay, được đồng nào cứ sắm mãi vào cho nhà chồng (vì nghĩ mình mua rồi có ra riêng thì cũng bố mẹ dùng chứ ai mà thiệt)

3. Be Meo

Be Meo Nghiện Shopping

Mẹ chồng cũng như mẹ đẻ mà. Hi hi.

4. Nấm Bum

Nấm Bum Thành viên tích cực

Hì hì bức xúc như vậy vẫn còn ít bạn ơi, thực tế của tớ còn phũ phàng hơn nhiều gấp nhiều lần cơ, thế mà vẫn phải chịu, chả biết làm sao

5. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Em thì thấy thế này ạ. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Có những MC ko có con gái nhưng vẫn ko thương con dâu, mà có nhưng MC thì con gái con dâu đều có cả nhưng vẫn thương con dâu.
    Nhà em thì MC em luôn luôn nói với em rằng: Mẹ thương con gái bao nhiêu thì thương con dâu bấy nhiêu, thương con zai bao nhiêu thì thương con rể bấy nhiêu. Vì bà ko có nhiều con chỉ có 1 con gái, 1 con trai, và dâu rẻ, tổng = 4 con thôi. Bà rất bênh em và thương em. Tuy nhiên nếu mẹ chồng em ko thương em bằng thương con gái của bà thì em ko ganh tỵ, bởi vì con gái do bà mang nặng đẻ đau.... điều này là hiển nhiên rồi ạ.
    Cũng như mình, suy từ mình ra, mình thương mẹ đẻ và mẹ chồng, nhưng mẹ đẻ vẫn thương nhiều hơn, sự thật này ko ai có thể phủ nhận được ạ (e tin là như thế).
    Tuy nhiên mỗi người 1 cách sống, mọi người tự chọn cách sống cho phù hợp với mình và gia đình.
    Năm mới, em chúc sức khỏe cả nhà ạ

6. bobyyeuthuong

Cuộc sống là vậy mà chị, phụ nữ vẫn phải nhịn, phải chịu cho yên ấm nhà cửa. Chia sẻ với chị nhé

chipxing_868 thích bài này.
  7. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

Mẹ chồng tớ cũng toàn nói thế " coi con dâu như con đẻ"... Hi hi.... nhưng tớ biết thừa. Em gái chồng (con đẻ) thỉnh thoảng biếu tiền thì kể lể, khen lắm: kg có tiền của nó thì bố mẹ lấy đâu ra...bla..bla. Còn Vc tớ biếu tiền hàng tháng thì : đấy là trách nhiệm phải nuôi. Nhưng may là vc tớ ở riêng, thuê nhà thôi, nhưng cũng thấy đỡ. Chứ ở gần nhau chắc...:axe:

8. bobyyeuthuong

Mẹ chồng em bảo em là: "CON GÁI LÀ CON NGƯỜI TA, CON DÂU MỚI LÀ CON BÀ BÀ ƠI". Mẹ em phân tích: con gái lớn lên lấy chồng lo việc nhà chồng là chủ yếu, còn nhà đẻ chỉ lo được ít thôi, còn con dâu lớn lên về nhà chồng thì lo toan đủ thứ nhà chồng nên bà thương con dâu. Ngày xưa làm dâu bà khổ lắm lắm, bà kể cho em nghe mà em rớt nước mắt. Nên em rất thương mẹ chồng.

9. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

MC em thì ko có con gái nên quý con dâu cực. em còn là dâu đầu nữa chứ, chú em chồng bi h mới học lớp 9 nên em còn được cưng dài dài :D

10. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Sau này làm mẹ chồng chắc chắn thương con gái mình đẻ ra hơn con dâu rồi, khác máu tanh lòng là vậy mà chị.

11. daobong

daobong

Tớ ăn riêng nhưng ở chung, mẹ chồng bảo góp tiền mắm muối, ga.... cho con mày ăn dưới này, tơd bảo bà bảo với bố nó ấy, chả biết có đưa ko nhưung tớ cứ nấu nướng cho con tớ dưới nhà, bê từ tầng 2 xuống nhỡ cái thì chết, bà nói mặc bà, mình tự nhủ: bà bảo chúng mày còn nhờ, còn bấu víu vào tao nhiều nên mình cứ bấu víu thôi! Mặt cứ dày ra! kệ!
    Tết ăn chung, mùng 7 tết, nấu cơm, dọn mâm mới biết là bà mang hết bát đúa nhà mình lên rùi, nên chiều ăn riêng luôn, thức ăn còn đầy ra đấy nhưng chả cho được cái gì, mang dấm mang dúi cho con gái, mình bảo cho chồng biết, còn mình kệ! Tối qua, đứng rửa bát, thấy và bảo em gái sang chơi: mày có ăn giò không, tao cắt cho một khoănh mang về!
    Chốt lại một câu là: Mẹ mình mới xót mình, MC thì xót con bà thôi, mình có maus mủ gì dâu mà bà xót! Nhưng mình, đàn bà khổ thật: MC ko đẻ, ko nuôi nhưng ốm đau con dâu
    hầu, chẳng thấy đứa con gái nào đâu!
    Sau này, ko biết MC ốm như bà nội chồng, mình có giống MC ko: có bố chồng ở nhà thì hẳn hoi, tử tế, ko có thì thái độ ngay, quát mẹ chồng như quát cháu, phải làmc cái gì cho mẹ chồng là mặt lại sưng lên......!
    Hôm trc, MC mình bảo, tết ăn lắm, lên được gần .....10kg, rùi cười, mình nghĩ bụng chắc: MC của mẹ chồng mình mất, MC mình mới lên cân nhanh như thế! CHÁN!!!!!!

chipxing_868 thích bài này.
  12. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Hik.MC bạn cũng quá đáng nhỉ? Thôi gặp MC như thế thì cứ kệ thôi bạn ah

13. daobong

daobong

Uh, tớ cứ đội mũ phớt thôi, cháu ngoại bà ngàu nào cũng ở đấy, ăn, ngủ.... bà ko biết tính kiểu gì nhi? Lúc nào cũng thương con gái ko có tiền, con dâu thì ăn sung ăn sướng!!!!!:confused:. Nên mình cứ bơ đi, kệ, bà muốn nói gì thì nói, nhiều khi điên lên bật lại, xong, tối về nói với chồng, nhưng mình ghét cái là nhiều khi chẳng có việc gì bà cũng bảo là mình thế nọ thế kia, điêu!!!!

14. me-ot08

me-ot08 Thành viên mới

mẹ chồng mình thì suốt ngày nhăm nhé thương đưa em dâu vì chồng nó nghiện 2 vợ chồng nó ở nhà k đi làm.
    mình thì đầu tắt mặy tối ngày ở cơ quan tối lại về nhà hàng, đi làm vất vả mà mẹ chồng k thương. cứ thương thằng con trai trôm cắp.
    mình tức mà k biết tâm sự cùng ai.

15. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

con dâu mà cũng chỉ như osin thôi chị à.con gái mới là nhất.và tóm lại là chẳng ai bằng mẹ ruột mình hết

16. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Mẹ chồng có tốt với con dâu hay không là ở kinh nghiệm của mẹ chồng,thường thì ai khổ rồi mới biết thương người cùng hoàn cảnh với mình,nhưng cũng có trường hợp ngoại lệ là khổ rồi thì bắt con dâu phải khổ như mình:Khổ thế đã bằng gì ngày xưa....
    Thôi thì mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh,chẳng ai bảo được phải thế này hay thế kia với MC ,vì mỗi bà có cái khó khăn riêng và có trong chăn mới biết chăn có rận
    Nói chung quy thì con dâu nên biết lượng sức mình mà làm,còn phải lo cho bản thân và cho con cái của mình,đừng để tới lúc thấy thiệt mới kêu^.^
    Còn ai có phúc lấy được chồng có bà mẹ chồng tốt thì nên biết trân trọng ,ai cũng muốn được làm dâu mà như ở nhà mình,được ba má chồng thương yêu!!!

conlacuamechipxing_868 thích.
  17. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Mẹ chồng tớ không có con gái nhưng cũng có thương con dâu đâu. Tớ cũng không chạnh lòng vì đơn giản là chỉ cần bà không ghanh ghét mình là ok rùi.
    Mẹ chồng mình luôn nói bóng gió "Con dâu là con người ta mình đâu được quyền dạy bảo, hay đánh mắng. Con trai mình thì mình nói sao cũng được, chứ con dâu thì kệ nó thôi" hix, chẳng biết mẹ có phải là người hiện đại hay là " nói mỉa" bọn em :)

18. Me cua Tommy

Me cua Tommy Thành viên nổi tiếng

MC bảo : con nào mẹ cũng thương, cả con dâu lẫn con trai( MC không có con gái)
    nhưng hỡi ôi! có việc gì trong gia đình ''mẹ'' cũng không cho con dâu biết,chỉ gọi con trai vào phòng đóng cửa rồi bàn với con trai, con dâu không làm vừa ý cái gì thì đi nói với con trai, không nói với con dâu,trứoc mặt con dâu , con trai thì xưng mẹ, con với với con dâu, con trai đi rồi thì xưng mày tao luôn........còn nhiều chuyện nữa..liệu có tin là MC coi con dâu như con gái, như con đẻ cuả bà không???????????
    Em thì không bao giờ tin........đơn giản, việc coi con dâu như con gái là việc thể hiện ở việc làm chứ không phải lời nói.........

Ngaquynh8181huongtruc thích.
  19. AnhLinh

AnhLinh Thành viên chính thức

Tớ về nhà chồng cũng được mẹ chồng bảo thương như con gái. Nhưng thú thật, bà nói vậy chứ tớ nghĩ có vấn đề gì rốt cuộc mình vẫn khác máu. Nhưng được mc yêu thương, dù không thể nào như con gái của mc, cũng là một cái may mắn của phận dâu mình rồi. Làm sao mà đòi hỏi hơn được. Nghĩ thế nên tớ cũng thấy thoải mái lắm.

20. bongxinh0105

bongxinh0105 Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiệm thương đau của tớ về mẹ chồng cũng quá nhiều rồi. Hai vợ chồng lấy nhau, mình như một kẻ ngu lúc nào cũng lo lắng, chăm sóc, giỗ tết công việc đảm đương tất tất chẳng bao giờ kêu ca, tiếc của. Nhưng cho dù cố gắng thế nào, bà cũng chưa bao giờ thương xót mình một lần, vợ chồng sống ra sao bà cũng chẳng bao giờ quan tâm, con mày đẻ thì mày nuôi... 10 năm thăng trầm bao nhiêu nước mắt, bà có hai cái nhà sợ vợ chồng mình tranh mất hay sao mà sang tên cả cho thằng em chồng, cũng may trời thương mình, vợ chồng thương yêu nhau lên vẫn sống tốt, chồng mình giờ yêu mình nhất, vợ chồng mình cũng rất tự hào vì tự tay làm lên tất cả. Mminhf vẫn là con dâu tốt, vì chẳng bao giờ mình cãi một câu...