Dạy CON IM LẶNG hay ĐÁNH LẠI khi bị BẮT NẠT ?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi summer2911, 1/10/2013.

1. summer2911

summer2911 Thành viên tập sự

Khi thấy con bị bắt nạt, nhiều bậc phụ huynh dạy con: đánh lại, hoặc im lặng là vàng...

Thất vọng nhìn con trai yếu đuối

Hàng ngày nhìn Tít – 7 tuổi đi học về với những vết bầm trên vai, trên cổ, chị Hằng (Hàn Thuyên, Hà Nội) buồn, thất vọng lắm. Chị ước giá như Tít đanh đá hơn lên một chút thì có phải con sẽ không bị những trận bắt nạt vô cớ của các bạn như thế này không.

Chị tâm sự, Tít cao lớn, khỏe mạnh, mỗi tội hiền quá, lành quá. Trước đây, chị rất thích tính con hiền hòa như thế này nhưng sau khi con bị bắt nạt quá nhiều, chị đâm ra chán nản. Chị đưa con đi học võ những mong con biết tự vệ, mạnh mẽ hơn song chẳng ăn thua dù con có lên đai đều đặn, con vẫn bị bắt bạt, bạt tai từ những người bạn khác.

Chị thắt ruột khi nghe con mách mẹ: “Bạn Tú cứ trêu con là con gái, con phải làm gì hả mẹ?”.

Chị bực mình bảo con: “Bạn nào đánh con, trêu con, bắt nạt con, con đánh lại cho mẹ, đánh thật đau vào”.

Khi con bị bắt nạt, dạy con đánh lại bạn là sai lầm (Ảnh minh họa)

Thế nhưng tình hình không có gì tiến triển, có những lúc chị nghĩ: "Mặc kệ con, đứa trẻ nào cũng phải trải qua điều này, cứ coi như đó là những bài học vào đời cho con, biết đâu, qua chuyện này, con sẽ mạnh mẽ hơn".

Cùng cảnh ngộ là trường hợp bé Min 6 tuổi. Thời gian con mới nhập học lớp 1, chị Hường Lâm (An Dương, Hà Nội) mừng lắm vì con học hành chăm ngoan, chủ động học, và tỏ ra rất thích đi học gặp gỡ bạn bè. Thế nhưng sau một thời gian, chị thấy bé thay đổi rất nhiều: bé không muốn đến lớp, tự ti khi tiếp xúc với mọi người; trước những giờ đến lớp, bé bỗng dưng bị đau bụng, đau đầu nhiều hơn.

Và khi chị thấy những vết bầm tím trên tay con, chị xót xa hiểu dần ra vấn đề. Chị tâm sự: “Trước nó hồn nhiên, vô tư lắm nhưng giờ bé rất hay giận dữ, ủ rũ. Hỏi tại sao thì con chỉ khóc lóc”.

Tuy nhiên, khác với nhiều chị em khác là mặc kệ, chị Lâm quyết định tìm hiểu và dạy con cách đối phó. Cách làm của chị rất đơn giản, ngoài những giờ học của con, chị cùng con xem những bộ phim hoạt hình có những nhân vật dũng cảm chiến đấu với quái vật.

Sau mỗi bộ phim, chị lại ngồi phân tích cùng con: “Chàng hoàng tử đó thật dũng cảm phải không con, con hãy đừng khóc, đừng đứng một chỗ chịu trận. Con hãy nói rõ quan điểm của mình với người bạn đó là: tớ không đùa đâu nhé, nếu đùa một lần nữa tớ sẽ mách cô, mách bố mẹ cậu”.

Chị cũng nhận thấy là do chị cũng bao bọc bé từ nhỏ, từ đó, cuối tuần vợ chồng chị thường xuyên cho bé đi chơi đến công viên, chỗ có đông trẻ nhỏ.

Quả nhiên, sau một thời gian, con mạnh mẽ hơn, ít bị bắt nạt hơn và vui vẻ hơn khi đến lớp.

Dạy con cách đối phó khôn ngoan

Trả lời về vấn đề này, chuyên gia tư vấn tâm lí Hồng Hà cho rằng, cha mẹ cần hiểu và cùng con giải quyết vấn đề này. Bậc phụ huynh không nên quá lo lắng bởi hiện tượng này không phải là hiếm, đặc biệt khi con bắt đầu một môi trường mới, vì thế cha mẹ cần sát sao để ý đến những biểu hiện của con: bỗng nhiên sợ đi học, trẻ hay viện cớ đau bụng, đau đầu để trốn tránh việc tới trường, tâm trạng bất an, chấn thương ở người.

Tuy không hiếm song nếu không quan tâm, giúp đỡ tinh thần kịp thời, con sẽ hình thành nên tính cách tự ti, sợ hãi khi đến trường lớp, thu mình với những mối quan hệ mới, ảnh hưởng tới kết quả học tập và tương lai của con.

Khi thấy con bị bắt nạt, nhiều cha mẹ nghĩ ngay tới chuyện chuyển trường, chuyển lớp cho con, tuy nhiên đây không phải là một cách làm hoàn hảo, mà cách tốt nhất nên làm là cha mẹ nên dạy con đối mặt với vấn đề này, cho trẻ lên tiếng, khuyến khích con nói về điều này và dũng cảm đối diện với nó.

Cha mẹ hãy lắng nghe để hiểu con và cho con thấy mình là một chỗ dựa vững chắc để con tin tưởng, tâm sự. Bậc phụ huynh hãy trao đổi vấn đề này với nhà trường, thầy cô để họ để ý kịp thời tới con mình. Bạn có thể gặp trực tiếp phụ huynh của trẻ bắt nạt bé nhà mình để hai gia đình cùng nhau đưa ra được phương án thích hợp.

Không chỉ hai trường hợp trên mà rất nhiều phụ huynh cũng gọi điện xin tư vấn đề hiện tượng con mình bị bắt nạt, chuyên gia chia sẻ, có những phụ huynh dạy con đối phó rất sai lầm như: nên im lặng, chịu đựng, một điều nhịn là chín điều lành, quả nhiên, đứa trẻ đó ngày càng sợ hãi, thu mình, lầm lỳ, ít nói. Có nhiều phụ huynh còn dạy con đánh trả lại, đó cũng không phải là điều hay, chẳng khác gì bố mẹ gieo vào đầu con trẻ quan niệm dùng vũ lực để giải quyết.

Đứng trước tình huống này, cha mẹ nên khuyên con bình tĩnh, cương quyết “dằn mặt” trẻ bắt nạt mình bằng chiêu: nhìn thẳng vào họ và dõng dạc nói “không được trêu tớ nữa”. Nếu tình trạng này vẫn tiếp tục tái diễn, con nên chủ động thông báo cho thầy cô giáo, bố mẹ biết tình trạng của mình.

Bên cạnh đó, có rất nhiều trường hợp vì xấu hổ nên trẻ thường không nói rõ với cha mẹ, thầy cô vì thế gia đình và nhà trường cần chú ý để tâm tới sự khác lạ ở trẻ. Cha mẹ cần lắng nghe và chủ động hỏi han con, việc lắng nghe và động viên hỏi thăm con không chỉ có lợi trong trường hợp trẻ bị bắt nạt mà còn có lợi trong mọi vấn đề mà con gặp phải. Điều này cũng giúp trẻ biết được cha mẹ luôn ở bên cạnh, luôn lắng nghe và hiểu con.

Trang bị cho con những cách đối phó với việc này: Cách chọn bạn, tránh xa những bạn không tốt, mở rộng mối quan hệ bạn bè thông qua việc tham gia các hoạt động trường lớp, cho con học võ. Dạy con đi đâu cũng nên đi đông, tránh đi một mình vào chỗ khuất tầm nhìn của người lớn và tuyệt đối không đáp trả bạn bằng vũ lực.

Theo Thùy Lâm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi summer2911
    Đang tải...

2. triệu dung nhi

triệu dung nhi Thành viên nổi tiếng

Ðề: Dạy CON IM LẶNG hay ĐÁNH LẠI khi bị BẮT NẠT ?

nhìn nhận vấn đề 1 cách thẳng thắn và cũng nhau giải quyết vấn đề là tốt nhất

3. CHIPKUTE7

CHIPKUTE7 Thành viên mới

là mình mình nếu con mình bi bặt nạt thì mình nói con méc cô chủ nhiệm. chứ ko nên xúi con đánh lại.

4. shopyensao

shopyensao Thành viên mới

đánh lại cũng ko xấu nhưng phải cho con biết thế nào là đúng thế nào là sai. quan trọng là phải quan tâm con nhiều hơn vì môi trường gia đình ảnh hưởng đến tính cách con trẻ, hãy là tấm gương cho con cái

naizto23 thích bài này.
  5. minioliver

minioliver Tiệm Ve Chai

Nhà em trước có bác sĩ tâm lý, cô kể là con gái cô hồi bé rất hay bị bắt nạt, cô liền cho đi học võ nhưng dặn con học võ để tự vệ, không phải để đánh bạn. Nếu trong lúc phòng thân có lỡ tay cũng nên nhẹ tay.

6. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

đúng rồi nên cho con học võ để tự vệ ,đánh lại thực ra ko xấu nhưng mà phải biết phân tích đúng sai mà cha mẹ cần pải làm điều này.

Mr.Chanh thích bài này.
  7. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình cũng có suy nghĩ, nếu con hiền thì cứ để nó hiền, bạn đánh thì mách cô.

naizto23 thích bài này.
  8. ninoninax

ninoninax Thành viên mới

em cũng có ý giống mẹ. ko nên dạy trẻ đánh lại. tốt nhất là khuyên tránh xa bạn đó. và nói chuyện trực tiếp với giáo viên chủ nhiệm để cô có sắp xếp hợp lý

9. TranTTuan

TranTTuan Thành viên tập sự

Đó là động lực để các mẹ khuyến khích con ăn uống và tập thể dục cho có sức khỏe và sau đó thì dạy con có cách ứng xữ làm sao bạn biết mà tôn trọng và thấy sự mạnh mẽ không chỉ về cơ bắp và về tinh thần của con.

10. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

theo em được biết những người giỏi võ thường ko bao h đánh ai và cũng ko bao h tỏ ra là mình có võ, và em biết nữa là mỗi môn võ đều có 1 quy luật rất chặt chẽ, con em là con gái nhưng em vẫn thích con học võ để phòng thân.

11. trang0946695299

trang0946695299 0969.768.525 - EM BÁN BỎNG GẠO NGŨ CỐC

con rất con sự quan tâm của bố mẹ, đừng để cuộc sống xô đẩy làm mất đi cả đứa con của mình.

12. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

mình thì bảo mách mẹ tới lớp thì mách cô thôi con nhà mình nhút nhát lắm

13. naizto23

naizto23 Banned

Em cũng dạy con không nên đánh lại, một là chạy đi chỗ khác, hai là hù dọa méc cô này nọ. Mà cũng may môi trường học tập của con ít xảy ra mấy chuyện ấy nên cũng đỡ lo!

14. vividress_shop

vividress_shop Váy đẹp cho Mẹ bé xinh

Em nghĩ k nên dạy con im lặng, như thế sẽ làm yếu đuối con. Hãy dạy con phản kháng lại một cách thông minh (mách cô, mách bố mẹ....)

15. hangthung_mebong

hangthung_mebong Bắt đầu nổi tiếng

tùy từng trường hợp nên dạy con ntn, con nhà mình cũng hiền nhưng ko bị bắt nạt , chứ nhìn con đi học về thấy tay chân thâm tím mẹ nào mà chẳng xót

16. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rồi, mình cũng nghĩ là ko nên dạy con đánh lại bạn đâu ak.

17. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

bé nhà e đi học về cũng kêu bạn Nhím và Táo bắt nạt, e nói là 2 bạn ấy hư thế, ko ngoan , mẹ ra hỏi tội 2 bạn.^^

18. memaicong

memaicong Thành viên rất tích cực

Mình đọc hết bài của các mẹ, hầu hết các mẹ đồng tình k dạy con đánh lại bạn. Còn mình, mình đã dạy con đánh trả lại bạn.
    Con là con trai, cũng học qua mẫu giáo rồi, con hiền nên các bạn gái rất quý và hay chơi cùng. Đi học lớp 1 con bị bạn bắt nạt. Mới đầu mẹ dạy con không đánh trả, đánh trả là xấu, con chỉ mách cô thôi. Thế là sau đấy con bị bắt nạt thành hệ thống, một bạn bắt nạt được con sẽ có 1 số bạn nữa trong lớp làm theo, cứ bắt nạt nó đi,nó k dám làm gì đâu chỉ giỏi mách cô thôi.
    Một lần con bị bạn đánh vào mặt, các mẹ biết k nhìn con lúc ấy vừa xót vừa giận, bà nội thì làm ầm lên. Mình đã k cho bà sang gặp cô giáo Và từ hôm đó, mình đã dạy con đánh trả lại bạn trong mọi tình huống nếu người gây chuyện k phải là con. Mới đầu con sợ (sợ phải đánh nhau, sợ bị cô phạt). Mình động viên con rằng bạn bè trong lớp chơi với nhau bình đẳng k ai phải sợ ai, trường hợp này con đánh lại bạn là đúng, trường hợp này con đánh bạn là sai, còn nếu con đánh trả bạn mà đúng mẹ sẽ viết bản kiểm điểm thay con nộp cho cô giáo. Thế là con tự xử lý hết, mình chỉ là người quan sát, theo dõi cách hành động để gợi ý cho con nên làm thế này nên làm thế kia…Có lần, bạn đánh con trong lớp, đánh xong thì cô giáo vào bắt gặp con đang đánh lại bạn. Mẹ bạn kia mách cô, Cô bắt con mời bố mẹ đến nói chuyện. Mẹ hỏi con ai gây chuyện, con bảo bạn kia. Mẹ hỏi: lúc gây chuyện có ai nhìn thấy, con bảo đang trong lớp cả lớp biết. Lại phải đi hỏi 1 số bạn của con, các bạn đầu nói vậy. Thế là đi gặp cô và cuối cùng là “con đúng bạn sai, nhưng sao con đánh lại bạn thế, bạn đánh phải bảo cô chứ”. Con xin lỗi bạn, mình thì xin lỗi cô nhưng mình vẫn dạy con đánh trả bạn như thế. Giờ con đã tự lập trong việc chơi với bạn ntn, mình cũng nói rõ quan điểm mình k theo con cả ngày vì mấy chuyện này được , mẹ sẽ chỉ gặp cô để trao đổi việc học của con thôi. Nói cứng với con thế thôi để con tự hiểu con mới là người giải quyết mấy việc đấy.
    Giờ mình vẫn giữ quan điểm cho con đánh lại bạn nếu bị bạn đánh với bé thứ 2 đang học lớp 1. Thằng anh còn bảo: em mà k đánh lại nó, cả lớp nó bảo là đần.

tuntunxauxi thích bài này.
  19. cham soc be

cham soc be Guest

xúi cháu đánh lại thì không nên, như thế cháu sẽ quen và ngày càng hung dữ thêm....!!!

20. phunutre

phunutre Banned

cho con những kiến thức cần thiết nhất về phòng vệ chính đáng.