Câu Lạc Bộ Những Gia Đình Hiếm Muộn

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi tinababy, 17/1/2008.

1. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

chị ơi, chúc mừng chị nhé... Em thì ứ có gan ăn đọt cau và "...ái bò"....hu hu

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

quyenttk0110tinababy thích.
  2. me xoai

me xoai Thành viên rất tích cực

Có bạn nào có tin vui chưa?
    Hôm qua có gặp bác sỹ người Mỹ và hỏi giúp 1 bạn trẻ (2 năm chưa có em bé, đi khám ở bênh viện thì không có vấn đề gì nghiêm trọng) thì ông bảo vấn đề hiếm muộn bây giờ rất gia tăng kể cả nhiều người có 1 con rồi bây giờ khó có con tiếp. Để điều trị khá là phức tạp vì có nhiều nguyên nhân, trong đó có môi trường ô nhiễm, cuộc sống stress, dinh dưỡng mất cân bằng, mà không chỉ ở người vợ, người chồng cũng chịu tác động của những nguyên nhân trên nên chất lượng tinh trùng kém cũng khó thụ tinh được.
    Một giải pháp đơn giản và dễ thực hiện là cố gắng loại trừ hoặc giảm thiểu một số nguyên nhân khách quan bằng cách:
    - Giảm thiểu tối đa stress (gia đình,công việc và cơ thể - cái này ông ấy hướng dẫn mình thực hành và có băng hướng dẫn)
    - Chế độ dinh dưỡng an toàn, đủ chất (cái này không hề đơn giản nha, vì không phải là bồi dưỡng thông thường)
    - Làm cân bằng nội tiết tốt bằng các liệu pháp thảo dược từ thiên nhiên như uống và bôi kem giúp cơ thể tự điều chỉnh chứ không dùng thuốc hay tiêm (cách này ở Mỹ đã cấm vì nguy cơ ung thư cao)
    - Thải độc toàn diện cơ thể (rất quan trọng vì chỉ khi cơ thể quá nhiều độc tố và phát bệnh hoặc nhiều trục trặc thì khắc phục rất mệt và tốn kém)

Bác sĩ còn nói, nhiều trường hợp không chỉ đơn giản là tắc thì thông,không tự thụ tinh được thì làm ống nghiệm, nếu vậy thì chẳng có ngày càng nhiều người khó có con như vậy do quan điểm điều trị từ ngọn thì hiệu quả không cao như là điều trị từ gốc đến ngọn.

metet, quyenttk0110tinababy thích.
  3. tinababy

tinababy

Happy New Year 2010.....Chúc Các Bố Mẹ Hiếm Muộn Sang Năm ai cũng mang bầu sinh ra những thành viên nhí cho gia đình thêm niềm vui lớn...Chúc tất cả sức khỏe dồi dào, làm an phát tài, con cái ngoan khỏe...gia đình Hạnh phúc , Anh KHang Thịnh Vượng

quyenttk0110 thích bài này.
  4. ngay mai khac

ngay mai khac Thành viên tập sự

đọc diễn đàn mà mình thấy hoang mang quá. mình cũng bị buồng trứng đa nang mà giờ mình không biết chữa và điệu trị ở đâu để có hiệu quả cao nhất.

5. tinababy

tinababy

nếu ở saigon bạn qua bệnh viện từ dũ hoặc qua bệnh viện đại học y dược để chữa nhé...chúc bạn khỏe mạnh

6. tinababy

tinababy

Các nguyên nhân hiếm muộn thường gặp
    Thống kê cho thấy nhiều nguyên nhân có thể dẫn đến tình trạng hiếm muộn, trong đó, khoảng 40% các bất thường được tìm thấy do người vợ và cũng có khoảng 30% trường hợp do người chồng có bất thường nào đó.
    Ngoài ra, có một số trường hợp sau khi thăm khám và làm các xét nghiệm chẩn đoán đều không phát hiện gì lạ thì được chẩn đoán là hiếm muộn chưa rõ nguyên nhân. Hiếm muộn chưa rõ nguyên nhân chiếm tỉ lệ khoảng 10% và do bất thường của cả hai vợ chồng chiếm tỷ lệ khoảng 20% các trường hợp còn lại.
    Hiếm muộn nữ
    Do vòi trứng và viêm dính vùng chậu
    Đây là bệnh lý gây hiếm muộn thường gặp nhất tại các nước đang phát triển. Vòi trứng là nơi diễn ra quá trình thụ tinh (trứng kết hợp với tinh trùng), bất kỳ một nguyên nhân nào làm vòi trứng không hoạt động được đều có thể ảnh hưởng đến khả năng có con của người phụ nữ. Các bất thường này có thể gặp ở một hay cả hai vòi trứng. Tình trạng này có thể là hậu quả của các bệnh lý phụ khoa (viêm âm đạo, cổ tử cung, nhiễm trùng vùng chậu), tiền căn phẫu thuật ở vùng chậu... Các trường hợp có thể gặp là:
    • Tắc vòi trứng
    • Ứ dịch vòi trứng
    • Viêm dính vùng chậu
    Rối loạn phóng noãn
    Bình thường hàng tháng buồng trứng người phụ nữ có một nang phát triển đến một kích thước nhất định thì xảy ra hiện tượng rụng trứng (phóng noãn). Khi buồng trứng đều đặn phóng noãn hàng tháng, nội tiết do buồng trứng tiết ra sẽ làm cho hiện tượng xuất huyết tử cung diễn ra theo chu kỳ hàng tháng (kinh nguyệt).
    Rối loạn phóng noãn này thường dẫn đến tình trạng kinh nguyệt không đều hoặc không hành kinh kéo dài. Đây là nhóm nguyên nhân được ghi nhận nhiều nhất ở các nước phát triển và là nhóm nguyên nhân đứng thứ hai sau tổn thương vòi trứng tại các nước đang phát triển. Một trong những nguyên nhân thường gặp nhất của rối loạn rụng trứng là hội chứng buồng trứng đa nang. Các nguyên nhân khác có thể do hoạt động bất thường của nội tiết cơ thể, tâm lý, stress, tập thể thao quá mức hay bất thường cân nặng.
    Lạc nội mạc tử cung
    Là tình trạng các tuyến niêm mạc tử cung phát triển bên ngoài lòng tử cung, vào những cơ quan trong ổ bụng, thường gặp nhất là ở buồng trứng. Lạc nội mạc tử cung có thể xuất hiện ở một hay hai buồng trứng, ngoài ra, có thể thấy ở những bộ phận khác trong ổ bụng. Đây là một trong những nguyên nhân ảnh hưởng nhiều nhất đến tiên lượng có thai của bệnh nhân. Sự hiện diện của khối lạc nội mạc tử cung ở buồng trứng có thể ảnh hưởng đến số lượng cũng như chất lượng nang noãn của buồng trứng. Ngoài ra, các tổn thương lạc nội mạc tử cung cũng có thể là tác nhân gây nên những thay đổi trong cấu trúc giải phẫu của vòi trứng (dính, tắc...) và ảnh hưởng đến khả năng làm tổ của phôi.
    Giảm dự trữ buồng trứng
    Có thể gặp ở những phụ nữ lớn tuổi, lạc nội mạc tử cung, tiền căn phẫu thuật buồng trứng hay kích thích buồng trứng nhiều lần... Trong những nguyên nhân này, tuổi người phụ nữ là một yếu tố quan trọng. Từ năm 30 tuổi trở đi, khả năng sinh sản của phụ nữ bắt đầu giảm nhẹ. Từ 35 tuổi trở đi, hoạt động buồng trứng của người phụ nữ bắt đầu suy giảm và tốc độ giảm sẽ gia tăng nhanh chóng từ 40 tuổi trở đi. Sau 40 tuổi, phần lớn phụ nữ không có khả năng có thai bình thường.
    Hiếm muộn do nam
    Bất thường hay gặp nhất (chiếm khoảng 90% các trường hợp hiếm muộn do nam) là bất thường tinh trùng. Bất thường có thể được biểu hiện ở số lượng tinh trùng ít hay tinh trùng giảm khả năng di động. Hình dạng của tinh trùng cũng có thể bị bất thường và là một trong những yếu tố góp phần quyết định trong việc lựa chọn phương án điều trị cho bệnh nhân. Các bất thường nói trên có thể xuất hiện một cách đơn lẻ hay kết hợp cả ba yếu tố (tinh trùng ít, yếu, dị dạng).
    Theo một nghiên cứu được thực hiện tại Việt nam cho thấy chỉ có chưa đến 30% các trường hợp đến khám hiếm muộn có tinh dịch đồ bình thường cả ba chỉ số nói trên. Cũng nghiên cứu này cho thấy có đến 10% trường hợp không có tinh trùng trong tinh dịch. Các bất thường về tinh trùng nêu trên có thể là hậu quả của nhiều nguyên nhân như bệnh lý thực thể (tinh hoàn ẩn, chấn thương tinh hoàn, dãn tĩnh mạch thừng tinh...), rối loạn hoạt động nội tiết trong cơ thể, bệnh lý miễn dịch, di truyền... hay cũng có thể do ảnh hưởng của lối sống, nghề nghiệp...
    Một số nguyên nhân khác ít gặp hơn có thể dẫn đến tình trạng hiếm muộn ở nam giới là rối loạn cương (dương vật không cương được, dẫn đến không xuất tinh), không xuất tinh hay xuất tinh ngược dòng. Các nguyên nhân của tình trạnh này có thể là một số bệnh lý nội khoa (tiểu đường, cao huyết áp...) hay tiền căn phẫu thuật niệu khoa. Các sang chấn tâm lý cũng là nguyên nhân thường gặp.
    Tóm lại, hiếm muộn là một bệnh lý với nguyên nhân có thể đến từ cả người vợ lẫn người chồng, do đó, trong quá trình khám và điều trị phải có sự phối hợp của cả hai vợ chồng. Một điểm cần lưu ý là tuổi người phụ nữ là yếu tố rất quan trọng trong việc quyết định phương án điều trị cũng như tiên lượng khả năng thành công của việc điều trị.

(st)

7. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

me tinababy đã có tin vui chưa? Hình như lâu lắm rồi không ai vào topic này? Chả biết thông tin các me ra sao nhỉ? Mình thì vẫn thế....Đợi, đợi đợi

8. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

chị gái em thì có một đứa con gái rùi nhưng chẳng sinh con được nữa, mẹ em muốn có thêm cháu nữa mà ko được.hic
    chị thứ 2 ở đức thì mấy năm cũng ko có con, về Vn chơi mấy tháng thì hợp khí hậu hay sao ý sang đó có bầu luôn và sinh đôi 1 trai 1 gái.hihi.

9. tinababy

tinababy

Tina vẫn chưa có tin vui...vẫn đợi chờ đây.... mong các mẹ vào đây thông báo tin vui quá, mà chắc các mẹ quên mất topic chia sẻ này roài.....hic hic hic

10. tinababy

tinababy

thích thế.... mình cũng ước nếu có con ông trời cho luôn 1 cặp sinh đôi 1 trai vá 1 gái luôn, nuôi lần cho đã, cực chút nhưng vui... với lại hiếm muộn con cái mà thấy con nít là mê lắm ước gì đẻ nhiều để cho thỏa lòng mong đợi....ehheheh

11. Meo_mup

Meo_mup Thành viên rất tích cực

trước hết là an ủi bạn chủ topic nhé.Sau mình muốn nói với bạn rằng mình đã ở trong hoàn cảnh của bạn rùi.Mình lấy chồng 2 năm mà vẫn ko có con.Chồng mình cũng bị tt yếu như chồng bạn,mà còn yếu hơn ( A chỉ có 2%).Bọn mình cũng chạy chữa nhìu lắm.Sau cùng vc mình đi hốt thuốc bắc cho chồng mình uống kết hợp ăn đồ bổ như đông trùng hạ thảo hầm với bò,cật heo,gà ác tiềm thuốc bắc.Sau nữa năm là mình có baby đó.bây giờ bé nhà mình được gần 9m rùi.Mình muốn nhắn với bạn là đừng bao giờ nản lòng và tuyệt vọng.chắc chắn rằng bạn sẽ được như mình,sẽ có những đứa con xinh xắn và kháu khỉnh.tinh thần rất quan trọng bạn nhé.cố lên!

12. tinababy

tinababy

Vâng ah, cám ơn chị.... chị thật hạnh phúc... anh xã của tina cũng uống thuốc tàu mỗi ngày được 4 tháng ko tiến triển nên đã ngưng... thật ra có rất nhiều lý do rất khách quan mà những bạn bè mách bảo , để hum nào Tina rảnh ngồi ghi lại va up lên cho các mẹ khác cùng thực hiện

13. Trang.Tran

Trang.Tran Thành viên kỳ cựu

Ðề: Câu lạc bộ những gia đình hiếm muộn

Cầu chúc mẹ tina baby nhanh có tin vui nhá.......

tinababy thích bài này.
  14. hoa_co_may

hoa_co_may Thành viên tập sự

Cho mình tham gia với nha, thấy topic này cũng lâu rồi không biết còn hoạt động nữa ko? Mình cũng kết hôn được 3 năm rồi mà chưa có gì. Từ từ chia sẻ nỗi lòng nha.

tinababyquyenttk0110 thích.
  15. quyenttk0110

quyenttk0110 Thành viên tích cực

Em đang buồn quá, em thì chưa xác định mình có bị hiếm muộn hay ko nhưng khả năng là có vì em đang bị Lạc nội mạc tử cung đây.
    TRước hết xin chia buồn với chị Tinababy nhé, Mong cho chị và các chị khác đang mong chờ sẽ sớm có những đứa con khỏe mạnh, đáng yêu...
    Tuy topic lâu ko còn hoạt động nhưng em cũng xin được gia nhập hội trên đây. ước mong sao em sớm chữa khỏi Lạc nội mạc tử cung và sẽ có con ngay sau khi lập gia đình.
    Cầu chúc mọi người may mắn và hạnh phúc!!!

tinababy thích bài này.
  16. me xoai

me xoai Thành viên rất tích cực

Nếu nguyên nhân hiếm muộn không rõ ràng hoặc do sức khỏe của chồng hoặc vợ thì mình khuyên các bạn hãy để Tahitian Noni một cơ hội thử giúp các bạn nhé. Nó thực sự là quả phúc đấy.Nếu các bạn bỏ qua nó thì thật đáng tiếc. Hoặc đã thử nhưng chưa biết cách dùng đúng để có hiệu quả thì hãy liên lạc với mình, mình sẽ giúp.
    Ngoài ra, các bạn nên cố gắng tránh lo lắng quá, thay đổi môi trường và thói quen sinh hoạt v.v cũng là một số biện pháp phụ trọ rất hữu hiệu.Tham gia một số hoạt động từ thiện hoặc cộng đồng, kết giao nhiều bạn mới v.v
    Dạo năm lợn vàng mình cứ cố gắng để có em bé nhưng đúng là căng thẳng không hiệu quả. Soi cong chẳng thấy có trứng rụng, mình còn lo chắc tuổi cao, công việc quá bận rộn nên khó có em bé. Sau đó tâm niệm là thư giãn, có con năm nào cũng được, con là trời cho, 2 vợ chồng uống Noni kết hợp thuốc nam của ông thầy có thế mạnh về mảng con cái,kết quả là cuối 2007 có bầu mà không biết, tháng 9 năm 2008 sinh một bé trai đáng yêu vô cùng. Cảm ơn trời.
    Đừng bỏ cuộc các bạn nhé, mình sẽ tiếp thêm niềm tin cho các bạn. Nếu cần trao đổi kinh nghiệm về tâm sinh lý và dinh dưỡng của vợ chồng mình cũng sẵn sàng chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm. Thỉnh thoảng rảnh mình có thể chat qua YM: diep_zvn. Nếu giúp được bạn nào có tin vui thì mình sẽ vô cùng hạnh phúc.

tinababyquyenttk0110 thích.
  17. tinababy

tinababy

Chân thành cảm ơn các bạn đã quan tâm ghé đến topic chia sẽ của mình, thật ra 1 thời gian dài với đủ những nỗi buồn , lo lắng mình đã ít vào chăm sóc topic này... Nhân đây mình muốn liên kết các bạn cùng hoàn cảnh hiếm muộn như gia đình nhỏ của mình bằng việc lập hẳn 1 hội hoạt động trợ giúp nhau trên tinh thần và cả vật chất nếu có thể...Thật ra mà nói mình có tiền chữa bệnh nhưng lại chữa nhiều nơi vẫn chưa ra con... nhưng bên cạnh đó có rất nhiều hoàn cảnh bệnh mang theo muốn có con nhưng lại ko đủ tiền để chạy theo các phương pháp chữa trị...thế nên mình ước mong có thể góp chút phần nào đó chia sẻ những người cùng cảnh ngộ, và hy vọng rằng một trong những thành viên đã từng hiếm muộn như chúng ta sẽ có tin vui và cùng chia sẻ kinh nghiệm và niềm vui đó...

Sau đây là form đăng ký chính thức gia nhập hội

Họ & tên : ghi đủ họ tên để còn nhận họ hàng bà con nhé
    Ngày sinh : ghi đủ ngày tháng năm sinh đề còn chúc mừng sinh nhật và dễ xưng hô
    Địa chỉ : có thể ghi địa bàn quận mấy thành phố nào cũng được , để nhận hàng xóm hay đồng hương ý mà
    Phone : liên lạc với nhau thông báo tin vui nhé
    Email : những thông tin chia sẻ khám chữa bệnh hoặc thông báo cần chia sẻ

Thanks Alls
    Tinababy

hoa_co_may thích bài này.
  18. tinababy

tinababy

Tina mở hàng trước nhé
    Họ & tên : Đỗ Thị Minh Dung
    Ngày sinh : 20/06/1980
    Địa chỉ : 43 Lê Quang Sung , F2 - Quận 6- Tphcm
    Phone : 0903981186
    Email : minhdung2002@yahoo.com

Mọi người ngại thông tin up trên đây bị nhiều người lạ có ý xấu biết thì có thể pm riêng cho tina, sau đó tina sẽ gửi mail danh sách hội mình cho tất cả thành viên cùng cảnh ngộ nhé...

Thanks
    Tina

19. tinababy

tinababy

Tina mở hàng trước nhé
    Họ & tên : Đỗ Thị Minh Dung
    Ngày sinh : 20/06/1980
    Địa chỉ : 43 Lê Quang Sung , F2 - Quận 6- Tphcm
    Phone : 0903981186
    Email : minhdung2002@yahoo.com

Mọi người ngại thông tin up trên đây bị nhiều người lạ có ý xấu biết thì có thể pm riêng cho tina, sau đó tina sẽ gửi mail danh sách hội mình cho tất cả thành viên cùng cảnh ngộ trong hội mình nhé.

Thanks
    Tina

20. hoa_co_may

hoa_co_may Thành viên tập sự

Tahitian Noni là gì hả chị? Nó có tác dụng thế nào ah?