Cần giúp: Hỏi Về Vết Mổ Đẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Mẹ Hồng An, 25/1/2008.

1. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Các mẹ đã từng mổ đẻ ơi cho em ít kinh nghiệm . Em mổ đẻ được hơn 10 tháng rồi mà vết mổ của em hình như ko bình thường hay sao ấy ( em đoán thế) vì em thấy trên vết mổ có chỗ da sáng có chỗ da lại thẫm màu mà chố da thẫm màu thì khi ấn vào lại hơi đau, còn chố khác thì bình thường . Hơn nữa chỗ da thẫm màu thì lại hơi lồi lên cơ, thế là sao ạ , em sợ bác sĩ lắm nên ko dám đi khám . Em sinh ở Viện C mà khi mổ thì vết mổ em bị nề nên họ bắt em nằm viện hơn 1 tuần mới cho về . mà em là người bị đau vết mổ nhất trong mấy bà mẹ mổ đẻ nằm cùng . xin các mẹ an ủi em tý chút . em cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Hồng An
    Đang tải...

2. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

em ui, các dấu hiệu đó là hoàn tòan bình thường. Sau 1 thời gian sẽ hết.
    Tuy nhiên, theo em mô tả thì nhiều khả năng em có cơ địa sẹo lồi. Cơ địa đó thì vết mổ sẽ không phẳng rồi mất dần mà sẽ lồi lên trên và thẫm màu lại :(
    CHị cũng cơ địa sẹo lồi đây, giờ con hơn 3 tuổi rồi mà vẫn chả dám nhìn lại vết mổ, hic hic lắm

3. Mẹ Hồng An

Mẹ chip ơi nhưng mà khổ nỗi vết mổ của em nó lại ko giống nhau từ đầu đến đuôi là sao hả chị ? chỗ mà có vùng da sáng thì nó lại bình thường, ko đau và ko lồi . thế mới lạ cơ. lẽ ra nó phải như nhau chứ chị nhỉ ?:confused:

4. medaudo

medaudo 0944038181-0912110299

ối các mẹ ơi, em cũng mổ đẻ đây, được 17 ngày thôi, nhưng nghe các mẹ nói em hoảng quá, không biết cơ địa của em sẽ thế nào . dạo có bầu đi siêu âm nhìn thấy nhiều mẹ mổ đẻ đi siêu âm tập 2 lắm . Trông đúng là nhiều người lồi và sẫm màu thật . Nhìn mà phát hoảng . Làm sao mà biết được cơ địa của mình thế nào đây ? Giờ thì em chưa thấy mình lồi lên phát nào , nên vẫn đang chịu khó bôi nghệ, để sau trông đỡ tí nào hay tí ấy . Có mẹ nào có kinh nghiệm thì nhào vô cho ý kiến với nhé !!!

5. janine

janine Thành viên rất tích cực

Đã là cơ địa sẹo lồi thì bôi nghệ hay kể cả bôi thuốc chống sẹo nó vẫn lồi , trông vẫn kinh dị lắm (hic hic hic) vậy nên đành sống chung thôi. Tớ lần sinh đầu không để ý lắm đến lúc vác bầu đi SA bsi kêu vết sẹo của mình thì mới thấy cần phải để ý, đến lần thứ 2 tớ bôi nào nghệ, thuốc chống sẹo làm đủ cả mà tớ bôi cả tháng luôn vẫn lồi như thường

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Tớ thấy bây giờ người ta mổ thẩm mỹ, đường mổ đúng vào đường bikini thì có quan trọng gì đâu. Sau này đẻ xong rồi, con cái lớn rồi các mẹ vẫn kô thích thì đi cà sẹo lồi cũng được mà.
    Bây giờ vừa đẻ xong để ý làm gì cho mệt.

7. Thảo Anh_02

Thảo Anh_02 Thành viên sắp chính thức

Tớ mổ đẻ cả 2 tập ở Việt Pháp, có đến 10 ngày đã thấy vết mổ bình thường rồi, chờ đến 1 năm sau thì vết cắt gần như biến mất luôn (mà đấy là tớ quên phéng mất vết mổ chứ chưa nói gì đến bôi nghệ, vv..vv), bởi vết mổ nằm ngay ở đường gấp mà . Mẹ Golden nói đúng đấy, bây giờ thiếu gì cách thẩm mỹ, quan trọng là chị em mình có dành thời gian và công sức không thôi

8. mecaibongmuitet

mecaibongmuitet Thành viên mới

Mẹ nó ơi, có thể do lúc mình sinh xong, nằm nhiều, mà cơ bụng còn lỏng, nên thịt dồn nghiêng sang 1 bên, nghiêng bên nào nhiều thì chỗ vết sẹo đó bị lồi nhiều hơn. Mình cũng bị như mẹ nó, bên trái thì phẳng lì, còn nửa sẹo bên phải thì bị lồi, trông xấu ko mê nổi nhỉ, hi`hi`. Tất cả vì con yêu.:mrgreen:

9. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ nó thử ra hàng thuốc mua tuýp contratubex (xin lỗi vì có thể mình nhớ không chính xác tên thuốc), để chống sẹo, có thể không hết nhưng đỡ hơn nhiều. Mình ở Nhật, mổ đẻ lần đâu, vết sẹo xấu kinh khủng, nó lồi lên thành một miếng dài bằng đốt ngón tay. Mỗi lần nhìn phát khiếp. Mổ đẻ lần thứ 2, theo lời tả của anh xã là "họ cắt cái phần sẹo lồi đó để lấy em bé ra, cắt như lọc xương cá ấy". Sau đó thì khâu vào, khi vết mổ khô thì họ cho mình một hộp có 2 miếng gọi là silicon gel sheet, đặt vào vết mổ, rồi mặc nịt bụng luôn. Hình như cái này cũng có tác dụng tương tự như cái tuýp contratubex kia, nên bây giờ vết mổ của mình trông khả quan hơn. Mình mổ được 4 tháng rưỡi rồi.

10. lifegood

lifegood Thành viên tập sự

Mẹ cháu thì không băn khoăn vết sẹo bên ngoài vì nó mảnh như sợi chỉ . Nhưng vết bên trong thì không biết làm sao thỉnh thoảng ngứa kinh khủng . Mẹ cháu mổ được hơn 3 năm rùi . Đang tính đi khám lại để chuẩn bị cho tập 2 . Có mẹ nào bị như mẹ cháu k?

11. Baken

Baken Thành viên tập sự

Em cũng mới sinh mổ được 10,5 tháng. Lúc sinh bị nhiễm trùng vết mổ nên cũng phải nằm viện đúng 2 tuần. Nếu nói về việc đau chắc có lẽ em đau gấp 2 lần Mẹ Hồng Ân đấy chứ. Trong lúc nằm viện em truyền đến 60 chai nước, rồi còn chích thuốc...Nói tới em vẫn còn sợ, không biết khi nào quên cảnh nằm viện để làm tập 2.
    Đôi khi chổ vết mổ của em vẫn hơi ngứa, nhưng em nghe nói vết mổ vẫn đôi khi ngứa hoặc hơi khó chịu mỗi khi trở trời tối khoảng 5,6 năm đó.

12. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

Mình cũng bị như bạn , vết sẹo chổ thì cứng gồ lên , chổ mềm . thỉnh thoảng bị ngứa ... mổ lấy thai cách đây 2 năm . BS nói do dị ứng chỉ tan ( khi may thành bụng có các lớp được khâu bằng chỉ tự tiêu) , nhưng mình cơ địa dị ứng nên chỉ không tự tiêu đươc . Bạn mình chỉ mặc nịt bụng để bó lại , kết quả cũng tàm tạm

13. Mẹ Hồng An

thế à? giờ con em cũng hơn 2 tuổi rồi mà e thấy nó ko đẹp chút nào cả, đang tính làm tiếp tập 2 đây cho khoẻ sớm, nhưng cứ e cái vết mổ này thôi, vì bây giờ chả bầu bí gì mà đôi khi còn thấy khó chịu, huống hồ đến khi có bầu nữa thì chắc đau lắm ý chứ.

14. Mẹ Hồng An

Nhiễm trùng cơ à, khổ thân mẹ nó thế. Mình tuy vậy nhưng cũng đang muốn có tập 2 luôn đây, nhưng chỉ e cái anh vết mổ cũ nó đau thôi à :mrgreen:

15. incon1207

incon1207 Thành viên sắp chính thức

Ơ, vết sẹo ngoài và vết bên trong là thế nào hở mẹ nó, tớ ko hiểu:confused:
    Tớ cũng sinh mổ giờ được con được tuổi rưỡi mà vết mổ đẹp lắm, hồi mới đầu thỉnh thoảng cũng thấy ngứa nhưng giờ ko thấy gì nữa, mà mổ thẩm mĩ nên như nếp gấp nhăn thôi:mrgreen:
    Nghĩ lại chỉ thấy sợ nhất là ngày đầu tiên sau khi mổ, đau và khó chịu kinh khủng các mẹ nhỉ:twisted:

16. Mẹ Hồng An

Incon ơi, có 2 vết mổ tức là như này. Vết mổ ngoài thì mẹ nó cũng nhìn thấy rồi đấy, trên da bụng của mình ý, còn vết mổ trong thì là cái vết cắt trên tử cung để lôi con nó ra ý, nên kiểu gì cũng fải rạch từ ngoài vào trong mà.Nhiều người cơ địa tốt nên vết mổ đẹp, còn như tớ cơ địa linh tinh nên dù có thẩm mỹ cũng chẳng ăn thua gì cả.Từ đó mà có ý định đi giải fẫu thẩm mỹ là nào có dám mơ, nhỡ lại thành gái già nhăn nheo thì khổ.Có ng bạn mình á, vết mổ như 1 đường kẻ bằng bút nét cực nhỏ ý, giờ vết đó nó trắng ra trông chẳng ai biết bị mổ đâu.

17. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

ừm,nhớ lại em khiếp quá......đau kinh khủng....
    Giờ ku tí đã 11 tháng rồi nhưng em vẫn còn bị ám ảnh các mẹ àh...ko bik chừng nào mới dám làm tập 2....Ko bik có bị sanh bằng đường bụng nữa ko???

18. gianglong2610

gianglong2610 Thành viên mới

các chị cứ yên tâm k vấn đề j đâu.e đẻ mổ bé đầu đc 5thangs thì có bầu bé thứ 2.đi khám bs thì mọi ng khuyên nên bỏ,bởi vì đẻ mổ mà đẻ gần quá thì vết khâu sẽ k đảm bảo.đến khi thai to dễ vỡ tử cung.e nghe cũng sợ lắm,về nói chuyện thì cả nhà e đều sợ.chồng e bảo nếu vậy thì thôi bỏ di e ạ,chứ nếu để xảy ra vấn đề j thì khổ cả e lẫn con.bố mẹ chông e cũng khuyên k nên để,nhưng nghĩ đến bỏ thì e k muốn,vì dù sao đấy cũng là con mình.c bs quen lần ttrcs mổ cho e thi khuyên nên để,c ý bảo để cũng đcj nhưng sẽ phải theo dõi thường xuyên.cuối cùng e quyết định giữ lai để đẻ.trong suốt 9thangs manng thai tâm trạng e luc nào cũng thấp thỏm lo,k dám ăn u tẩm bổ j cả,đưa đầu thì nào cháo cá chép cho con thông minh.gà tần cho bổ máu,sữa bà bầu cho con to.con đứa này k cá chép,k gà tần,k sữa bầu.mà lại thêm vần đề này làm e càng lo:thai càng to thì vết mổ càng lồi lên.luc nào e cung sợ nó dạn rồi bục ra mất.hi...đên đúng 38tuan,c bs bảo e là mổ thôi e ạ chứ dể cố thêm 1-2tuaanf nhỡ xảy ra vấn đề j thì khổ.thế là e quết định khăn gói quả mướp vào viện để đẻ.e đẻ đcj 3kg nửa lạng(k tẩm bổ j mà đcj như vậy là giỏi đúng k các c)bs cắt hết vết lồi của mổ cũ,khâu mới bây giờ vết mổ của e rất đẹp(con e đcj gần 4thangs rồi)thế nên các c bì lồi vết mổ cứ yên tâm,khi mổ lần 2 bs sẽ cắt hết vết cũ đi đấy.còn những ai cơ địa sẹo lồi thi e sẽ mách 1loai thuốc u nó sẽ đỡ đấy(nhưng phải để e hỏi lại c bs đã,bgiowf e quên mất rôi hi...thông cảm nha,đẻ xong la hay quen lam)

19. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

nhưng đẻ mổ lần 2 có đau hơn lần đầu ko chị???

20. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Vết mổ của mình khi mơi sinh bs khen ...đẹp, giờ bé 17 tháng vết mổ mình cảm thấy rộng hơn lúc mới mổ (lúc mới mổ thấy 1 lằn như sợi chỉ, giờ thì như chiếc đũa), chán quá, khg biết có thuốc gì xức cho nó teo nhỏ lại hôn nữa ???