Lại chuyện mẹ chồng nàng dâu

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi happyday1382, 26/1/2008.

1. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Kể từ khi tôi lấy chồng nhà chồng tôi đã không thích lắm vì 2 vợ chồng tôi người tuổi chó, người mèo. Nhưng rồi chúng tôi vẫn kết thúc bằng đám cưới và bây giờ là thằng cún con đã gần tuổi rưỡi rồi. Tuy nhiên bố mẹ chồng tôi thì vẫn luôn luôn không ưa tôi, càng ngày càng không ưa. Chẳng có gì đặc biệt mà chỉ đơn giản là không hợp nhau về sở thích ăn uống, về cách chăm sóc con cái. Tôi muốn chăm con theo cách phương tây, để con tự ăn, tự chơi, tôi chỉ giám sát, or bao giờ đói thì ăn chứ kg nhất thiết phải đúng giờ, vì thế trộm vía đợt trước cháu ăn uống rất tốt.Nhưng từ tháng trước tôi cho cháu đi trẻ đến giờ, trộm vía cháu rất thích đi nhà trẻ, nhưng bà hay đón về sớm, bà sợ cháu đói cho ăn đủ thứ, gần đến giờ ăn tối vẫn ăn linh tinh rồi đến bữa bà lại cho đi ăn rong. Đồ tôi mua thì bà kg cho ăn, bà chỉ tin tưởng cho bé ăn đồ của bà mua thôi...Tóm lại giữa tôi và mẹ chồng có những mâu thuẫn tuy không nói ra bằng lời nhưng bằng hành động thôi. Giờ bà còn ôm con tôi suốt ngày, ngủ cũng ngủ với bà và con tôi giờ cũng chẳng theo bố mẹ nữa, nhiều lúc tôi thấy chán quá nhưng chẳng biết làm thế nào vì chồng tôi không nói được bố mẹ mà bố tôi lại rất ủng hộ mẹ tôi. Con tôi bây giờ ngày nào cũng ăn vạ ghê quá, đòi gì bà cũng đáp ứng ngay cho khỏi khóc, nhưng nhiều lúc bà chẳng biết nó thích gì nên cũng đâm ra cáu với nó, quát nó rồi lại ôm nó. Tôi sợ con tôi sẽ hư mất mà không biết phải làm sao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi happyday1382
    Đang tải...

2. me xoai

me xoai Thành viên rất tích cực

Bạn hãy tìm cách chinh phục bằng được "nhà chồng" bạn. Tôi đã chứng kiến một số người bạn của mình đổ vỡ hôn nhân vì thất bại trong việc giao tiếp với nhà chồng . Bạn đầu hãy tìm hiểu và cảm thông với "nhà chồng" bạn đã . Hãy tìm ra những điểm tích cực của mẹ chồng bạn . Ví dụ: rất yêu cháu , chăm sóc cháu v.v Để dành thắng lợi chung cuộc, có thể bạn cần "thua" trong "hiệp đầu". Hãy suy nghĩ về gợi ý của tôi . Chúc bạn may mắn .

3. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

Bạn ơi tình hình thế này mà kéo dài thì bạn sẽ rất khó dạy con sau này vì con quen thói đuợc bà chiều muốn gì được náy rồi . Mà mình nói thật mình không thích thế đâu, con mình mà lại chẳng có quyền gì thế thì ai mà chịu được . Đành rằng ông bà yêu cháu nhưng như thế là tình yêu ích kỷ .

4. MiBu

MiBu Banned

tôi cũng nghĩ bạn nên tìm tiếng nói chung với bà thử xem vì cùng là người làm mẹ, tôi nghĩ cả hai có chung tâm tình mà cách thể hiện khác thôi . tôi khác bạn, không phải mẹ chồng tôi có ác cảm với tôi, bà rất tốt, rất lo cho tôi, người có gút mắc với tôi lại là cha chồng tôi . ông không phải người xấu nhưng rất nóng tính và không cần biết lí lẽ một khi ông đã tức giận rồi . tôi rất lo vì cách ông cưng chiều đứa con gái nhỏ hiện nay của ông, tôi sợ sau này ông cũng cưng cháu mà bao che như vậy thì tôi quả thật không có cách dạy con, trừ phi cách ly cháu ra , mà tôi lại sắp sinh rồi, tôi quả thật không biết làm sao.

5. cunchitcuame

cunchitcuame Thành viên tập sự

Giống hệt MC mình, khi con mình 6 tháng tuổi, MC lên chăm cháu cho 2 tháng, ban ngày bà đã trông cháu, đến khi mình về, bà cũng chẳng đỡ đần gì cho, vẫn chơi với cháu, ôm cháu riệt luôn. Tối nào cũng như tối nào, sau khi minh xong hết mọi việc, thì con minh đi ngủ, và bà cũng ôm nó ngủ luôn. Bà yêu cháu quá (cháu đích tôn) nên bà làm đủ mọi cách để minh không được gần con, mình cứ đi làm tối mắt tối mũi rồi về cơm nước giặt giũ, kết quả là con không theo me. Đã thế, cứ khi con dâu đi vắng là bà thủ thỉ với con trai là vợ mày thế này, vợ mày thế kia (chồng mình cứ vô tư kể với vợ). Bạn bè mìn hay bạn chồng mình đến nhà chơi, bà đều vô tư kể thằng bé quấn bà chứ không quấn mẹ, bực mình quá, mình nói chuyện thẳng với bà, bà vẫn không thay đổi, tự mình thay đổi bà theo cách của mình, minh xin nghỉ ở nhà 1 tuần để chăm con, vẫn làm tất cả mọi việc, thêm cả việc cho con ăn và tắm cho con nưa. Và mình nói với con (trước mặt bà và chồng) là: con nhớ điều này cho mẹ, con là con của mẹ, và mẹ là người quyết định con ăn gì, mặc gì, sau này học ở đâu, con nhớ đậy Từ đấy bà không yêu cháu theo kiểu tình yêu ích kỷ của bà nữa, có điều tình cảm MC-CD không được như trước, ỉt ra đối với mình, không có tình thương của người con dành cho mẹ, chỉ đơn giản bà là mẹ của chồng mình, chấm hết không gì hơn nưa.

6. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

Tớ ủng hộ ấy lắm . Phải quyết đoán như thế chứ

7. TigerFather

TigerFather Thành viên sắp chính thức

Không biết khi nghỉ một tuần thì bạn có bị xếp khiển trách không. Khi có con nhỏ mà con không quấn mẹ quá nhiều thì công việc sẽ tốt hơn nhỉ. Em bé 6 tháng tuổi mà bà nội giành việc vất vả thức đêm trông cháu để hai vợ chồng có điều kiện gần gũi nhau là một sự cố gắng lớn , bạn xem có phải bà muốn hai bạn có thêm em bé nữa không. Bà lên có vài tháng để trông bé đỡ bạn thì việc gần cháu càng nhiều càng tốt cũng là dễ hiểu thôi. Khi bà về quê thì con bạn và những nỗi vất vả của việc nuôi con lại đương nhiên là của bạn thôi. Thực ra tình yêu thương thường có một chút ích kỷ, người phụ nữ nào cũng thế. Cùng là phận làm mẹ, làm vợ, rồi bạn sẽ hiểu.

8. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

May quá, sau này mình sẽ chẳng có cơ hội bị con dâu đối xử như thế :( vì mình chỉ có con gái thôi.
    Mình nghĩ thực ra mẹ chồng hay con dâu cũng đều là muốn dành những điều tốt đẹp nhất cho con cho cháu chỉ có điều suy nghĩ và quan điểm khác nhau mà thành ra mâu thuẫn. Rồi sau này cũng thế khi thế hệ con cái chúng ta có quan điểm khác ta, ta cũng sẽ chẳng vừa lòng và liệu có ai trong chúng ta muốn bị đối xử như thế không???

9. SuSu_ThuThuy

SuSu_ThuThuy Thành viên Hội Rắn

7 chiêu sau khi đã lên xe hoa về nhà chồng với mẹ chồng

chiêu sau khi đã lên xe hoa về nhà chồng

- Chiêu 4: Trước khi làm bất cứ việc gì, bạn nên hỏi ý kiến mẹ chồng. Nếu bà không đồng ý, nên tạm gác lại, chờ cơ hội để thuyết phục bà. Đó là cách tôn trọng mẹ chồng hữu hiệu nhất.

- Chiêu 5: Không góp ý về nề nếp sống, thói quen của gia đình chồng hoặc cố gắng “cải tạo” theo ý mình. Tuyệt đối tránh so sánh theo hướng ca ngợi nhà mình, chê bai gia đình chồng.

- Chiêu 6: Người già rất thích trò chuyện. Sau bữa cơm tối hoặc khi đã dọn dẹp nhà cửa xong, bạn nên ngồi xem ti vi, trò chuyện với bà ít nhất 15 phút. Đừng vội lẻn ngay về phòng riêng với ông xã, bà sẽ phật ý rồi đâm ra giận hờn.

- Chiêu 7: Biết mẹ chồng thích gì, đi đâu về, bạn nên có chút quà chứng tỏ mình rất quan tâm đến bà. Như thế, bà sẽ có dịp khoe với mọi người về lòng hiếu thảo của con dâu quý.

- Chiêu 8: Tranh thủ mọi cơ hội có thể để khen ngợi mẹ chồng. Đặc biệt là khen trước mặt khách khứa, khiến bà mát dạ. Ngoài ra, tuyệt đối đừng phàn nàn về thói hư tật xấu của chồng trước mặt bà. Trong mắt người mẹ, con trai bà luôn nhất.

- Chiêu 9: Hết sức tránh những câu nói làm mẹ chồng phật ý, dù là vô tình. “Uốn lưỡi 7 lần” chứ không được “bô lô ba la” như ở nhà mình.

- Chiêu 10: Thường xuyên lui tới thăm mẹ chồng nếu bạn và anh ấy đã dọn ra riêng. Đừng đợi đến khi bà gọi điện nhắc mới tạt qua là hỏng hết. Bà sẽ trách bạn là cô con dâu vô tình đấy!

Nếu bận rộn, cách hay nhất là thường xuyên gọi điện hỏi thăm sức khoẻ của ông bà.

bomeconMomthuhuong1506 thích.
  10. Cậu Bé Bông

Cậu Bé Bông Thành viên tập sự

Thế này thì nặng nề quá. :( Chị nói thế trước mặt mẹ chồng mà bác ấy không giận và tự ái bảo phí. Có lẽ đành nên chăm sóc con bằng hành động và sự kiên trì, chứ "tuyên bố" thẳng thừng như thế thì phũ quá. Người già hay để bụng mà :(

11. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Rất thông cảm với những bức xúc của bạn, mẹ Chồng có lúc khiến chúng ta buồn. Nhưng mình không thể chấp nhận được hành động của bạn, bởi mình thấy làm như thế là xúc phạm đến mẹ chồng của bạn quá. Mình thì rất vui khi thấy mẹ Chồng yêu cháu, mình rất biết ơn mẹ chồng vì nếu không có mẹ chăm sóc cháu thì mình chẳng biết làm thế nào. Mong là mẹ chồng mình luôn mạnh khỏe để chăm được cháu thứ 2, thứ 3 nữa chứ.

12. TomDuyanh

TomDuyanh Banned

Khong biet la em co may man hon cac chi hay thiet hon cac chi nua vi me chong em o xa lam. Tu hoi con em sinh ra den bay gio tinh ra ba noi chi cham chau duoc co khoang 1tuan thoi, ma ko phai lien nhau dau nhe. Nhieu luc em cung thay tui than vi con minh ko duoc ong ba noi cham . Nhung khi nghe cac chi tam su thi em thay co le nhu the lai hay hon . Vi neu o chung, hay hay gap nhau chac em voi me chong em suot ngay xung dot, o xa nhu vay ma em da cam thay kho chiu; me chong , nang dau khong bgio tranh duoc su bat dong quan diem, nhieu lan kho chiu ma khong xa duoc voi me chong thi chong em la nguoi hung chịu . Em biet la khong nen nhu the, nhg buc lam co , nhieu khi ong ba noi chang quan tam gi den chau ca , cham chau khong cham, nhg chang co su dong vien tham hoi gi dau , toan y lai ong ba ngoai thoi . Ma da the lai con hay tham do tinh hinh tai chinh cua vo chong em chu . Em buc minh ghe lam, den thoi diem nay vo chong em van con dang phai o nho ong ba ngoai, nhg ong ba noi khong he biet day la dau. Con co gia dinh, co con nho roi ma nha cua chua co, trong khi do lai lo di mua nha cho con ut de con cuoi vo . Em buon nhieu lam nhung cung khong dam "ban than" voi chong vi nhu vay chong em lai phai suy nghi. Thoi bgio cu tap trung cham con thoi vay, vi cu lan nao nghi den ong ba noi la em lai soi mau len .
    Cac chi co ai "dong canh ngo" voi em ko, chia se chut kinh nghiem cho em voi .

13. Thảo Anh_02

Thảo Anh_02 Thành viên sắp chính thức

Mẹ chồng tớ cũng có vẻ giống nhà bạn, nhưng tớ lại cư xử với mẹ chồng khác hẳn, Bà thích cháu (đương nhiên rồi), ok, Bà thích thì Bà chăm, Bà chăm chả tốt bằng 10 ohsin ý à, và Bà chăm, thì tat nhiên là nó quấn Bà, theo Bà, tớ đi làm về Bà nhắc "con chào mẹ đi", nó quay ra "chào mẹ", rồi chơi tiếp, ăn với Bà, ngủ với Bà, mình nhàn cưc. Tớ công nhận Bà cũng có những điều cổ hủ riêng, nhưng trên hết là Bà yêu cháu, Bà có cho ăn này kia, phản đối lại mình, thì cũng là tình cảm của Bà đối với cháu . Thế bù đắp lại tình cảm của Bà, mình lại cư xử như bạn tớ nghĩ là không nên, còn tớ, Bà thích chứ gì, khách đến, hàng xóm, thậm chí cả với chồng ... tớ vẫn bô bô (chứ chưa đợi ông bà nói) "bọn này nhà cháu chúng nó yêu ông Bà lắm, chả cần mẹ đâu, mẹ gọi cứ bơ đi ý, theo Ong Bà cả ngày", úi giời, nghe câu này thì ông Bà mặt mày chả rạng rỡ hẳn lên (sướng). Thì rằng các con cứ đi đâu thì đi, mẹ ở nhà chăm chúng nó chả tốt bằng mấy à, mấy lị: cứ có mẹ ở nhà là bọn nó lại hư, ở nhà với Bà thì đâu vào đấy (công nhận) ... hehee... đã sướng cho sướng luôn; đi làm về, chỉ việc ăn uống với xem TV, còn bọn nó ăn xong, xuống xem TV với ông Bà, rồi lại đến bữa tối của bọn nó. Hôm nào thích thì cho nó lên ngủ cùng, không thì hai vợ chồng ôm nhau chả sướng hơn đêm hôm xì xụp dậy cho chúng nó tè a:mrgreen::mrgreen:.. hihihii....

Lợi cả đôi đường .... :p:p:p:p

Sửa lần cuối: 4/3/2008
    ngoc tra thích bài này.
  14. BEBUM

BEBUM Thành viên tập sự

í, đọc hết mấy ý kiến của các chị, thấy thương quá chừng đi, thiệt tình làm vợ , làm mẹ , làm dâu ..không dễ chút nào , cái gì cũnng phải cố gắng để cuối cùng mình có được gia đình ấm êm . Thế nào rồi cũng có sự khác biệt trong cách chăm sóc con giữa 2 thế hệ . Nhưng vẫn phải cố gắng dung hòa chứ ạ, và theo ý của em thấy thì người chồng là quan trọng nhất trong việc giải quyết vấn đề này đấy . Các chị phải rủ rỉ, rù rì với các anh để đứng về phía mình khi thấy ông hay bà cưng chìu cháu quá mức . Phải chỉ cho ảnh thấy việc đó sẽ bất lợi cho con mình sau này chứ . Không nói được lần này thì lần khác, nhưng không nên xúc phạm hay tổn thương đến ông bà .
    khó thật đấy, nhưng bebum và ông xã cố gắng cũng được đậy lúc đầu mệt, rồi cứ từ từ .
    Chúc các mẹ khỏe và hạnh phúc thật nhiều nhé !!

15. thủy vũ

thủy vũ Thành viên tập sự

Cũng tùy từng người thôi ! Tính mình thích chơi bời tụ tập và làm nũng chồng nên nếu đc bà chăm cho thì sướng, đỡ nhiều . Nhưng tất nhiên nếu nó chỉ quấn bà mà k tình cảm với mình thì cũng bực thật --> rất thông cảm với các me.

16. Me Thocon

Me Thocon Thành viên tích cực

Hihi mẹ này cũng sướng nhỉ . MC tớ cũng giống mẹ bạn đấy, hic, nhưng con tớ thì nó ko theo bà vì nó bú mẹ đến tận 20 tháng . Dù bà có chăm nó cả ngày thì về nhà nó vẫn bám mẹ như sam . Hehe, thế là bà tức, tớ làm gì bà cũng làm ngược lại, chiều nó quá mức đến nỗi vạch cả ty lên cho nó mút, nó sờ . Đến mức này thì mình phải phản ứng , nhưng nhẹ nhàng thôi . Mình và MC thì lại mâu thuẫn theo kiểu khác, không mấy liên quan đến việc bà yêu cháu . Hehe, giờ thì đến đứa thứ hai, bà yếu rồi, có muốn bà chăm nom như đứa đầu cũng khó . Nên vậy, quan điểm của mình là: bà yêu cháu là tốt, bà chăm cháu là tuyệt vời, tuy nhiên nếu chiều quá thì mình nên góp ý "mẹ chiều nó quá là khổ mẹ đấy, nó đòi gì được nấy thì sau này người khổ đầu tiên là bà vì bà ở với cháu cả ngày , bà mệt thôi" hehe, lấy quyền lợi của bà ra mà thuyết phục . Còn với con, lo gì nó không yêu mình, sau này nó lớn, chẳng đứa nào không yêu mẹ đâu, còn việc con yêu bà thì tốt chứ sao, các mẹ muốn cháu không yêu bà à ?

17. Thảo Anh_02

Thảo Anh_02 Thành viên sắp chính thức

Cũng chẳng sướng đâu ấy, tự nhiên ông bà như thế thì mình làm theo, ông bà cũng già rồi, mình giờ làm được gì cho các cụ vui vẻ thì làm đi, tớ thì take things easy lắm, thành ra thế nào cũng được . Còn công nhận là bọn nó ở với ông bà được chiều, có thể hư, nhưng mình cũng có cách riêng để ông bà phải theo mình mà vẫn rất vui vẻ . Nhưng mỗi nhà một cảnh, cũng không biết được ...

18. me_cua_in

me_cua_in Thành viên tập sự

Mình thấy cậu nói vậy cũng hơi quá với bà cụ, MC mình cũng rất hay tham gia vào việc nuôi dậy và chăm sóc con của mình,nhưng quan diểm của mình là.
    - Bất cứ khi nào MC có nói gì mình đều vâng ,còn việc mình có làm không lại là việc của mình.
    - Từ khi lam dâu đã được năm năm rồi nhưng mình chưa bao giừ cãi lại bà cả,mặc dù MC mình rất nghê, nói vậy không phải mình là người sống khéo đâu,mà ngược lại.
    - Nói nhỏ nhé mình luôn nghĩ ((Mồm bà gần tai, bà nói bà nghe))

19. bometre

bometre Thành viên tập sự

Chuyen Me chong nang dau

Chao cac Me!
    Thoi gian gan day, em cam thay cuoc song nang ne qua.Em moi ve lam dau duoc 2 thang sau khi vuot qua bao nhieu song gio vi Me chong ngan can voi ly do 2 vo chong khong hop tuoi nhau. Co le vi an tuong ban dau nhu vay nen viec tiep can voi Me chong doi voi em la rat kho. Ba luon to ra lanh nhat voi em, hoac bang mat chu chua khi nao bang long ca, luon cam thay hai long voi co con dau tuong lai thu 2 (vo sap cuoi cua em trai chong em) ma dem ra so sanh voi em.Toan nhung chuyen vat vanh, Ba cung gian doi voi em. Khong quat mang nhung khong them noi gi, tham chi khong de em nhung tay vao lam bat cu viec gi Ba dang lam. Khong khi nang ne den may ngay. Em thay lo so va phai co gang lam lanh. Nhung dung la tich tieu thanh dai, den gio em thay co bieu hien "ghet" Me chong. Ma dieu do em khong muon mot chut nao. Toan nhung dieu rat nho nhat: xuong an sang roi lai khong di lam ngay ma o tren phong den tan muon moi di lam (em lam viec tren may tinh tai nha), bi om khong di lam duoc, sang chu nhat ma ngu muon, di lam ve muon 1 tieng dong ho (6h em di lam ve, hom do 7h em ve ma da bi gian roi), mua quan ao cho me nhung me che va so sanh voi co em dau...Em muon ra o rieng nhung dieu kien chua cho phep. Thoi gian toi, se co them co em dau nua, khong hieu se con the nao day. Xin cac Me mot su cam thong va loi khuyen!

20. tminh's mum

tminh's mum Thành viên chính thức

Mình rất thông cảm với hoàn cảnh của bạn, có thể sẽ có nhiều lời khuyên cho bạn nhưng mỗi người một tính nết, một sở thích khác nhau, nên bạn cũng phải xem xét và lựa chọn thật kỹ kẻo lại bị mẹ chồng ghét thêm. Bạn có thể tìm hiểu một số sở thích của mẹ chồng bạn qua các anh em chồng, rồi chồng mình, thậm chí cả bố chồng nữa. Cái chính là mẹ chồng bạn có thể không ưa bạn vì nhiều lẽ, nhưng các anh chị em bên chồng là những người cùng thế hệ, bạn hoàn toàn có thể dựa vào họ để lấy lòng mẹ chồng. Những ngày nghỉ hoặc lễ tết bạn có thể nấu những món mà mẹ chồng bạn thích, hoặc là nhờ mẹ chồng dạy cho bạn làm những món ấy. Còn nếu muốn mua sắm quần áo cho bà thì lựa lúc bà vui hỏi bà xem bà thích kiểu cách, màu sắc thế nào, hoặc có thể đưa cả bà đi cùng để bà tự chọn. Có thể những lần đầu bà sẽ làm bạn buồn nhiều, thậm chí nản lòng nữa, nhưng bạn cứ cố gắng, chắc chắn sẽ có lúc bà cảm nhận được thiện chí của bạn. Nếu sau giờ làm bạn có ghé qua cửa hàng hay siêu thị mà về muộn một chút thì nên gọi về nhà thông báo trước, khi mua đồ có thể mua thêm một vài thứ đồ ăn hay đồ dùng mà mẹ chồng, bố chồng hay thậm chí là em chồng bạn thích. Bạn đừng ngại tốn kém, chắc mẹ chồng bạn dần dần sẽ không phàn nàn chuyện bạn về muộn nữa đâu.
    Trong trường hợp bạn muốn cho con ăn một thứ đồ mà mẹ chồng bạn không thích, bạn thử nói con thấy chị này chị kia nói trẻ con mà ăn thứ này tốt lắm, mẹ ở nhà chịu khó cho cháu ăn thử xem có hợp không.
    :) Nói chung là đây là mối quan hệ rất tế nhị, sự ràng buộc vừa chặt chẽ lại vừa lỏng lẻo. Mình cũng không phải là người khéo léo, cũng có những lúc chán không muốn về nhà vì buồn bực với mẹ chồng, cũng có nhiều lúc cãi mẹ chồng ghê lắm :D Nhưng những lúc mẹ chồng mình vui, mình hay đùa, bình thường mà bảo mình nịnh ai thì khó lắm, nhưng cứ vừa đùa vừa nịnh thì dễ hơn nhiều mà, phải không mọi người? Hoặc mình nịnh khéo mẹ chồng khi đùa với con cũng làm bà nở mũi đấy, dù có thể ngoài mặt bà vẫn lạnh như tiền, có khi còn thêm câu nói kháy:D
    Nói thật, khi con mình còn nhỏ, mình cho con đi gửi ngoài còn nhàn hơn có bà ở cùng nhiều, nhưng trước mặt bà và đặc biệt là khi có khách vẫn phải khen nhờ có bà chăm con mình mới yên tâm đi làm.
    Bạn sẽ phải kiên trì lắm đấy, vì người già cổ hủ lắm, tính tình lại hệt như trẻ con, ưa xét nét, dễ tủi thân. Mẹ chồng mình mà có giận dỗi gì mình, mình cứ mặc kệ, coi như không biết bà đang giận, vẫn nói chuyện bình thường, cố không tỏ thái độ gì làm bà bực thêm, bà thích cái gì dù có thấy vô lý cũng cố đáp ứng hết mức có thể :( cũng xì trét lắm đấy, nhưng cố gắng vì chồng và con mình nữa mà .Bây giờ thì nhà mình có thể gọi là ổn rồi, mẹ chồng mình bênh con dâu còn hơn con gái :) Bạn khởi đầu đã khó khăn hơn mình nhiều rồi, nên quá trình chắc cũng gian nan hơn mình, nhưng cố gắng bạn nhé . Đến mẹ đẻ và con gái còn có những xung đột mà huống chi là mẹ chồng . Chúc bạn sớm thành công