Thực đơn ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bi's mom, 22/3/2005.

1. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

Bé 04 tháng ăn nhg thứ mà mẹ nó đề cập tới dc ha ?????
    Theo N biết nên cho bé ăn dặm từ tháng thứ 06 trở đi là tốt nhất cho bé mà !!!!!! tốt cho hệ tiêu hóa còn yếu kém của bé !!!!

Đang tải...

2. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó cho ăn bột ji thế ???????

3. Lona_Lona

Lona_Lona Thành viên tập sự

Bé nhà mình 1 tuần nữa tròn 5 tháng, thực đơn ăn dặm dành cho bé từ 4-6 tháng mình nghĩ nên hạn chế protein từ thịt các loại và cá, vì khó tiêu. Chỉ nên đơn thuần vài loại rau xanh, chất bột, củ quả bởi vì độ tuổi này bú sữa là chính, thức ăn ngoài chẳng qua là "dặm" thêm và là bước đầu tập cho bé làm quen với thức ăn đặc, nên các mẹ yêu quí của các bé khoan khẩn trương vội mà tốn tâm hao sức làm cho bé quá nhiều thức ăn đa dạng nhé, có khi lại không tốt cho các bé, vì bé phải lấy nguồn sữa làm thức ăn chính trong 6 tháng đầu mà.

Mình tham khảo và có được thực đơn gợi ý này rất healthy và đơn giản chế biến.

- Cơm, lúa mạch(barley), yến mạch (oat)
    - Bơ, táo, chuối, lê
    - Khoai lang, carrot, đậu xanh.
    (http://www.wholesomebabyfood.com/solidfood4to6montholdbaby.htm)

Bấy nhiêu hương vị, cũng làm cho bé thích thú rồi phải không, thịt cá và các loại rau củ quả khác sẽ cho bé khám phá sau khi vượt qua 2 tháng đầu tiên ăn dặm này cũng là không muộn. :D

4. phucnm

phucnm meSuri

các mẹ nhiều kinh nghiệm hay quá, em đánh dấu topic này về nghiên cứu chuẩn bị cho con ăn dặm

5. mẹ Kem mút

mẹ Kem mút Thành viên tập sự

Bé nhà em sinh được 3kg, bây giờ tròn 3 tháng cháu mới được 5,5kg. Em phải đi làm 1/2 ngày từ lúc cháu được gần 3 tháng. Buổi sáng ở nhà cháu chỉ ăn thêm được 50ml sữa ngoài, còn sữa mẹ vẫn là chính. Em hơi sốt ruột vì con tăng chậm quá, muốn hỏi các mẹ là bây giờ cho cháu ăn thêm buổi sáng bột HIPP được chưa. Cháu ko chịu bú bình, phải xúc thìa nên ăn được ít sữa ngoài quá.

6. Ms XH

Ms XH Bắt đầu tích cực

nang oi, con to hoi 3 thang cung the, tang can cham lam, chi bu me va hau nhu ko chiu an sua ngoai dau, moi lan cung chi 40,50ml thoi. Ban dung sot ruot nha, co the thoi tiet nong nuc cung la mot nguyen nhan day. neu be ko chiu ti binh thi ban tap cho be an bang thia di. Ah, ban dang cho be dung sua j. Be nha minh 6m ma da doi rat nhiu sua, bi h moi chon duoc sua be thich day. truoc day uong sụa j cung chi 60ml la cang, chuyen sang enfa, chi sau 10 ngay, be da uong duoc 150ml, co luc la 180ml day. ban thu doi sua cho be xem
    Theo kinh nghiem cua minh, chau con hoi be, chua nen an bot dau, nhu vay ko tot cho da day cua be. Con minh den 5m20d moi an bot ma output cung truc trac mat 2 ngay day. Bi h hon 6m roi moi bat dau an bot man.
    Dung qua non nong ve chuyen can nang cua be. Em be nha minh sinh hoi thieu thang, 35 tuan duoc co 2,5kg thoi. Bi h 6m cung ko bu dau 7,8kg. Trom via, be rat nhanh nhen va hieu dong. Gan 3 thang biet lay, h da biet ngoi, truon thanh thao. Theo minh, can nang ko qua quan trong. Ban cu yen tam nhe

mẹ Kem mút thích bài này.
  7. mẹ Kem mút

mẹ Kem mút Thành viên tập sự

Mình cho bé uống wakado, thì thấy bảo sữa nhạt, giống sữa mẹ. output rất tốt, nhưng mà lười ăn thật. Mình đang tính hết hộp này sẽ chuyển sữa khác xem có thay đổi gì không. May mà con ngoan, ngủ ngon, không khóc quấy (trộm vía), bây giờ cũng đã biết lẫy ùm ụp rồi. hi vọng là tháng sau bé sẽ tăng lên nhiều hơn, hôm nay cân bé mà mún khóc quá..hik

8. chuvantien

chuvantien Khải Hưng Baby

ăn dặm cho trẻ

xin chào các bố và các mẹ !
    Em mới được lên chức bé Khải Hưng nhà em mới được 3 tháng cũng đang tính cho ăn giặm không biết là có sớm quá không ạ. Mong các bố mẹ tư vấn cho em
    cảm ơn bố mẹ nhiều !

9. cutybeo222

cutybeo222 Đại ca xóm nhà lá

3 tháng mà mẹ nó cho ăn là hơi sớm. Trừ phi bé quấy khóc vì đói, không ngủ, ít ngủ thì mẹ nó cho ăn 1 bữa bột loảng thôi

10. pinkdayforyou

pinkdayforyou Thành viên rất tích cực

Ðề: Thực đơn ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi

mình đăng ký 1 chân nhé. Bé nhà mình tròn 5 tháng, 8kg, 69cm rồi. Mình tính cho bé tập ăn dặm mà vẫn mông lung quá, k biết bắt đầu từ đâu, chế biến thế nào. Liệu có phải sắm máy xay và bộ chế biến đồ ăn dặm k nhỉ? Lại còn lon nấu cháo bằng nồi cơm điện nữa, khá tiện dụng nhưng đắt quá. Có cách nào nấu cháo cho bé nhanh mà ngon không các mẹ nhỉ? Đi làm rồi nên chắc chỉ tranh thủ nấu cháo cho con vào buổi tối thôi. Bột ngọt của Hipp, mình thấy có loại bột sữa cho trẻ từ 4 tháng trở lên cũng tiện lắm nhưng có mẹ lại nói cho con ăn bột ngọt con dễ sinh biếng ăn. Các mẹ cho lời khuyên nhé.

11. me_tommy_no1

me_tommy_no1 Thành viên rất tích cực

cảm ơn các mẹ nhiều. con mình bg mới bước sang tháng 5 nên mình có rất nhiều câu hỏi về chế độ ăn dặm của con mình

12. maint1184

maint1184 Banned

Chào các mẹ thông thái. cho em ghé chân vào học hỏi kinh nghiệm với. Bé nhà em mới được 3 tháng thôi. Em đang tìm hiểu để chuẩn bị cho bé tập ăn dặm vào tháng thứ 4. em mới sinh con đầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả. mong các mẹ chỉ giáo.

13. maint1184

maint1184 Banned

Các mẹ ơi. Cho em hỏi chút. E đọc bài báo về thực đơn cho trẻ ăn dặm sao toàn thấy khi nấu bột xong cho ra chén rồi mới cho dầu ăn vào quấy đều. Thế ko nấu chín dầu ăn lên ạ các mẹ. ăn như thế có sao ko ạ.

14. eric206

eric206 Thành viên tích cực

Chào các mẹ, bé nhà mình được gần 5 tháng rồi, mình cũng định cho bé tập ăn dặm bột ngọt hipp để khoảng nửa tháng nữa thì cho ăn bột ăn dặm của wakodo đến khi bé tròn 6 tháng thì mới tập cho bé ăn bột mặn. Nhưng nghe bạn mình nói là không nên tập cho bé ăn bột ngọt trước vì như thế bé sẽ thích vị ngọt mà không thích ăn bột mặn nữa. Đồ của wakodo có nhiều vị như rau củ quả hỗn hợp và cá, cháo gạo rau, bột cá hồi và rong biển nâu. Nhiều loại lắm , loại nào mình cũng sẽ cho con ăn thử vì đồ của Nhật thì yên tâm rồi. Nhưng mình đang băn khoăn không biết có nên cho ăn bột ngọt Hipp trước không vì bé bây giờ mới gần 5 tháng( chưa ăn được đồ của wakodo) hay là đơi bé được hơn 5 tháng 1 chút rồi cho ăn. Mẹ nào biết thì cho mình ít kinh nghiệm với nhé, cảm ơn các mẹ.

15. tuỷetanh

tuỷetanh Guest

minh dinh cho be an dam tu 5 thang.luc dau dinh cho an bot dinh duong hippy co duoc khong nhi

16. mixxim

mixxim Thành viên rất tích cực

Em thấy bảo trẻ 6 tháng mới cho ăn dặm, mẹ cháu cũng định phấn đấu đến 6 tháng nhưng bé lười uống sữa lắm nên bây h mới đc 4 tháng mẹ cháu đã cho ăn dặm bằng bột yến mạch Gerber, em mới chỉ cho bé ăn thử mỗi ngày một bũa 1 thìa bột trộn với 1 thìa sữa ct pha sền sệt, trộm vía bé nhà em cũng đưa đẩy lưỡi nhai nhóp nhép. Em vừa tìm đc 3 món bột cho bé tập ăn dặm post lên đây nhà mình cùng tham khảo nhé, mai em cũng định làm 1 món cho bé ăn thử xem thế nào

BỘT SỮA - BÍ ĐỎ (Một chén cung cấp 166 calo)
    Nguyên liệu:

•Bột gạo 10g (2 muỗng canh gạt)
    •Sữa bột – loại sữa bé vẫn thường dùng: 12g (3 muỗng canh gạt)
    •Bí đỏ 30g (3 muỗng canh gạt)
    •Dầu 2,5g (1/2 muỗng cà phê)
    •Đường 10g (2 muỗng cà phê)
    •Nuớc 200ml (lưng 1 chén)
    Cách làm:

•Bí đỏ luộc chín, tán nhuyễn.
    •Lấy chút nước lạnh khuấy với 10g bột cho tan đều, thêm bí đỏ, đường và phần nước còn lại vào, bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều cho đến khi bột chín.
    •Cho bột ra chén, thêm 1/2 muỗng cà phê dầu trộn thật đều sau đó mới cho từ từ sữa bột béo vào.
    •Bé ăn từ 1/3 đến 1 chén mỗi ngày.

BỘT TRỨNG - CÀ RỐT (Một chén cung cấp 150 calo)
    Nguyên liệu:

•Trứng gà 15g (1/2 lòng đỏ)
    •Cà rốt 30g (3 muỗng canh)
    •Đường 2g (1/2 muỗng cà phê)
    •Dầu 5g (1 muỗng cà phê)
    •Nước 200ml (lưng 1 chén nước)
    Cách làm:

•Cà rốt nấu chín tán nhuyễn
    •Trứng gà: đánh đều lòng đỏ
    •Cho 10g bột vào ít nước quậy tan đều, thêm vào phần nước còn lại cùng với trứng, bí đỏ, đường.
    •Bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều tay đến khi bột chín, cho ra chén thêm vào 1 muỗng cà phê dầu trộn đều.

BỘT ĐẬU HŨ - BÍ XANH (Một chén cung cấp 122,5 calo)
    Nguyên liệu:

•Tàu hũ trắng 30g (3 muỗng canh)
    •Bí xanh 30g (3 muỗng canh)
    •Đường 2g (1/2 muỗng cà phê)
    •Dầu 5g (1 muỗng cà phê)
    •Nước 200ml (lưng 1 chén nước)
    Cách làm:

•Bí xanh nấu chín tán nhuyễn
    •Tàu hũ trắng tán nhuyễn
    •Hòa 10g bột gạo với chút nước, thêm vào hỗn hợp trên với phần nước còn lại, bí xanh, tàu hũ, đường, bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều đến khi chín. Cho ra chén thêm vào 1 muỗng cà phê trộn đều, nêm nước mắm ngon hoặc muối iốt vừa ăn.
    •Có thể thay thế bí xanh bằng rau dền, rau muống, rau mồng tơi...

Sửa lần cuối: 20/11/2010
  17. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Hay quá, cu cậu nhà mình cũng 4 tháng rồi, đang rất cần những kiến thức này đây.

18. hanni205

hanni205 Thành viên tập sự

minh thi cho be nha an bot nétle kg a .be chi chiu bot nay thoi .may thu bot khac be kg chiu toan di tieu chay kh .ktu khi an bot be len hon mot ky

19. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Theo minh thi khong nen cho be an dam truoc khi bé tron 5 tháng dau, toi nghiep be lam ... Minh thu qua hau het cac loai bot an dam thi thay là be khong thich bot ngot bang bot man dau. Minh tap cho Omachi an song song ca bot man va bot ngot cung 1 thoi diem. Sau khi dao qua mo vong cac loai bot thi Omachi dung lai o bot nessley thoi (chac be thuong me be ngheo nen be chon bot re tien)

20. mesushjj

mesushjj Bắt đầu tích cực

Mọi người tham khảo nhé
    Nguồn : http://www.google.com.vn/search?aq=f&sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=ăn+dặm+kiểu+Nhật