Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 27
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 18 lần trong 2 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default 10 điều kiêng cữ sau khi sinh

Người ta thường khuyên phụ nữ sau khi sinh nên kiêng lạnh, nước, đồ biển... Tuy nhiên, không phải mọi kiêng cữ đều có cơ sở khoa học. Dưới đây là 10 điều nên làm, giúp các bà mẹ trẻ giữ sức khỏe tốt cho đến khi về già.

5 điều nên làm

- Vệ sinh răng miệng: sau khi sinh, sản phụ ăn nhiều bữa trong ngày. Nếu không đánh răng, thực phẩm có cơ hội bám ở kẽ và bề mặt răng, gây bệnh ở khoang miệng, viêm lợi, nướu... Tốt nhất, nên dùng bàn chải mềm, chải răng nhẹ nhàng bằng nước ấm.

- Gội đầu, chải tóc thật nhẹ nhàng: sau thời gian dài không gội đầu, tóc sẽ bết và rối, dễ rụng khi chải, khiến bạn càng đau đầu. Nên gội bằng nuớc ấm, chải đầu nhẹ nhàng để kích thích mạch máu dưới da hoạt động tốt hơn.

- Xem ti-vi, đọc báo đúng cách: Ti-vi, sách báo là nguồn cung cấp thông tin giúp phụ nữ không lạc hậu trong thời gian ở cữ. Do mới sinh con, mắt còn yếu, bạn chỉ nên xem trong thời gian ngắn, ở nơi đủ ánh sáng.

- Nếu dùng máy điều hòa nhiệt độ hợp lý: mẹ và bé sẽ tránh được những thay đổi bất thường của thời tiết, hạn chế tình trạng viêm mũi, các bệnh phế quản.Tuy nhiên, bạn nên cho bé mặc áo dài tay, để nhiệt độ khoảng 27 - 29 độ C. Đặt máy cân bằng độ ẩm hoặc chậu nước trong phòng.

- Sử dụng sản phẩm nịt eo để làm bụng nhỏ: tốt nhất nên dùng loại gen bằng chất liệu thun dán, bản lớn, dày để ổn định cơ bụng của phụ nữ sau khi sinh.

5 điều nên kiêng

- Không nên dùng bông gòn nhét vào tai trong thời gian dài: bạn có thể không nghe rõ những tiếng động xung quanh và cảm thấy ù tai hơn.

- Tránh nằm gác chéo hai chân lên nhau để âm đạo khép lại. Tư thế này ngăn sản dịch thoát ra ngoài, không tốt cho sản phụ. Tư thế nằm đúng là duỗi thẳng, hai chân khép sát vào nhau.

- Đứng ngồi quá nhiều, nhất là ngồi xổm khiến tử cung có thế bị sa. Hơn nữa, cơ thể phụ nữ khi sinh rất yếu, ngồi nhiều dễ mắc chứng đau lưng kinh niên.

- Không nên ăn nhạt: Khi sinh, sản phụ sẽ mất nhiều mồ hôi. Tuyến sữa tiết mạnh. Cơ thế dễ thiếu nước và muối nên cần bù đắp kịp thời. Vì vậy, người mẹ nên ăn uống bình thuờng, trừ trường hợp bị phù do nhiễm độc thai nghén. Bạn chỉ lưu ý tránh thức ăn nhiều dầu mỡ, gia vị hoặc quá cay.

- Sản phụ không nên tự ý sử dụng thuốc, kể cả thuốc bổ, trong thời gian cho con bú.

Nguồn: www.hoanmysaigon.com - chuyên mục Sức khỏe Mẹ và bé

Các đề tài tương tự:

2. Những người sau đây 17 đã cám ơn chuonghaly về bài viết hữu ích này

Bò Già (05-09-2013), bimbim82 (07-26-2008), BlueblueVT (05-12-2013), familyld (12-08-2011), gaotamthaihn (05-09-2013), hang.vuminh (05-09-2013), huonggdt (07-12-2011), MaiHanh812 (05-09-2013), Mẹ Hương Giang (05-09-2013), meomimi (05-08-2013), Me_Chip_85 (02-21-2011), MiMi Kids (10-17-2012), Nga My (05-07-2013), sarynany (05-08-2013), thuyha1961 (05-09-2013), thuyzinnt (04-02-2013), vythao06 (05-10-2013)

Nơi Cư Ngụ
    2/23 Xuân La - Tây Hồ - Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    632
    Được cám ơn 859 lần trong 733 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Default Ðề: 10 điều kiêng cữ sau khi sinh

Thế bao lâu thì có thể ngồi máy vi tính đc các mẹ ?? ko thấy đề cập đến .... em quan tâm vụ này ...

Phòng Vé Máy Bay Aquamarine
    Địa chỉ: 2/23 Xuân La - Tây Hồ
    ĐT: 04 3 7533149 | 0918801166 | 01688788610
    Vé máy bay giá rẻ mọi hành trình !

4. Người dưới đây đã cám ơn cây tầm gửi về bài viết hữu ích:

meomimi (05-08-2013)

Nơi Cư Ngụ
    Đà Nẵng
    Click:

Cám ơn
    56
    Được cám ơn 355 lần trong 154 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi cây tầm gửi View Post
    Thế bao lâu thì có thể ngồi máy vi tính đc các mẹ ?? ko thấy đề cập đến .... em quan tâm vụ này ...

mìh ko thấy kiêng vụ này nhưng theo mình nghĩ mới sinh dậy thì có việc gì cần thiết lắm mới ngồi máy tính chứ ảnh hưởng tới mắt, lưng và các bộ phận khác liên quan. và nếu có việc phải ngồi máy tính thì nên ngồi trong thời gian ngắn rồi nghỉ ngơi.

Sức khoẻ là vàng

Nơi Cư Ngụ
    Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    23
    Được cám ơn 163 lần trong 148 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mình nghĩ sau 1 tháng thì có thể ngồi máy tính, nhưng chỉ vài phút thôi. Vì lâu mắt, lưng sẽ bị ảnh hưởng, máu huyết kém lưu thông. Chỉ nên đi lại nhẹ nhàng trong phòng là tốt nhất, sản dịch nhanh thoát hết ra ngoài, và người mẹ cũng thấy dễ chịu hơn.
    Nhiều mẹ kiêng khem ăn uống quá là sai lầm. Vì lúc này càng cần nhiều chất để bồi bổ cơ thể và tăng chất lượng sữa mẹ.
    Phải uống nhiều nước, vì nước là thành phần chính của sữa. Mẹ chồng mình vẫn giữ quan niệm cũ là uống ít nước để tránh bị đi tiểu nhiều. Mình không nghe theo nhưng cũng chả muốn phản đối cụ, hic hic.
    Thêm 1 điều nữa là ngủ đủ và nhiều để tăng tiết sữa.
    Cho con ti càng nhiều càng tốt nữa nhé.

7. Người dưới đây đã cám ơn thucphamque.net về bài viết hữu ích:

meomimi (05-08-2013)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội& HCM
    Click:

Cám ơn
    2,919
    Được cám ơn 1,438 lần trong 1,326 bài
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

Nếu không dùng máy tính , mà nằm xem ipad hoặc dùng đthoai thì bn lâu đc dùng các mẹ nhỉ?

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Hic, lúc em sinh, em rụng tóc nhiều lắm. Bây giờ thì tóc cũng phục hồi lại nhưng không còn tốt như trước

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Click:

Cám ơn
    1,944
    Được cám ơn 921 lần trong 863 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi Ngọc Trâm 26 View Post
    Hic, lúc em sinh, em rụng tóc nhiều lắm. Bây giờ thì tóc cũng phục hồi lại nhưng không còn tốt như trước
    Mình cũng thế, đến giờ tóc chỉ còn mỏng dính

Nơi Cư Ngụ
    sinh ra vs lớn lên ở HN
    Click:

Cám ơn
    2,920
    Được cám ơn 7,781 lần trong 6,191 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

mình sẽ học thuộc để nhắc nhở c dâu, sắp sinh rồi

Nơi Cư Ngụ
    Mễ Trì, Hà Nội, Vietnam.
    Click:

Cám ơn
    5,683
    Được cám ơn 1,579 lần trong 1,437 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

em cũng phải ghi nhớ để hôm sau thực hiện thôi

Click:

Cám ơn
    8
    Được cám ơn 2 lần trong 2 bài
    Điểm đánh giá
    0

Bạn meomimi oi, mình nghĩ là dùng máy tính hay ipad như nhau, đều nên hạn chế khi mới sinh, điện thoại cũng hạn chế nếu ko sẽ ảnh hưởng tới mắt, sau này mắt sẽ kém đi đó.
    Mình băn khoăn về việc uống thuốc bổ sau sinh, có bác sỹ nói mình vẫn tiếp tục uống procare sau sinh, theo các mẹ thế nào? Liệu có cần thiết ko và nên uống bao lâu sau sinh?

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ